Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน > ห้องแม่สวย-ลูกซ่าส์ฮาไม่หยุด
  New Posts New Posts RSS Feed: มาแชร์ข้อมูลโรงเรียนอนุบาลให้ลูกกันเถอะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

มาแชร์ข้อมูลโรงเรียนอนุบาลให้ลูกกันเถอะ

Post Reply Post Reply Page  <12
Author
porkeaw View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote porkeaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มาแชร์ข้อมูลโรงเรียนอนุบาลให้ลูกกันเถอะ
    Posted: 02 ก.ค. 2010 at 12:27 Share

วันนี้เอาข้อมูลสารสาสน์วิเทศ สายไหม  แต่ขอติดรูป ร.ร. ไว้ก่อนนะค่ะ  รูปภายในห้องเรียนกับลานกิจกรรมเด็กอนุบาลคงถ่ายไม่ได้ เพราะเค้าห้ามผู้ปกครองขึ้น แต่ถ้าไปขอดูเค้าจะมีครูกิจกรรมช่วยอำนวยความสะดวกค่ะ

เด็ก Nursery - KG1 (อนุบาล 1)   ค่าธรรมเนียมการเรียน  12,500  บาท/เทอม
                                                       ค่าอาหาร                       3000
                                                        ค่าแอร์                           1500
                                                        ค่าสมัครสอบ                   300
                                                         ค่าทะเบียนนักเรียนใหม่    500

รวม                    17,800

อันนี้ยังไม่รวมค่าอุปกรณ์  ค่าหนังสือ  ค่าประกันอุบัติเหตุรวม  ค่ารถ  และค่าเครื่องแบบนักเรียนนะค่ะ

ปล.  เด็ก Nuresery  ใส่ชุดไปรเวท ค่ะ   ต้องจ่ายค่าที่นอน  ประกัน  อีกประมาณ  2500  บาท ถ้าจำไม่ผิด   ส่วนค่ารถโรงเรียน  เค้าไม่รับเด็ก Nuresery  ถ้าทางรถจะรับ  ผู้ปกครองต้องเตรียม  คาร์ซีท  ให้นะค่ะ  เดือนละประมาณ 3000 บาทค่ะ

ร.ร. มี 2 เทอม หลัก ๆ  และมี summer ด้วยค่ะ  แต่ไม่แน่ใจว่าบังคับเรียน summer หรือเปล่า เหมือนเป็นการปรับพื้นฐานให้เด็กค่ะ

ส่วนขึ้นอนุบาล 2  ค่าเทอมจะปรับเป็น 25,000  บาท  นะค่ะ  อย่างอื่นเหมือนเดิมค่ะ

อย่างห้องน้องปั้นจะมี ครู 1 คน และ ครูพี่เลี้ยง 2 คนค่ะ   ครู 1 คน ต่อเด็กประมาณ  10  คนค่ะ  และจะมี ครูฝรั่งแบบแชร์กัน 2 ห้อง 1 คนค่ะ
ส่วนระดับอนุบาล เท่าที่เห็นคือมีครูไทย 1  ครูฝรั่ง 1 ค่ะ  ประจำแต่ละห้องนะค่ะ    

อยากรู้อะไรเพิ่มถามมานะจ๊ะ เดี๋ยวไปเอาข้อมูลมาให้ 
Back to Top
cupidinlove View Drop Down
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote cupidinlove Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ก.ค. 2010 at 13:58 Share
Originally posted by BIG BUNNY

พอมาตอนนี้ กำลังหันเหไปที่ ปาลินา ก็เลยมีปัญหามาถามเพื่อน ๆ ค่ะ

1.  ตอนที่เราจะเข้าไปดูโรงเรียน เราต้องทำยังไงบ้างคะ เช่น ต้องติดต่อโรงเรียนก่อนเข้าไปมั๊ย
แล้วควรจะเข้าไปดูเวลาไหนดี 
>>> ไปช่วงเช้่า ประมาณ9โมงเราว่ากำลังดี อาจจะต้องโทรไปถาที่โรงเรียนก่อนนะค่ะวา เค้าไปขอเยี่ยมชมได้ทุกวันั้ย? เพราะบางรร.เค้ากำหนดวัน เวลาที่เข้าเยี่ยมชมค่ะ
2.  สิ่งที่เราต้องดูเกี่ยวกับโรงเรียน มีอะไรบ้างอ่ะคะ 
 อย่าบอกว่าใช้สัญชาตญาณความเป็นแม่ดูนะคะ (ไม่ค่อยมีง่ะCry)
>>> ค่าเทอม ค่าชุด ค่าแรกเข้า บางที่มีค่าอาหารต่างหากค่ะ อย่างปาลินาค่าอาหาร4000บาท
เราจะดูสภาพโรงเรียนก่อนว่ามีความปลอดภัยมากน้อยแค่ไหน  ดูครูผู้สอนว่าเค้าดูแลเด็กยังไง
รับเด็กเกณฑ์อายุเท่าไหร่ ? ประมาณเนี้ยค่ะ ไปดูก่อนเดวคำถามจะมาเองแหละค่ะ
Back to Top
wanakamol View Drop Down
หนมบิ๋ม

Post Options Post Options   Quote wanakamol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ก.ค. 2010 at 22:19 Share
Originally posted by BIG BUNNY

หวัดดีค่ะมาจากบ้านคุณแม่ลูกวัวน้อยคลอดกลางปี 52 ค่ะ

ขอแจมด้วย  ลูกสาวเพิ่งขวบเดียวค่ะ แต่เนื่องจากบ้านอยู่แถบลาดกระบัง-สุวรรณภูมิ

แถบนี้โรงเรียนดี ๆ หาไม่ได้อ่ะ (ใครอยู่แถบนี้ อย่าว่าเราน๊า มันเป็นความเห็นของเรา

ซึ่งอยู่แถบนี้มา 30 กว่าปีแล้วอ่ะ) พ่อมันทำงานแถวรัชดา แม่มันทำงานแถววิภาวดี
แต่อยากให้ลูกเรียนใกล้ ๆ บ้านอ่ะไม่อยากให้ลูกตื่นเช้าไปกินข้าว แปรงฟัน เปลี่ยนเสื้อผ้าในรถ
กำลังหาโรงเรียนให้น้องค่ะ ตอนแรกปักใจไปที่เอกบูรพา แต่ยังไม่เคยไปเห็นโรงเรียนจริง ๆ ซักที
พอมาตอนนี้ กำลังหันเหไปที่ ปาลินา ก็เลยมีปัญหามาถามเพื่อน ๆ ค่ะ
1.  ตอนที่เราจะเข้าไปดูโรงเรียน เราต้องทำยังไงบ้างคะ เช่น ต้องติดต่อโรงเรียนก่อนเข้าไปมั๊ย
แล้วควรจะเข้าไปดูเวลาไหนดี
2.  สิ่งที่เราต้องดูเกี่ยวกับโรงเรียน มีอะไรบ้างอ่ะคะ 
 อย่าบอกว่าใช้สัญชาตญาณความเป็นแม่ดูนะคะ (ไม่ค่อยมีง่ะCry)

อาโหลค่าา

ไปดูรร.เนี่ย บางทีบิ๋มก็ลุยเข้าไปเลยนะคะ ไม่ได้โทรถามด้วย ครูเค้าก็พาชม พูดคุยดีอ่ะค่ะ แต่ถ้าเอาชัวร์ โทรถามคร่าวๆก่อนก็ได้ เวลาจะเป็นช่วงเช้าไม่เกิน 11 โมง (ส่วนใหญ่) เพราะเด็กจะนอนกันช่วงนั้นอ่ะค่า ไปก็ไม่ได้เห็นอะไร

การตัดสินใจเลือก รร. บิ๋มว่า ต้องดูแนวทางโรงเรียน ว่าการเรียนการสอนโดนใจเรา และเหมาะกับลูกเรามั้ย สถานที่เป็นยังไ สะอาด โล่ง อึดอัด หรือยังไง ครูที่คุยด้วย ครูที่เราเห็น โอเคมั้ย การทรีตเด็กเอาใจใส่แค่ไหน และจุดนึงที่บิ๋มว่าสำคัญ คือจำนวนเด็กต่อครู มากไปรึเปล่า

ถ้าจะไปดูรร. แนะนำว่าให้เอาลูกไปด้วยอ่ะค่ะ เค้าจะบอกเราได้ว่าเค้าชอบที่นี่มั้ย หรือว่านิ่งๆ ไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ ถึงบางทีเค้าอธิบายเป็นคำพูดไม่ได้ เราก็พอจับความรู้สึกเค้าได้อ่ะค่ะ ว่าตอนอยู่ในรร. ตอนเห็นพี่ๆเรียน เค้ามีปฏิกิริยายังไง

ค่อยๆดูค่อยๆหาไปนะค๊า เอาใจช่วยจ้า Wink

Back to Top
Bonus View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bonus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ก.ค. 2010 at 15:46 Share
Originally posted by bestbaby

แล้วก็มาแวะดูที่ ศรีเสริมวิทย์  (ไก่วิวไปแล้วเช่นกันจ้า) รร เล็กๆน่ารัก อบอุ่นดี

แล้วก็ไป เอกบูรพาวิเทศศึกษา ตั้งอยู่ที่ ถนน สามวา (ซอยตรงข้าม โลตัสมีนบุรี)

มีชั้น อนุบาล - ม.ต้น ทุกห้องเรียน มีแอร์ เครื่องฉายหนัง (projector) วงจรปิด คอมและอินเตอร์เน็ต เลยนะ

สถานที่กว้างขวางดี ที่จอดรถเยอะมาก มีสนามไดรฟ์ในโรงเรียน ให้เด็กได้เรียนทุกระดับชั้นเลย แต่อนุบาล 1 ใช้ไม้พลาสติกล่ะ 555

ชั้น อ.1 รับตั้งแต่ 2.6 ขึ้นไป ห้องเรียนอนุบาลเรียนอยู่ชั้น 2 แต่บันไดโอเค ขั้นเตี้ยๆ มีราวจับเล็กๆให้ด้วย

มีเรียนว่ายน้ำตั้งแต่อนุบาลเลย ที่นี่เล่นเด็กหลั่นล้า มีความสุขกับการมา รร ทุกๆวันศุกร์จะมีกิจกรรม เป็น theme ต่างๆไป

อนุบาลห้องนึงไม่เกิน 28 คน ต่อ คุณครู 3 คน มี teacher เป็นฝรั่งประจำอยู่ที่ห้องด้วย

การเรียนการสอนเป็น Bilingual program  มี 2 เทอม

ค่าเทอม จ่าย 3 ครั้ง ครั้งละ 22,000 บาท รวมแล้ว 66,000 บาทต่อปี

มีค่าหนังสือและกิจกรรมต่อปีอีก 6,500 แล้วก็ค่าประกันอีกปีละ 500

สรุปว่าจ่ายปีละ 73,000 บาท

ชอบที่นี่มาก คาดว่าจะให้ข้าวปุ้นมาเรียนตอนประถม เพราะระยะทางไกลใช้ได้เลยจากบ้านอุ๋ม แต่รถไม่ค่อยติด

มาแชร์ด้วยค่ะ
เมื่อวานไปดูที่เอกบรูพาวิเทศ มาเหมือนกัน ยกมือชอบที่นี้ด้วยค่ะ
เด็กๆดูมีกิจกรรมให้ทำเยอะเลย ข้อเพิ่มเติมข้อมูลตามนี้ค่ะ
โรงเรียนเข้า 8.00 -15:00 น.
ที่นี้รับอนุบาลตั้งแต่ 2.6-3 ปี แต่เค้าจะแบ่งเด็กเข้าชั้นเรียนตามอายุนะค่ะ K1-K5  เด็กเล็กสุด จะอยู่ K.1/1 ส่วนโตสุด อยู่ K1/5  ส
ห้องเรียนกับห้องนอนกลางวันห้องเดียวกัน มีห้องน้ำในห้องทุกๆห้อง ห้องน้ำแยกก็มีค่ะ สะอาดเรียบร้อยดี
ตารางการเรียนกานสอน คร่าวๆแบบน๊ค่ะ

เช้า ทำกิจกรรมละ 35 นาที 2 กิจกรรม
พักเบรค ทานนม ขนม
ต่อด้วย กิจกรรม อีก 35 นาที
พักทานข้าว + นอน
กิจกรรม 35 นาที  เตรียมตัวกลับบ้าน

เรื่องการเรียนทุกๆอาทิดจะมีการสรุปทำเป็นการบ้านให้กับผู้ปกครอง ว่าอาทิดนี้เรียนอะไรไปบ้าง มีคำศัพท์มาให้ด้วย
เรื่องอาหาร มีเมนูเปลี่ยนทุกๆวัน ใน ข้าว กับข้าว และ ผลไม้
เรื่องสุขภาพ ห้องพยาบาลก็โอเคค่ะ สะอาด มีอุปกรณ์พร้อม (ถ้าเกิดเด็กป่วยวัดไข้เกิน 37 องศา เรียกผู้ปกครองให้รับกลับค่ะ)

เด็กอนุบาลต้องเรียนปรับพื้นฐานเดือนเมษาก่อนคะ
อาทิดแรกให้ผู้ปกครองมานั่งเรียนด้วย 1 อาทิด
อาทิดถัดไป ดูจากมอนิเตอร์
เริ่มคัดเลือกนักเรียนเข้าเรียนปี 54 เดือนตุลาคมนี้ค่ะ

ศึกษาข้อมูลมาได้ประมาณนี้ค่ะ ชอบที่นี้ตรงไม่เน้นวิชาการมาก กิจกรรมโอเค ดูเด็กมีความสุข ชุดนักเรียนน่ารักด้วยแหะ ใส่สูตรด้วย  (เกี่ยวกันป่าวเนี่ย อิอิ) อยากตกลงใจที่นี้สะเลย 555  จะแว๊บไปดู สาธิตพัฒนาอีกที่ ไว้ตัดสินใจอีกหน่อย Wink

Back to Top
mominam View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote mominam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ส.ค. 2011 at 11:08 Share
Originally posted by cupidinlove

โรงเรียนสองภาษาลาดพร้าว
ค่าเทอมระดับอนุบาล - 47,000
ค่าอุปกรณ์ต่อปี - 4,000
ค่าอาหาร  - ุ6,000
นักเรียน:ครู - 25:3( techer1ครูไทย1 ครูพี่เลี้ยง1)
การเรียนการสอน - สอนแบบบูรณาการ
ความเห็นส่วนตัวต่อรร.นี้นะ ชอบอ่ะ ชอบทุกอย่างเลย สะอาดมากกกก ห้องเรียนจัดเป็นสัดส่วน ห้องน้ำสะอาด
แต่แพงอ่ะ ไม่ไหวLOL
ชอบโรงเรียนนี้เหมือนกันคะ...แต่สู้ค่าเทอมไม่ไหว....Big smile
โบนัสครับ
Back to Top
PinkPlanet View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PinkPlanet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ส.ค. 2011 at 14:35 Share

มาแชร์ข้อมูลรร.ลูกกะเค้าบ้าง พึ่งไปดูวันนี้มาเอง

รร.อนุบาลฟ้าใส

ที่อยู่ พหลโยธิน 64 (หรือเรียก กม. 27) ซอยก่อนถึงแยกลำลูกกา ถ.พหลโยธิน 

เวบไซท์ กำลังปรับปรุงอยู่  โทร 02-5314735

ค่าเล่าเรียนเด็กเล็ก  Nursery รับตั้งแต่อายุ 2 ปีขึ้นไป

ค่าธรรมเนียมการเรียน 20000  แรกเข้า 3000 ชุดนักเรียน 3 ชุด พละ 1 ชุด 1200 ค่าประกันอุบัติเหตุ 250
รวม 24,450 บาท
ต้องเตรียม ชุดนอน ที่นอน ชุดเปลี่ยน 2 ชุดมาเอง

ค่าเล่าเรียนอนุบาล รับตั้งแต่อายุ 2.8 ปี ณ เดือนพฤษภาคมของปีนั้นๆ
ค่าธรรมเนียมการเรียน 22000  แรกเข้า 3000 ค่าเครื่องใช้ครบชุด (ชุดนร. 3 พละ 1 นอน 2 กระเป๋านักเรียน ที่นอน ผ้าเช็ดตัว) 3000  ค่าประกันอุบัติเหตุ 250
รวม 28,250 บาท

ของใช้เพิ่มเติมที่ต้องเตรียมมาเอง  รองเท้าแตะ ผ้าห่มผืนเล็ก  นมส่วนตัว

กิจกรรมเสริม  ภาษาอังกฤษ คอม ดนตรี 1 ครั้งต่อสัปดาห์

กิจกรรมเลือก เทควันโด กับ intensive english มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม

หน้าโรงเรียน ประตูปิดมิดชิด เปิดประตูเล็กเข้าไปเจอห้องธุรการเลย ใครมาครูเห็นตลอด

ทางเดินไปห้องเรียน เริ่มจากห้องเนอส ไปถึงอนุบาล 3

ห้องสมุด

Di
Back to Top
PinkPlanet View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PinkPlanet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ส.ค. 2011 at 14:41 Share
ห้องของเล่น น่าเล่นมากกก

ห้องน้ำเปิด open air ไม่มีประตู แต่ใช้ผนังกั้นแทน

โซนทานของว่าง ทานข้าวกลางวัน โปร่งโล่งลมโกรก

สระว่ายน้ำ มีรั้วรอบขอบชิด ไม่ได้ใช้งานประตูจะปิดตลอดเวลา

สนามหญ้ากว้างขวาง ดูจากนอกรร.

Di
Back to Top
momy View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote momy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ส.ค. 2011 at 15:12 Share
เด็กใหม่ ขอมาแจมและมาปูเสื่อรอฟังด้วยคนนะคะ ลูกอายุ 2 ขวบ 11 เดือน ไปดูมาหลายโรงเรียนแต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย แย่จัง พอมาเห็นข้อมูลของคุณแม่ทั้งหลายแล้วอึ้ง ไ้ด้ประโยชน์มากมายเลย คราวหน้าไปเยี่ยมโรงเรียนไหนอีกจะถ่ายรูปมา share ด้วยนะคะ ปวดหัวจังค่ะหาโรงเรียนให้ลูกแบบถูกใจไม่ได้สักที ทั้ง inter และไทย แม่มึนจริงๆค่ะ Confused 

เพิ่งไปดู โรงเรียนแถวรามอินทรา&เ กษตร-นวมินทร์ : รร.ฉัตรวิทยา, สายอักษร, อนุบาลปราโมทวิทยา, บ้านวาดฝัน, กีรพัฒน์, ปรางทิพย์  ตลอดจน รร. inter แถววัชรพล แต่ก็ยังไม่ถูกใจสักที่

.....แต่ก็ยังไปดูไม่ครบ ไม่รู้เหลือโรงเรียนไหนหลุดรอดไปอีก อิอิ เดี๋ยวขอไปเอารายละเอียดที่จดไว้ มา share นะคะ Smile

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล โรงเรียนฟ้าใส สนใจอยู่พอดี คุณแม่ถ่ายรูปมา share ชัดแจ๋วเลย วันจันทร์จะเข้าไปดูค่ะSmile

Edited by momy - 27 ส.ค. 2554 at 15:25
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <12

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.229 seconds.