Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > เตรียมตัวมีน้อง
  New Posts New Posts RSS Feed: คุณแม่คลอดปลายปี 2010 - ต้นปี 2011 -- II
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

คุณแม่คลอดปลายปี 2010 - ต้นปี 2011 -- II

Post Reply Post Reply Page  <1234 164>
Author
NuDee^_^ View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote NuDee^_^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: คุณแม่คลอดปลายปี 2010 - ต้นปี 2011 -- II
    Posted: 01 ต.ค. 2010 at 16:21 Share
Originally posted by NuDee^_^

Originally posted by patcha_ratchanon

Originally posted by NuDee^_^

Big smile  มารายงานตัวก๊าบผม Big smile

ถาม แม่ๆๆจ้า ticker เราลงตอนset ค่า ใช้วันที่ ปจด.หมดอ่ะป่าวค๊า
เรามา 17-23  มิย. 53  ใน ticker ลง 24-6-53 ถูกมั๊ยค๊า เค้านับอายุครรภ์กันอย่างรัยอ่ะ
เพราะเมือวานหมอนับให้เรา 15w 6 Day แล้วอ่ะ งงมากเลยค๊า

หมอเค้านับประจำเดือนวันแรกค่ะ ไม่ได้นับวันหมดค่ะ นู๋ดีต้องsetไหม่เป็นวันที่17ค่าไม่ไช่24
อ้าวหรือค๊า งั้นก้อเข้าใจผิดมาตลอดอ่ะจิ แต่ๆๆสงสัยอีกนิดอ่ะพัดชา นัดวันแรก ที่ปจด.มา แล้วมันก้อยังไม่ท้องอ่ะจิ Confused

ถ้ายังไม่ท้อง แล้วทำมั๊ยนับวันแรกอ่ะค๊า สงสัยอีกแล้วอ่ะ ช่วยตอบหน่อยน๊า
แง๊มๆๆ พัดชา .... เราเปลี่ยนเป็น 17 แล้วก้อยัง ไม่ได้ 15w 6 days อยู่ดี  หรือว่าหมอนับผิดอ่ะ Cry
Back to Top

Post Options Post Options   Quote NuDee^_^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2010 at 16:58 Share
แม่ๆๆทั้งหลายหวยออกแล้วๆๆๆๆ วันนี้ถูกหวย จากที่ไม่เคยถูกมาเกือบ 5 ปี LOL

เลขที่ออก บน 372  ล่าง 02 ล่าง 3 ตัว 091 996 003 246

72 จัดไป เนื่องจากวันก่อนกวาดบ้านแล้วเจอไข่จิ้งจก 2ฟอง อยู่ที่พื้น  เลยคิดเอาเองว่า 72

เสียดาย เล่น 772 ไปด้วย ดันเป็น 372 ซะงั้น "_ _

จิ๊บค่ะตัวเองถูกอ่ะป่าว อ่ะ เล่นรัยไปอ่ะ
Back to Top
nupupea View Drop Down
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote nupupea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2010 at 17:11 Share
หวัดดีค๊า   ชื่อปูเป้ค่ะ  ฝากตัวกับลูกในห้องนี้ด้วยคนนะจ๊ะ Big smile
ตอนนี้ท้องได้ (น่าจะ) 8 weeks  แล้ว
ฝากท้องที่  รพ.ปทมเวช  คุณหมอคมทวน
เพศ  ยังไม่รู้ แต่ ๆ ๆ ๆ อยากรู้ และอยากได้ลูกสาวมากกกกกกกก Big smile
คลอด  น่าจะประมาณ  เดือน พฤษภาคม จ้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nupupea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2010 at 17:31 Share

แม่ ๆ มีเรื่องขอความช่วยเหลือจ้า

ก่อนหน้านี้ ปูเคยปวดท้องหน่วงตอนกลางคืน  ปวดแบบขาอ่อนแรงใช่ป่ะ

ถามหมอสูติแล้ว  บอกว่าไม่เป็นไร

แต่ ๆ ๆ  ตอนนี้ก็ปวดอยู่นะ แต่ไม่ทุกคืน  ปวดคืนเว้นคืน

และเมื่อสองคืนก่อน  มีเมือกเปื้อน กกน. มันปนเลือดสีน้ำตาลอ่ะ  แต่ไม่มากนะ

เมื่อคืนก็เหมือนกัน  มีเมือกปนเลือดสีน้ำตาลออกมาอีกแล้ว  แต่ก้ไม่มากเหมือนกัน

(แอบเอานิ้วล้วงในช่อง เจอเป็นเมือกสีน้าตาล เหมือนเราเพิ่งเป็น ปจด.วันแรกอ่ะ พอนึกกันออกป่าว)

ถามคือ  มีใครเป็นแบบนี้มั่งรึป่าว  มันคืออะไร  กังวลอ่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nupupea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2010 at 17:33 Share
Originally posted by pook

สวัสดีจ้าเพื่อนๆทุกท่าน ขอร่วมพูดคุยในห้องนี้ด้วยได้ป่าวจ๊ะ

pook  ปุ๊ก กำหนดคลอด 26 มีนาคม 2011  รพ. พญาไท 3  ยังไม่รู้เพศค่า

ปุ๊ก  ปูเป้เองจ้า  Big smile

Back to Top
ausaneea View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ausaneea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2010 at 18:18 Share

ขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ห้องนี้ด้วยคนค่ะ

ชื่อ แอนนะคะ
อายุ 30 ค่ะ
อายุครรภ์ประมาณ 26 weeks
ท้องแรก
เพศ ซาวน์แล้วหมอบอกลูกชายค่ะ
ชื่อ ยังไม่ได้ตั้งค่ะ อยากคลอดเอง หลังจากวันเกิดเค้า ค่อยมาคิดอีกที ได้แต่เรียกกันเองเล่นๆว่า Alan ค่ะ คิดว่าคงตั้งเป็นชื่อเล่นเค้าไปเลย
ฝากครรภ์อาจารย์พิบูลย์ รพ. วิชัยยุทธ
กำหนดคลอด 2-3 ม.ค. 54 ค่ะ (หมอบอกว่า +/- 7 วัน)

ยินดีที่ได้รู้จักสมาชิกห้องนี้ทุกท่านค่ะ 

ช่วงนี้ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์อะไรมาแชร์มากเท่าไหร่ ได้แต่แอบอ่านข้อมูลของเพื่อนๆสมาชิกแล้วก็เอามาลองเทียบกับอาการของตัวเองดู ทำงานตลอด และคิดว่าคงทำไปจนกว่าจะคลอดหล่ะค่ะ ว่างๆคงได้ร่วมแชร์ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในกระทู้นี้บ้างนะคะ หรือถ้าแอนมีข้อสงสัยอะไร ต้องขอรบกวนเพื่อนๆในนี้ช่วยเหลือด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าแล้วกันค่ะ :)  
My Big Boy Alan is going to have a brother ;)
Back to Top
~ k E t S y ~ View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote ~ k E t S y ~ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2010 at 18:41 Share
Avatar เค้าอยากถูกหวยหรือล็อตเตอรี่ด้วยคนอ่าตะเอง.......อยากมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก......อยากซื้อบ้านใหม่.....ไม่ชอบ ที่อยู่ตอนนี้แย้ววว

Avatar เดินทางมาเหนื่อยมั่กๆๆค่ะ มาถึงบ้าน สลบไปเลย.........เหมือนใจจะขาดดดดดดด....แงงงง....

Avatar สวัสดีค่าปูเป้.....คงต้องลุ้นอีกนานเลยกว่าจารู้เพศเน๊อะ.....เรารอเอาใจช่วย...ว่างั้นงี้เลย เราปาไป 25 อาทิตย์แล้ว ยังไม่รู้เพศเลย

Back to Top
MeMeow View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote MeMeow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2010 at 20:35 Share
Originally posted by nupupea

แม่ ๆ มีเรื่องขอความช่วยเหลือจ้า

ก่อนหน้านี้ ปูเคยปวดท้องหน่วงตอนกลางคืน  ปวดแบบขาอ่อนแรงใช่ป่ะ

ถามหมอสูติแล้ว  บอกว่าไม่เป็นไร

แต่ ๆ ๆ  ตอนนี้ก็ปวดอยู่นะ แต่ไม่ทุกคืน  ปวดคืนเว้นคืน

และเมื่อสองคืนก่อน  มีเมือกเปื้อน กกน. มันปนเลือดสีน้ำตาลอ่ะ  แต่ไม่มากนะ

เมื่อคืนก็เหมือนกัน  มีเมือกปนเลือดสีน้ำตาลออกมาอีกแล้ว  แต่ก้ไม่มากเหมือนกัน

(แอบเอานิ้วล้วงในช่อง เจอเป็นเมือกสีน้าตาล เหมือนเราเพิ่งเป็น ปจด.วันแรกอ่ะ พอนึกกันออกป่าว)

ถามคือ  มีใครเป็นแบบนี้มั่งรึป่าว  มันคืออะไร  กังวลอ่ะ

ถ้าโชคดีก็จะเป็นเพียงแค่เลือดเก่าค้างค่ะ (เลือดเก่าจะมีสีปนน้ำตาล) ... ที่เค้าเรียกกันว่าล้างหน้าเด็ก
แต่อาการปวดท้องร่วมด้วยนี่ไม่น่าจะปกตินะ ...

ถ้าเคยซาวน์ช่วงก่อน 8 วีคอาจจะยังเห็นตัวเด็กไม่ชัดค่ะ ยังเป็นก้อน ๆ อยู่ แต่ถ้าครบ 8 แล้วไปหาหมอตรวจอีกทีดีกว่าค่ะ
เพราะจะเริ่มเห็นตัวเด็กชัดขึ้นแล้ว จะได้มั่นใจว่าเราไม่ได้ท้องลมด้วยอ่ะ 

ของเหมี่ยวเลือดออกตอน 11 วีค่ะ เห็นหัวใจลูกแล้ว เลยรู้ว่าไม่ใช่ท้องลมแน่นอน ... แต่หมอห้ามขยับเลยค่ะ อาการคือมีเลือดแดงออก
ต้องไปนอนโรงพยาบาลคืนนึงเลยค่ะ ... แล้วมานอนพักต่ออีก 7 วัน ช่วงนี้อย่าเพิ่งเคลื่อนไหวร่างกายมากนะคะ ท้องอ่อน ๆ ยังอันตรายอยู่ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote MeMeow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2010 at 20:45 Share
คุณปู .... ของเหมี่ยวไม่ปวดท้องนะคะ ... เลือดแดงออกประมาณ 3 ปั้นทิชชู่ ยังตกใจนั่งร้องไห้เลยค่ะ หลังจากนั้นสังเกตุจากแผ่นผ้าอนามัยจะเริ่มเป็นสีน้ำตาล แต่พอเข้าห้องน้ำ ล้างมันก็จะเป็นสีแดงแหละ น่ากลัวมากเลย ... อาการนี้เรียกว่า สภาวะแท้งคุกคามค่ะ ... โอกาสเป็นกันเยอะในช่วงไตรมาสแรกของการตั้งครรภ์ค่ะ

ยินดีต้อนรับคุณปุ๊ก คุณแอน ด้วยนะคะ

ฃองเหมี่ยวจำวันที่ปจด.มาครั้งสุดท้ายไม่ได้อ่ะค่ะ ... รู้แต่ว่าตรวจปัสสวะครั้งแรกวันที่ 26 มกราคม 2553 ค่ะ วันต่อมาไปหาหมอตรวจคุณหมอบอกว่าท้อง 5 วีคค่ะ ... ใครรู้บ้างว่าที่เทสเนี่ยจะตรวจเจอครั้งแรกตอนประมาณกี่สัปดาห์คะ ... แต่ที่แน่ ๆ เหมี่ยวกังวลมากเลยว่าจะท้องเกิน 40 สัปดาห์ เพราะน้องตัวใหญ่เกิ๊น ... ห่วงสภาวะน้ำคร่ำลด และ รกแห้งจังเลยค่ะ จะทนไหวถึงวันที่ 10 มั้ยเนี่ยลูกจ๋า!!

อ้อ! แต่เมื่ออังคารที่ผ่านมาที่คุณหมอบอกว่าครบ 40 วีค เครื่องซาวน์ประมวลผลว่า 39 วีค 3 วันค่ะ ... อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้่คุณหมอบอกให้รอดูอีกวีคนึงค่ะ ... ตอนนี้อึดอัดมากเลย เพราะท้องไม่ลด น้องก็จะถีบสูงอ่ะค่ะ เจ็บมาก ๆ เลย บางทีชาไปเลยค่ะ T_T
Back to Top
nu_nhoy View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nu_nhoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2010 at 21:27 Share

สวัสดีค่ะเป็นคุณแม่มือใหม่ค่ะ ขอคำแนะนำจากคุณแม่ทุกคนด้วยนะค่ะ ^^

ชื่อหน่อย ตั้งครรภ์ได้ 19 week กำหนดคลอด 26 กพ. 54 ค่ะ

แต่ว่ามีปัญหาบ้างอย่างขณะตั้งครรภ์ กังวลมากยังไงขอคำปรึกษานะค่ะ

1. ประมาณช่วง 17 week มีลมพิษขึ้นขารักษาทุกทางยังไม่หายอ่ะค่ะ(ขึ้นโดยไม่ทราบสาเหตุค่ะ) ไม่ทราบว่ามีใครเป็นบ้าง
เพราะคนท้องจะพบช่วงไตรมาสที่ 3(หากเกิดจากการแพ้ฮอร์โมนที่รกสร้างขึ้น) ตอนนี้เราคันทุกวันเลยค่ะ
จะทานยาก็ต้องระวังแล้วก็ทานผิดๆถูกๆเพราะบางหมอให้ทานแต่บางหมอไม่ให้ทานCry

2. 19 week เราไปตรวจครรภ์ปรากฎว่ารกเกาะต่ำลูกไม่กลับหัวเป็นกังวลมากค่ะแต่คุณหมอแนะนำให้งดเพศสัมพันธ์เท่านั้น
แต่ถ้าอายุครรภ์มากขึ้นรกอาจจะลอยขึ้นก็ได้ มีใครเป็นอย่างเราบ้างค่ะ เรากลัวตกเลือดมากมายConfused

ขอคำปรึกษาด้วยนะค่ะ
Back to Top
capper_mum View Drop Down

Post Options Post Options   Quote capper_mum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 10:19 Share

หวัดดีทุกคนนะค๊า   แค๊ป ลืมลงอายุ หรอคะ นี่ อิอิ อายุ  26 ขวบ พอดีค่ะปีนี้ แห่ะ^^

;ว้าว ๆ อิฉาคนที่จะคลอดแล้วจัง ขอให้ลูกออกมาสุขภาพดีแข็งแรง คลอดง่ายเนอะ  คุณแม่ จาได้ไม่เหนื่อย เนอะ

Ouchอัพเดทอาการแพ้ล่าสุดของแค๊ป มะวานต้องลางานอีแย้ววว  อ้วก สามเวลาเลย เฮ้อ ปวดท้องด้วยอ่า อ้วกเยอะเกิน มันเกร็งง่ะคร่ะ แย่จังOuch
Back to Top
capper_mum View Drop Down

Post Options Post Options   Quote capper_mum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 10:24 Share
Originally posted by nupupea

หวัดดีค๊า   ชื่อปูเป้ค่ะ  ฝากตัวกับลูกในห้องนี้ด้วยคนนะจ๊ะ Big smile
ตอนนี้ท้องได้ (น่าจะ) 8 weeks  แล้ว
ฝากท้องที่  รพ.ปทมเวช  คุณหมอคมทวน
เพศ  ยังไม่รู้ แต่ ๆ ๆ ๆ อยากรู้ และอยากได้ลูกสาวมากกกกกกกก Big smile
คลอด  น่าจะประมาณ  เดือน พฤษภาคม จ้า

สวัสดีค่ะ คุณปูเป้ เย้ๆ อายุครรภ์เราใกล้กันเลยค่ะ

ประ มาณ 8 วีค   อิอิ กำหนดคลอดกลางๆ เดือน พ.ค 54

ยังไง มาคุยกันนะคะ ตอนนี้ แพ้ท้องมากป่าวค่ะ แค๊ปกำลังแพ้เลยค่ะเนี่ย  แห่ะ แบบว่ามากมาย เหนื่อยแระเพลียสุด ๆ Sleepy

อ่อ ชื่อแค๊ปนะคะ ^^ ยินดีที่รู้จักคร่าWink
Back to Top
yuinarak View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yuinarak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 10:48 Share
Originally posted by nu_nhoy

สวัสดีค่ะเป็นคุณแม่มือใหม่ค่ะ ขอคำแนะนำจากคุณแม่ทุกคนด้วยนะค่ะ ^^

ชื่อหน่อย ตั้งครรภ์ได้ 19 week กำหนดคลอด 26 กพ. 54 ค่ะ

แต่ว่ามีปัญหาบ้างอย่างขณะตั้งครรภ์ กังวลมากยังไงขอคำปรึกษานะค่ะ

1. ประมาณช่วง 17 week มีลมพิษขึ้นขารักษาทุกทางยังไม่หายอ่ะค่ะ(ขึ้นโดยไม่ทราบสาเหตุค่ะ) ไม่ทราบว่ามีใครเป็นบ้าง
เพราะคนท้องจะพบช่วงไตรมาสที่ 3(หากเกิดจากการแพ้ฮอร์โมนที่รกสร้างขึ้น) ตอนนี้เราคันทุกวันเลยค่ะ
จะทานยาก็ต้องระวังแล้วก็ทานผิดๆถูกๆเพราะบางหมอให้ทานแต่บางหมอไม่ให้ทานCry

2. 19 week เราไปตรวจครรภ์ปรากฎว่ารกเกาะต่ำลูกไม่กลับหัวเป็นกังวลมากค่ะแต่คุณหมอแนะนำให้งดเพศสัมพันธ์เท่านั้น
แต่ถ้าอายุครรภ์มากขึ้นรกอาจจะลอยขึ้นก็ได้ มีใครเป็นอย่างเราบ้างค่ะ เรากลัวตกเลือดมากมายConfused

ขอคำปรึกษาด้วยนะค่ะ

ตอบข้อ 2 นะคะ
ของเราตอน 20 วีค หมอก็บอกว่ารกเกาะต่ำเหมือนกันค่ะ แต่ต่ำแค่บางส่วน บางส่วนก็อยู่สูงแล้ว พอ 25 วีค หมอนัดตรวจอีกที คราวนี้บอกว่ารกขึ้นมาสูงแล้ว คุณหน่อยไม่ต้องกังวลนะคะ เคยอ่านเจอ เค้าบอกว่าถ้าตรวจช่วงครรภ์ประมาณนี้มักเจอรกเกาะต่ำได้ถึง 30 % เลย แต่ถ้าอายุครรภ์มากขึ้น รกก็จะขึ้นสูงตามไปด้วยจนเหลือคนที่รกเกาะต่ำประมาณ 5 % เท่านั้นค่ะ

กระทู้ไปไวมากๆ ตอนนี้ของยุ้ยก็26 วีคแล้ว น้ำหนักขึ้นมา 8 โลแล้วง่ะ เห็นเค้าบอกว่าช่วงไตรมาสสุดท้ายจะขึ้นอีกแบบถล่มทลาย แล้วน้ำหนักเราจะเท่าไหร่เนี่ย Cry
Back to Top

Post Options Post Options   Quote NuDee^_^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 11:15 Share

Avatar   โห ต้องเล่นเท่ารัยเนี้ย ถึงจะซื้อบ้านได้อะ 555+ ไว้งวดหน้าเจอไข่อีกจะมากระซิบบอกอ่ะLOL

Avatar เหมี่ยว ฟังแล้วน่ากลัวอ่ะ ถีบสุงจนชา เนี้ย ><"   อย่าเครียดนะ ขอให้สุขภาพดีทั้งแม่และตัวน้อยจ้า ลุ้นมากเลย เป็นกำลังใจให้ค๊า

หวัดดีจ้า ปู้เป้ แอน  yuinarak

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nupupea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 11:24 Share
แอน   หวัดดีค้า  คุยกันบ่อย ๆ น๊า Big smile
เคท   ท้องแล้วหรอคะ  ยินดีด้วย แล้วอยากได้ลูกหญิงหรือชายคะ / ปูตามอ่านเรื่องความสวย ความงามเคทอยู่บ่อย ๆ น๊าBig smile
เหมี่ยว   ฟังดูแล้ว กังวลจังเลย  หมอสูตินัดปูฟังผลเลือดวันอังคารนี้ ก็กะว่าจะถามตอนนั้นเลย แต่ตอนนี้ชักลัวแล้วหล่ะ / เย็นนี้ไปหาหมอก่อนดีกว่า / ยินดีที่ได้รู้จักนะคะBig smile
หน่อย   หวัดดีค๊า  ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  เราชื่อปูเป้น๊า  เรื่องขอคำปรึกษา ปูเองไม่เคยเจอเคทนี้เหมือนกัน ยังไงลองปรึกษาหมอหลาย ๆ ท่านดูดีมั้ยคะSmile
น้องแค๊ป  หวัดดีจ้า  เป็นน้องพี่นะนี่ พี่ปู 31 แล้ววววว  / พี่เริ่มแพ้แล้วหล่ะ เมื่อวานอ้วกวันแรก 2 รอบ วันนี้อ้วกไปแล้ว 1 รอบ ไม่อยากอ้วกเลย เสียดายที่กินเข้าไป กลัวลูกไม่อิ่ม LOL
ยุ้ย  หวัดดีจ้า  ได้ลูกหญิงหรือชายค่ะ  น้ำหนักปล่อยไปก่อน เดี๋ยวค่อยลดก็ได้ เห็นหลายคน ลดฮวบบบบตอนให้นมนี่แหละจ้าWink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nupupea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 11:25 Share
Avatar                               หวัดดีค๊า  ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ Big smile
Back to Top
mami_golf View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mami_golf Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 12:30 Share
ตามมาห้องใหม่ ด้วยคนจ้าาาาา

ชื่อ  กอล์ฟ นะค๊า Wink
อายุ .... 30
ปี
กำหนดคลอด 30 มกราคม 2554
โรงพยาบาล ... พญาไท 2  

ทักทาย คุณแม่ ๆ ยามบ่ายวันเสาร์จ้าาาา Big smile
Back to Top
BOWWY_TK View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote BOWWY_TK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 13:26 Share
สวัสดีจ้า...หายไปคลอดมาแล้ว

สรุปก็ผ่าคลอดแหละจ้ะ วันจันทร์ที่ 20 กันยายน เวลา 15:07 เลือก บล็อคหลัง ด้วยจ้ะ เห็นหมดทุกอย่างเลย

ไม่ค่อยกลัวนะตอนนั้นนะ อารมณ์ประมาณว่าตื่นเต้นมากกว่า ไปโรงพยาบาลตั้งแต่ หกโมงเช้า ได้ผ่าบ่ายสามหลับไปซะหลายตื่นเลย

น้องออกมาน้ำหนัก 3,335 กรัม ก็โอเคนะ 36 week กว่าๆ น้ำหนักเท่านี้ คุณพ่อเห่อมาก ๆ

ชื่อ เด็กชาย ธรรมปพน  วงศ์รัตน์   (น้องไม้โท)  ส่วนเรื่องแผลผ่าตัด คุณหมอเย็บเป็นไหมละลายให้ แต่วันที่สองเจ็บมากเหมือนกัน

ไม่ค่อยเจ็บแผลนะ เจ็บกระเพาะปัสสะวะมากกว่า เพราะพอถอดสายที่สวนออก มันเหมือนจะเบ่งไม่ออกนะ ก็เป็นแค่แป๊ปเดียว

ตอนนี้เปิดแผลแล้ว ก็ปิดสนิทดีจ้ะ ไม่มีปัญหาอะไร น้ำหนักตัวก็เกินมาประมาณ 4 กิโล แต่น้องเลี้ยงง่าย ไม่ค่อยเหนื่อยอะไรมาก

ให้นมแม่ทานด้วย และก็นมชงด้วยจ้ะ น้องแข็งแรงดีจ้ะ ตอนนี้ 13 วันแล้ว วันนี้คุณยายมาช่วยเลี้ยง เลยมีเวลามาอัพเดตจ้ะ..

ยังงัย ก็ขอให้ว่าที่คุณแม่ที่จะคลอดทุก ๆ ท่าน มีสุขภาพแข็งแรง คลอดน้องออกมาแข็งแรงทั้งแม่และลูกนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote NuDee^_^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 13:33 Share
Big smile  น้องไม้โท น่ารักมากเลยจ้า  น้ำหนักดีมากเลยนะ  แก้มยุ้ยเชียว ><" 

แผลใหญ่มั๊ญค๊าโบว์ ประมาณกี่นิ้วค๊า ตอนสวนท่อปัสสาวะ เจ็บมั๊ญค๊า น่ากลัวอ่ะ

โบว์คลอดเอกชนป่าวค๊า เราสงสัยว่าเย็บไหมละลายกับไม่ละลายมันต่างกันงัยอ่ะ

เราลองถามคนที่เคยผ่ากับหมอที่เราฝากเค้าเย็บไหมไม่ละลาย อย่างงี้ก้อต้องมาตัดอีก ไม่อยากเลยอ่ะ _ _"
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote BOWWY_TK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 14:49 Share
ดีจ้ะ หนูดี แผลเหนือขอบ บิกินี่ ยาวเหมือนกันจ้ะ แต่เป็นเส้นเล็ก ๆ จ้ะ ห้านิ้วครึ่งได้จ้ะ
เราผ่าที่โรงพยาบาลรัฐ จ้ะ เพราะหมอที่เราฝากพิเศษเค้าประจำที่นั้น แต่ถ้าผ่ากะเค้า เค้าจะเย็บไหมละลายให้ เราก็ไปเปิดแผลอย่างเดียว
แต่ถ้าเป็นหมออื่น ถึงฝากพิเศษเค้าก็จะเย็บแบบว่าต้องไปตัดไหมจ้ะ ประมาณว่าขึ้นอยู่กับหมอที่ทำคลอดจ้ะ...ว่าจะเย็บไหมแบบไหนให้
ถ้าไหมที่ต้องไปตัด ก็คงจะเสียวตอนที่ต้องดึงไหมออกจากแผลนี่แหละมั้ง แต่ของเราเปิดแผลอย่างเดียว เลยไม่รู้สึกอะไรเลยจ้ะ.....
ส่วนเรื่องสวนท่อปัสสาวะ เราว่าอันนี้แหละเป็นสิ่งที่ทรมานที่สุดของขั้นตอนการผ่าคลอดแล้วหล่ะ เพราะอย่างอื่นเราเฉย ๆ นะไม่ค่อยอะไร
ตอนที่สวนท่อนะ หายอยากเลย...ทิ่มเข้าไปข้างในท่อเรา แล้วไม่ให้เกร็ง หายใจเข้าลึก ๆ ตอนนั้น นะอารมณ์แบบว่า อ่ะนะ อะไรกันนี่....
แล้วคาอยู่ประมาณสองวัน ถึงได้เอาออก พอเอาออก ก็เบ่งลำบากอีก มันจะเหมือนขัด ๆ ช่วงแรก ๆ ลำบากมาก ปวดแผลยังไม่เท่านี้เลย....
ตอนเอาออกก็เจ็บนะ...เจ็บนิด ๆ นึงอ่ะจ้ะ...แต่พอมันหายแล้ว ก็สบายตัวขึ้นเยอะเลยจ้ะ....
ยังงัย ก็ไม่ต้องกลัว หรือ วิตกกังวลอะไรนะจ้ะ ทำใจสบาย ๆ พอเห็นหน้าลูก ก็ชื่นใจแล้วจ้ะ...Wink

Back to Top
patcharanun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patcharanun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 14:58 Share
Originally posted by BOWWY_TK

สวัสดีจ้า...หายไปคลอดมาแล้ว

สรุปก็ผ่าคลอดแหละจ้ะ วันจันทร์ที่ 20 กันยายน เวลา 15:07 เลือก บล็อคหลัง ด้วยจ้ะ เห็นหมดทุกอย่างเลย

ไม่ค่อยกลัวนะตอนนั้นนะ อารมณ์ประมาณว่าตื่นเต้นมากกว่า ไปโรงพยาบาลตั้งแต่ หกโมงเช้า ได้ผ่าบ่ายสามหลับไปซะหลายตื่นเลย

น้องออกมาน้ำหนัก 3,335 กรัม ก็โอเคนะ 36 week กว่าๆ น้ำหนักเท่านี้ คุณพ่อเห่อมาก ๆ

ชื่อ เด็กชาย ธรรมปพน  วงศ์รัตน์   (น้องไม้โท)  ส่วนเรื่องแผลผ่าตัด คุณหมอเย็บเป็นไหมละลายให้ แต่วันที่สองเจ็บมากเหมือนกัน

ไม่ค่อยเจ็บแผลนะ เจ็บกระเพาะปัสสะวะมากกว่า เพราะพอถอดสายที่สวนออก มันเหมือนจะเบ่งไม่ออกนะ ก็เป็นแค่แป๊ปเดียว

ตอนนี้เปิดแผลแล้ว ก็ปิดสนิทดีจ้ะ ไม่มีปัญหาอะไร น้ำหนักตัวก็เกินมาประมาณ 4 กิโล แต่น้องเลี้ยงง่าย ไม่ค่อยเหนื่อยอะไรมาก

ให้นมแม่ทานด้วย และก็นมชงด้วยจ้ะ น้องแข็งแรงดีจ้ะ ตอนนี้ 13 วันแล้ว วันนี้คุณยายมาช่วยเลี้ยง เลยมีเวลามาอัพเดตจ้ะ..

ยังงัย ก็ขอให้ว่าที่คุณแม่ที่จะคลอดทุก ๆ ท่าน มีสุขภาพแข็งแรง คลอดน้องออกมาแข็งแรงทั้งแม่และลูกนะค่ะ

โบว์...ลูกชายน่ารักมั๊กมากเลย ตัวขาวปากแดงเชียว น้ำหนักดีนะเนี้ย ขาวจั๊วเลยอ่ะ
ขอให้มีน้ำนมเยอะๆนะจ๊ะ
ชื่อไม่โทน่ารักจังเลยอ่ะ คิดได้ไงเนี้ย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patcharanun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 15:00 Share
Originally posted by BOWWY_TK

ดีจ้ะ หนูดี แผลเหนือขอบ บิกินี่ ยาวเหมือนกันจ้ะ แต่เป็นเส้นเล็ก ๆ จ้ะ ห้านิ้วครึ่งได้จ้ะ
เราผ่าที่โรงพยาบาลรัฐ จ้ะ เพราะหมอที่เราฝากพิเศษเค้าประจำที่นั้น แต่ถ้าผ่ากะเค้า เค้าจะเย็บไหมละลายให้ เราก็ไปเปิดแผลอย่างเดียว

แต่ถ้าเป็นหมออื่น ถึงฝากพิเศษเค้าก็จะเย็บแบบว่าต้องไปตัดไหมจ้ะ ประมาณว่าขึ้นอยู่กับหมอที่ทำคลอดจ้ะ...ว่าจะเย็บไหมแบบไหนให้

ถ้าไหมที่ต้องไปตัด ก็คงจะเสียวตอนที่ต้องดึงไหมออกจากแผลนี่แหละมั้ง แต่ของเราเปิดแผลอย่างเดียว เลยไม่รู้สึกอะไรเลยจ้ะ.....

ส่วนเรื่องสวนท่อปัสสาวะ เราว่าอันนี้แหละเป็นสิ่งที่ทรมานที่สุดของขั้นตอนการผ่าคลอดแล้วหล่ะ เพราะอย่างอื่นเราเฉย ๆ นะไม่ค่อยอะไร

ตอนที่สวนท่อนะ หายอยากเลย...ทิ่มเข้าไปข้างในท่อเรา แล้วไม่ให้เกร็ง หายใจเข้าลึก ๆ ตอนนั้น นะอารมณ์แบบว่า อ่ะนะ อะไรกันนี่....

แล้วคาอยู่ประมาณสองวัน ถึงได้เอาออก พอเอาออก ก็เบ่งลำบากอีก มันจะเหมือนขัด ๆ ช่วงแรก ๆ ลำบากมาก ปวดแผลยังไม่เท่านี้เลย....

ตอนเอาออกก็เจ็บนะ...เจ็บนิด ๆ นึงอ่ะจ้ะ...แต่พอมันหายแล้ว ก็สบายตัวขึ้นเยอะเลยจ้ะ....

ยังงัย ก็ไม่ต้องกลัว หรือ วิตกกังวลอะไรนะจ้ะ ทำใจสบาย ๆ พอเห็นหน้าลูก ก็ชื่นใจแล้วจ้ะ...Wink

รูปนี้หน้าเหมือนโบเลยอ่ะ
โบแล้วอยู่ไฟป่าวจ๊ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nupupea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 15:19 Share

โบว์   ไม้โทน่ารัก น่าชังจังเลย  ตาแป๋วมากกกกกกกกกก Big smile / ขอให้คุณแม่สุขภาพฟื้นเร็ว ๆ น้ำนมเยอะ ๆ นะคะ Big smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote MeMeow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 15:25 Share
คุณโบว์ ... ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์ผ่าคลอดค่ะ ... กำลังเสียว ๆ อยู่ แต่รพ.ที่เหมี่ยวจะไปคลอดไม่ดีตรงที่ว่าไม่มีบล๊อคหลังนี่แหละค่ะ ดมยาอย่างเดียว เนี่ยแหละทำให้ไม่อยากผ่าเลย ... เพราะไม่ได้เห็นหน้าลูกทันที แถมยังต้องเจ็บแผลหลังคลอดทันทีอีกต่างหาก ... 

ไปเจอกระทู้นี้มาค่ะ ... เรื่องนมวัว
ตัวเหมี่ยวเองก็กินแต่ไทยเดนมาร์กอ่ะค่ะ เพราะอร่อย ชอบๆๆๆ เดี๋ยวค่อยมาลุ้นกันว่าลูกจะแพ้นมวัวหรือเปล่า แต่อันนี้เอามาให้อ่านก่อนค่ะจากหลาย ๆ ประสบการณ์
Back to Top
~ k E t S y ~ View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote ~ k E t S y ~ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 15:37 Share
Avatar ปูเป้............เราท้องแล้วจ้า ตอนนี้มีแต่คนเห่อ (คนรอบตัวนะ) ตัวเรากะสามี ไม่เห่อเลย แบบว่าเฉยๆๆๆมากๆ อาจเพราะรอบตัวมีแต่คนพูดถึงเราเลยเกิดอาหารชาชินซะงั้น.....ดูแลตัวเองดีๆๆๆนะจ้ะ แล้วก็ขอบคุณที่ติดตามผลงานเครื่องสำอางค์และแต่งหน้าของเราเรื่อยๆจ้า
Avatar กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดด.......ดีใจด้วยนะคะคุณโบว์......น้องไม้โทน่ารักม๊ากกกมากกกกกกก น่ารักเหมือนคุณแม่แน่ๆๆๆเลย รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ช่วงนี้คงต้องเหนื่อยมากแน่ๆๆเลย
Avatar 5555555555555............นั่นจิ..............สงสัยต้องรอฟลุ๊กจริงๆๆ คงจะถูกรางวัลกะเค้าสักที แต่อยากได้บ้านใหม่จริงๆๆๆๆน้า เฮ้อออออออ................นี่กะลังหลอกสามีไปตระเวนดู ก๊ากๆๆๆๆ แต่มันคงไม่หลงหลวมตัวซื้อง่ายๆๆแน่ๆๆ เพราะคุณสามีว่า อีกไม่นานตัวดูดเงินก็จะออกมาอีก (ลูก) จะมีปัญญาไปซื้ออะไรแพงๆๆไม๊หล่ะนั่น ! ...... ฟังแล้วแปร่ว !

Avatar เหมี่ยวเรื่องแพ้นมวัว..........เราคุยกะหมอที่อังกฤษแล้ว เค้าบอกว่า จริงๆๆๆเด็กต่ำกว่า 1 ขวบ  'ห้าม'  .........'ห้าม' ........ดื่มนมวัวเป็นอันขาด เพราะน้ำย่อยในกระเพาะเด็กทารก ไม่มีน้ำย่อย ที่สามารถย่อยน้ำตาลแลคโตส และ โปรตีนในนมวัวได้ ดังนั้นเด็กต่ำกว่า 1 ขวบจึงมีอาการแพ้นมวัวกันเยอะมากๆ ...................................ที่อังกฤษ เด็กต่ำกว่า 1 ขวบเค้าไม่ให้กินนมวัวเลยนะคะ............เพราะเป็นมาตรฐานของรัฐบาลที่วิจัยออกมาแล้วและทำคู่มือแจกให้คุณแม่ทุกคนเหมือนกันทั่วประเทศค่ะ

Edited by ~ k E t S y ~ - 10 ก.พ. 2553 at 15:40
Back to Top
shirlie2010 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote shirlie2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 15:37 Share

หวัดดียามบ่ายค่ะ แม่ๆทุกท่าน  สมาชิกเยอะมากจนทักทายไม่หมดนะจ๊ะ

โบว์------>ว่าแล้วเชียวว่าหายไปไหน ที่แท้ไปคลอดนี่เอง  แต่เอ๊ะทำไมถึงผ่าที่ 36 วีคกว่าๆล่ะ ดูฤกษ์หรือจ๊ะ  ยังไงก็ยินดีกับคุณแม่โบว์ด้วยนะ  น้องไม้โทน่าเกลียดน่าชังมาก  ชื่อเล่นมีที่มาแน่เลย ส่วนเรื่องผ่าคลอดเราอ่านจากบล็อกบางคนเขียนว่าจะเสียบสายสวนท่อปัสสาวะ หลังจากบล็อคหลังไปแล้วนิ หรือว่าแต่ละที่คงไม่เหมือนกันมั้งเนอะ  ที่โบว์บอกบางที่ใช้ไหมละลายบางที่ก็ต้องไปตัดไหม   แล้วตอนที่จะต้องลุกจากเตียงมาเดินครั้งแรกหลายๆคนบอกว่าเจ็บสุดๆ โบว์เป็นยังไงบ้าง   

ดูแลรักษาสุขภาพตัวเองกะลูกน้อยนะจ๊ะ  ขอให้น้ำนมามาเยอะๆนะ  ยินดีด้วยอีกทีจ้า      Wink

Back to Top
shirlie2010 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote shirlie2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 15:56 Share
เหมี่ยว---------> เราตามเข้าไปอ่านแล้วจ้ะ  ขอบคุณที่ยำมาแชร์กันนะคะ  เราก็เป็นคนนึงที่กลัวลูกแพ้นมวัวอ่ะ  ก็เลยกินทั้งนมวัว  กะนมถั่วเหลืองผสมกัน ก็ไม่รู้ว่ายังไง  เพราะเด็กสมัยนี้แพ้นมวัวเยอะจ้า   ยังไงคลอดเมื่อไหร่ก็อย่าลืมนำมาแชร์ด้วยนะคะ           Wink

ปู้เป้,  แอน  -------->  ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ แวะมาคุยบ่อ ยนะคะSmile

ปุ๊ก----------->  ท้องแล้วหรอ  ยินดีด้วยนะ  (ชั้นเป็นเคยเรียนกะแกตอน ม.4 น่ะ )    LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote MeMeow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 16:02 Share
เคตซี่ .... แต่แม่เด็กกินได้ใช่ป่าว ... เพราะกระแสข่าวชอบบอกว่าแม่ห้ามกินน่ะ

คุณโบว์ ... น้องไม้โทน่ารักมากเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patcharanun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 16:18 Share
Originally posted by MeMeow

<span ="Apple-style-span" style="font-size: medium;"><font ="Apple-style-span" color="#006600">คุณโบว์ ... <font ="Apple-style-span" color="#006600">ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์ผ่าคลอดค่ะ ... กำลังเสียว ๆ อยู่ แต่รพ.ที่เหมี่ยวจะไปคลอดไม่ดีตรงที่ว่าไม่มีบล๊อคหลังนี่แหละค่ะ ดมยาอย่างเดียว เนี่ยแหละทำให้ไม่อยากผ่าเลย ... เพราะไม่ได้เห็นหน้าลูกทันที แถมยังต้องเจ็บแผลหลังคลอดทันทีอีกต่างหาก ... </span>
<span ="Apple-style-span" style="font-size: medium;"></span>
<span ="Apple-style-span" style="font-size: medium;"><font ="Apple-style-span" color="#CC0000">ไปเจอกระทู้นี้มาค่ะ ... เรื่องนมวัว</span>
<span ="Apple-style-span" style="font-size: medium;">ตัวเหมี่ยวเองก็กินแต่ไทยเดนมาร์กอ่ะค่ะ เพราะอร่อย ชอบๆๆๆ เดี๋ยวค่อยมาลุ้นกันว่าลูกจะแพ้นมวัวหรือเปล่า แต่อันนี้เอามาให้อ่านก่อนค่ะจากหลาย ๆ ประสบการณ์</span>

จริงหรอเหมี่ยวที่ร.พ.หัวหินไม่มีบล๊อคหลังอ่ะ
เราก้อไม่เคยถามหมอสามารถเหมือนกันนึ
ส่วนเรื่องแพ้นมวัว เดาไม่ถูกเลยจริงๆน่ะ ว่าเด็กคนไหนจะแพ้ ของเราลูกคนแรก
เรากินแอนมัมเยอะมากมาย(ซึ่งเป็นนมวัว) แต่ลูกก้อไม่แพ้น่ะ
แล้วคลอดออกมาก้อกินนมแม่แค่3เดือนเอง นอกนั้นนมวัวล้วนๆ
แต่มาท้องนี้ กินนมถั่วเหลืองสลับกับนมวัวน่ะ ก้อกลัวๆเรื่องแพ้นมวัวอยู่เหมือนกัน
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote BOWWY_TK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2010 at 16:19 Share
จ้า....ขอบคุณทุก ๆ คนมาก ๆ นะจ้ะ......
ชื่อ น้องไม้โท มาจาก พ่อ ชื่อ เอก นะจ้ะ แล้วก็ได้ สระโอ จากแม่ไปด้วย อิอิ ก็เลยเป็นไม้โท ซะเลย ไม่เหมือนใครด้วย
ที่ผ่าตอน 36 week กว่า ก็เพราะว่า มีภาวะจะเป็นครรภ์เป็นพิษระยะอ่อน ความดันสูงนะจ้ะ คุณหมอเลยจับผ่าก่อนซะเลย....
แต่น้องออกมาสมบูรณ์ แข็งแรง ก็โอเคแล้วหล่ะ เนอะ...พวกที่ผ่าคลอดที่โรงพยาบาลเค้าจะเสียบสายสวนให้เลยนะจ้ะ ตั้งแต่ยังไม่ได้เข้าห้องผ่าตัดด้วยซ้ำ เราโดนเสียบตั้งแต่หกโมงเช้า ผ่าบ่ายสาม เอาออกเกือบเที่ยงของอีกวัน......ทรมานมาก.....ตอนลุกจากเตียงครั้งแรกเจ็บจริงจ้ะ แต่ถ้าลองได้ลุกแล้ว ได้เดินแล้ว ก็จะไม่เจ็บ ดีกว่านอนเฉย ๆ จะทำให้ไม่อยากลุก พอจะลุกแล้วจะลุกไม่ขึ้นเลยหล่ะจ้ะ.....หมอก็ถามเรานะว่าจะดมยา หรือ บล็อคหลัง เราเลือก บล็อคหลัง เลย บอกหมอขี้เกียจหลับ นอนรอผ่ามาตั้งแต่เช้าแล้ว ก็รู้สึกนะตอนผ่า ได้หอมแก้มน้องด้วย ได้ความรู้สึกไปอีกแบบหนึ่ง......ส่วนน้ำนม ตอนนี้ไหลดีมากมายเลยจ้ะ เรายังไม่ได้อยู่ไฟเลยจ้ะ เห็นเค้าว่าให้เข้ากระโจมได้ ตอนนี้น้ำคาวปลายังไม่หมดดีเลย
ไม่รู้ว่าทานยาขับน้ำคาวปลาได้หรือเปล่า ? ใครมีอะไรแนะนำบ้างจ้ะ ? บอกกันบ้างนะจ้ะ ? ไม่ค่อยมีประสบการณ์เลย ฟังมาไม่เหมือนกันเลย
แต่ตอนนี้ดีที่ว่า น้องเลี้ยงง่ายมาก ๆ จ้ะ ทำให้ไม่เหนื่อยเท่ารัย.....เลย ไว้จะมาอัพเดตให้ฟังเรื่อย ๆ นะจ้ะ Smile

Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <1234 164>

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.359 seconds.