Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ทั่วไป ประสาคุณแม่
  New Posts New Posts RSS Feed: ปัญหาคุณแม่มือใหม่
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ปัญหาคุณแม่มือใหม่

Post Reply Post Reply Page  <12345 15>
Author
naka View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ปัญหาคุณแม่มือใหม่
    Posted: 27 ม.ค. 2011 at 09:18 Share

ขอบคุณคุณนหทัย กะคุณปาล์มนะคะ นัชส่งข้อมูลไปแล้วค่ะ ใช้แต่ชื่อ สกุล แล้วเบอร์โทรค่ะ ส่วนที่อยู่ เอาไว้ไปสู่ขอลูกใภ้ Tongue  อ้อข้อมูลที่ส่งไปเป็นของ dumax ค่ะ เด๋วคงมีเจ้าหน้าที่เขาโทรไปเช็คข้อมูลอีกทีค่ะ ไม่ต้องกังวลนะคะ เขาไม่เคยบังคับให้ซื้ออะไรของเขา แต่เวลาเรามีปัญหาอะไร อย่างนัช นัชจะฝากข้อความไว้แล้วเจ้าหน้าที่เขาจะโทรกลับเพื่อให้คำแนะนำเราเกี่ยวกะลูก หรือสุขภาพเราอ่ะคะ

ว้ายยยยยยย  น้องถิง ถิง กะน้องพริม น่ารักทั้งคู่เลย  นัชจะดองใครไว้ให้น้องสปายดีน้า  Big smile

น้องถิง ถิงดูจ้ำม่ำดีนะคะ ดูอารมณ์ดี อย่าให้เจอนะ จะฟัดให้ร้องเลย Big smile  หนักเท่าไหร่เอ่ย กินนมเก่งมะคะ นมแม่หรือเปล่า  

น้องพรีม ดูตัวเล็กหุ่นดีเชียว แล้วดูจากรูปคุรปาล์มก็ไม่ดูอ้วนนะคะ  คงหลบในเหมือนนัช เวลาแต่งตัว แฟนชอบมาแซว หมู หมู หมูโว๊ย Angry มันน่าหาสามีใหม่นักเชียวววววว

เอาไว้น้องสปายหายงอแง เอาไปไหนมาไหนได้ คงได้นัดเจอกันบ้าง Smile  หาดใหญ่นัชก็มีเพื่อนที่นั่นค่ะ ไปไม่ยากหรอก ขึ้นเครื่องไปเช้า เย็นกลับก็ได้ สบายๆ 

Edited by naka - 30 ม.ค. 2554 at 12:10
Back to Top
Nahathai View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ม.ค. 2011 at 10:27 Share
คุณนัช..........ถิงถิงหนัก 5.2 โลแล้วค่ะ
กินเก่งค่ะขอกินนมเกือบทุกชม.เลย
ถิงถิงกินนมแม่ล้วนๆค่ะเฟื่องน้ำนมเยอะมากๆ
ลูกกินทีสำลักทีต้องคอยปั๊มทิ้งก่อนให้ลูกดูดทุกครั้งเลยค่ะ

ขอให้น้องสปายเลิกงอแงแล้วเลี้ยงง่ายๆไวๆนะคะคุณนัช
เอาใจช่วยค่ะสู้ๆๆๆ

คุณปาล์ม
น้องพรีมน่าชังมากมายเลยค่ะ
หนักกี่โลแล้วคะ
แล้วน้องได้กี่เดือนแล้วคงรุ่นเดียวกับถิงถิงแน่เลย
ถิงถิงเกิดวันที่11ธันวา53ค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ม.ค. 2011 at 11:13 Share

คารวะคุณแม่ที่ให้นมลูกเองจิงๆ เลยนะ  นัชยังจำได้ช่วงที่ให้เขาดูดนม แล้วนมเรายังไม่มา เจ็บโครต(โครต)   ยังจะตอนอุ้มเขากินนมอีก นานมาก กินไปหลับไป  (ง่วงโครต)Big smile แล้วตอนที่จะปล่อยให้นมแห้งอีก ก็ทรมานโครต  แหะๆๆ สรุปแล้ว ความอดทนน้อยอ่ะคะ แต่ลูกก็ได้กินนมนัชตั้งแต่แรกเกิดนะ แม้จะเป็นช่วงสั้นๆ แต่มันก็เป็นประสบการณ์อีกแบบของคนเป็นแม่เนอะ  ตอนเขากินนมนัชเขาก็ทำท่าสำลักนะคะ ไม่รู้น้ำนมเยอะ หรือดูดได้แต่ลม  ทั้งที่ตอนแรกตั้งใจให้เขากินนมตัวเองให้นานที่สุด (เป็นแม่ที่แย่จิงๆ)

วันนี้กลางวันนัชไปกินข้าวมาและแวะ หาผู้ใหญ่ที่ท่านเคยดูฤกษ์คลอดให้อ่ะคะ  ท่านก็อนุเคราะห์ดูดวงให้อีก ที่นี้ก็เจาะลึกลงไปอีกหน่อย แต่ยังไม่มีสาระอะไรมาก เพราะดวงนัชกำลังดี ยังราบเรียบอยู่  ถามเขาเรื่องลูกค่ะ ทำไม๊เลี้ยงยากแท้ เขาก็ให้ไปยกให้พระคะ  เพราะบารมีเขาสูง เทวดาให้มาเกิด ดวงเราไม่ถึงค่ะ นั่นจินะลูกเทวดานี่เอง มิน่าขาไม่เคยถึงพื้น เขาจะไปไหน เขาก็แง๊ งงงงงงงงงงงง  เด๋วก็มีคนมาอุ้มพาไป เวลาคนอุ้มแล้ว เขาจะทำหน้าไม่รู้ ไม่ชี้(สบายจิงนะ................)  แล้วยังบอกว่าดวงนัข อาจจะมีลูกอีกคน เพราะเขารอมาเกิดอยู่(โห  ตั้งใจว่าม่ายยยยยเอาหรอกกกกก เจ็บจะตาย เจอประเภทเลี้ยงยาก  ลูกต้องกำพร้าแม่แน่เลย)  แต่เขาก็ยืนยันนะคะ ว่าเด๋วต่อไป เราจะคิดอยากมีอีก (นัชต้องเข้ามาอ่านกระทู้นี้บ่อยๆ ค่ะ เตื่อนสติตัวเอง ว่ามีลูกมันเจ็บ มันลำบากอย่างไง) ลูกคนต่อไป ถ้ามีเขาจะเป็นผู้หญิงค่ะ (คิดไปคิดมาก็อยากได้ผู้หญิงเหมือนกันแฮะ)

ก็ดูไปถึงบ้านว่าดีไหม เจ้าที่ดีไหม อยากออกรถใหม่ได้ไหม  แฟนอยากปลูกบ้านใหม่(เป็นบ้านไม้)จะได้ไหม ที่ไหนดี เมื่อไหร่ดี   เขาก็บอกลักษณะบ้านเรา ก็ถูกนะคะ  และทุกอย่างดีหมด ได้หมด แต่ต้องรอเวลาเท่านั้นเอง

ผู้ใหญ่เขาปลูกบ้านใหม่ ใหญ่โต สวยงามเชียวค่ะ  แล้วเขาดูให้เขาก็ไม่เอาอะไร ก็เลยอวยพรเขาไป ว่าให้เขารวยๆๆๆ รวยมากๆ และเราขอรวยแค่ครึ่งของเขาก็พอ  แต่เขาบอกว่าเราจะรวยมากกว่าเขา เพราะเราอายุยังน้อยด้วย มีเวลาเก็บเงินอีกนาน   ซา....ธุ 

Edited by naka - 27 ม.ค. 2554 at 14:10
Back to Top
palmy--ppp View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote palmy--ppp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ม.ค. 2011 at 14:19 Share
คุณณหทัย โชคดีจัง มีน้ำนมเยอะให้ลูกดูด น้องถิง ถิง เลยจ้ำม้ำน่าฟัดเชียว อิอิ ปาล์มนี่ไม่มีเลย มีน้อยมากก เดือนแรกได้กินอยู่ แต่พอหลังจากอยู่ไฟน้ำนมเริ่มไม่มี สงสัยทำนานไปหน่อย แล้วไม่ได้ปั้มนมไว้ด้วย ให้ลูกกินผสม น้ำนมเลยหด น้องถิง ถิง เกิดหลังน้องพรีมไปไม่กี่วันเอง พรีมเกิด 8 ธ.ค.

คุณนัชปั้มอีกคนนึงสิคะ น้องสปายจะได้มีเพื่อน อิอิ ไม่เหงาดี ปาล์มขอบายก่อนแบบไม่ไหวหุ่นงี้รับไม่ได้เลย ๕๕
คุณนัชเคยไปงาน bbb รึป่าวคะ ที่เค้าจัดที่ศูนย์สิริกิต ปาล์มว่าจะไป สินค้าลดเยอะรึป่าว

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ม.ค. 2011 at 15:10 Share

ตอนนี้เบื่อพ่อมันคะ LOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ม.ค. 2011 at 15:24 Share

เฟื่องก็มีสองสาวแล้วนะคุณนัชคุณปาล์ม
คลอดเองทั้งสองท้องแต่ถิงถิงนี่เจ็บนานกว่าท้องแรกมากมาย
แถมอยู่ 4o weeks 3 วันอีกตะหากทรามาาณสุดๆแต่ก็มีควมาสุขดีค่ะ
คุณนัชมีลูกสาวอีกคนก็ดีนะคะ
ถ้ามีคุณนัชจะหลงมากมายเลยล่ะ
ลูกสาวน่ารักขี้อ้อน

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ม.ค. 2011 at 15:58 Share

อืมพ่อมันก็รออยู่ค่ะ  แต่นัชรำคาญ LOL ชอบมาว่าเราเป็นหมู แล้วยังจะมายุ่งกะหมูอีก Angry โมโห โมโห  ปากไม่ดี ให้อดไว้ก่อน LOL

เรื่องลูกสาว ไว้รอนัชลืมความเจ็บจากท้องนี้ก่อนนะคะ อาจสัก 5-10 ปี นัชผ่าคลอด ตอนนี้ยังเจ็บแผลอยู่เลย บางวันต้องเดินกุมท้อง ลูกน้องมันแซว กัวอะไรตก (ใส้ติ่งอ่ะดิ Dead)
ตอนนี้นัชรู้สึกว่ามีปัญญาเลี้ยงแค่คนเดียวค่ะ วางอนาคตให้เขาเลยนะคะ คือเงินฝาก 1 ก้อน กะเงินตอนเขาเกษียณ หลังจากเราตายแล้ว 1 ก้อน (ไม่รวมกับเงินที่เราจะเก็บ ไว้กินยามเฒ่าชะแล แก่ชราค่ะ) ถ้ามีมากกว่านี้ นัชกลัวไม่มีเงินเที่ยวตอนแก่อ่ะ LOL

เรามาลุ้นคุณปาล์มดีก่าค่ะ Wink
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ม.ค. 2011 at 09:45 Share
มะวานโทรไปหาหลวงพ่อที่เคยดูฤกษ์คลอดให้น้องสปายเหมือนกันค่ะ ว่าจะพาลูกไปกราบท่าน แต่แคล้วคลาดกันมารอบหนึ่งแล้ว ต้องตั้งปลุกเพื่อโทรไปหาท่านก่อนว่าจะอยู่วัดหรือเปล่า เด๋วไปเก้ออีก สรุปว่าเสาร์นี้ไม่ว่างอีกแล้ว ต้องเสาร์ที่ 5 ก.พ. เลยต้องลุ้นต่อไปว่าเมื่อยกน้องปายให้หลวงพ่อแล้วจะเลี้ยงง่ายขึ้นไหม

อ่ะอ้า  วันนี้สปายครบ 4 เดือนแล้วคร้าบบบ

หน้าตาจะตี๋ขึ้นทุกวั๊นน ทุกวัน LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ม.ค. 2011 at 13:08 Share

น้องปายน่ารักจังค่ะคุณนัช
คุณแม่ก็ยังสวยอยู่เลยBig smile

เอารูปถิงถิงน้อยโป๊มาให้พี่ปายดูค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ม.ค. 2011 at 13:09 Share
คุณเฟื่องไม่มีปัญญาเรื่องลูกชอบดูดนิ้วเหรอค่ะ แก้ยังไงอ่ะ 
คุณปาล์มให้น้องพรีมกินนมเยอะๆ นะคะ อย่าเพิ่งให้ไว้หุ่นเลยนะ ดูถิง ถิงดิ ขุนรอ ตรุษจีนแน่เลยเนอะBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ม.ค. 2011 at 13:23 Share

คุณนัช.............ถิงถิงก็ชอบเอามือเข้าปากค่ะแต่เฟื่องจะคอยดึงออกไม่ให้เค้าดูด
คุณนัชลองหาพวกยางกัดหรือตุ๊กตาให้น้องถือดูค่ะเผื่อจะช่วยดึงความสนใจได้บ้าง

คุณปาล์ม...........ยังให้น้องพรีมกินนมแม่อยู่รึป่าวคะถ้ายังให้อยู่ก็บำรุงเยอะๆนะคะน้ำนมจะได้มีพอให้น้องกินค่ะ
ส่วนเรืิองหุ่นไม่ต้องลดหรอกค่ะถ้าให้นมลูกน้ำหนักจะลดลงเองค่ะของเฟื่องน้ำหนักขึ้นมาตั้ง20โลพอให้นมน้อง
สม่ำเสมอตอนนี้น้ำหนักก็ลดลงไปเกือบจะเท่าเดิมแล้วค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ม.ค. 2011 at 13:28 Share

ช่างเป็นเด็กที่เล่นกล้องจิงๆ  น่าฟัดมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ขอบอก  อิอิ

Edited by naka - 28 ม.ค. 2554 at 14:09
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ม.ค. 2011 at 13:48 Share
คุณเฟืองลูกน่ารักม๊ากกกกกกกกกกก  สมบูรณ์ดีด้วย เลี้ยงลูกด้วยนมตัวเองได้ล่ำขนาดนี้ นับถือจิงๆ  ไม่ให้เขาดูดมืออ่ะดีแล้วค่ะ แต่ระวังเอาเท้าขึ้นมาดูดเหมือนน้องสปายนะคะ   LOL 

นัชอยากทำอย่างนี้ได้บ้างจัง ลองหลายครั้งแล้วทำมะได้ สอนหน่อย   ไม่เห็นเอารูปใส่ข้างหน้าได้เลย  (โง่จังเรา)  Cry
วันนี้แปลกไม่เห็นคุณปาล์มเลย ไปแอ่วอยู่บ้านไหนหนอ คิดถึงๆๆๆๆ เนอะ Smile
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ม.ค. 2011 at 14:02 Share
ลองดูนะ

Lilypie - Personal pictureLilypie Pregnancy tickers

วันที่ 2 ก.พ. นัดนวดประคบ อบสมุนไพร ที่ร.พ. 4 เดือนแล้ว เข้าคอร์ด อยู่ไฟทันหรือเปล่าไม่รุ

Edited by naka - 28 ม.ค. 2554 at 14:29
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ม.ค. 2011 at 14:20 Share

ทำได้แล้วใช่ป่ะคุณนัช
คุณนัชลองเข้าไปคุยบ้านคุณแม่คลอดปลาย2010ปีต้นปี2011ดูค่ะ
มีแม่ๆลูกอ่อนแม่ๆใกล้คลอดเยอะเลยสนุกดีลองเข้ามานะคะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ม.ค. 2011 at 14:32 Share
เข้าไปแล้วค่ะ เยอะเหลือเกินตาลาย ก็เข้าไปคุยกะคนที่เขาประสบปัญหาเดียวกันบ้างค่ะ  มีอะไรดีๆ ก็บอกมั้งนะคะที่จิงทำมะได้นะคุณเฟือง  สังเกตุจิ ticker ของนัชไม่ได้อยู่ใต้เส้น สอนวิธีมาเลยค่ะ บางคนที่เอารูปตัวเองแทน ticker เลยทำอย่างไงหนอ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ม.ค. 2011 at 14:55 Share

คุณนัชต้องก๊อบปี้BB CODE มาใส่ก่อนค่ะถึงจะอยู่ที่ใต้เส้น

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ม.ค. 2011 at 10:51 Share
อันที่นัชทำได้ นัชคลิกใส่ code ที่รูปฟลิม์(Movie)อ่ะคะ คุรเฟื่องหมายถึง ใส่ code ที่หน้าต่างนี้ได้เลยเหรอค่ะ นัชใส่ที่หน้าต่างนี้มันก็ขึ้นเป็นแค่ code ค่ะ Cry

มะวานพี่สาวโทรมาบอก จะให้ซื้อทอง เพราะเขาลือกันว่า ถ้าซื้อทองมะวานเวลาเท่านั้น เท่านี้ แล้วจะรวยตลอดไป(เผอิญไม่มีตังค์ แล้วก็ไม่ได้รับโทรศัพท์ด้วย)มารู้เอาทีหลัง พี่สาวก็ไปกะเพื่อน เขากะเอาพระไปเลี่ยมทอง ปรากฏร้านไม่รับเลี่ยม(เลี่ยมไม่เป็น) เขาเลยซื้อเป็นพระเลี่ยมทองสำเร็จรูปมาก เป็นพระประจำวันอังคาร(ของน้องสปาย) แล้วเด๋วจะยกให้หลาน (เป็นลาภของสปาย สบายไป) ก็เลยจะทวงสร้อย  มานรีบพูดดักคอไว้ก่อนเลย สร้อยไปหาเอาเอง  เฮอ@#@$%@#$@$  ใจร้าย  Cry

เย็นก็นั่งคุยกะแฟน แฟนก็บอกว่าเด๋วเกี่ยวข้าวได้เงินจะให้ลูก 5 หมื่น หึๆๆๆ (ไม่เป็นไรลูกเด๋วแม่ทวงให้)
น้องชายมาเปลี่ยนรถไปกทม. ก็บอกว่าอาให้พาหลานไปหา จะรับขวัญ(ถึง 5 พันหรือเปล่าไม่รุ Big smile (โลภเหงเหง) อิอิ) ป้าก็เตรียมไว้เป็นจี้รูปในหลวง (อยากได้เป็นตังค์มากกว่า จะไปซื้อทวีสิน ขอเป็นตังค์ ๆๆๆ)

Edited by naka - 29 ม.ค. 2554 at 10:59
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ม.ค. 2011 at 11:01 Share

คุณนัชต้องเข้าไปที่Member Control Panelตรงมุมบนซ้ายมือเรา
แล้วเข้าไปตรงEdit profileจะมีส่วนของลายเซ็นต์ตรงนั้นแหละให้ก๊อปBB Codeมาใส่

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ม.ค. 2011 at 11:02 Share
น่ารักมากมาย
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ม.ค. 2011 at 11:44 Share
ได้แย้ว ๆๆๆ ขอบคุณหลายๆ แม่น้องถิง ถิง (ชะเอิง เอิง เอย Clap

นี่เมล์นัชนะคะ เผื่อไว้คุยกันง่ายดี ponana@hotmail.com , po_naka@yahoo.com , po-naka ( skype) Wink
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote palmy--ppp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ม.ค. 2011 at 13:59 Share
นับถือคุณเฟื่องจิงๆ คลอดเองทั้งสองท้องเลย ตอนแรกปาล์มตั้งใจว่าจะคลอดเองเหมือนกัน แต่อดทนไม่ไหวจริงๆ ปากมดลูกเปิดแค่ 4 เซ็น บวกกับทะเลาะกับสามีด้วย พอดีปาล์มเพิ่งมารู้วันนั้นว่า ถ้าคลอดธรรมชาติทางโรงพยาบาลเค้าอนุญาติให้สามีเข้าห้องคลอดได้ แต่สามีเราสิคะถามเราแบบกวนๆว่าจะให้พี่เข้าไปทำไม แหม๋จะให้ไปชวนหมอทำคลอดมั้ง ถามมาได้ เราท้องแรกกลัวก็กลัว เจ็บก็เจ็บเลยน้อยใจ เลยไม่มีอารมณ์ที่จะอดทนเลยขอผ่าเลย ขอบอกว่าผ่าคลอดไม่เจ็บเลยย บล็อกหลังเรานึกว่าจะเจ็บแต่เอาจริงๆไม่เจ็บเลยสักนิด แล้วปาล์มฟื้นตัวเร็วด้วยวันที่สองก็เดินป๋อแล้ว แอบเสียดายถ้าปาล์มรู้ว่าปาล์มจะผ่าคลอดตั้งแต่แรกคงไปดูฤกษ์สักนิด

คุณนัชดูไม่อ้วนเลย สวยเช้ง คุณแม่ลูกอ่อน อิอิ

น้องพรีมนอนเยอะมาก บางทีนอนตั้งแต่สองทุ่ม ถึงตีสี่นู้น ปาล์มก็ไม่ได้ปลุกมากินนม ไม่อยากกวนเค้า แต่เพิ่งมารู้ทีหลังว่าต้องปลุกมาให้เค้ากินนม ไม่งั้นน้องน้ำหนักจะไม่ขึ้น เดี๋ยวว่าจะขุนใหม่ เอาใจช่วนน้องพรีมด้วยนะคะ จะได้จ้ำม้ำน่าฟัดเหมือน น้องถิง ถิง กับ น้องสปาย

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ม.ค. 2011 at 15:24 Share
คลอดที่ไหนค่ะ เขาถึงจะให้สามีเข้าห้องคลอดด้วยได้  น่าจะเป็นเอกชน ของนัชคลอดรัฐบาล แต่เขามีโครงการให้สามีไปรอในห้องรอคลอดได้ (ไม่ได้ให้เข้าห้องคลอด)แต่ case นัชก็ไม่ได้ไปรอห้องรอคลอดหรอกค่ะ เพราะนัชผ่า ถ้าผ่ามันไม่อยู่ในโปรแกรมเขา เขาให้เฉพาะคนคลอดเอง เพราะคนคลอดเอง บางทีเจ็บท้องนาน ถ้ามีสามีอยู่ด้วยก็จะช่วยเป็นกำลังใจให้แยะค่ะ นัชถามแฟนเขาก็จะไปรอกะเรานะ (ไม่ค่อยกล้าขัดใจ นัชขี้วีน วีน อย่างเดียวไม่พอ กระแนะกระแหนด้วย 555+)

ที่จิงวันแรกนัชก็เดินได้แล้วค่ะ แต่เดินแบบกลัวมดลูกจะไหล LOL ก็ effect มันเยอะเจ็บมาจนทุกวันนี้ยังไม่หายดี

นัชอ้วนไม่อ้วนก็เหลืออีก 10-15 กิโลอ่ะนะ แม่เขาว่าก้นเท่าช้าง  LOL  โธ่ก็คนเคยผอม Embarrassed

แล้วเรื่องกินนมอ่ะค่ะ อย่างสปายเราสังเกตุว่าเขาจะดูดปาก แจ๊บๆ ก็ลองยัดขวดนมเข้าปากเขา เขาก็จะดูด ถ้าหิวเขาก็ดูดจนหมด ถ้าไม่หิว ดูดแป๊ปๆ ก็จะปล่อยให้มันไหลออก นัชต้องเอาผ้ามาลองเตรียมไว้ตลอด หมอนงี้ต้องซักทุกวันค่ะ การที่เขาดูดนมไม่ใช่เขาตื่นนะคะ เขาเรียกนอนกินค่ะ LOL ถ้าเขาอิ่มก็จะหลับต่อไปอีกยาว ถ้าหิวก็จะทำท่ากระสับกระส่ายค่ะ น้องพรีมอาจจะไม่เป็นเพราะอดนมตอนกลางคืนมาตั้งแต่เริ่ม แต่จะผอมไปนะคะ น้ำหนักนัชขึ้นช้า เพราะกลางคืนคอยให้นมลูกเลยไม่ได้นอนเต็มตาอ่ะคะ ดูขอบตาซะก่อน ดำปี๋LOL  เอาใจช่วยคุณปาล์มนะคะ
ถ้าเจอคงไม่กล้างฟัดน้องพริม ฟัดได้แต่น้องถิง ถิง เด็กอะไรอย่างนี้ก็ไม่รุ LOL อ้อคุณเฟื่องลูกสาวคนโตก็น่ารักนะคะ มีลูกชายอีกสักคนเนอะ

ที่นัชไปดูดวงมาว่าอาจต้องมีลูกอีก  และก็เป็นผู้ ญ ลองถามแฟนแล้ว แฟนเขาไม่อยากได้เด็กผู้ ญ เขากลัวเลี้ยงลำบาก(ตอนโต) ก็เลยต้องระวังคะ ปกตินัชให้เขาคุม นัชไม่เคยกินยา กัว Effect แค่นี้ก็แย่แล้ว ถ้าคุมไม่อยู่ ฉันเอาเธอตาย ทั้งท้อง ทั้งคลอด ทั้งหลังคลอดเจ็บจะตาย Dead ให้เป็นภาระเขาบ้างคะ เรื่องอะไรจะลำบากอยู่คนเดียว Tongue

ตั้งแต่ปล่อยให้ดูลูกคนเดียวไป  2 คืน ดูเขาจะเข้าใจความลำบากของเรามากขึ้น พอช่วงที่นัชตื่นมาให้นมลูก ถ้าเขาตื่นมา เขาจะรอ ถ้าลูกกินนมเสร็จเขาจะไปล้างแล้วชงใหม่ให้ คือกระตือรือร้นที่จะช่วยมากขึ้น เนื่องจากเขาเคยเลี้ยงหลานมาแล้ว ก็ว่าชิว ชิว แต่เขาไม่รู้ว่าลูกชายตัวเองงอแงขนาดไหนไง เจอเองถึงกะไข้ขึ้นเลยค่ะ LOL

Back to Top
trilliondreams View Drop Down

Post Options Post Options   Quote trilliondreams Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ม.ค. 2011 at 17:05 Share
การตั้งครรภ์และได้เป็นแม่คน ช่างเป็นสิ่งที่พิเศษ มหัศจรรย์มากๆเลยนะคะ

ยินดีด้วยค่ะ เรื่องของคุณนัช เล่ามา อ่านแล้ว ลุกไปไหนไม่ได้เลยค่ะ ต้องนั่งอ่านจนจบ
เป็นความรู้ ลุ้น ตื่นเต้นไปด้วยเลย

ขอให้แข็งแรงทั้งคุณแม่และคุณลูกเลยนะคะ

แม่น้องเอวาค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ม.ค. 2011 at 11:56 Share
จิงหราค่ะคุรแม่น้องเอวา  คือนัชรู้สึกว่า การเลี้ยงเขาบางทีมีมุมขำๆ ก็อยากแชร์ไว้ให้เพื่อนคุณแม่ได้อ่าน และให้เขาได้อ่านตอนโต ถึงวีรกรรมของเขาด้วย ว่าเลี้ยงหนูมาเหนื๊อยยย เหนื่อย 

นัชจะพูดกะเขาตลอดเลยค่ะ ลูกจ้า อย่าอ้อนนักเลย แม่ไม่ไหวแล้ว เด๋วหนูกำพร้าแม่นะ (เป็นลมตายซะก่อน Dead) คือเรื่องนี้เราถือว่าเราแค่หยอกกะเขาเท่านั้น

เพื่อนข้างบ้านเขารักเด็กค่ะ ก่อนเขาจะมีลูกเขาก็เอาลูกเพื่อนข้างบ้านมาช่วยเลี้ยงให้นอนด้วยเลยนะ เพราะพ่อแม่เขาไม่ค่อยมีเวลา แล้วเด็กเขาก็น่ารักด้วย จนเขามีลูกเองแหล่ะค่ะ ส่วนน้องสาวเขาก็รักเด็กมะกัน คุณปอย เขาเป็นคนค่อนข้างอวบ(ระยะปลาย)แต่นิสัยน่ารักมากกกก  มีวันหนึ่งน้องปายกวนมาก นัชเลยอุ้มไปให้น้องชายอุ้มต่อ(ที่จิงเขาก็ไม่อยากอุ้มหรอก เขากำลังเล่นเน็ต แต่เราไม่สน ช่วยหน่อยๆๆLOL) สักพักนัชก็ออกไปดู หลานก็ไม่ได้อยู่กะเขาแล้ว เขาก็บอกว่าปอยเอาไป เราก็ไปดูที่บ้านเขา เห็นเขาอุ้มกล่อมอยู่ แต่ลูกเราอ่ะหลับไปแล้ว ก็คุยกันว่า ดีแหะ ปอยเอาหลับได้  พี่สาวปอยที่นั่งอยู่ด้วยกันเขาก็บอกว่า ไอ้ปอยอุ้มใครก็หลับ เพราะตัวมันนิ่ม (เออ จิง) เราก็เลยบอกว่า เด๋วถ้ามันร้องอีก เด๋วเอามาให้อีก LOLLOLLOLLOL สักพักเขาก็อุ้มเอาคืน ก็ใส่เปลไกลกันต่อไป แต่น้องชายเขาเล่าว่า เขาอุ้มหลานอยู่ น้องปายก็ร้องกวน เขาเลยอุ้มไปหน้าบ้าน เจอปอย ก็เลยให้ปอยอุ้ม แล้วบอกว่า ถ้าไม่หลับไม่ต้องเอากลับมา LOL

ช่วงนี้น้องปายชอบดูดนิ้ว อย่างที่บอกไว้ตอนต้นอ่ะค่ะ ดูดนิ้วเราก็ใส่ถุงมือ ดูดซะแฉะไปหมด ก้ไม่อร่อยมั้ง เลยยกขามาดูดนิ้วเท้าอีก Confused แล้วเขาจะถอดถุงมือเอง (ใส่ไม่ทันเขาถอดหรอกค่ะ)แล้วก็ยัดกำปั้นทั้งสองข้างใส่ปากดูดๆๆ วันนี้ก่อนมาบ้านแม่ก็เลยแวะ โลตัส ซื้อยางกัด ที่จิงมีรูปเท้าด้วย แต่มันขำไปเลยไม่เอา LOL เขาก็กัดนะ แต่ยางมันเป็นรูปขวดนม ตรงจุกนมมันยาวเลยปากไป เขากัดไม่ได้ก็ปาทิ้ง Confused แล้วกัน  เด๋วเย็นจะเอาไปเปลี่ยน  ซื้อของโลตัสก็ดีงี้ เปลี่ยนได้

Edited by naka - 30 ม.ค. 2554 at 12:09
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ม.ค. 2011 at 12:15 Share
อ้อ คุณเฟื่องค่ะ นัชเอารูปเนื้อคู่น้องถิงถิง มาให้ดูค่ะ เผื่อจะพิจารณา 55555555555+

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote palmy--ppp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ม.ค. 2011 at 16:14 Share
เนื้อคู่ น่ารักจ้ำหม่ำทั้งคู่เลย 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote palmy--ppp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ม.ค. 2011 at 16:20 Share
ปาล์มคลอดที่ โรงพยาบาลวิภาวดีคะ เดี๋ยววันที่ 8 กพ. นัดไปฉีดวัคซีนแล้ว ของคุณนัชตอนฉีดวัคซีนสองเดือนนี่น้องสปายเป็นไข้มั้ยคะ เห็นเค้าบอกว่าเด็กอาจจะเป็นไข้ได้ แล้วตอนนี้สปายกินนมผงของไรอยู่คะ ตอนนี้น้องพรีมกิน Enfalac สามีจะเปลี่ยนให้ไปกินนมแพะ ไม่รู้ว่าดีรึป่าว ปาล์มไม่ค่อยอยากให้เปลี่ยนเพราะที่กินอยู่ก็ดีนะ ถ่ายปกติวันเว้นวัน ไม่ท้องผูก
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ม.ค. 2011 at 16:50 Share
วันที่พาไปฉีดเข็มแรก ตอนโดนฉีดก็ร้องนิดหน่อยค่ะ แต่พอกลับมาบ้าน ประมาณเที่ยงเท่านั้นแหล่ะ บวมเบ่ง เป็นไตเลย โดนก็ไม่ได้ แม่แฟนเขาจะเอาน้ำอุ่นประคบให้ก็ร้องซะ ขาสั่น ดิก ดิกเลยค่ะ แม่แฟนกะนัชเดินหนีเลยค่ะ สงสารลูกมาาาากกกกกกก ไข้ก็มีนิดหน่อยค่ะ เข็คตัวเอา เด๋วเข็ม 2 วันที่ 9 เหมือนกันค่ะ ครั้งหน้าแฟนเขาจะไปคุยกะเจ้าหน้าที่ที่มือเบาๆให้ฉีดให้ลูกค่ะ  ถ้าคุณปาล์มไม่กังวลเรื่องราคาฉีดที่เอกชน น้องพรีมน่าจะเจ็บน้อยหน่อย เพราะหลานแฟน เขาฉีดคลีนิค เข็มละ 1400-1500 กลับมาวิ่งปร๋อเลยค่ะ

เรื่องนมทำไมเขาคิดจะเปลี่ยนหล่ะคะ  นมแพะมีคุณสมบัติเหมือนนมวัวค่ะ Enfalac ก็ดีอยู่แล้วนี่ค่ะ แต่ของน้องสปายอย่างที่นัชเคยเล่าไว้ตอนต้นๆ อ่ะเปลี่ยนมา 5 อย่างแล้ว สุดท้ายตอนนี้กิน แลคโตเย่นอยู่ ถูกแต่สารอาหารคงน้อย ถ้ากิน Enfalac หรือ S -26 ได้ คงจะล่ำมากกว่านี้  แต่คนที่เขาแนะนำ เขาก็ว่าลูกเขากินลำ นัชก็เห็นรูปลูกเขาแล้ว  ตอนนี้ลูกเขาก็ ม.1 แล้วก็ฉลาดดีคงไม่เกี่ยวกะนม LOL น้องปายถ่ายทุกวันค่ะ อาจมีเว้นบาง นานๆ ครั้ง ตอนนี้ให้กินน้ำส้มตั้งแต่ท้องผูกครั้งแรกเรื่อยมา เพราะเขาว่าไม่เป็นอันตรายค่ะ วันนี้ซื้ออาหารเสริมพวกข้าวโอ๊ตให้เขาลองค่ะ (จะเริ่มพรุ่งนี้ค่ะ เพราะให้พี่เลี้ยงเขาทำ นัชขี้เกียจ Big smile) ถ้าท้องไม่ผูกก็คงให้กินเรื่อยไป แต่คิดว่าคงไม่เป็นไร เพราะตอนนี้ให้กินกล้วยแล้วค่ะ วันละ  2 ลูกแนะ
มะวานฝากน้องปายไว้กะแม่ เราออกไปกินส้มตำกัน ปรากฏว่ากลับมาแม่บอกว่าน้องปายงอแงมาก และข่วนแขนแม่แสบไปหมด Confused เอาแล้วลูกฉัน (เด๋วยายก็เข็ดพอดีกัน) กลางคืนพอลูกหลับเลยจับตัดเล็บซะ

Edited by naka - 31 ม.ค. 2554 at 08:54
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ม.ค. 2011 at 12:05 Share
พี่ปายหล่อจังค่ะBig smile
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <12345 15>

This page was generated in 0.059 seconds.