Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ทั่วไป ประสาคุณแม่
  New Posts New Posts RSS Feed: ปัญหาคุณแม่มือใหม่
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ปัญหาคุณแม่มือใหม่

Post Reply Post Reply Page  <1 7891011 15>
Author
naka View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ปัญหาคุณแม่มือใหม่
    Posted: 06 มิ.ย. 2011 at 08:28 Share

ยิ่งดูยิ่งน่าร๊ากกกก 2 ถิง  นอนเยอะๆนะคะ ให้คุณแม่มาคุยกะป้ามั้ง

คุณเม พาน้องโมเดมเข้าสมาคมหน่อยค่ะ จำหน้าไม่ได้แย้ว
Back to Top
tangme View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote tangme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 มิ.ย. 2011 at 15:39 Share
ช่วงนี้ลิงเดมเปิดประตูได้ทุกซอกทุกมุมบ้านแล้ว ขนาดประตูร้านหนักนะเนี่ย เฮ้อ โมเดม 2 ขวบแล้วนะค่ะ เมื่อวันที่ 9 มิย. ช่วงนี้ลงงานให้พี่ด้วย ลงไป 1 ชิ้นจับลิง 1รอบงานไม่เสร็จซะที เลยยุ่งๆ หน่อยเดี๋ยวว่างๆแวะมาใหม่จ้าWink

ลิงกำลังเห่อปั่นจักรยานด้วยช่วงนี้LOLLOL

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ก.ค. 2011 at 11:20 Share

ตอนนี้โมเด็มเป็นลิงแล้วเหรอค่ะ เหอๆๆ ยุ่งหน่อยเนอะ  แล้วช่วงนี้กิจการขายดีไหมค่ะ ขอโทษทีโน๊ตบุคมีปัญหา ส่งไปซ่อมใหญ่แล้วค่ะ ตอนนี้เอาของน้องมาใช้ไปพลางๆ เซ็ง

ขอ update ความคืบหน้าพัฒนาการความกวนของน้องสปายค่ะ

ปายเขาติดพ่อมากขึ้น เพราะพ่ออุ้มเขาได้วันละนานๆ หลายๆชั่วโมง ซึ่งเขาก็ชอบ แต่นัชจะให้เขานอนอย่างเดียว (ก็อุ้มไม่ไหวนี่หว่า แล้วจะได้ทำอย่างอื่นมั้ง) พอกลับบ้านเห็นเราก็จ้องแล้ว มาทักหนูก่อน มาอุ้มหนูก่อน ถ้าเราเดินผ่านไป เอาของไปเก็บก่อน ไปเปลี่ยนเสื้อผ้าก่อน ก็จะร้องแล้วค่ะ ร้องอ้อนให้มาอุ้ม เหมือนปวดใจมากมายทีแม่ไม่สนใจ  แต่อุ้มแป๊ปเดียวก็หันหน้าออกแล้วค่ะ จะเล่นอย่างอื่นต่อ พอเราจะไปทำอย่างอื่นมั้ง เขาก็ร้องอีก อย่าไปๆๆ นั่งใกล้ๆหนู(ประมาณเนี่ย)Dead

หรือพอเขางอแงเขาจะเอาแต่พ่อกะแม่ค่ะ เขาชอบเข้าพุงเรา(ไม่ใช้เอวนะ คือเอาขาโอบด้านหน้าตรงพุงเรา) แล้วก็เด้งค่ะ ดึ๋งๆๆๆๆ เล่นเอาไขมันแทบไปรวมกัน แผลข้างในก็เลยไม่หายสักที เพราะตอนนี้ยังเจ็บอยู่เลยค่ะ 
และเพราะเหตุนี้เองจึงได้ตัดสินใจซื้อ jumperoo ค่ะ (เสียใจตรงที่ตัดสินใจช้าไปหน่อย เพราะราคาสูงเหลือเกิน แล้ว he ก็เบื่อง่ายเสียด้วย)

ตอนนี้น้องชอบเสียงค่ะ ของเล่นมีเสียงจึงเป็นที่โปรดปราน เป็นทั้งอาหารหลัก และอาหารว่างเลยค่ะ

ที่จริงซื้อมือถือของเล่นให้ด้วย เพราะน้องชอบแย่งมือถือนัชซะจิง แต่มีวันหนึ่ง นัชครึ้มอกครึ้มใจอยากดูว่า วงจรมือถือเป็นไง เลยแกะดู ปรากฏว่าสายไฟขาด เสียงไม่มี น้องเลยไม่สนใจอีกเลยค่ะ หันกลับมาแย่งมือถือนัชเหมือนเดิม T_T
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ก.ค. 2011 at 14:14 Share

แง๊ !!!!!!!!!!!!!!!!!! เผลอไปลบข้อความ เขียนไว้ยาวบรื้อเลย แง๊  Cry

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ก.ค. 2011 at 14:44 Share
เอาวะ เริ่มใหม่
เนื่องจากผมน้องขึ้นเป็นรูปปากฉลาม พ่อน้องเลยจะ build ให้ใหม่ โดยการบวชเณรให้น้องอีกครั้ง ตอนเย็นกลับไปถึงเห็นน้องหัวเหม่งแล้ว หน้าตาตลกน่าดู

หัวกะหน้ากลมดิ๊กกก คริ คริๆๆ LOL

น้าจุกเล่าให้ฟังว่า กลางวันพาหลานไปร้าน แต่น้องไม่ยอมให้ใครมายุ่ง (ด้วยความเป็นเด็กขี้รำคาญมาแต่ไหนแต่ไร) ย่าก็เลยกอดไว้ หลานก็ซบอยู่กะอก นิ่งๆ (แปลกที่นิ่งได้) ย่าเลยต้องเป็นคนโกนผมให้น้องเอง ด้วยการเอาแบตตาเลี่ยนที่ร้านไถให้ ส่วนคิ้วเขาให้เรามากันเอาเอง เพราะเขากัวน้องดิ้น เด๋วกลายเป็นเด็กพิการไปซะ
เมื่อถึงเวลากลางคืนพ่อมัน ก็พยายามกันคิ้วให้ลูก อยากให้ลูกหล่อๆ  แต่น้องก็ปัดไปปัดมา เพราะความรู้สึกไว พ่อมานก็พยายามไม่ลดละ จนน้องตื่น ร้องฮือๆ ลุกขึ้นมานั่ง  แม่ก่ะพ่อมองหน้ากัน Confusedเอาละวุ้ย.. อ้ายตัวร้ายตื่นแล้ว ซวยละตู  เทอดูลูกละกัน ฉันเหนื่อย(ทั้งหมดนี่ไม่ได้พูด แต่สื่อสารกันทางสายตา) แล้วนัชก็ทำหน้าเหนื่อยสุดชีวิต แล้วก็ล้มตัวลงนอน  พ่อมานส่งค้อนมาให้พร้อมกันแววตาเคืองๆ (วะ!! ใครทำลูกตื่นวะ แกไม่ใช่เหรอ มามองเคืองกันอยู่ได้Angry)  ก็เลยต้องให้ลูกเลือกว่าจะเอาพ่อ หรือแม่(อย่าลืมว่า ลูกมานติดต่อ เหอๆๆ) น้องปายหันมองแม่ที มองพ่อที (แม่พยายามไม่สบสายตา) แน่นอนค่ะ น้องโผไปหาพ่อ เล่นกะพ่อ  เย้!!!!!!!! นัชเลยจะลุกไปข้างนอก  อ่ะ น้องหันมาเห็น แง๊..........แม่ๆๆ มะมาเล่นกะหนูด้วย จาไปไหน (ภาษาร้อง) ก็เลยต้องเดินกลับไปเล่นกะลูก พอพ่อมานเห็นลูกเล่นกะเรา เขาก็จะลุกไปข้างนอกบ้าง แง๊...........พ่อๆๆไปหนายยยมานี่เยย (LOL) ลูกเรียกค่ะ(ใช้ร้องเอา แบบว่ารู้กัน คือเดินหนีเขาไม่ได้ค่ะ) เราก็เลยลุกไปข้างนอกค่ะ เข้าห้องน้ำ กินน้ำ กินหนม ดูทีวีข้างนอก ข้างในปล่อยให้พ่อมันเอาลูกนอนมั้ง
พอหลับแล้วเอาใหม่ค่ะ แต่กว่าจะประสบความสำเร็จ ก็เกือบตื่นอีกรอบเหมือนกัน เฮ้ออออDead
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ก.ค. 2011 at 15:26 Share

ตอนนี้เริ่มเก่งค่ะ เริ่มขึ้นลงเตียงเองได้แล้ว แต่แรกๆ ยังโย่งโย่ โยงหยก กระดื๊บกระด๊าบหน่อย แม่เห็นแล้วก็สงสารค่ะ แต่ปล่อยไม่ได้ค่ะ น้องชอบหยิบโน่นหยิบนี่เข้าปาก เช่น สายไฟ(อันนี้ชอบมาก โดยเฉพาะส่วนหัว)  รองเท้าใส่เดินในบ้านของแม่กะพ่อ แต่ละอย่างอนามัยทั้งน้าน พอเขาลงเราก็จับขึ้น เขาก็พยายามจะลงอีก ร้องแบบโหยหวลมากค่ะ  แม่ใจแทบหล่น

หลังๆ เริ่มคล่องค่ะ เขาจะคลานไปที่มุมเตียงแล้วหันมานอนคว่ำ เอาทางขาออก ค่อยๆ ถัดตัวออกนอกเตียง จนขาเริ่มถึงพื้น พอวางขาได้ทั้ง 2 ขา ก็ยิ้มร้ายเลยค่ะ ทีนี้ก็ค่อยๆนั่ง แล้วก็เริ่มซน ค้นๆ รื้อๆ หยิบโน่น จับนี่ อมๆ มือเหนียว เท้าเหนียวมากเลยค่ะ อย่างเขาจับอะไรนี่ แกะมือไม่ค่อยออก พอแกะมือได้ เอาขาเหนี่ยวไว้อีก  ลูกลิงจิงๆ

Edited by naka - 07 มิ.ย. 2554 at 11:29
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ก.ค. 2011 at 16:57 Share
คิดถึงหนุ่ม-สาวบ้านนี้จัง
สปายเป็นเณรน้อยเหลอค๊าบ เค้าโกนแต่หน้าเค้าไม่กลมเลยเน๊อะ เพราะเด็กบางคนโกนผมมาทีไร หน้ากลมดิก เชียว Wink

โมเดมไม่เคยโกนผมเลย  ตัดผมไฟครั้งเดียวตอน 1เดือน ตัดปลายผมอย่างเดียว เพราะกล้วผมหนาเหมือนเม ผมเมหนามากๆ เมเป็นไมเกรน ช่วงปวดหัวอยากโกนผมทิ้งไปเลย เพราะมันหนักจริงๆ ทั้งหน้าทั้งฟูไม่มีไรดีเล้ย ดีหน่อยผมโมเดม เหมือนป๊า
เอารูปลิงมาแปะไว้หนึ่งรูป ถ่ายเมื่อวันไปเลือกตั้ง ชีชวนไปเลือกตั้งเองเลย แป่วๆLOLLOL

Back to Top
Nahathai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ก.ค. 2011 at 18:11 Share
หวัดดีค่ะคุณนัช,คุณเม
น้องปายเป็นอิกคิวซังอีกรอบแล้วแต่ก็ยังหล่อเหมือนเดิมเลยนะครับตอนนี้คงเริ่มเกาะยืนแล้วใช่ป่าวคะคุณนัชคงเหนื่อยน่าดูเลยนึแล้วเลิกงอแงยังเอ่ยจะโตเป็นหนุ่มแล้วเลิกงอแงได้แล้วนะครับแม่นัชจะได้มีน้องให้อีกคนมาเป็นเพื่อนเล่นกับน้องปายไงLOLLOL
คุณเม โมเดิมน่ารักมากเลยค่ะแก้มนี่เป็นพวงๆเลย
ตอนนี้เด็กที่บ้านซนมากกกกกไม่ค่อยจะยอมอยู่คนเดียวเลยต้องเห็นหน้าแม่ตลอดถ้าไม่เห็นแหกปากร้องเลยนอนหลับไม่เกิน20นาทีก็ตื่นแล้ววันๆแม่ไม่ได้ทำอะไรเลยDeadDead
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ก.ค. 2011 at 10:07 Share

โมเดมเริ่มดูเป็นญ ขึ้นแล้วค่ะ จากที่รูปคุณเมเคยAdd ไว้ คิ้วหนาม๊ากกกกก(ขอแบ่งมาให้น้องปายมั้งจิ)  สงสัยลูกผมบางเหมือนนัชค่ะ  เส้นเล็กด้วย (หงอกช้า) พ่อเขาผมหนา เส้นใหญ่(หงอกเร็ว)  คุณเมกลัวน้องโมผมหนา แสดงว่าตอนนี้ไม่หนามากใช่ไหมค่ะ ดูจากรูปไม่หนาเท่าไรเนอะ เข้ารร.หรือยังค่ะ ช่วงน้องไปรร.หรือ เนอส์ คุณแม่คงได้พักบ้างอ่ะเนอะ เหอๆๆๆ แอ๊กท่าได้ใจป้ามากเลยลูก เลือกเบอร์ 5 หรือเปล่า นัชเลือกเบอร์ 5 ค่ะ ให้เขาไปฟัดกันในสภา เหอๆๆๆ

คุณเฟื่องค่ะ แหมนึกว่ามาบ้านนี้ไม่ถูกแล้ว เห็นช่วยน้อง2 ถิงสับรางหนุ่มๆอยู่ที่ Facebook  นึกแล้วยังน้ำลายไยยย อยู่เลย(คุณเมได้ไปเยี่ยมคุณเฟื่องที่ face มั้งป่าวค่ะ) 2 ถิงแต่ละท่า อู๊ยยย แม่เจ้า LOL
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ก.ค. 2011 at 11:03 Share

คุณเฟื่องค่ะแล้ว2ถิงไม่เล่น AWG หรือค่ะ  คุณเฟื่องจะได้มีเวลาพักบ้าง  น้องปายชอบ jumper ค่ะ แต่ก็ต้องมีคนเล่นด้วย

มะวานไปบ้านแม่ เพราะน้องบอก jumperoo มาส่งแล้ว ต้องรีบไปเอาค่ะ จะได้ให้ลูกเล่น เด๋วไม่ทัน ตอนนี้ 9 เดือนแล้ว ไม่รู้จะเล่นได้หรือเปล่า เสี่ยงเอา ที่ไม่ให้ส่งบ้านแฟนเพราะ อยู่ในซอย ในตำบล(ชนบท) กัวไม่ถึง  ไปถึงก็เล่นตัวกะยายซะงั้น ไม่ยอมให้ยายอุ้ม (เราก็กัวแม่จะน้อยใจ เด๋วไม่ให้ตังค์กินหนม)

หิวค่ะก็ชวนแฟนไปกินข้าวต้ม ปรากฏร้านปิด เอ้าไปกินส้มตำก็ได้ ร้านปิดอีก ไปกินเตี๋ยวไก่แล้วกัน ไม่ขายอีก ป่ะ   มีโหๆๆๆ ยั๊วะ

น้องชายพาไปกินร้านส้มตำ(สำรอง) สั่งเผ็ดน้อย ทำมาซะปากเจ่อเลยค่ะ ไม่ไหวกินไม่ได้(หมายความว่ากินได้น้อย ไม่อิ่ม)

ภาพนี้ถ่ายที่ร้านส้มตำ ป้อนนมน้องไปแล้ว เวลาอิ่มชอบทำลิ้นจุกปาก แบบนี้แหล่ะค่ะ ขี้เหร่เชียวTongue

กลับบ้านเอาลูกหลับแล้ว ให้พ่อมานมาดูต่อ เราออกไปประกอบjumperoo เลย (อารมณ์อยู่ระหว่างกึ่งเห่อ กะกึ่งลุ้น ว่ามานจะเล่นได้ไหม เสียเงินฟรีหรือเปล่าวะตู)  พระเจ้าช่วยยยยย ไม่มีคู่มือค่ะ มีแต่อุปกรณ์(ของใหม่)แยกชิ้นมา  เอาไงวะ ต้องดูรูปที่กล่องแล้วประกอบเอา แกะๆ ถอดๆ ดึงเข้า ดึงออก ทำจนเครียด แบบสุ่มเอาว่าต่องี้(หรือเปล่า) เครียดมาก เหนื่อยด้วยจนต้องวิ่งไปอ๊วกค่ะ  อ๊วกแล้วก็กินข้าวซะหน่อยเพราะมะกี้กินไปนิดเดียว เนื่องจากเผ็ด กินไม่ค่อยลงอีก เพราะเหนื่อยมาก เอาน้ำลูบหน้าลูบตาแล้วก็ประกอบต่อค่ะ เอาให้เสร็จ ไม่งั้นคาใจ กว่าจะเสร็จก็ดึกค่ะ

กว่าจะอาบน้ำ เล่นเอาลมจับค่ะ ไปนอนได้แป๊ป ลูกร้องๆๆๆๆๆ หลับหูหลับตาเกาหน้า เกาตา เกาหู เกาหัว เกาจนเป็นแผลอ่ะค่ะ เห็นพ่อมันเอาไม่อยู่แน่ก็เลยลุกมาช่วย เอาแซมบัคมาทาให้ ก็ยังไม่หาย เขาคงง่วงก็พยายามนอนนิ่งๆ  เด๋วก็ร้อง แล้วเกาหัวอีก เกาจนเรากัวแผลเวอะก็ช่วยกันจับ แล้วก็ช่วยลูบให้เขา นานเป็นนานค่ะ เด๋วร้อง เด๋วร้อง เป็นชั่วโมง กว่าจะเพลียหลับไปเอง พ่อกะแม่ได้แต่นั่งมองหน้ากัน แล้วมองลูกไม่รู้จะทำไง พอลูกหลับพ่อมานก็หลับด้วย หัวถึงหมอน กรนเลยค่ะ สงสัยหลับก่อนลูกอีก  ทำไงดี เราหลับยากด้วย แต่เพลียสุดๆ ประมาณว่าจะเป็นลมแล้วค่ะ ก็พยายามจะนอน แต่เสียงกรนพ่อมานทำลายสมาธิมากเลย  เลยเอาหมอนข้างลูกปาก็เงียบไปหน่อย เด๋วกรนอีกแล้ว ป๊าดดด นึกถึงขี้เถ้าที่แม่ชอบขู่ว่าจะยัดปากตอนเด็กๆ ถ้าเอามายัดปากสามี มานจะลุกขึ้นมาเตะไหมหนอ Ouch
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ก.ค. 2011 at 10:24 Share

ขอเล่าย้อนไปสักนิ๊ดดดด   หลังจากโกนหัว โกนคิ้ว บวชเณรให้ลูกบังเกิดเกล้าแล้ว คุณสามีก็บัญชาการหลานๆ เก็บดอกอัญชัญจำนวนมาก เพื่อมา Build ผมและคิ้วให้ลูกชายสุดที่รัก  เพราะพาไปไหน ใครๆก็บอกไม่เหมือนพ่อ ๆ  พ่อเขาน้อยใจค่ะ อยากให้ลูกเข้มๆ  เพราะเขาผมหนา คิ้วดก หน้าเข้ม(ดำ)  มาก แต่หนุ่มน้อยได้เชื้อแม่มามากมาย หน้าตี๋ (ดีที่ตา 2 ชั้น แม้จะไม่โตเท่าพ่อมาน) ผมและคิ้วบาง ผิวสวย(เหมือนแม่มาน) ล่ำ (เหมือนแม่มานอีกแล้ว เพราะพ่อมานตัวเท่าลูกแมว อันนี้แม่มานแอบแซวบ่อยๆ เวลาพ่อมาน แซวแม่ว่าหมู)

เช้ามาเมื่อน้าจุกมาถึงเอาน้องปายไปเลี้ยงแล้ว พ่อมานก็ลงมือตำดอกอัญชัญเข้มข้น โป๊กๆๆๆ ไว้ให้น้าชะโลมหัวล้าน และสร้างคิ้วใหม่ให้ลูกชายสุดเลิฟ ทุกวันๆๆ จนน้องแพ้นั่นแหล่ะค่ะ แต่วัตถุดิบยังอยู่เต็มตู้เลย

นัชกำลังคิดว่าจะไปชุบแป้งทอดให้พ่อมานกิน

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ก.ค. 2011 at 15:21 Share

คุณเม คุณเพื่องค่ะ หมูน้อย กะลิงน้อยเป็นไงบ้างค่ะ วันนี้

ตอนนี้เด็กที่บ้านซนมากกกกกไม่ค่อยจะยอมอยู่คนเดียวเลยต้องเห็นหน้าแม่ตลอดถ้าไม่เห็นแหกปากร้องเลยนอนหลับไม่เกิน20นาทีก็ตื่นแล้ววันๆแม่ไม่ได้ทำอะไรเลย   (หมายถึงลูกชายคนโตหรือเปล่า Big smile)

เช้าวันรุ่งขึ้นหลังจากการประกอบ jumper มะคืน พ่อเขาจะตื่นไปเข้าห้องน้ำก่อน(ขี้แตก ทุกเช้าค่ะ) เสร็จแล้วถึงเข้ามาเอาลูกไปอุ้มเล่นให้นัชแต่งตัว เราก็ เอาลูกไปลองเล่น jumper ดิ

ค่ะ อุ้มอยู่จู่ๆ เอาลงกะอะไรไม่รู้ อาการเหมือนรถหัดเดิน น้องปายก็ทำหน้าบอกบุญไม่รับ กึ่งๆจะร้อง กึ่งๆจะอ้อน เราก็ช่วยกัน build อารมณ์ลูก ตึ่งๆๆ โจ๊ะๆๆ ตึ่งๆๆๆๆ สิลูก โดดสิลูก โดดสิโฟ้ยยยย ไม่ได้ผลค่ะ สักพักก็แงๆๆๆ ให้พ่อมานอุ้มไปเดินเล่นก่อน ขอแต่งตัวก่อน เด๋วสาย เสร็จแล้วเอาใหม่
แม่บอกว่าเท้าน้อง เขย่งไปหน่อย เลยปรับความสูงลงอีก 1 step ก็พอดีค่ะ พอเขาโดด จัมเปอร์ก็ทำหน้าที่มันได้ดี ทีนี้เลยสนุกใหญ่ เขาก็ค่อยๆเล่นของเล่นตรงหน้า หมุนๆ บิดๆ ปัดๆ เราก็ค่อยๆ ชวนเขาเล่นของเล่นด้านข้าง และตรงอื่นๆ ค่อยๆจับเขาหมุน ให้รู้ว่า เก้าอี้หนู หมุนได้รอบนะจ๊ะ 
ถึงสปายจะชอบ jumper อย่างไง แต่ก็ชอบเล่นกะคนมากกว่า สักพักก็ร้องให้อุ้มออก ให้อุ้ม ให้โอบ จับประคองยืน เล่นของเล่นด้านนอก ไม่ยอมนั่งใน jumper ค่ะ  แม่ให้น้าจุกเอาข้าวมาป้อนเวลาน้องเล่น jumpeer  ค่ะ เลอะเทอะค่ะ ไม่ว่าจะเป็นรถหัดเดิน รถเข็น เลอะข้าวน้องไปหมดค่ะ  นัชไม่ว่าหรอกค่ะ เพราะลูกเรามันเลี้ยงยาก แค่เขาเลี้ยงด้วยความรักเอาใจใส่ก็ดีแล้ว จะให้เขาอนามัยมากๆ เด๋วต้องเลี้ยงเองค่ะ (ไม่มีปัญญาซะด้วย)
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ก.ค. 2011 at 16:34 Share

คุณเฟื่อง คุณเมค่ะ นัชพิมพ์เรื่องให้อ่านตั้งยาว แม่เรียกไปเขียนสัญญาเช่าบ้านแป๊ปเดียว กลับคอมมัน save หน้าจอแบบดับไปเลยค่ะ เรียกมาก็ error แง๊ๆๆๆๆๆๆๆ เซ็ง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ก.ค. 2011 at 17:15 Share
พิมพ์เรื่องยาวๆ แล้วมันหายไป เนี่ยเซงสุดๆจริงๆคุณนัช เคยพิมพ์บันทึกตั้งใจจะทำ Blog พอพิมเสร็จ ย้ำว่าเสร็จแล้ว
(เนื้อเรื่องที่เรานึกได้ ณ ตอนนั้น ประมาณว่าพิมพ์ใหม่ไม่ได้แล้วละแบบนั้น) แล้วกดไปโดน ปุ่มBack โดยไม่ได้ตั้งใจ มันหายไปในพริบตา นั่งพิมเกือบทั้งวัน หายไปใน 1 วิ เป็นอารมณ์ที่ อยากหัวเราะเป็นภาษาต่างดาว  เห้อ เลยไม่ทำแล้ว ไว้มีอารมณ์อยากทำอีกทีค่อยมาทำใหม่ละกัน เซงตัวเองเลยวันนั้น LOLLOL

แอบเห็นหนูน้อยคิ้วสีอัญชัญด้วย คิคิ
น่ารักจังWink

คุณเฟื่อง เอารูปถิงถิงมาอัพเดทด่วนอยากเห็นค่ะ Big smile

โมเดมผมเหมือนป๊าเค้าค่ะ ไม่หนาเลย โชคดีไป

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ก.ค. 2011 at 22:40 Share

2ถิงมาแว้ววววว

ยิ้มใจละลาย
ยิ้มหวานนน
แอ๊บแบ๊ว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ก.ค. 2011 at 22:42 Share

ถ่ายกับแม่

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.ค. 2011 at 12:01 Share

คุณเมค่ะนัชจะพยายามใหม่ค่ะ ได้ update เรื่องราวให้ฟังนานแล้ว เด๋วจาเบื่อกันเสียก่อน อยู่คนเดียวเด๋วผีหลอก

อ่ะ คุณเฟื่อง เห็นชัดๆ แล้วถึงรู้ว่า 2 ถิง หน้าเหมือนพ่อ  ยิ้มน่ารักจังน้องถิง มิน่า หัวกะไดบ้านไม่แห้ง 555+

ก่อนจะทำอย่างอื่น ขออนุญาตนินทาลูกชายบังเกิดเกล้าค่ะ เย็นวันหนึ่งตอนนัชกลับจากที่ทำงานมา ก็เจอน้องกำลังรื้อๆ ค้นๆของเล่นอยู่กะพี่เลี้ยง เราก็ทักลูกก่อน (ไม่งั้นเด๋วมานร้อง) หวัดดีคับเจ้าที่ แม่กลับมารายงานตัวแล้วคับ ก็เล่นกะลูกพักหนึ่ง แล้วไปเปลี่ยนชุด พอน้าจุกกลับ ต้องดูเองแล้วค่ะ เขาก็ซนปกติ เราขี้เกียจตาม ไม่ขยันเหมือนน้าจุก ก็ดุเขา แนะ!! อย่าไป ไม่เอา มานี่ ทำเสียงดุๆ เข้มๆ Angry

เขาก็ไม่รู้เรื่องมั้งค่ะ กำลังคลานๆอยู่ก็หันมามอง แล้วไปต่อ เราก็ดุอีก แนะ มานี่!!!!  น้องปายหันกลับมองแล้ว ส่งเสียง หืออออAngry!! แม่แฟนเขานอนดูอยู่เขาก็หัวเราะ บอกไม่รู้ใครดุ ใครConfused

ตอนเย็นเจ้าหลานๆ ก็มาเล่นกะน้อง ที่จริงพวกนั้นจะมานอนแอร์ที่บ้าน เพราะแฟนเขาติดแอร์ให้แม่เขาด้วย ก่อนนอนดู ทีวีข้างนอกก็เล่นกะน้องสักหน่อย น้องปายก็คลานตาม (คลานเร็วมาก) คลานไปหัวเราะไป เอิ๊กๆๆ อ๊ากๆๆ  พี่มานก็คลานหนีกัน ที่นี้เริ่มเหนื่อยค่ะ แอบเห็นน้องนั่งหอบ มองพี่ๆ ประมาณว่ายังสนุกอยู่แต่คลานตามไม่ไหววแล้วว ก็เลยไปจับเขายืนค่ะ (จากด้านหลัง) แล้วเขาก็จะก้าวขาเอง ก้าวยาวมาก ประมาณว่าตัวยังแอ่นมาข้างหลัง ขาไปข้างหน้าแล้ว ก็จับเขาเดินตามพี่ๆเขา พอถึงก็ยกเขาเตะพี่ๆ เป็นที่สนุกสนาน (เวลาเขาสนุกหรือสะใจ เขาจะทำเสียงลงคอ ค๊อก ค๊อก กึ่งๆเสียงหัวเราะอ่ะค่ะ แล้วทำตาแบบเจ้าเล่ห์  เหมือนแม่มานชอบทำ) พอเตะพี่ได้ก้จะกระโดดแบบดีใจ แล้วก็ ฮึ๊ยยยย(ออกเสียงแบบยังสนุกอยู่) แล้วไปต่อ  ทีนี้คนจับก็เหนื่อยด้วยค่ะ เพราะต้องมีตอนยกเขาเตะ ยกเขาขี่หลังพี่ๆเขา เราก็เลยวางให้เขาเล่นเอง เขาก็เลยต้องคลานเหมือนเดิม พอคลานก้อเตะพี่ๆไม่ได้ใช่ไหมค่ะ พอไปถึงพี่ๆ เขา เขาก็ก้มลงกัด(แบบหมั่นเขี้ยว มีออกเสียงอึ๊ยยยยด้วย) แหง่มๆๆ แล้วก็ปล่อย พี่ๆมานก็คลานหนี เขาก็คลานตาม พอตามทันก็กัดอีก 555+ เออวุ้ย เด็กมานรู้จักใช้อวัยวะเองด้วย (ตอนแรกก้อคิดว่า น้องจะทำยังไง ถ้าไม่มีใครจับยกเตะพี่ๆ  แต่พอเห็นเขาก้มลงกัดแล้ว ขำค่ะ มีง่ำๆๆๆ ทำท่าสะบัดไปสะบัดมาด้วย) ไอ้หมาน้อยเอ้ยยย

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.ค. 2011 at 17:38 Share

เรื่องที่พิมพ์แล้วหายไป นัชจะเล่าถึงพี่สาวคนหนึ่งค่ะ

เรื่องของเขาที่นัชสนใจ และให้ความเป็นห่วง เนื่องจากนัชรู้สึกว่าพี่เขาเกิดมาซวยเหมือนเราเลย

คือนัชเป็นคนทำคุณคนไม่ขื้น (ต้องบอกก่อนว่าเวลาทำดีกะใคร ไม่ได้คิดให้เขาตอบแทน)หมายความว่า นอกจากเขาไปนึกถึงความดีเราแล้ว เมื่อมีโอกาสยัง เนรคุณให้เจ็บช้ำน้ำใจอีกต่างหากAngry

อีกทั้งเจ้านายไม่รัก ทั้งๆที่เราก็ว่าเราทำดีแล้ว(บางทีดีในมาตรฐานเขาอาจสูงกว่า ความดีที่เราทำได้ก็ได้มั้ง) จนบางครั้งนัชรู้สึกว่า เจ้านายอิจฉา (เนื่องจากในตำแหน่งนัช ก็สูงไม่ต่างกะเขา แต่มันคนละแบบเท่านั้นเอง  คนส่วนใหญ่(คนนอก) จะให้ความเกรงใจ และความสำคัญกะเรามากกว่า

ค่ะเจ้านายไม่รักไม่ว่าหรอกค่ะ  นัชไม่ได้แคร์อะไร แต่มันกระทบต่อความเจริญในหน้าที่ของเรา  เราถือว่าเขาไม่มีความยุติธรรมค่ะ เท่านั้นยังไม่พอ เขายังให้ท้ายลูกน้องคนอื่น ต่อคำสั่งเราด้วย อันนี้ยอมไม่ได้ค่ะ เพราะเสียระบบงาน หนักเข้า นัชก็ต้องแสดงอำนาจและความเหนือชั้นของตัวเองบ้าง (เพราะตูไม่ใช่ฟาย ทนไม่ไหวแล้วโว๊ยAngry) ทำให้เขาได้หน้าแตก หน้าแหกกว่าสาธารณชนบ้าง (อันนี้เป็นขั้นตอนสุดท้าย เพราะเปิดศึกกันแล้ว) ส่วนใหญ่ต่อหน้าพวกนี้จะให้เกียรติเราดี แต่ลับหลังพูดจาให้ร้าย  จนมีคนที่เขารักๆเรามาบอกบ้าง (จนบ่อยๆ เลยทนไม่ได้ค่ะAngry)  ข่าวลือในชื่อเสียงของนัช คือเราร้ายค่ะ ใช่ค่ะ นัชยอมรับ นัชบอกกะทุกคนเลยว่าเราร้าย  แต่เราไม่ใช่หมาบ้า เราไม่กัดใครก่อน โดยเฉพาะเจ้านาย  นัชคือคติ ทะเลาะกะนาย ทะเลาะกะหมาดีกว่า  ความร้ายของนัชมาจากความรู้ ความสามารถที่ทำให้คนอื่นมาเข้าข้าง เห็นด้วยกะเราได้ (ไม่เห็นด้วยกะนาย ก็มันผิดนี่หว่า) และทำให้เขาเสีย self และเสีย felling รวมถึงเสียหน้าบ่อยๆ (ก็ตูเตือนแล้ว ไม่ฟังก็ต้องเล่นมวลชนงี้แหล่ะ)  ค่ะความร้ายของนัช คือสามารถเอาชนะเจ้านายแทบทุกคนทีจ้องจะกัดเรามาได้ตลอด หรือไม่อย่างงั้น มันก็แพ้ภัยต้วเองไป

อีกอย่างคือ คนที่มีอำนาจมากกว่า จ้องจะข่มนัชค่ะ หรือไม่ชอบขี้หน้าเราตั้งแต่แรกเห็น อาจเป็นเพราะบุคลิกนัชแข็งๆ (หลังๆ นัชทำตัวกระด้างค่ะให้รู้ว่า ตูไม่ยอมๆๆ อย่ามายุ่งกะตู) คนที่ไม่เคยรู้จัก ไม่เคยสัมผัส แต่สันดานทราม อยากจะกดคนอื่น ก็พาลไม่ชอบค่ะ (ที่จริง นัชจะเป็นอย่างไง ก็ไม่ได้หนักส่วนใหนของใครนะ นัชก็บอกทุกคนให้ทราบแล้ว ถ้าไม่ชอบเราก็ไม่ต้องคบกะเรา เพราะเราคงยอมให้คนมาขี่คอ เป็นพ่ออยู่ไม่ได้หรอกค่ะ) แต่บางคนอยากลองกำลังค่ะ  นัชเองที่รอดปากตะกวดพวกนี้มาได้ส่วนหนึ่งก็เพราะ บารมีสามีค่ะ  เขาเป็นคนกว้างขวาง และนักเลงพอตัว (เว้นกะเมียนะ เพราะดูเมียไม่เห็นจะกัวเขาเลยLOL ) กะมีคนใหญ่บางคนคอยช่วยอยุ่ห่างๆ ถ้าเห็นเราไม่ไหวแล้วก็ออกหน้าค่ะ

อันนั้นเป็นเรื่องตัวเอง ที่ไปคล้ายกับเรื่อ่งที่พี่เขาประสบอยู่ แทบจะตลอดทุกวันๆๆ จนนัชรู้สึกสงสาร   เพราะอย่างน้อยเราเองก็มีคนช่วยบ้าง  แต่เขาไม่มีใครเลย  และเขาเป็นคนดีค่ะ(คนดีของนัช มาตรฐานสุงนะคะ เพราะบ้านนัชเน้นเรื่องบาปเรื่องกรรมมากกกก) และพี่เขาเอง นัชก็ว่า เขาเป็นคนดีกว่านัชด้วย นัชรู้สึกว่าเขาเก่งกว่า (ไม่เคยร่วมงานกันค่ะ แต่เวลาคุยถึงงาน หรือต่างๆ เขาคล่องกว่าเรา)  เขาใจเย็นกว่า บุคลิกนิ่มกว่า(นัชงงว่า ทำไมคนอย่างพี่เขา ถึงมีคนไม่ชอบ เพราะเขาไม่ใช่พวกชอบลองพลังกะใคร เหมือนนัช)  และเขาอลุ่มอล่วยมากกว่านัชด้วย (คนอย่างนี้ไม่ดีอีกเหรอ)

วันหนึ่งพี่เขามาหานัชเพื่อยืมอุปกรณ์บางอย่างสำหรับงาน เพราะของที่เขาสั่งส่งมาช้า  และเขากำลังถูกหลายส่วนเล่นงานเรื่องนี้อยู่ นัชไม่ขัดข้องค่ะ ก็พยายามหาของให้เขาทุกอย่าง แต่บางอย่างไม่มี แล้วเราก็นั่งคุยกัน พี่เขาคุยให้ฟังถึงความซวยรายวันที่โดนตะกวดหลายๆตัวกลั่นแกล้งค่ะ นัชก็บอกว่าเสียดายพี่มาเย็นไป ไม่งั้นจะพาไปหาผญ.คนที่เก่งๆ  ที่พวกนัชนับถือ(อิงไสยฯนิดๆๆ)  พี่เขาก็เลยเล่าเรื่องหนึ่งให้ฟัง อันเป็นที่มาของเรื่องที่นัชจะเล่าต่อไป

แต่เหนื่อยแล้วอ่ะ คุณเม คุณเฟื่อง เด๋วมาต่อให้นะ

(แอบให้อ่านมาตั้งนาน มีแต่เรื่องตัวเอง 555+)

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.ค. 2011 at 22:54 Share
อุตส่าห์แอบอ่านอยู่นานต้องรอตอนต่อไปอีกแล้วง่ะCryCryคุณนัชชอบทิ้งท้ายให้น่าติดตามคืนนี้ต้องนอนไม่หลับแน่ๆเลยอยากกกกกกกฟังงงงงอีกอ่ะคุณนัชLOLLOL
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 ก.ค. 2011 at 12:03 Share

หวัดดีค่ะวันนี้จะมาเล่ารื่องที่ค้างไว้ต่อนะคะ แหมคุณเฟื่องเรื่องมันยาวนี่หน่า เล่าสรุปๆก็ไม่มันส์อ่ะจิ เอ้าอ่านต่อเลยจ้าLOL

พี่ปุ๊            วันก่อนพี่เจอเพื่อนเก่าตอนนี้เขาเป็นอ.สอนอยู่มหาลัยจุฬา ด้านวิทยศาสตร์ เขาเล่าให้ฟังเรื่องซินแสท่านหนึ่ง ทักเขาและครอบครัว แต่เขาไม่เชื่อ จนเรื่องเกิดขึ้นจริง และเร็วๆนี้เขาก็จะไปหาท่านอีกครั้ง เขาเลยชวนพี่ไปด้วย 

(เรื่องของอาจารย์ท่านนั้น นัชจำไม่ได้ว่าเป็นเรื่องอะไร แต่ประมาณว่าเกิดกับลูกและเมียของเขานั่นแหล่ะ)

พี่ก็เลยตามเขาไปด้วย

ซินแส         ท่านมองหน้าแล้วถามว่าเชื่อหรือเปล่า

พี่ปุ๊            ??Confused

ซินแส         ถ้าไม่เชื่อก็กลับไปเหอะ

พี่ปุ๊            Confusedเชื่อค่ะ (มาถึงนี่แล้ว เชื่อดูหน่อยคงไม่แย่ไปกว่านี้แล้วหล่ะ)

ซินแส         ถ้าจะให้ช่วยต้องรับปากเรื่องหนึ่ง

พี่ปุ๊            ?? (เรื่องไรวะ) ค่ะได้ค่ะ

ซินแส         ชีวิตที่เหลืออยู่จะช่วยเหลือผู้อื่นและให้อภัย

พี่ปุ๊            ??? (ให้อภัยเหรอ คิดหน้าคนที่มันทำกะเราไว้  ยากจังเลย) ได้ค่ะ  (ไม่ได้ท่านก็ไม่ช่วยสิ)

ซินแส         ให้ถามเรื่องที่ทุกข์ที่สุดมาเรื่องเดียว

พี่ปุ๊            (โห เรื่องเดียว มีตั้งหลายเรื่องนะท่านซินแส  เอาไรดีวะ)... (คิดๆๆๆ) ขอให้ช่วยเรื่องสุขภาพค่ะ

+++พี่เขาเป็นเนื้องอกในมดลูกค่ะ เขาเคยเล่าให้ฟังนานแล้ว จำไม่ค่อยได้ จนวันนี้เขามาเล่าอีก เลยคุ้นๆ +++

ซินแส         โรคภัยนี้เกิดจากเมื่อชาติที่แล้ว คุณเกิดเป็นคนต่างชาติ แล้วไปหลอกคนขายแฮมเบอร์เกอร์กินฟรี 7 วัน

พี่ปุ๊            ???? (หันไปมองหน้ากะคนที่ได้ด้วย  เรื่องเท่าเนี่ยยยนะ)

ซินแส         มันเกิดจากแรงอาฆาตของคนถูกหลอก ไม่ได้กำหนดว่าเรื่องที่เราทำจะหนักเบาแค่ไหน

ให้ไปซื้อแฮมเบอร์เกอร์ แล้วไปปาทิ้งน้ำ พร้อมกล่าวขออโหสิกรรม (ว่าไงไม่รู้ ไม่ได้ถามพี่เขาเหมือนกัน) เป็นเวลา 7 วันติดกัน

และเมื่อหายแล้วต้องไปศึกษากรรมกับท่าน ท่านให้เขียนในกระดาษว่าจะสามารถมาศึกษากรรมกับท่านได้กี่วัน(อาทิตย์ละวัน แต่ติดกัน)

พี่ปุ๊            พี่ก็เขียนลงไปว่า 4 ครั้ง

พี่ปุ๊            พี่ก็ทำตามท่านแนะนำ วันสุดท้าย (15 มิ.ย. 54) ที่พี่ซื้อแฮมฯไปปาทิ้งน้ำ เวลาปาของตัวเราจะโยกไปข้างหน้าหน่อยหนึ่ง  คนมองมาอาจดูเหมือนพี่กำลังจะโดดน้ำ ฆ่าตัวตายมั้ง เขาขับรถเข้ามาถามกันเลยว่า เป็นอะไรไหมครับ มีไรให้ช่วยไหมครับ  พี่ก็หันไปขอบคุณเขา บอกไม่เป็นไรค่ะ ไม่เป็นไร  คันแรกไป คันที่ 2 มาอีกแล้ว บีปแตรเสียงลั่นเลย พี่ก็ต้องหันไปบอกเขาว่า ไม่ได้เป็นไรค่ะ ขอบคุณค่ะ (คิดในใจ ตูยังอธิฐานขออโหสิกรรมไม่เสร็จเลย อย่างเพิ่งถามจิโว๊ย)

และวันนั้นที่จริงมันเป็นวันที่พี่ต้องไปฉีดรังสี ซึ่งต้องทำ 3 เดือนครั้ง แต่การฉีดนั้นต้องทำในวันที่ไม่ปจด.ด้วย แต่เพราะเรื่องนี้ ทำให้ปจด.พี่มาแทบทั้งเดือน ถ้าถึงวันที่หมอนัดแล้วพี่ยังมี ปจด.พี่ก็ไปฉีดไม่ได้ ต้องเลื่อนไป วันไหนปจด.ไม่มาก็นับ 1 

ปรากฏว่าวันสุดท้าย โทรศัพท์กระหน่ำมาก มาจากเพื่อนๆที่รู้อาการพี่และเรื่องที่พี่ไปหาซินแส และแก้ตามที่ท่านทัก ว่าจะได้ผลประการใดแต่ วันนั้นพี่ไม่ได้ไปหาหมอ เพราะยังมีปจด.อยู่ พี่ก็รับปากเพื่อนคนที่เขาเป็นคนพาไปหาซินแส ว่าจะบอกคนแรกว่าผลตรวจเป็นอย่างไร

วันรุ่งขึ้น ปจด.พี่หยุดพี่เลยไปหาหมอ ปรากฏว่าผลการซาวด์ไม่พอเนื้องอก หรือความผิดปกติใดๆในมดลูกเลย หมอและพยาบาลงง มาก

พี่ก็งง พี่ยังไม่เชื่อ ไปรพ.เอกชนให้เขาซาวด์ดูอีกที พยาบาลถามว่า เคยเป็นด้วยเหรอค่ะ อาการที่ว่า พี่ยืนยันว่าเป็นพร้อมเอา แผ่นที่เคยซาวด์ให้เขาดู เขาก็งง แล้วไม่เชื่อ เพราะผลการซาวด์ไม่มีอะไร

พี่ปุ๊            นัชเชื่อไหมพี่ตรวจเจอเนื้องอกมาตั้งแต่คลอดลูก ตอนแรกพี่ไม่รู้หรอกว่าเป็น พอมีลูกพี่ให้นมลูก ปรากฏว่ามีก้อนเนื้อปูดขึ้นมาที่หน้าอก หมอเลยให้หยุดให้นม และไปตรวจ วันไปตรวจพี่เจอรุ่นน้องที่เขาเป็นหมอ แล้วเขาบอกว่าเขาจะรักษาพี่ให้ได้ เขาก็ให้พี่ตรวจอย่างละเอียด จนเจอว่าเป็นเนื้องอกพี่ก็ต้องผ่าตัดไปแล้วครั้งหนึ่ง แต่ผลการตรวจต่อเนื่องหลังผ่าตัด ปรากฏว่ามันเกิด ชอคโกแลคซีสขึ้นที่ด้านขวาอีก หมอก็ให้ยามากิน พอไปตรวจอีกปรากฏวันเพิ่มมาเป็นด้านซ้ายด้วย หมอบอกพี่ไม่สามารถตัดมดลูกทิ้งได้ เพราะโฮร์โมนพี่ไม่ได้ ถ้าตัดจะยิ้งแย่ไปกันใหญ่ ให้ใฃ้วิธีฉีดรังสีแทน  พี่ต้องฉีดรังสีจนน้ำหนักลดเหลือ 39 (มิน่าทำไมหุ่นดีจัง ดันแอบอิจฉาเขาอีกแนะ) แล้วตัวพี่เกรียมไปหมดแล้ว(เพิ่งสังเกตว่าพี่เขาไม่มีน้ำมีนวล แต่ไม่ใช่ดำเกรียมเหมือนถูกไฟคลอกขนาดนั้นนะคะ)

พี่ก็โทรบอกเพื่อนคนนั้นตามสัญญา คนต่อมาก็เป็นแฟน แฟนพี่บอกด้วยความดีใจว่า  อย่างนี้ต้องฉลอง

นัช            ไปกินแฮมเบอร์เกอร์เหรอ

พี่ปุ๊+นัช      55555+

นัชเลยบอกว่า แหมจะพาไปให้ผญ.บ้านที่เขาว่าเก่งๆช่วยสักหน่อย แต่ดันเจอเหนือกว่า วันหลังขอไปด้วย จะได้ไปดูว่าทำไมมันถึงซวยๆ เจอแต่คนซังกะบ๊วยตลอด

พี่เขาก็ยินดี และว่าวันพรุ่งนี้เขาจะพาเพื่อนเขาไปกลุ่มหนึ่ง นัชก็ช่างใจว่าจะตามเขาไปด้วยดีหรือเปล่า สรุปไม่ไปเพราะเขาไปกันเยอะแล้ว ขี้เกียจไปรอคิว

เรื่องพี่เขาไม่ได้จบแค่นี้ค่ะ ติดตามตอนต่อไปนะคะ (เหนื่อยแล้วอ่ะ)

Edited by naka - 07 ต.ค. 2554 at 12:33
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 ก.ค. 2011 at 14:27 Share
ขอเล่าเรื่องลูกก่อนนะคะ อย่างที่เล่าๆแหละ น้องปายบ้าพลัง ไม่หลับไม่นอนพอบังคับก็ร้องเป็นวรรคเป็นเวร แหกปากแหกคอร้อง ร้องจนนัชเริ่มหงุดหงิด ตาขวาง หางตก น้ำลายเริ่มฟูมปาก(เอ๊ะลักษณะนี้คุ้นๆ)LOL ใครมายุ่งช่วงนั้น ขอบอก อยากกระโดดถีบค่ะ ที่นี้หลายคืนแล้ว พ่อมานให้นัชเอาลูกนอน มีคืนก่อนนัชก็ปิดไฟเพื่อปิดบรรยากาศการเล่นของเล่น แต่เหมือนเขาจะเป็นโดยอัตโนมัติ คือการคลานลงเตียง นัชสังเกตุว่าลูกพยายามจะขึ้นเตียงมาหาเรา คือนัชนอนอยู่บนเตียงแล้วส่งเสียงเรียกเขา เขาก็ปีนขึ้นมา แล้วก็ถอยลงไปยืนขอบเตียงอีก แล้วปีนอีก แล้วถอยอีก อยู่อย่างนี้จนเขาร้อง(เหมือนเหนื่อย) นัชก็สวดมนต์ค่ะ พอสวดมนต์ปรากฏว่าเขาปีนขึ้นเตียงมาได้แล้วรีบคลานมาหาเรา กลิ้งไปกลิ้งมาข้างๆ เอานมป้อนก็กินหลับไป
แต่มะคืนกำลังเอาลูกนอน เกือบหลับแล้ว พ่อมานเข้ามาทำท่าหาโน่นหานี่ บอกตังค์ๆๆ เราก็ชึ้ว่าอยู่ในรถ ลูกเห็นพ่อเขาก็คลานจะไปหาพ่อ จาไปเล่นต่อ เราก็จับไว้ เขาก็ร้อง กว่าจะเอาเขาเงียบได้ก็นาน โดยวิธีเดิม สวดมนต์ ก็ป้อนนมต่อกำลังเคลิ้มๆ พ่อมานก็เข้ามาอีกถือกระเป่าเราเขามาด้วยบอกไม่มีแบงค์ร้อย ลูกก็ลุกอีก เราก้อไปหามาให้เขา ทีนี้ลูกไม่ยอมร้องตามเขาก็อุ้มลูกเดินเล่น พอเขาจะออกไปงาน เราก็ต้องเอาลูกมากล่อมใหม่  สักพักเขาเข้ามาอีก ลูกก็ร้องอีกค่ะ นัชนะ อยากจะลุกขึ้นไป จิกหัวตะกุยหน้าเขาจิงๆเลย (แม่... หลายรอบแล้ว จะไปแรดก็ไปซะที เข้าๆออกๆอยู่ได้ โครตรำคาญ ก็หันมามองเขาแบบ เด๋วเถอะเมิง.. เขาก็ทำหน้ารำคาญว่าเราทำไมต้องโมโหด้วย (แน่ะๆๆ ไม่รู้ตัว ก็พยายามใจเย็นค่ะ)บอกไปซะที ไม่งั้นไม่ต้องไป เด๋วจะขับรถเอาซองไปให้ทีงานเอง อย่าเข้าๆออกๆ กวนตี.. เขาก็เลยไปค่ะ ที่นี้น้องปายไม่หลับแล้วค่ะ สวดมนต์เขาก็ส่งเสียงคุยแทรก จะรื้อโน่น รื้อนี้ทำลายสมาธิในการสวดเราค่ะ พอบังคับก็ร้อง ร้องเหมือนถูกกระทำทารุณค่ะ จนแม่ผัวทนไม่ได้ เปิดประตูเข้ามา โอ๋ๆๆมานี่มาลูก มาเล่นข้างนอก
นัชก็คิดว่าเอาเลย ยุ่งดีนัก(หมู่นี่ไม่สบอารมณ์ พ่อแม่สามีค่ะ)มาหลานอื่นมาเลี้ยงประคบประหงมอยู่ในบ้านเรา แต่ลูกเราไม่ค่อยช่วยเลี้ยง ชักขัดหูขัดตาค่ะ ตอนแรกแม่มาอยู่คนเดียว หลังๆพ่อมาอยู่ด้วย แต่เคยได้ยินมาว่า จะให้มาช่วยเลี้ยงลูกเรา แต่กลับเป็นเขาเอาหลานรัก หลานเลิฟมานอนด้วย คือที่จริงต้องบอกว่ามานอนดูหลานเขา  ก็พยายามไม่สนใจค่ะ เพราะเราคงไม่เลี้ยงเขาหรอกค่ะ ไม่ได้ช่วยไรเราเลยนี่ Angry  (เริ่มพาล) เขาอยากดูลูกให้ก็ให้ดูให้สมใจค่ะ เราก็ไม่สน นั่งทำโน่นทำงี้ สบายอารมณ์ ออกมาแง้มดูหน่อยก็เห็นรื้อของเล่นกระจุยกะจาย หนุกหนาน จนเขาเหนื่อย(ขนาดนั่งดูอย่างเดียวนะ ไม่ได้ไปเล่นกะลูกเราเลย)เขาก็หลอกล่อให้น้องคลานกลับเข้าห้อง ก็พยายามให้เขาหลับอีกค่ะ ไม่อยากเล่นกะเขา เพราะเขาเล่นแล้วเลยเถิด เหมือนเดิม พอบังคับก็ร้องร้องจนต้องอุ้มไว้ ก็ยังร้อง พอนัชสวดมนต์ปุ๊บ เขาเงียบอึ๊กเลยค่ะ (อาการประมาณกำลังร้องค้างอยู่แล้วหยุดกะทันหันอ่ะ)แต่ครั้งนี้มีทำเสียงสู้ค่ะ แบบ หึ๊ หึ..Angry(เสียงเหมือนเอาเรื่องค่ะ)แล้วก็มีพูดคนเดียวเป็นระยะ (ภาษาเขา) นัชนี่ขนลุกเลยค่ะ เล่าให้สามีกะพี่สาวฟังเขาก็ว่าเราดูหนังมาก เออก็ขอให้เป็นเพราะตูดูหนังมากก็แล้วกัน อย่าให้เป็นอย่างอื่นเลย เด๋วๆเขาก็ซบกะอกเรา เด๋วก็ส่งเสียงเหมือนพูดคนเดียว เป็นคำสั้นๆ แล้วก็หันมามองหน้าเรา ลูกหันมาทีไร ขนลุกทุกทีเลยค่ะ ไม่กล้าสบตาเขาค่ะ หันไปจูบหน้า จูบตาเขา แต่ก็ยังสวดมนต์ไปเรื่อยๆ จนเขาเริ่มปกติ เราขนหายลุก ก็วางกะเตียงป้อนนม หลับไปค่ะ เฮ้อ Dead
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 ก.ค. 2011 at 14:31 Share
คุณเม คุณเฟื่อง ทิ้งกันอีกแระ ว่าจะต่อเรื่องพี่ปุ๊สักหน่อย ไว้งวดหน้าละกัน
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 ก.ค. 2011 at 11:29 Share

วันนี้จามาคุยถึงความแสบของเจ้าตัวเล็กเช่นเดิม เหมือนเดิมคะ ก่อนนอน ต้องขอซนก่อน เราก็คอยมอง ทีนี้จะเล่นถังขยะค่ะ เราก็แนะ!!! เขาหันมามองแล้วไม่สนใจเล่นต้อง เราก็แม่ตีๆๆ เขาก็ไม่สนใจ เราก็เลยตีมือเขา 1 ที เขาก็แหมะ ร้องไห้ แอะๆๆๆ แล้วจับมือเราตีคืน แน่ะConfused (ยังพูดไม่ได้เลย กวนโอ๊ยเป็นแล้วลูกตู)

เราก็แนะตีคืนเหรอ  ก็ตีเขาก็อีกครั้ง เขาก็ร้อง แล้วจับมือเราไปกัดค่ะ ทีนี้เราก็มองหน้าเขาอยู่แบบ มานจะทำไงกะตูต่อวะ เขาก็กัดแล้วมองหน้า แล้วก็เลยกัดเบาๆ (มีการขยับนิ้วให้ตรงกะฟันที่มีอยู่น้อยนิดในปากซะด้วย(แสบจริงๆ)Confused
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 ก.ค. 2011 at 13:40 Share

แหมหายหน้า หายตากันไปทีละนานๆเลยนะ ไม่รู้ว่าลูกสาว หรือลูกชายคนโตกวนใจกันแน่  แง่มๆๆๆ(แอบกัด)Big smile

อดใจไว้ไม่ได้ค่ะ ตื่นเต้นต้องมาเล่าเรื่องพี่ปุ๊ต่อ เด๋วลืมด้วย

อันนี้พี่เขาคงตื่นเต้นเขาเลยโทรมาเล่าเอง เราว่าจะโทรไปถามก็กัวเขาจะรำคาญ

พี่ปุ๊ พี่มีเรื่องขนลุกเล่าให้ฟัง  แต่เอาเรื่องแม่ลูกน้องที่ไปกะพี่ก่อนนนะ เขาเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย ตอนนี้ก็ฉีดคีโมประทังอาการไปงั้นๆเอง

ซินแสเขาดูให้แล้วบอกว่า โรคมะเร็งเกิดจากกรรม เมื่อก่อน(ชาติก่อน)แม่เขาเคยเป็นแม่ค้าขายแตง แล้วไปโกงเขา ถ้าอยากหาย  เมื่อหายแล้วต้องไปทำบุญให้เด็กด้อยโอกาสประเภทไหนก็ได้ 1 แสนบาทถ้วน

นัช     เขาให้ไปทำบุญเหรอShocked

พี่ปุ๊     อืม แต่หมายถึงต้องหายแล้วนะ เขาจะทำให้หายก่อน หายแล้วค่อยไปทำบุญ บริจาคเงิน 1 แสนบาทให้เด็ก

นัช     ทำไมต้องทำบุญ ทำไมต้องแสนหนึ่งหล่ะShockedShocked

พี่ปุ๊     ซินแสเขาว่าเจ้ากรรมนายเวรเขาขอมาอย่างนั้น แล้วไม่ได้ทำให้ซินแสนะ ไปทำกะเด็กที่ไหนก็ได้ เด็กพิการ ให้ทุนเด็ก เด็กกำพร้า อะไรก็ได้

นัช     อ้อออ แล้วแม่เขาว่าไง

พี่ปุ๊    แม่เขาก็ต่อ 99,999 ได้ไหม ซินแสก็ว่าอย่าไปทำมันเลย

นัช     555+ ล้อเล่นก็ไม่ได้เหรอConfused

พี่ปุ๊     เขาว่าถ้าตกลง หลังจากนี้ไม่ต้องกินยา ไม่ต้องหาหมอ ไม่ต้องฉีดคีโม ไม่ต้องทำอะไรเลย ให้ทนเอา 2 อาทิตย์ ต้องทนให้ได้ถ้าเชื่อเขา

นัช         2 อาทิตย์หายจากมะเร็งระยะสุดท้ายเนี่ยนะ ConfusedConfused

พี่ปุ๊     อืม พี่ก็จะรอดูเหมือนกัน แต่กะตัวพี่เองมันหายมาแล้วนะ เราเขาก็ยังทักว่า แม่เขารู้สึกหนักคอ ปวดคออยู่ใช่ไหม ให้หันมา ซินแสเขาก็เอามือจับที่ต้นคอแม่เขา แล้วบอกว่าไม่มีอะไรหรอก  ครูบาอาจารย์ท่านมา ท่านจะมาช่วยแต่ช่วยไม่ได้   แล้วว่าแม่ของแม่(ลูกน้อง)ตายแล้วใช่ไหม เขามาบอกว่า..(จำไม่ได้ ขออภัย)..แล้วบอกว่าอยากกินน้ำพริกปลาทู  แม่เขาบอกว่า แม่ของเขาชอบกินน้ำพริกปลาทูมาก และต้องให้เขา หรือพี่สาวเขาตำให้กินเท่านั้นด้วย

นัช     เออ นั่นจิ แล้วเรื่องของพี่หล่ะShocked

พี่ปุ๊     หึๆๆ ของพี่อ่ะเหรอ ท่านบอกว่าเมื่อฃาติก่อนเป็นคนนิสัยแย่มากทำคนอื่นไว้เยอะ ชาตินี้ถึงได้โดนบ้าง  ก็ให้เขียนชื่อคนที่ไม่ชอบเรา ห่อเงิน 12 บาทไปโยนตรงทาง 3 แพร่ง

นัช     โห ต้องแลกสัก 100 ชุดพอมะ 555+  แล้วเขาให้แก้แค่เนี่ยะเหรอ จิงอ่ะ เรื่องที่ทำเราเครียดทำตายเนี่ยนะ

พี่ปุ๊     อืม แต่เรื่องที่ทำพี่ขนลุกก็คืน ซินแสถามว่าวันนี้ใส่เสื้อดำแล้วเปลี่ยนถึง 2 ครั้งก่อนจะใส่ตัวนี้ใช่ไหม นัชวันนี้พี่ใส่เสื้อสีชมพูไป แต่พี่ไม่ชอบสีชมพู พี่ชอบสีดำ พอใส่พี่ก็คิดว่าไม่ดีกว่า วันนี้วันพระไม่น่าใส่สีดำ พี่ก็เปลี่ยน แต่มันก็ยังเป็นขาว-ดำอยู่ดี พี่ก็เลยเปลี่ยนอีก

นัช     เหรอแล้วเขารู้ได้ไง

พี่ปุ๊     ท่านบอกว่า ท่านเห็นเด็กคนหนึ่งตามพี่มา เขาเปิดให้เห็น ซึ่งพี่ไปเกี่ยวข้องกับการตายของเด็กคนนี้

นัช     เป็นไงหล่ะ

พี่ปุ๊     พี่ก็นึกอยู่ตั้งนาน มีครั้งหนึ่งเพื่อนพี่โทรมาบอกให้ช่วยพาเพื่อนมันไปทำแท้งที พี่ก็บอกว่าไม่เอา อย่าไปทำเลยมันบาป เธอนั่นแหล่ะพาไป พี่ก็ไม่ได้ไปข้องเกี่ยวนะ

นัช     ทำไมจะไม่ ก็ไอ้ทำว่า เธอนั่นแหล่ะพาไป นั่นแหล่ะเกี่ยวเห็นๆ ที่จริงต้องจบตั้งแต่คำว่าอย่าไปทำเลยมันบาป เท่านี้นะ(คือไม่ต้องไปคุยกะมันต่อแล้ว)

เรื่องคำพูดก่ำกึ่งนัชเห็นมาหลายคนแล้ว โดนกรรมตามเหมือนกัน(ซึ่งเรื่องนี้จะเล่าในครั้งต่อไปนะจ๊ะ) แล้วไอ้เพื่อนพี่คนนั้น มันโทรหาพี่ทำไม

พี่ปุ๊     ก็แม่พี่เป็นพยาบาล มันก็จะให้ช่วยแนะนำ

นัช     อ๋อ เรื่องดีๆอย่างนี้ละ นึกถึง (จำไม่ได้ว่าพี่เขาเล่าต่อหรือเปล่าเกี่ยวกับวิญญาญเด็กที่เห็น  แหะๆๆๆ ก็เรื่องมันยาวนี่หน่า)

อันนี้สอนให้รู้ว่า เวรกรรมมีจริง ไม่เชื่อก็อย่าสร้างกรรมให้คนอื่นเขาเดือดร้อนดีกว่า เด๋วเขาจะแช่งชักหักกระดูกเรา แต่ถ้าเขาแช่งเราทั้งที่ เราไม่ได้ทำกรรมกะเขา(เช่นมันโกรธที่เราไม่ให้มันยืมเงิน จนมันไปกู้หนี้นอกระบบ แล้วถูกเจ้าหนี้ตามทวง มันก็เลยมานั่งแค้นคนโน้นคนนี้ สุดท้ายโดนเจ้าหนี้กระทืบตาย) อย่างนี้ เราก็ขออนุโมทนาให้ทุกอย่างกลับไปหาเขาให้หมดเลยเถิด (เรื่องไรมาโกรธเรางะ) 

เรื่องน้องปายก็เหมือนกันค่ะ อาทิตย์ก่อนแม่สุมาที่บ้าน นัชก็ออกไปไหว้ทักทายเขา ไอ้น้องชายมันก้อถามแม่ว่า แม่ครับลูกพี่สาวผมทำไมถึงได้เลี้ยงยากแท้ 
แม่สุ      ยากแบบไหน
น้องชาย     ก็ซนมากหรืองอแงทั้งวัน ทั้งคืนเลยครับ
แม่สุ         เขาไม่สบายหรือเปล่า
น้องชาย     ไม่ครับ
แม่สุ          แล้วหมอว่าไงหล่ะ
เรานั่งฟังอยู่เห็นแม่สุ เริ่มออกนอกเรื่อง ทั้งๆที่น่าจะรู้ว่าเราจะถามเกี่ยวกับอะไร ก็เลยช่วยอธิบาย
นัช            เขาก็ดูปกตินะคะ แต่จะซน แล้วงอแงมากๆ  ตั้งแต่เขาเกิดมา แทบไม่มีคืนไหนได้นอนเต็มอิ่มเลย ตอนเลี้ยงเขาก็เพลียมากๆ นิดๆหน่อยๆก็ร้องงอแงแล้ว มันเหนื่อยอ่ะคะOuch
แม่สุ          ก็ต้องเลี้ยงเขาไปน่ะแหล่ะ
นัช           Confused โห... แม่อ่ะ  ConfusedConfused
แม่สุ          หึๆๆๆ  
นัช            (เอาใหม่ ให้ข้อมูลเพิ่ม) คือนัชเห็นว่าเขาแปลกๆที่ เวลาเขางอแงมากๆ แบบไม่มีเหตุผล ถ้าสวดมนต์เขาจะหยุดค่ะ หยุดแบบหยุดกึกเลยนะ ทำให้เราแปลกใจ
น้องชาย       จะมีทางแก้ไหมครับ
แม่สุ           เขามีเวร มีกรรมต่อกัน ต้องให้เขาได้ใช้กรรมบ้าง ไม่อย่างนั้นมันก็ไม่หมด แต่ก็มีทางแก้นี่นะ เราก็รู้นี่
นัช             (เอางั้นเหรอ) Confusedน้องชายมาบอกทีหลังว่า มันถามแม่สุอีกว่า เมื่อก่อนหลานไม่ค่อยเอามัน(คือไม่ค่อยเล่นกะมัน ไม่ค่อยเลือกที่จะให้มันอุ้ม) แต่ตอนนี้เห็นมันแล้วเข้าหาตลอด เป็นเพราะอะไร  แม่สุก้อได้แต่ยิ้มๆ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 ก.ค. 2011 at 14:24 Share

งงใช่ไหมค่ะ ว่าแม่สุตอบง่ายๆอย่างนี้ แม่สุคือใคร แม่สุมีบทบาทอย่างไง

เล่าย่อๆนะคะ  น้องชายนัชเขาเป็นพวกถือศีลกินเจค่ะ ที่บ้านกินมังฯทุกวันพระ น้องชายจะไปกินเจที่เชียงใหม่ บ้านแม่สุปีละครั้ง  2 ครั้ง แม่สุเปิดเป็นโรงเจค่ะ (สำนักปฏิบัติธรรม)  

เท่าที่เคยฟังน้องชายเล่ามา แม่สุ เก่งไม่แพ้ซินแสเลยค่ะ แต่แม่สุจะเน้นให้คนปฏิบัติธรรม ไม่ค่อยช่วยง่ายๆ เพราะเมื่อก่อนแม่ก็ช่วยไว้เยอะ แต่พอหายกันแล้ว  ไม่ไปแก้ ทีนี้มันก็เข้าตัวคนช่วยด้วยสิคะ  แม่ถึงไม่ช่วยค่ะ ถ้าอยากแก้กรรมต้องไปปฏิบัติเท่านั้น

ถ้าแม่สุอยู่ โรงเจ จะถือศีล 8   ออกต่างจังหวัดจะถือศีล  5 เพื่อให้สะดวกต่อการเดินทาง และการดำรงชีพ ไม่ให้เดือดร้อนคนอื่นด้วยค่ะ  น้องชายกะแม่นัชตามแม่สุ ไปแสวงบุญ(ขอขมากรรม)ที่อินเดีย 4-5 ครั้งแล้ว ที่เมืองจีนอีก 1 ครั้ง ที่นัชเล่าว่าแม่เข้า ร.พ.ก่อน เลยไม่ได้ไป  แม่สุจะสอนให้ขอขมา แต่ไม่ให้ขออะไรอีก การขอเป็นการติดหนี้กรรมอย่างหนึ่ง ถึงจะขอกับเทพฯ กะเทวดา กะพระพุทธก็ตาม  ดังนั้นเวลากราบไหว้พระ พวกนัชจะกล่าวแค่ว่า ลูกได้มากราบบูชา และขอขมาโทษ หากได้เคยล่วงเกินท่านไว้ ขอท่านฯโปรดเมตตาอโหสิกรรมในกรรมใดๆของลูกด้วยเถิด  และลูกขอทำบุญด้วย..ปัจจัย..เพื่อประโยชน์ในพุทธศาสนา ขอทุกท่านจงอนุโมทนา (ประมาณนี้แหล่ะค่ะ) ไม่ขอรวย ไม่ขอหวย  ไม่ขอให้เจริญ  บุญเราไม่มี ขอใครก็ไม่ได้ ถ้าบุญเรามี ไม่ต้องขอก็ได้เอง เรื่องมันซับซ้อน เล่ายาว ไม่เล่าดีกว่าค่ะ เด๋วจะนอกประเด็นไป ทู้นี้เรานินทากันเรื่องลูกนี่หน่า

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.ค. 2011 at 16:23 Share

วันอาทิตย์จะพาน้องมาบ้านยายเขาค่ะ เพราะถ้าอยู่แต่บ้านสามี นัชก็เซ็งเหมือนกัน  คงต้องดู ทีวี กะนอนอย่างเดียว  เขาก็ซน งอแง งี่เง่าเป็นปกติอ่ะคะ เขาชอบคลานแต่ยายไม่ชอบให้คลาน กลัวหลานเจ็บ แล้วแอบหยิบไรไปกิน ยาย(แม่นัชเอง) อนามัยมากค่ะ  เราเห็นแม่อุ้มนานแล้วก็กัวเขาจะเมื่อย  ก็ออกไปอุ้มเอง  ตอนนั้นพูดกะแม่ว่า  รู้แล้วว่าทำไม  มันถึงทิ้งลูกกัน(ก็เลี้ยงกันไม่ไหวนี่เอง  นี่ดีนะที่พอจะมีตังค์จ้างเขาเลี้ยง แล้วโชคดีที่ได้คนเลี้ยงดี๊ดี)ไม่งั้นนึกภาพไม่ออก  ว่าจะไปฝากสถานสงเคราะห์ที่ไหนเลี้ยงก่อนดี (โตค่อยไปรับ) โอ๋ๆๆๆ แม่ล้อเล่นนะลูก (ใครจะไปกล้าทิ้งลูกบังเกิดเกล้า กว่าจะคลอดมาได้แม่เจ็บแทบตาย เลี้ยงมาก็เหนื่อยแทบตาย ใครจาไปกล้า)

แต่ตอนกลับ  เขาก็เริ่มซน จะรื้อโน่น หยิบนี่ เราก็ล็อคไว้ หนักเข้าๆ ก็หวีดเสียงดังเลยค่ะ  เลยตีปากเขาไป หวีดทีก็ตีที พ่อมานว่าค่ะ ทำไมไปตีลูกอย่างนั้น แน่ะ!!!  (สงสัยไม่เคยได้ยิน รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี  รักสามีให้เตะ!!!) ก็ว่าไม่ได้ตีแรง ตีให้มันรู้สึกตัวว่าอย่าหวีด ไม่ดีๆๆ พ่อมานไม่พอใจค่ะ แม่มานก็เริ่มไม่พอใจเหมือนกัน  นึกถึงตอนเขาสร้างบ้านที่อยู่ปัจจุบันนี้ค่ะ เขากู้เงินสร้างแล้วก็คุมงานเอง ซื้อของเอง (เขาเป็นช่างใหญ่ค่ะ 55+ พวกช่างจิงๆหลอกเขาไม่ได้หรอกค่ะ โดนดักคอหมด) ตอนนั้นแทบจะเลิกกันไปทีแล้ว  ไม่มีเวลาให้กัน แล้วไอ้โน่นม่ถูกใจฉัน ไอ้นี่ฉันไม่ชอบ ตอนนั้นเขาว่า ว่าเราไม่ช่วยเขาดูแล้วมาบ่นทีหลัง  ก็เขาไม่เคยชวนไปดูนี่หว่า  เขาก็ว่า ก็เขาบอกทุกครั้งว่าเขาจะไปดูบ้าน ไม่เห็นเราตามไป  ก็ไม่ชวนตูจะรู้เหรอ ตูยิ่งขี้เกียจอยู่

ค่ะ กะตอนมีลูกแหล่ะค่ะ  อย่าเลิกกะพ่อมานวันละหลายครั้งค่ะ ถ้าเลิกกันจริงๆ โตมาลูกจะเข้าใจหรือเปล่า ว่าพ่อ แม่เลิกกันเพราะหนูอ่ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ก.ค. 2011 at 15:37 Share

วันพฤหัสบดีที่ 28 ก.ค.54 เป็นวันที่แม่หมดรักผู้ชายที่ต่อไปหนูจะเรียกว่าพ่อเพราะแม่รู้โดยบังเอิญว่า เขานอกใจจิงๆ

อ้อจะมาเล่าเรื่องพี่ปุ๊ค่ะ พอดีได้คุยกันเลยถามเรื่องวิญญาณเด็ก เพราะจำไม่ได้เขาก็บอกว่า

พี่ปุ๊     เขามาเพื่อให้ซินแสบอกพี่ให้พาแม่เขามาหาซินแส เขาจะได้แก้ให้แล้วจะได้ไปเกิดเสียที

นัช     แล้วเพื่อนพี่เขาไปมะ

พี่ปุ๊     พี่กลับมาก็ลองถามเขาว่า ไปทำแท้งมาใช่ไหม เขาก็งงว่าพี่รู้ได้ไง พี่ก็เลยเล่าให้เขาฟัง เขาก็อยากไปนะ แต่ค่าครูที่ต้องทำบุญกะซินแส เขาไม่มี เรื่องค่าครูนี้ใครก็ช่วยไม่ได้ ต้องหาไปเอง  เคยมีคนเป็นมะเร็ง แล้วไม่มีเงินเลย ไปขอเรื่ยไรคนในสำนัก ก็ได้ไม่ครบ ก็ขออาจารย์ที่ปรึกษา ซึ่งเป็นลูกศิษย์ซินแสอีกทีว่าขอใส่แค่นี้ได้ไหม เขาก็ให้ลองเข้าไปดู (เพราะเขาไม่ได้มายด์กะค่าครู ซึ่งเขาจะเอาไปทำบุญ บริจาคอีกที)

ปรากฏว่าซินแสให้กลับไปเถอะ หมออายุขัยแล้ว เจ้ากรรมนายเวรเขาไม่ปล่อย

นัช     แล้วเรื่องที่ซินแสให้ทำพี่ทำยัง

พี่ปุ๊     ยังเลยท่านบอกให้พี่เอาผ้า 3 สีไปผูกต้นไม้ดำใหญ่ ที่ทำงาน พี่ไม่เห็นมี แต่ตรงศาล มันเป็นไม้ลักษณะเหมือนที่เขาบอก แต่มันเป็นตอ มันไม่ใช่ต้นไม้

นัช     นั่นแหล่ะ ผูกไปเลย ผ้า 3 สี อันไม่กี่ตังค์ ไม่ใช่แล้วค่อยทำใหม่ก็ได้ ช้าจิง (โมโหแทน) แล้วเรื่องอื่นหล่ะ

พี่ปุ๊     พี่ไม่รู้ว่าตรงไหนเป็นทาง 3 แพร่งมั้ง ก็เลยยังไม่ได้ทำอีก

นัช     พี่อ่ะ!!!

พี่ปุ๊     ท่านบอกว่า พี่เคยเกิดเป็นซินแส แล้วกินแต่ข้าวต้มกะเต้าหู้ยี้ ดังนั้นให้กลับไปกินเต้าหู้ยี้ แต่พี่กินไม่ได้

นัช     โธ๋พี่ เคี้ยวๆกลืนสักคำก็ยังดี

พี่ปุ๊     หึๆๆๆ

ค่ะทีนี้ก็ตานัฃบ้างแล้ว เนื่องจากรู้สึกว่าตัวเองติดขัดหลายเรื่อง รอคนโน้น คนนี้คงไม่ได้ไป วันพฤหัสฯเลยไปเองเลยค่ะ พอดีว่าเช้าเสร็จเรื่องลูกเร็ว ข้าวไม่กิน(กินไม่ลง) ขับรถไปคนเดียว โทรหาอาจารย์ที่ปรึกษาท่านหนึ่งว่าวันนี้ ท่านซินแสน่าจะอยู่ เพราะไม่มีธุระที่ไหน ไปถึงก็ 9 โมงกว่าๆ เจอพี่คนหนึ่งก็คุยกันพักหนึ่ง สักพักพี่ผู้ชายอีกคน(ที่จริงทุกคนเราเรียกอาจารย์ที่ปรึกษา แต่จะท่านจะมีดีในตัวเอง แล้วแต่ใครจะเป็นเรื่องอะไร)ก็มาก็ไหว้เขาค่ะ ไม่รู้จักหรอก ไหว้ไว้ก่อน ดูน่ารักดี  ท่านก็บอกให้รอก่อนนะ อาจารย์ทำพิธ๊ 10 -11 โมง ระหว่างนั้นก็เลยคุยกัน

อ.โชค           ผมเคยทำงานธนาคารแล้วถูกโกง ตอนนี้สบายแล้ว ลูกโตแล้วเลยมาช่วยอาจารย์ที่นี

พอรู้ว่านัชทำงานอะไร ท่านก็แนะนำการทำตัวค่ะ  เราคุยเรื่องปัญหาที่นัชจะมาหาซินแส ท่านก็ให้คำแนะนำที่ดี (เนื่องจากเป็นเรื่องของจิตใจ นัชไม่ขอเล่นนะคะ)

สักพักพี่ผู้ญ คนหนึ่งก็มา ก็สวัสดีเขา เขาก็หันไปคุยกันนิดหน่อย แล้วเข้าไปหาอาจารย์ เขาเอาก๋วยเตี๋ยวผัดมา 1 หม้อด้วย

อ.โชค           ขอโทษนะ เป็นคำถามที่ต้องถาม เคยเกี่ยวข้องกะการทำแท้งไหม

นัช               ไม่เคยคะ(ไม่ต้องคิด)

อ.โชค           ไม่เคยทำ ไม่เคยแนะนำ ไม่เคยให้ใครยืมเงิน หรือบางทีเราไม่รู้

นัช               ถ้าขนาดนั้น ไม่แน่ใจ เท่าที่จำได้ไม่มี

อ.โชคเลยดูไพ่ยิปซีให้ แล้วบอกว่า เรากำลังเครียดมาก แล้วมีเรื่องเกี่ยวข้องกะเด็กด้วย

สักพักพี่ผู้ญ คนเดิมกลับออกมานั่ง คุยๆกัน แล้วเขาก็บอกว่ามีแน่นอน ให้เขียนไปเลย (หมายถึงเราเกี่ยวข้องกะเรื่องเด็กแน่นอน) แล้วหนูเห็นพระเจ้าตากสิน ถือดาบ ข้างหลังน้องเขาด้วย สงสัยเกิดเป็นทหารท่านแน่ๆเลย

สักพักก็มีผู้ชายอีกคนเข้ามา เป็นคนที่จะมาให้ท่านซินแสช่วยค่ะ เขาทักทายกะอ.ทุกคนแล้วแยกไปนั่งห่างๆ

พอถึงเวลา เขาก็บอกให้นัชเข้าไปได้

ตอนเข้าไป ท่านซินแสท่านแต่งตัวตามสบาย คือกางเกงวอมส์สีขาวมีขลิบ เสื้อขาวโปโล นั่งบนแคร่ไม้ใหญ่ หน้าท่านมีกระเป๋าดำของพี่ผู้ญ ก๋วยเตี๋ยวผัด1จานและน้ำ 1 แก้ววางอยู่

และมีเก้าอี้พิงได้ตั้งอยู่ (เป็นเก้าอี้สำหรับให้คนหานั่ง)

ซินแส           เอาก๋วยเตี๋ยวมาจานหนึ่ง

นัช               (เอามาให้เรารึเปล่า เราไม่ชอบกินนะ) คิดในใจ

อ.โชค           เอาข้าวได้ไหมครับ

ซินแส           ได้ อืมมมม ไม่ได้เอาก๋วยเตี๋ยว เขาจะกินก๋วยเตี๋ยว

นัช               (อ๋อ สงสัยท่านซินแสจะกินเอง แล้วที่วางไว้ข้างหน้าทำไมไม่กิน)

สักครู่ อ.โชคก็เอาก๋วยเตี๋ยวผัด และน้ำมาวางไว้ให้

แล้วท่านซินแสก็ทำพิธี มีอาการเล็กน้อย แล้วถามคำแรกว่า

ซินแส           เฃื่อเรื่องเวร กรรมไหม

นัช               เชื่อค่ะ(ไม่ต้องคิด)

ซินแส           ดีแล้วเพราะทุกอย่างที่เกิดขึ้นกับเรา กรรมมันทำให้เป็นทั้งนั้น แล้วให้นัชเอามือแตะจานก๋วยเตี๋ยว แล้วให้พูดว่า กินซะ กินซะ

นัช               ทำตาม  กินซะ กินซะ (คงให้วิญญาณเด็กที่มากะเรากินนั่นเอง)

แล้วท่านก็ใช้เทียนดำ ทำพิธีแก้ไขวิญญาณเด็ก เสร็จแล้วก็พูดกะเราเรื่องต่างๆซินแส                   หน้าที่การงานถ้าไม่ไปหวังในขั้น ก็ไม่ทุกข์

(อ้าวซินแสค่ะ หนูมาเรื่องนี้อ่ะ หนูทำงานหนูก็อยากเจริญ ..คิดล้วนๆไม่ได้พูดออกไป เพราะเขาห้ามพูดถ้าซินแสไม่ได้ถาม หรือไม่ให้พูด)

เธอน่ะเป็นคนมีบุญ ต่อไปจะดี ในตัวมีเจ้าแม่กวนอิมคุ้มครอง เคยเกิดเป็นเจ้าแม่กวนอิมด้วย(อันนี้ฟังไม่ชัด ถ้าผิดถูกก็ขออภัย)

ไม้ถูพื้นที่บ้าน อย่าไปวางอย่างนั้น อย่าไปเอาตรงที่ถูตั้งขึ้น ให้เอาด้ามขึ้น (มี 2 อัน ไว้ในห้องน้ำ 2 ห้อง บางครั้งก็ตั้งขึ้นอย่างที่ท่านซินแสพูดเหมือนกัน แต่ตอนมาไม่ได้ตั้งน่า ถ้าจำไม่ผิด)

(พอใช้เสร็จชอบพาดขึ้น เพื่อให้มันแห้ง)

ต้นกล้วย เธอเห็นต้นกล้วยที่ไหน

นัช               ที่บ้านนั่นแหล่ะคะ  

ซินแส           ให้เอามีดไปฟัดต้นที่ไม่ใหญ่ ที่เป็นหน่อไม่ใหญ่เกิน ให้ฟันทีเดียวให้ขาด

ตุ่มมังกร ที่มีฝาสังกสีปิดอยู่ เธอเห็นที่ไหน

นัช               ก็ที่บ้านแหล่ะค่ะ

ซินแส           ให้เอาฝรั่งใส่ลงไป 1 ลูกแล้วปิดฝาเหมือนเดิม

ต้นพุทรา เธอเห็นที่ไหน

คลิ๊กที่ภาพ

นัช               (ไม่ได้ปลูก แต่รอบๆบ้านมี มันขึ้นเองตามธรรมชาติ) ก็คงแถวๆบ้านค่ะ

ซินแส           ให้ไปเก็บเม็ดพุทรา 7 เม็ดใส่ถุงเอาไปไว้ในบ้าน

นัช               ไว้ตรงไหนก็ได้เหรอค่ะ

ซินแส           อืม

ชาติก่อนเธอเคยเกิดเป็นซินแส ดูดวงให้คนอื่น ดังนั้น ให้มาเรียนดูดวงแก้เคล็ด บ้านที่มี 2 ประตู แฟนจะมีกิ๊ก อ่างน้ำหน้าบ้านมี 2 อัน แฟนจะมีกิ๊ก ฯลฯ (ยาวจำไม่ค่อยได้)

เล่าเรื่องการเกิด การตาย และว่า ให้เอาของ(กระดาษจด กะปากกา)วางไว้ก่อน ถ้าเราบอกว่า อโหสิกรรมให้เราด้วย ให้พนมมือ ก้มหัวลง แล้วบอกว่า อโหสิกรรมให้ อโหสิกรรมให้

ว่าแล้วท่านซินแสก็ พนมมือ และก้มหัวลง กล่าวคำว่า อโหสิกรรมให้เราด้วย

นัช               พนมมือ ก้มหัวลง แล้วกล่าวว่า อโหสิกรรมให้ อโหสิกรรมให้

ซินแส           ฯลฯ ชาติที่เราเกิดเป็นพระเจ้าตาก  เธอเกิดเป็นคู่กัน ดังนั้นเราจึงขออโหสิกรรมกับเธอ

นัช               (ก็นึกๆอยู่)

ซินแส           ให้ไปหารูปพระเจ้าตากในเน็ต เอารูปที่ใส่หมวก มีหนวด แล้วถ่ายออกมาบูชา  ฯลฯ  คู่ครองของเธอ มีบารมีไม่เท่าเธอ บอกให้เขาทำบุญทำทานบ้าง

นัช               (จิงเหรอค่ะ มันสบายกว่าหนูอีกนะ เจ้านายก็รัก เพื่อนก็มาก แล้วยังเจือกจะมีกิ๊กอีก แสดงว่ามันมีเงิน มีอันจะกิน แต่ไม่เคยได้กินของมันเลย)

คิดอย่างเดียวไม่ได้พูด เขาไม่ให้พูด ไม่เปิดโอกาสให้พูด ไม่ให้ถามอีก

นี่เป็นรูปที่ได้มาค่ะ เห็นภาพแรกเวลาหาเลยค่ะ

ซินแส           ข่าวลือที่เกี่ยวกับคู่ครอง  ให้อภัยให้เขา

นัช               หึๆๆ (เรื่องนี้แหล่ะที่อยากรู้) (ต้องตอบ)ค่ะ (อย่างเดียว เพราะตอนเข้ามาได้กล่าวสัจจะไว้แล้ว ว่า ชีวิตที่เหลือจะช่วยเหลือผู้อื่นและให้อภัย)

ซินแส           กล่าวสัจจะ 3 ครั้งแล้วเดินออกไป

นัช               (อ้าว จบซะงั้น)

ก็ออกมานั่งคุยกะพวกอ.ที่ปรึกษาต่อค่ะ เขาแนะนำดี๊ดี

พักก่อนนะเหนื่อยแล้ว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 ก.ย. 2011 at 12:08 Share
ดีจ้า ช่วงนี้วุ่นๆ ค่ะ ไปดูใจลุงของแฟนจนแกเสีย + ลงของร้านพี่ รับลงของหน้าเวป เค้าให้มารอบ 4-5 ร้อยชิ้น ลงจนเหนื่อย เพราะต้องหาข้อมูลด้วย ตาแทบแฉะ

ดูแก้ม 2 ถิงสิ หน้าฟัดมากกก หนักกี่โลแล้วค่ะ ตัวเบ้อเริ่มเลย ^^

คุณนัช เอารูป น้องปายมาอัพเดทด่วน
เค้าแอบอ่านเรื่องราวแบบเบลอ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง คริคริ ย้าว ยาวแต่ก็๋อ่านอ่านะ

โมเดมช่วงนี้ ขี้อ้อน มี๊จ๋า ทำอะไรจ๊ะ อะไรประมาณนี้ ผิดกับช่วงแรกๆ
มี๊ทำไร ห้วนๆมาเชียว

เหมือนเด็กผู้ชายเลย ฮ่าๆ

โมเดม เปลี่ยนมากินนม สดแล้วค่ะ ด้วยความรู้สึกส่วนตัวรึเปล่า ชีสูงขึ้นเยอะเลย เพราะเราวัดทุกเดือนอ่าเน๊าะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ต.ค. 2011 at 16:17 Share

ขอโทษจ้า คุณเม คุณเฟื่องที่เราหายไปนาน  หายไปนานไม่ใช่สบายขึ้นนะ  น้องปายยังเลี้ยงยากเลี้ยงเย็นอยู่ทุกคืน ทุกวัน

แต่เด๋วนี้ มีหอมได้แล้ว พอบอกว่า ชื่นใจแม่หน่อย เขาก็อ้าปากมาอมหน้าเรา หึๆๆๆ

เวลาพาไปห้องพระ เขาจะพนมมือ แล้วยกธุ ตลกๆ ค่ะ

ช่วงก่อนซื้อโมบาย และดรีมไลท์ไว้มากมายเลยคะ เพราะนัชชอบ น้องก็ชอบค่ะ ฟังแล้วชวนหลับดี

วันก่อนไปสำเพ็ง ได้ของเล่นมาหลายอย่าง มีกลองชุด  รถขาถีบ กีต้าร์แบบต่อไมค์  รถเด็กเล่นคันใหญ่แบบไถมือ แทนอันเก่าของเขาที่พวกพี่ๆมาแย่งเล่นจนพังไปแล้ว และสุดท้าย เสือน้อยเป่าฟองแบบใช้ถ่าน (อันนี้ของนัชเอง ชอบๆ)

แล้วก็ซื้อรถแบตมาให้น้องแล้ว  มือสองค่ะ คุยกันแล้ว แล้วให้พี่สาวแวะไปเอา เพราะเขากำลังจะมาหาหลานพอดี  เขาเลยซื้อให้หลานค่ะ อันนี้เลยเหมือนฟรี

น้องโมน่ารัก น่าหยิกขึ้นทุกวั๊น ทุกวัน  ถ้าเกิดหลังน้องปายจะพาไปจีบซะ  หุๆๆๆ

วันหยุดเอาไอ้แสบไปบ้านยาย  อี้เรา คือน้องแม่ ซึ่งก็ต้องเรียกยายเหมือนกันเนอะ เขามาดูมาเล่นด้วย จนน้องง่วงก็จับขึ้นตัก ให้กินนม แต่ก่อนหน้านั้นเขาฉี่ เลยถอดกางเกง  ที่นี่ก็เหมาะ เอามือปัดใหญ่เลย ปัดจนปายน้อย แข็งโด่  ยาวเชียว  ยายก็ว่า เฮ้ย เมิงจะปัดทำไมเนี่ย เหมาะเลยนะ เกิดมาเอาของเล่นติดตัวมาด้วย 555  ตอนแรกว่าจะถ่ายรูปมาแต่ นึกดูแล้วเด๋วแม่ๆมาอ่านเจอ ไม่กล้ายกลูกสาวให้  เหมือนเพื่อนนัชที่เขาว่าไง   โห  ของลูกเธอขนาดนี้ แล้วลูกสาวฉันจะไม่เบ้อ เหรอ หุๆๆๆ 

เรื่องข้างบนอ่านแล้วงง ไหมค่ะ  มีรายละเอียดเยอะนะ นี่ย่อๆแล้ว แหมอุตสาห์ตั้งใจพิมพ์ แต่คนอ่านๆแบบเบลอๆ  น่าน้อยใจ

วันนี้ยังไม่มีรูปมา update นะคะ เพราะกล้องอยู่ที่ลูกน้อง เด๋วจะมาลงรูปฮาๆ ให้ดู

อ้อน้องปาย ทรงตัว และก้าวเดินได้แล้วค่ะ สั้นๆ  แต่ที่ช้าเพราะเขาทำอะไรเร็ว จะไปก็ไปแบบใจร้อน เดินมันต้องพยายาม และช้า เลยกระเด้งไป เคยเห็นมะ เด็กกระเด้ง วันก่อนพาไปหาพี่ข้างบ้าน แล้วให้ลูกกระเด้งให้เขาดู เขาร้องเฮ้ย เลยค่ะ ตกใจว่ามันผิดปกติหรือเปล่า
ดูปายกระเด้งที่นี่ค่ะ

อ้อช่ายๆๆ คุรเฟื่องยังไม่เข้ามานี่หน่า เราว่าเราหายไปนานแล้วนะ คุณเฟื่องนานกว่า เราเริ่มคิดอกุศลแล้วนะ
(ว่าคุณเฟื่องอาจจะโดนสามีรังแก เลยไม่มีเวลา หุๆๆๆๆLOL)

Back to Top
nunuy View Drop Down
Newbie
Newbie
Bs/n

Post Options Post Options   Quote nunuy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2011 at 23:51 Share

ลดน้ำหนัก มี อ.ย. เห็นผลไว ปลอดภัยไม่โย โย่ มีชิลวิ่ง
Me Shielving
ทำหน้าที่ ยับยั้งการสร้างไขมันใหม่ สลายไขมันเก่า เพิ่มอัตราการเผาผลาญ
- เป็นวิธีลดน้ำหนักที่ ได้ผลจริง 100% /ไม่ต้องอดอาหาร ไม่ต้องหักโหมออกกำลังกาย
- เป็นโปรแกรมควบคุมน้ำหนัก จากธรรมชาติ 100%
- มีตัวอย่างผู้ใช้ผลิตภัณฑ์มีชิลวิ่ง มากมาย ให้ชมในเว็บ
เลขที่ 10-3-06850-1-0052
รับประกันผลภายใน
30 วัน ด้วยระบบดูแลลูกค้าเป็นการส่วนตัว
ไม่ว่าคุณจะลองลดน้ำหนักมากี่วิธี เรากล้าบอกว่านี่เป็นวิธีสุดท้ายที่ได้ผลกับคุณ
ดูรายละเอียดเพิ่มเติม
คลิก>>ลดน้ำหนัก<<คลิก
http://www.i4slim.com
nuy.kyo@gmail.com  / pin; 267229B2 / 0814865860
ลดน้ำหนัก,สมุนไพรลดน้ำหนัก,มีชิลิว่ง,อยากลดน้ำหนัก,อยากผอม

Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <1 7891011 15>

This page was generated in 0.063 seconds.