Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ทั่วไป ประสาคุณแม่
  New Posts New Posts RSS Feed: ปัญหาคุณแม่มือใหม่
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ปัญหาคุณแม่มือใหม่

Post Reply Post Reply Page  <1 910111213 15>
Author
naka View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ปัญหาคุณแม่มือใหม่
    Posted: 25 มี.ค. 2012 at 11:07 Share

ก่อนที่จะคิดจะซื้อสไลเดอร์ให้น้องปายค่ะ เลยพาไปเล่นของเทศบาลที่เขาตั้งไว้ริมน้ำก่อน  น้องปายชอบมากเล่นเป็น30-40 รอบ

ขึ้นก่อน (ต้องปล่อยให้ขึ้นเองจะได้เหนื่อยๆ)

พลังเยอะจิงๆค่ะ

จุดหมายคือสไลเดอร์

สนุกสนานแต่เล่นเอาคนดูเปลี้ยไปเหมือนกันค่ะ

ลงมาเสร็จ งงเล็กน้อยจะกลับขึ้นไปทางเดิมเพราะมันสนุก ต้องเรียกให้ไปขึ้นทางบันได

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 มี.ค. 2012 at 11:10 Share

พามาหายาย เอาเค้กที่พี่สาวทำมาให้หลานกิน

กินเหมือนกันแต่ห้ามยุ่งต้องกินเอง ถ้ายุ่งเด๋วไม่กิน

อ้ำ!!~ กินมั้ง หกมั้ง เปื้อนมั้ง หย่อยๆๆๆ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 มี.ค. 2012 at 16:14 Share

ตั้งแต่เช้ามืด ไอ้หมามานนอนครางฮือๆๆๆ แบบยาวๆมาตลอดร่วม 2 ชั่วโมง ให้นมก็แล้ว ให้น้ำก็แล้ว ดูอ้อม(ผ้าอ้อม)ก็แล้ว ไม่หยุด เล่นเอาแม่ที่นอนดึก เพราะนอนไม่ค่อยหลับ ต้องระวังพ่อมันย่อง(เพราะมันถามหาลูกกุญแจห้อง ว่าเราเก็บทำไม .. ถามโง่ๆ) จิตตก   คิดจะถีบไอ้หมาตกเตียงซะแล้วค่ะ เล่นครางพ่องมันทุกคืน  เด๋วนี้หนักข้อขึ้นทุกวัน

ป้อนอะไรอยู่ พอขัดใจหน่อยถุยทิ้งเลยค่ะ แล้วก็ถุยๆๆ ในปากจนหมด ผสมน้ำลายออกมา มะเช้าพาไปใส่บาตร เพราะขี้เกียจฟังไอ้หมามานคราง ก็มีเรื่องต้องขัดใจกัน แล้วก็ทำอย่างว่า เลยเพียะๆ ไปหลายทีหน่อย

Edited by naka - 01 เม.ย. 2012 at 10:20
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 เม.ย. 2012 at 00:57 Share

วันนี้นัดรุ่นพี่ไว้ เห็นเขาบอกว่าทางราชบุรีมีพระเก่ง (พี่เขาเล่าเรื่องเขาน่าสนใจมากเลย แต่แอบอิงไสยฯอีกแล้ว) สนใจมาก เขาก็เลยโทรไปนัดอาจารย์ให้ก่อน ว่าเราอยากถามเรื่องลูก และบอกว่าอ.คาดว่าสปายน่าจะเห็นกายทิพย์ได้ เขาเลยร้องตลอด

นัชก็ว่าไม่ใช่ทั้งหมดนะ เวลาขัดใจมันก็ร้อง(มันกวน..) พี่เขาก็ว่าลองดู
ที่วัดลูกศิษย์เขามีมาเรื่อยๆ พระอ.ท่านนัดเวลาให้นัช 12.00-13.00 เท่านั้น แต่ไม่มีวี่แววว่าลูกศิษย์ชุดแรกจะกลับ เกาะกันแจ เราเลยเข้าไปถาม ท่านก็เลย อ๋อ.. ให้ไปจุดธูป 31 ดอกและกล่าวคำขอขมาฯตามใบกระดาษของท่าน เสร็จแล้วก็เข้ามาหาท่าน  ท่านก็ว่าเขามีบุญมาเกิด มีของเดิมแต่ควบคุมไม่ได้ก็ทำให้เป็นโทษคือกลัว ดังนั้นเขาจะปิดทวารให้ จะทำให้เขาไม่เห็นกายทิพย์ กายละเอียดอีก แต่ไม่ใช่ตลอด อาจจะเป็นชั่วคราวเท่านั้นแล้วแต่ของเดิมที่เขามีอยู่ ถ้าเยอะมากก็ปิดได้ไม่นาน ให้เรายกให้พระที่เรานับถือ โดยหลวงพ่อจะเป็นผู้รับแทน แต่ฝากเราให้กลับไปเลี้ยง (คิดในใจว่าจะไม่เอากลับ ให้หลวงพ่อเลี้ยงเลยไม่ได้เหรอ 555+กัวยกให้พระแล้วท่านไม่รับ เหมือนเดิมอีก)

จากนั้นให้เรากล่าวคำยกลูกให้พระพุทธ(ให้เลือกว่าจะยกให้องค์ใด มีหลวงพ่อโสธร หลวงพ่อแหลม พระพุทธชินราช พระแก้ว  ฯลฯ ประมาณนี้
ระหว่างที่กล่าว ไอ้หนูก็เริ่มอยู่ไม่สุข แต่ที่วัดเขามีของเล่นไว้ล่อเด็ก ไอ้หนูก็ไปหิ้วของเขามา 2 มือ พยายามจะเล่น แม่หมาก็คอยจับไว้ และกล่าวตามหลวงพ่อไปเรื่อยๆ แล้วก็อุ้มไอ้หนูให้หลวงพ่อ วางไว้บนผ้าขาวหน้าหลวงพ่อ  หลวงพ่อก็เอาผ้าขาว มาแตะที่ไอ้หนูและท่องมนต์อีกที ก็เสร็จ
จากนั้นก็บอกว่า ฝากให้เรากลับไปเลี้ยง ต่อไปห้ามตีหัว ตีได้ตั้งแต่ตัวลงไป
พี่ที่เขาพาไปเขาเห็นการซน(แต่น้อย)ก็คิดว่านี่แหล่ะมั้งที่เราบอกว่าซน  นี่เขาไม่ซนนะ เป็นธรรมดาของเด็กผู้ชาย

พี่แม่นัชมีลูก 4 คน  แม่แฟนมีลูกชาย 3 หลานชาย 4 มันเป็นหลานคนที่ 5 แม่ยังออกปากไม่มีใครซนเกินมัน
พึยังว่าธรรมดาเหรอ พี่เขาก็บอกว่าเขาไม่ซนนะ   เราก็เลยหันไปยิ้มกับน้าจุก(แอบเหงื่อตก)

ออกจากวัดก็ไปหาอะไรกินกัน นั่งคุยกัน แต่ระหว่างทาง ร้านรวงที่นี่สวยมากค่ะ
 อย่างที่นี่เขาเลี้ยงแกะขน และเก็บบัตรให้ไปถ่ายรูปกะแกะ แต่ขอโทษ ร้อนเปรี้ยงๆ  สงสารแกะโครตๆ มันใช่เหรอ แกะขนกะเมืองร้อง  (เราว่ามันเหมือนการซื้อนก หรือซื้อปลาปล่อยนะ เหมือนทำบุญแต่ไม่ใช่)
แหะๆๆ  แหมจะชวนมาเที่ยว แต่บรรยายคนละเรื่อง(เสียบรรยากาศไปหน่อย โทษทีค่ะ) มาเที่ยวละกัน
สวนผึ้ง จ.ราชบุรี อย่างอื่นก็มี ป้ายต่างๆ ร้านต่างๆเขาก็ทำสวย ไปชมได้ใน FB ค่ะ

Edited by naka - 06 ธ.ค. 2012 at 13:53
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 มิ.ย. 2012 at 22:37 Share

ต่อไปเป็นทู้ที่เราตอบเพื่อนๆในพันทิพ เรื่องต่างๆเกี่ยวกับลูกและชีวิตคู่

ทำยังไงดีคะ ลูกไม่ยอมนั่งชักโครก vote ถูกใจ MsgStatus(Msv[0], 0); แจ้งลบ ติดต่อทีมงาน

ลูกสาวอายุ 3 ขวบ 5 เดือนค่ะ เวลาปวดท้องอึหรือฉี่ไม่ยอมนั่งชักโครก แต่ก่อนไม่เป็นนะคะ แต่ตั้งแต่ไปเข้าเรียนอนุบาลมาประมาณ 1 เดือน ไม่ยอมนั่งชักโครกเลย เวลาจะอึก็จะหนีบขาเอาไว้เหมือนกับจะไม่ยอมให้อึมันออกมา แล้วก็ชอบไปยืนอยู่หลังประตูห้องน้ำแล้วไล่แม่ออกมาข้างนอก ไม่ยอมให้เข้าใกล้เลยค่ะ ทำให้เวลาล้างจะใช้เวลาล้างนานเพราะอึมันเหนียวมาก แล้วไม่ค่อยสะอาดเพราะเค้าจะหนีบก้นเอาไว้ไม่ให้ล้างแล้วเค้าจะร้องแสบก้นอยู่ตลอด ไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ

เค้าอึแข็งหรือป่าวคะ เลยไม่อยากให้อึมันออกมา เพราะกลัวว่าจะเจ็บก้น
เค้าน่าจะเคยผ่านประสบการณ์แสบก้นอะไรประมาณนี้มาอ่ะค่ะเลยกลัวที่จะเป็นอีก
สงสารจัง  ต้องดูแลเรื่องอาหารทานผักผลไม้เยอะๆ น้ำเยอะๆ ถ้าระบบขับถ่ายดี
อึไม่เหนียวแข็ง คิดว่าน่าจะยอมนั่งชักโครกอีกครั้งค่ะ
zezenono
ลูกเราก็ไม่นั่งค่ะ ถ้าใส่เพริส์เขาจะยืนพอยส์เท้าแล้วอึ๊  แต่ถ้าเปลือยอยู่จะนั่งยองๆกะพื้นเอาค่ะ เรื่องเช็คก้นต้องค่อยๆคุยนะคะ ลองทำอย่างคห 1 ว่าก็ดีค่ะ

แม่ลูกอ่อนให้ลูกนอนกันยังไงคะ vote ถูกใจ MsgStatus(Msv[0], 0); แจ้งลบ ติดต่อทีมงาน

เราท้องได้ 3 เดือนกว่าแล้วค่ะ เส้นทางนี้ยังอีกยาวไกล แต่ก็พยายามเตรียมการไว้บ้างค่ะ เผื่อช่วงท้องแก่จะทำอะไรต่อมิอะไรไม่สะดวก
ล่าสุด เราก็ทะเลาะกับแฟนว่าคลอดลูกออกมาแล้วจะนอนกันยังไง
แฟนเราเค้าอยากปรับห้องทำงานที่ติดกับห้องนอนเป็นห้องลูก แต่อันนี้เราไม่เอาแน่ๆ เพราะตอนเค้ายังเล็กจะไม่สะดวกมากๆ คือ ห้องติดกันก็จริงแต่ไกลกัน เพราะห้องทำงานเหมือนแยกส่วนออกไปจากตัวบ้านเพราะมีประตูกั้นตัวบ้านกับห้องทำงาน
ทีนี้ก็เหลืออีกสองกรณี คือ หลังคลอดเราตั้งใจจะให้นมแม่ เพราะไม่ได้ทำงาน เราก็อยากจะให้ลูกนอนเตียงเดียวกับเรา เพื่อสะดวก อาจให้นมลูกไปแล้วเราก็นอนไปด้วยได้ (อันนี้คิดเอง ได้มั้ยคะ)
แต่แฟนเราอยากจะซื้อเตียงเด็กให้ลูกนอนแล้ววางติดกับเตียงเรา เวลาลูกร้องก็ค่อยลุกไปดู

ยังไม่เคยมีลูกค่ะเลยไม่รู้ข้อดีข้อเสียอะไรยังไง ปกติเรานอนไม่ดิ้นค่ะ ขอคำแนะนำจากแม่ๆ ด้วยค่ะ

แต่เท่าที่เราเห็นในเพจนมแม่ในเฟสบุค เค้าว่า ถ้าลูกนอนเตียงเดียวกับพ่อแม่จะมีประโยชน์กับตัวเด็กมากกว่า
แต่เราก็แอบกลัวว่าจะแยกเค้าไปนอนเตียงคนเดียวลำบากค่ะ
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : Phagus FriendFlock

เราซื้อเปลลูกกรงค่ะ แต่น้องไม่นอน คือจะนอนช่วงที่หลับกลางวันเท่านั้น สรุปต้องให้นอนที่เตียงแล้วไล่พ่อมันไปนอนข้างเตี่ยง  ลูกดิ้นเก่งมากแรกๆก็หมอนกั้นด้านซ้าย เรานอนกั้นด้านขวา พ่อดิ้นตกไปปลายเตียง(ยังอุตสาห์จะไป)

เรื่องแยกห้อง แยกที่เราเคยอยากทำอยู่ค่ะ แต่ไม่มีทางเลยเพราะต้องดูตอนกลางคืน  ให้นมตอนนอนได้ค่ะ แม่เราก็สอนอยู่แต่ลูกเรานอนกินเต้าไม่เป็นแบบว่า ไม่ควานหาเต้าด้วย ขนาดเอามาจ่อปาก ก็แหกปากร้อง ไม่งับดูดซักที่ จนอยากจะเอาอะไรอุดปากให้ตายเลยค่ะ คือมีลูกคนแรกก็เจอแจ็คพ็อตเลย เลี้ยงยาก

เรื่องทะเลาะกะแฟนนี่ เบื่อมากค่ะ ผู้ช มานชอบคิดว่าเลี้ยงลูกง่ายๆ  เราอยากให้พวกมานต้องตั้งครรภ์เองเลย  คิดควายๆ  จะเอาง่ายๆ เหมือนสันดานตัวเอง  พูดไปก็เท่านั้น เพราะมีแต่แม่ๆที่เข้าใจหัวอกกันมาอ่านอ่ะเนอะ  ตอนนี้ลูกเราเลิกนอนเปลแล้ว เก็บรอขายต่อแล้ว  เพราะเขาเลือกนอนเตียงตอนกลางวันเอง  แบบจูงพี่เลี้ยงเข้าห้องกินนมตอนจะนอนเอง

นิยามของคนเป็นแม่ "ห้ามป่วย ห้ามตาย" vote ถูกใจ MsgStatus(Msv[0], 0); แจ้งลบ ติดต่อทีมงาน

ไม่เคยคิดเลยว่า การเป็นแม่ของคน ๆ นึง มันไม่ใช่ง่าย ๆ เลย

เรื่องเกิดจากว่า ลูกคนที่สอง ได้ 6 เดือนกำลังอ้อแอ้  น่ารัก ยิ้่มเก่ง และเริ่มรู้เรื่องเล็กน้อย  
นังแม่นี่สิ ดันป่วย เนื่องจากนอนไม่พอ  และทำงาน

เกิดอาการ ตัวร้อน เป็นไข้ เจ็บคอ และ เวียนหัว  วันรุ่งขึ้นก็ไปหาหมอ ความดันลงเหลือ 80 มีอาการคลื่นไส้  
หมอบอกว่าให้ นอนโรงพยาบาล

ก็บอกหมอไปว่าไม่เอา หมอก็ฉีดยาให้  ก็กลับบ้านมา  
สภาพร่างกาย  คือ กินไม่ได้ เดินไม่ได้ เพราะมันเวียนหัวมาก แบบว่าล้มได้ตลอดเวลาเลย  แต่ก็ต้องดูลูกเพราะคุณสามีทำงาน   ลูกน้อยของแม่ เธอช่างไม่รู้อะไรเลย ว่าแม่เนี่ย ไม่สบาย

ลูกของแม่ก็ยังคงยิ้ม ให้แม่ อยากเล่นกับแม่  แต่แม่ไม่มีแรงเอาซะเลยลูกจ๋า  ได้แต่มองหน้าลูกทั้งน้ำตา  พอตกเย็นเป็นเวลาที่ต้องพาลูกไปเดินเล่น ทุกเย็น  
ลูกเหมือนรู้ว่าถึงเวลา ก็เรียกร้องให้พาไปเดินเล่นหน่อย  แต่ว่าแม่ทำไม่ได้อ่ะ  แม่ไม่ไหว
ได้แต่กอดลูก และบอกกับตัวเองว่า  จะดูแลสุขภาพ ตัวเองให้ดีกว่านี้  

และสัญญากับลูกว่า  แม่จะดูแลตัวเองให้มากกว่านี้  ห้ามป่วย ห้ามตาย เด็ดขาด  เพื่อลูกนะ

นี่แหละ คนเป็นแม่

mama_gaga

ใช่ค่ะ ผู้ชายมันไปตายที่ไหนอยู่เนี่ย มันไม่มาช่วยเลย ไม่รู้หรือว่าเรื่องเลี้ยงลูกนี่ งานหินมาก

ไอ้ฝาชีเลวๆของเรา เคยทะเลาะกันมัน อเปหิตัวเองมานอนนอกห้องจนปัจจุบัน(ดีใจมาก เพราะเกลียดขี้หน้ามัน)

แต่เราป่วยบ่อย ติดหวัดลูก ไข้ขึ้นด้วย แต่ไอ้เล..วนั้นมันไม่เคยถาม ไม่รู้มันสังเกตุบ้างหรือเปล่า แต่เราก็ไม่ขอร้อง แม้จะไข้ขึ้นแต่ก็ดูลูกเอง ซึ่งถ้าใครเคยอ่านทู้เราจะเห็นเราบ่นแต่ว่า ลูกเลี้ยงยากกกกมากกกกก  ยากจนบางทีแอบคิดว่า ไม่น่ามีเลยตู

ขอเสียงแม่ผู้ร่วมชะตากรรมเดียวกันหน่อยคะ vote ถูกใจ MsgStatus(Msv[0], 0); แจ้งลบ ติดต่อทีมงาน

มีแม่ท่านไหนเป็นเหมือนเราบ้างคะ ลูกชายอายุ 1 ขวบ 1 เดือน น้ำหนัก 8.9  กินยากมากๆ กินแต่ละมื้อต้องหลอกล่อกันหน้ามืด กินไปสามคำไม่กินแระ ปิดปากบ้างคายบ้าง บางทีป้อนคำแรกก็คายเลย ยิ่งช่วงนี้ป้อนไรไปคายหมด กินแต่ละมื้อได้ทีละนิดละหน่อย มีแต่กล้วยกับพวกเค้กที่พอกินได้บ้าง เมนูนี่เปลี่ยนแทบทุกวันนะ จะว่าเราทำไม่อร่อยก็ไม่ใช่เพราะพาออกไปกินข้างนอกอาหารอร่อยๆ ก็ไม่กินอยู่ดี ส่วนนมก็กินน้อยเหมือนกันเอามาทดแทนกันแทบไม่ได้ วันๆหนึ่ง กินประมาณ 20 ออนซ์ พีดีชัวร์ ก็ซื้อมาให้กินไม่กินอีกตามเคย ไปถามหมอ หมอก็บอกว่าให้สร้างบรรยากาศในการกินซึ่งเราก็ทำอยู่ทุกวัน เฮ้อ!!! กลุ้มใจมาก มาก มาก แต่ลูกชายก็ยังอารมณ์ดีอยู่ ซนมากด้วย ก็เลยอยากมาลองถามดูว่ามีแม่ท่านไหนเป็นแบบเราบ้าง จะได้มีกำลังใจขึ้นมาหน่อยว่าใม่ใช่เราคนเดียวที่เป็นแบบนี้ T______T

จากคุณ : UHU_STIC
งดนมแล้วให้หิวจัดๆ พาเล่นมากๆ กิจกรรม out door จัดเต็ม เอาให้หิวซกเลยค่ะ ลองซักวันนึง ดูลู่ทางก่อนว่าต่อไปจะเป็นไง

ว่าแต่น้อง 1.1 ขวบนี่ คุณแม่ให้ทานอะไรบ้างคะ น้องฟันกี่ซี่แล้วเอ่ย

จากคุณ : pure_diamond

กินยากเหมือนกัน ถ้าให้เราป้อนต้องทะเลาะกันทุกที หลอกล่อสารพัด กินมั้งไม่กินมั้ง แต่น้ำหนักยังดี ถ้าไม่ซนมากเขาคงจะอ้วนกว่านี้ แต่นี่ซนฉิบ..เลยซูบไป

ถ้าทำแบบคห 3 ว่าจะกินได้เยอะ เล่นไปกินไป เปลี่ยนบรรยากาศ แต่ทำทุกวันไม่ไหว เหนื่อย วิ่งตามไม่ทัน

แม่บอกนมดี กินแล้วอิ่ม น้ำหนักก็ถือว่าพอใช้ ตอนเท่ากันหนัก 11 โล ตอนนี้ 1.8 เดือน หนัก 13 โล เพราะยืดและซนค่ะ ใช้พลังงานเยอะ เลยไม่ค่อยเหลือสะสม ตอนเล็กๆยังวิ่งไม่ได้ ต้องอุ้มเลยสะสมไขมันไว้บ้าง

เลี้ยงลูกช่วงอายุไหน ที่คุณพ่อ คุณแม่รู้สึกเหนื่อยมากที่สุดครับ (แรกเกิด - 3 ขวบ) ผมกับภรรยาสลับหน้าที่กันครับ เมียทำงานนอกบ้าน ผัวเลี้ยงลูกคนเดียว 8 โมง - 1 ทุ่ม

เสาร์-อาทิตย์ช่วยกันเลี้ยง กลางคืนเมียนอนบนเตียงกับลูก ผัวนอนพื้น (ฮา)

ลูกชายผมตอนนี้ 9 เดือนกว่า กำลังคลาน เริ่มตั้งไข่ เริ่มเกาะยืน

เป็นช่วงที่ผมรู้สึกเหนื่อยเหลือเกิน กับการต้องคอยประคอง คลานตามเขา กลัวหน้าคะมำ หัวแตก ปากแตก

ครั้นจะอุ้มมากๆก็หนักเหลือเกิน (9 เดือน 10.5 กิโล)

จะใส่รถหัดเดินมากๆก็สงสารลูก และเกรงว่าจะพัฒนาการจะช้า

ใส่รถเข็นนั่งเล่นพ่อพาเดินรอบบ้าน ก็ได้แป๊บๆแล้วก็ร้องจะลงพื้นบ้างให้อุ้มบ้าง

11 ชั่วโมงในแต่ละวันเหนื่อยมากครับ (แต่ก็มีความสุขมากเช่นกัน)

อดนึกถึงช่วงสามเดือนแรกไม่ได้ กินแล้วก็นอนทั้งวัน ช่างเลี้ยงง่ายเหลือเกินนะลูก

สุดท้ายคิดแล้วสยองว่าพอเดินได้แล้ว วิ่งได้แล้ว พ่อจะบักโกรกแค่ไหน

ลูกของคุณพ่อคุณแม่ ทำให้เหนื่อยกาย เหนื่อยใจที่สุดกันช่วงอายุไหนบ้างครับ

อยากรู้จริงๆครับ จะได้เตรียมกาย เตรียมใจเอาไว้บ้าง

จากคุณ : napo

ถ้ามีลูกแบบลูกเราเหนื่อยตั้งแต่ท้องเหมือนกัน ดิ้นแรงเจ็บ เด็กทับเส้น ปวดขาถึง...
นอนตะแคงไม่ได้ ขาชา นอนหงายเมื่อยมาก  ตะควิวกินทุกวัน  เดินเร็วไม่ได้เจ็บ

คลอดแล้วร้องทุกครึ่งชั่วโมง งี่เง่า งอแง เป็นมา 1 ปี หลังจากนั้นยังคงงี่เง่า งอแง แต่ร้องห่างหน่อย ประมาณ 2-4 ชม.ครั้ง  ห่วงเล่น ไม่กินนม ไม่กินข้าว

พูดคำแรก เหี้.. ชัดกว่า ป่อ แอ่ (พ่อ แม่) ตามหลาน(พี่ๆของมานแหล่ะ)  ไม่ให้คนอื่นอุ้ม ไม่เล่นกะคนอื่น นอกจากคนที่คุ้นหน้า

เล่นอะไรก็ทำลายหมด ขัดใจร้องวี๊ดดดด เหมือนถูกประตูหนีบ  ทะเลาะกะฝาชี และคนอื่นๆหลายคนเรื่องเลี้ยงลูก หลากสไตล์เหลือเกินแต่ไม่เห็น สุนัขตัวไหนมาช่วยเลี้ยงจิงๆซะตัว

รักลูกค่ะ แต่ไม่เคยสบายเลยนับจากตั้งท้อง T__T

คงห่วงและเหนื่อยไปจนวันตายแหล่ะคะ เหนื่อยที่สุดอ่ะ ทุกวัน

เมื่อคุณหมอบอกว่าหนูเป็นเด็กผู้หญิง พฤติกรรมของคุณพ่อก็เปลี่ยนไป vote ถูกใจ MsgStatus(Msv[0], 0); แจ้งลบ ติดต่อทีมงาน

เราเพิ่งท้องแรกประมาณ 5 เดือนกว่าแล้วค่ะ สำหรับเราจะมีลูกผู้ชายหรือผู้หญิงก็ได้ทั้งนั้น ส่วนสามีคาดหวังอยากได้ลูกผู้ชายมาก
เพราะเขาตั้งชื่อลูกและคุยกับลูกในท้องทุกคืนก่อนนอน บอกพ่อนอนแล้วนะลูก และตอนเช้าก่อนไปทำงานก็จะมาจุ๊บพุงเราก่อนและบอกลูกว่าพ่อไปทำงานแล้วนะครับ อะไรประมาณนี้  เหตุการณ์เปลี่ยนแปลงเมื่อวันที่พุธที่ผ่านมา หมอนัดตรวจครรภ์ตามปกติ อายุครรภ์ 21สัปดาห์ สามารถซาวด์เห็นเพศได้ เราสองคนก็เข้าไปในห้องตรวจด้วยกันหมอก็ซาวด์ให้ดูอวัยวะส่วนต่างๆให้ดู และสุดท้ายเรื่องเพศเห็นชัดมากคุณหมอบอกว่าน้องเป็นผู้หญิง พอออกจากห้องคลอดมานั่งรอรับยา ก็เลยถามสามีว่า เสียใจมั้ยที่ลูกเป็นผู้หญิง เขาก็บอกว่ายังงัยก็ได้รักหมดแหละ แต่เราสังเกตสีหน้าเขาซึ่งชัดมากว่าซึมๆไป หลังจากกลับถึงห้องพัก ก็เห็นเขาซื้อเบียร์มากินขวดนึง เราก็เลยแซวว่าแหมแค่รู้ว่าได้ลูกสาวนี่ถึงกับซื้อเบียร์ย้อมใจเลยหรือ?เขาก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ก็สังเกตว่า เขาก็เงียบๆ ก่อนนอนก็ไม่คุยกะลูก ตอนเช้าไปทำงานก็ไม่คุย เราก็รู้สึกตะหงิดๆแต่ก็ไม่ได้ว่าอะไร จนกระทั่งเย็นวันศุกร์เลิกงาน เราก็โทรบอกว่าให้มารับหน่อย เขาก็บอกว่ามีนัดแล้วไปไม่ได้ ก็แล้วไป พอกลับถึงห้องก็เห็นเขานั่งกินเบียร์กับพี่สาวเขาอยู่หมดไป ประมาณ4 ขวดแล้ว จนประมาณทุ่มนึงก็บอกกับเราว่าจะออกไปข้างนอกนะนัดกับหัวหน้าเอาไว้ ขอตังค์หน่อย เราก็เลยบอกว่ากินแค่นี้พอแล้วมั้ง พรุ่งนี้ต้องไปทำงานอีก เก็บเงินไว้ซื้อนมบำรุงลูกไม่ดีกว่าเหรอ เขาก็ตอบว่า “ไม่” เราก็เลยปรี้ดขึ้นมาว่า ทำไมเสียใจมากเหรอที่ลูกเป็นผู้หญิงไม่ได้ตามที่ตัวเองต้องการ งั้นก็ไม่ต้องมาสนใจเลย เราเลี้ยงของเราเองได้ เขาก็เงียบ เดินไปหยิบเงินในกระเป๋าเราและก็ออกไปข้างนอกเลย กลับมาประมาณเที่ยงคืนก็ไม่คุย เช้าวันเสาร์ก็ไปทำงาน เลิกงานก็กินยาวมาจนถึงวันอาทิตย์อีก เราโมโหมาก ก็เลยทะเลาะกัน เราเลยหนีออกมาเช่าห้องพักรายวันนอนที่อื่น และปิดโทรศัพท์ ตื่นเช้าพอเปิดเครื่องก็เห็นมีเมสเสจว่าเขาโทรหา เราก็มาทำงานตามปกติ ยังไม่ได้กลับห้องเจอหน้ากันและยังไม่ได้คุยกันเลย และไม่รู้ว่าเขาจะไปทำงานหรือป่าว

ทำไมต้องยึดติดกับอะไรแบบนี้ด้วยนะ??

จากคุณ : รักไม่รักดูที่อะไร

ทำไมผู้ชายหรือคนอื่นมันต้องมาตั้งความหวังแล้วแสดงพฤติกรรมที่ไม่สมหวังแบบห่วยๆ กับลูกด้วยน๊า

ถามมันซิ ผู้ญมันเลวตรงไหน แม่มานเป็นกระเทยแปลงเพศมาเหรอ  แล้วเมียมัน(กรูเอง) เป็นเกย์เหรอ ไอ้ฟายยยย

ถามเรื่อง..ปกติแล้วให้ลูก"ทำตัว"ยังไงกับคนงานและลูกจ้างครับ vote ถูกใจ MsgStatus(Msv[0], 0); แจ้งลบ ติดต่อทีมงาน

คือไม่ได้ถือตัวว่าเราเป็นเจ้านายหรอกนะครับ..

ทุกวันนี้ลูกผมก็เรียกคนงานที่บ้านว่า"พี่"ทุกคำ(ลูกอายุ 2 ขวบครึ่งครับ)
อันนี้ไม่เป็นไร เพราะคนงานที่บ้านไม่มีปัญหาอะไร

แต่คราวนี้ พอพามาที่ร้าน..
เด็กลูกจ้างที่ร้านนี่ก็มาเล่นด้วย แล้วก็ให้พูดคะขากับเค้า ให้สวัสดีเค้า ต้องพูดเพราะๆทุกคำ
ผมเลี้ยงลูก..ทุกคำพูดต้องคะขาอยู่แล้ว แต่นี่เหมือนเค้ามาสั่งลูกเราด้วย เลยรู้สึกแปลกๆ
หลังๆพอไปร้านนี่ใช้ลูกเราเลย ให้ไปหยิบนู่นนี่มาให้หน่อย แต่ก็ไม่ได้เกินกำลังของเด็กนะครับ

คือ..ผมคิดมากไปใช่มั๊ย?? เด็กยังไงก็ต้องเคารพกับผู้ใหญ่รึเปล่าครับ??
(ลูกจ้างอายุน้อยกว่าผมครับ)

หรือผมควรทำยังไง?

จากคุณ : Ta_Pe

คือต้องดูนะคะว่าเจตนาไหน  ถ้าเจตนาข่ม ก็ต้องสอนกันกลับบ้าง เอาให้หน้าแตกเลย(ถ้าเป็นเรานะ)

แต่ของเรา ที่ลูกน้อง ลูกจ้างเคยทำกะลูก เขาเจตนาดีค่ะ คือเรารู้สึกได้ คือสอนให้ลูกเราพูดเพราะๆ  หยิบโน่น หยิบนี่ เหมือนสอนให้เด็กมีพัฒนาการ

แต่ถ้าใครดุมากๆ หรือเรารู้สึกว่าไม่ใช่แล้ว เราก็จะพูดว่า อย่าพูดกะมันอย่างนั้น เด๋วมันเกลียด   หรือบอกว่า อย่าดุมันมาก เด๋วแม่มันด่าเอา ประมาณนี้ค่ะ

Edited by naka - 14 มิ.ย. 2012 at 23:02
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 มิ.ย. 2012 at 22:58 Share
เหตุผลที่ยังทนอยู่กับสามีที่มีเมียน้อย vote MsgStatus(Msv[0], 0); แจ้งลบ ติดต่อทีมงาน

มีใครบ้างไหมคะที่ยังอดทนอยู่กับสามีที่ยังไม่เลิกกับเมียน้อย (ให้สัญญาว่าจะเลิก) แล้วปฏิบัติตัวยังไงกันบ้างคะ อดทนได้นานที่สุดเท่าไหร่ แล้วเหตุผลที่ยังทนอยู่เพราะอะไรคะ ที่ถามเพราะว่าอยากรู้ว่ายังมี ผญ.ที่อดทนกับเรื่องแบบนี้อยู่ไหม แล้วผลที่ได้รับกลับมามันคุ้มค่ากับการอดทนบ้างไหมคะ เพราะที่เห็น ๆ ก็มีแต่จะให้เลิกไปเลย (เจ็บแต่จบ)

จากคุณ : สักวันฉันจะกล้าพอ

ทู้นี้ถูกใจเพื่อนหลายคะ อิอิ
ของเราเองเลยนะ เพราะลูกค่ะ

ไม่ใช่ว่าลูกต้องการพ่อนะคะ แต่เราต้องการคนช่วยเลี้ยงลูก เนื่องจากลูกเลี้ยงยากกกกก ใครเคยอ่านทู้เรา หรือคห.เราที่ตอบคนอื่นจะรู้ว่าเราบ่นทุกครั้ง  ใครเคยเลี้ยงลูกแล้วอ้อน 3 เดือนอาจพอเข้าใจเรา แต่อาการเด็กอ้อน จะเป็นช่วงเวลาดียวกัน  แต่ลูกเราไม่ได้อ้อน เพราะเป็นทั้งวัน

และลูกเราไม่เอาคนแปลกหน้า ขนาดพี่น้องและแม่เรา อาทิตย์หนึ่งเจอกันที ลูกเรายังไม่เอาเลย จะร้องไม่ให้ยุ่ง จนทุกคนเขางอน ไม่สนใจลูกเราแล้ว

ทุกคืนนอนไม่เคยเต็มตื่น ถ้าเราแยกไปเลี้ยงเอง ตายคนเดียวค่ะ นี่ให้มันลำบากบ้าง  ก็มันบอกมันรักเด็ก เห็นหลานไม่สบายไปนั่งเช็ดตัว เราก็ด่ามันในใจ อ้ายเด..
เงินทองไม่เคยให้ ตอนนี้มันซื้อนมให้ลูกอย่างเดียว อย่างอื่นเราออกหมด ยังมีหน้ามาบอกว่า โตแล้วจะเอาอะไรบอกพ่อ  หน๋อยตอนนี้มันยังไม่ให้สักบาท

อีกข้อ อยู่กะมัน บ้านชื่อมันสบายดี เรานอนแอร์ มันอเปหิตัวเองช่วงที่ทะเลาะกันหนักๆมานอนตากยุงนอกห้อง  (สมใจเรา) ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

อีกข้อที่ทำงานเรา ใกล้บ้านมัน ถ้าเริ่มจากบ้านเราร่วม 50 โล

อีกข้อ กั๊กค่ะ ไม่ให้มันสบายใจ ทำยำยำ ได้สะดวกนัก

อีกข้อ  อยู่ทำให้มันเครียดค่ะ เผื่อมันจะอายุสั้น (เพราะเราไม่จดทะเบียน จะจดทำไม งกยังกะ....  สมบัติเราเองก็มี)

อีกข้อ  ยังหาทางไปไม่สวย คือมันกว้างขวางค่ะ พอจะพึ่งพาได้หลายๆเรื่อง ใช้มันบ้าง ทีกะคนอื่นเสนอหน้านัก

อีกข้อ  เราอยู่เราก็เฉยๆค่ะ เพราะไม่ได้รักมันแล้วตั้งแต่รู้ หน้าไม่อยากมอง เลยไม่ค่อยเจ็บใจเท่าไรที่มันมีชู้  แต่แอบหวังว่ามันจะอายุสั้นเร็วๆ

ขอโทษที่แรง  แต่เรื่องนี้เบาไม่ได้

จากคุณ : fornatcha Bloggang
เขียนเมื่อ : 11 มิ.ย. 55 20:57:46 แก้ไข
ถูกใจ : pheangjung, PHaTthiTA, Beloved Son_Chang, หมีน้อยอูลอน, แม่ต้นหอม, Tammy S., zhinza, mnoppy12, หนูไม่รู้หนูงง, มลิลา, จะไม่ไปพันธ์ทิพย์, น้องภีม ฉึก ฉึก, modyroad, เจ้าคุณภู&คุณหนูอิม, pupe', cherry-tong, be-ya-ja, น้ำตาลจืด, Aoonjai's mum, Punn_piglet, istharom, แก้มป๊องป่อง, Grandnice, หมูชอบกินหมึก, ptalk67, miniloveka, Hinomaru, OiisMe, กัปกัลป์, Tango Bug, บูโกกิ

ครอบครัวไหนตั้งใจมีลูกคนเดียวบ้างคะ vote ถูกใจ MsgStatus(Msv[0], 0); แจ้งลบ ติดต่อทีมงาน

เหตุผลที่ตั้งใจมีลูกคนเดียวคืออะไรคะ

จากคุณ : goodi poo

เลี้ยงยาก เข็ด ฝาชีเริ่มเลว ไม่มีเวลา และรู้สึกว่ามีปัญญาเลี้ยงได้แค่คนเดียว

เขียนเมื่อ : 12 มิ.ย. 55 13:21:43 แก้ไข
ถูกใจ : I am Neko, makod3, นู่นนี่, แม่น้องหนึ่ง, goodi poo, วีทีอาร์, ตาร์ต้าคนดีของแม่, michan_shige, bying

จิตตกอย่างแรงเมื่อ...พ่อแม่สามีหาว่าลูกเราเป็นเด็กน่าสงสาร vote ถูกใจ MsgStatus(Msv[0], 0); แจ้งลบ ติดต่อทีมงาน

ลูกเรา3ขวบกว่าคะเรียนชั้นอนุบาล 1 แล้ว พ่อแม่สามีหาว่าวิธีการเลี้ยงลูกของเรากะสามีบีบบังคับลูกเกินไป ด้วยเหตุผลที่ว่า
1. ลูกเรามีตารางเวลาที่แน่นอน กิน เล่น อาบน้ํา เข้านอนเป็นเวลา พ่อแม่สามีบอกว่าเราบังคับลูก
2. เราห้ามไม่ให้ลูกไปเล่กะลูกพี่สาวสามีเพราะ เด็กเป็นหวัด เค้าบอกว่าเด็กอยากเล่นด้วยกัน
3. เค้าบอกว่าทําไมบางทีลูกกินข้าวลูกคายก็ไปตื้นให้กินต่อเด็กกินข้าวต้องมีความสุข
4. เค้าบอกว่าลูกเราชอบเล่นคนเดียว ปล่อยอยู่ในห้องก็เล่นคนเดียวได้ ไม่ปีนป่ายหรือเล่นของอันตราย ดูเป็นเด็กเก็บกกด
5. เราสอนให้ลูกเก็บของเล่นทุกครั้งที่เล่นเสร็จ

เฮ้ออออเรางี้เครียดเลยคะ ลูกเราแค่เป็นเด็กไม่ดื้อแล้วเค้าก็จะเล่นกะคนที่เค้าไว้ใจหรือคนที่เค้าคุ้นเคยเท่านั้น ไม่ค่อยงอแง แต่มีง็องแง๊งบ้างตามประสาเด็กปรามหน่อยก็ยอมทําตาม กินข้าวมีเบี้ยวบ้างแต่ก็ยอมกิน ของเล่นตนังสืออยากได้อะไรได้ทุกอย่าง เราปล่อยให้เดินแผนกของเล่นได้จนกว่าจะพอใจ ได้ไปทะเล ไปห้าง ไปเที่ยวทุกที่ที่เราไป มีน้องเล็กๆเพิ่งคลอดลูกเราก็ไม่เคยอิจฉาน้อง รักน้อง คอยมาดูน้องตลอด ร่าเริงยิ้มง่าย ร้องเพลงเต้นรําทั้งวัน กินขนมอะไรก็ได้ทุกอย่าง ดูการ์ตูนเท่าที่อยากดู ยกเว้นเมื่อถึงเวลาต้องนอนก็คือนอน

แล้วอย่างนี้คือเด็กเก็บกด ไม่มีความสุขเหรอคะ เราบังคับลูกมากเกินไปไหมคะ

จากคุณ : pinkie_pink

เจอทู้หมาข้างบ้านมาเห่าอีกแล้ว หุๆๆๆ(แรงไปไหม) เบื่อที่คนอื่นมายุ่งจังเลย

บอกเขาว่าลูกช้านน่าสงสารตั้งแต่แม่มาน มาเป็นสะใภ้พวกเมิงแล้วอ่ะคะ คุณพ่อผัว แม่ผัว

เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 55 11:53:01 แก้ไข
ถูกใจ : pinkie_pink, @คนบ้านไหน@, ipodine

เมื่อเช้านี้ ฟิวส์ขาด เผลอตวาดลูกว่า "ไม่รักแล้ว" vote ถูกใจ MsgStatus(Msv[0], 0); แจ้งลบ ติดต่อทีมงาน

เมื่อเช้านี้ ระหว่างที่เรากำลังเอาของขึ้นรถ ลูกสาวคนโต อายุ 2.8 ขวบ เปิดประตูบ้าน เพื่อดูว่าเรากำลังทำอะไร เราก็บอกให้เค้าปิดประตู เพราะแถวบ้านยุงเยอะมาก แต่ลูกไม่ยอมปิดประตู จนเราต้องเดินมาดันเค้าเข้าบ้าน แล้วเราก็ปิดประตู พอลูกอยู่ในบ้าน เค้าก็พูดออกมาว่า "รักรัก" เราโมโหที่เค้าไม่ทำตามที่เราพูด ก็เลยเผลอตวาดไปว่า "ไม่รักแล้ว" จากนั้นลูกก็ร้องไห้โฮ

ที่ผ่านมา เวลาที่ลูกทำอะไรผิด หลังจากทำไปแล้ว พอเค้ารู้สึกตัว แล้วกลัวว่าเราจะโกรธ เค้าจะพูดว่า "รักรัก ไม่ดื้อ ไม่ซน" เราว่า ลูกกำลังเข้าใจว่า ถ้าทำผิดแล้ว พูดว่า รัก จะไม่ผิด และไม่ถูกดุ เราไม่อยากให้ลูกคิดอย่างนั้น เราจะบอกว่า รักก็ส่วนรัก แต่ทำแบบนี้ไม่ถูกต้อง คราวหน้าอย่าทำอีก

ส่วนตัวเราเอง ครั้งนี้ยอมรับว่า ผิดจริงๆ เราอยู่ในช่วงหลังคลอด ทั้งเหนื่อย ทั้งเครียด หงุดหงิดง่าย และสับสน (เป็นภาวะซึมเศร้า) เรา control อารมณ์ตัวเองไม่อยู่ เราไม่อยากให้ลูกสาวคนโตรู้สึกไม่ดี จนติดค้างในใจว่า ตั้งแต่มีน้องแล้ว แม่เปลี่ยนไป ไม่รักเค้า ไม่ใกล้ชิดกันเหมือนเดิม ก่อนหน้านี้ เรากับลูกสาวคนโตติดกันมาก เราไม่เคยตี ไม่เคยดุ จะใช้วิธีอธิบายให้เค้าเข้าใจมากกว่า จนบางคนบอกว่า เราตามใจลูก

เราอยากให้ทุกอย่างเข้าที่เร็วๆ ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลย
การที่เด็กทำผิดแล้ว บอกว่า รักรัก เป็นเรื่องปกติหรือเปล่าค่ะ

จากคุณ : โอเปิ้ล

เราเคยบ่อยค่ะ เพราะเขางี่เง่ามาก จนพูดบ่อยๆว่า แม่คิดผิดหรือเปล่าที่มีหนู  หรือเด๋วปั๊ดจับหักคอทิ้งเลย หรือไปไกลๆ ไม่รักแล้วโว๊....  

บางทีก็สุดจะทนค่ะ กลางคืนกว่าจะนอนได้ต้องทะเลาะกะลูกทุกคืน ไม่พออาจมีคนอื่นร่วมด้วย เช่นพ่อมาน ย่ามาน แต่มานก็เอาลูกนอนไม่ได้

แต่ละคืนเราแทบไม่ได้นอน ลูกไม่สบายมา 3 วันร้องทั้งคืน เรานอนเหมือนไม่ได้นอน ไปทำงานแบบอยากขับรถลงไปนอนข้างทาง เมื่อวานขับรถกลับบ้าน เพลียมาก อ๊วกตลอดทางเลย  ทำไปเพราะเหนื่อยและโมโหนะคะ แต่ก็รักเขาแหล่ะค่ะ โมโหก็ระบายบ้างจะได้ไม่บ้าค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2012 at 15:11 Share

เข้ามาเม้าท์ลูกอีกแล้วค่ะ วันก่อนน้องสะใภ้แม่แฟน แต่เขาอายุน้อยกว่านัช พาลูกสาวอายุขวบมาที่บ้าน กำลังหัดเดิน ปลายฝนเป็นเด็กอารมณ์ดี เลี้ยงง่าย แต่หน้าตารูปร่างแกรนๆหน่อย น้าจุกบอกน้องปายไม่ชอบ  ระหว่างผู้ใหญ่เขาคุยกัน เราก็ไปเล่นกะน้องฝน แล้วก็แหย่ลูกชายที่ย่าจุกอุ้มอยู่ แม่ไม่อุ้มน้องปายแล้ว น้องปายงี่เง่า แม่อุ้มน้องฝนดีกว่า  ปายก็มองแบบงอนๆ แล้วซบหน้ากะอกน้าจุกเฉยๆ 

สักพักก็ปล่อยให้ฝนเดินเล่น ฝนก้อเดินไปที่รถขาไถตัวใหญ่ ที่มีที่เกาะข้างหลัง แล้วเข็นเดินเล่น เพราะรถมันหนืดในตัวอยู่แล้ว เลยค่อนข้างปลอดภัย  เด็กก็เล่นไป ผู้ใหญ่ก็คุยไป  สักพักพอฝนเลิกเล่นรถขาไถ น้องปายก็เข้าไปนั่งเล่น แล้วก็ปล่อยรถให้ไหลไปทางหน้าบ้านที่เป็นหินคลุก แล้วก็นิ่งอยู่อย่างนั้น คนก็หันไปสนใจ น้าใภ้ก็จูงน้องฝนเดินตามไป พอฝนเข้าไปไกล ยื่นมาจะจับ น้องปายก็ขยับรถหนี พอฝนจะเดินไปหาอีก ก็ไถรถอย่างเร็ว ไปทางโรงเก็บของเลี้ยวไปแอบนิ่งอยู่ด้านหลัง

เห็นแล้วก็ตลกเพราะไถแล้วเลี้ยวหลบได้เร็วมาก  LOLแล้วก็งอนเงียบๆอีก พอนัชเดินไปจะไปโอ๋ ลูกก็หันหัวรถ ไถหนีค่ะ เฮ้อไอ้หมาเฮ้ยยยSleepy

Edited by naka - 08 ก.ค. 2012 at 15:13
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2012 at 15:25 Share

อีกเรื่องแม่ๆคนอื่นคงจะเป็นเหมือนกัน เวลาลูกเจ็บเราก็เป่าพ่วงง หายย  ที่นี่ก็ทำกันทุกคนค่ะ ทีนี้เวลาน้องปายเจ็บก็จะเดินมาให้เป่าให้ เช่นเจ็บมือก็จะเดินยกมือมาหาแล้วบอกเจ็บๆ เราก็พ่วงง หมาน้อยก็หันหลังกลับไปเล่นต่อ

ทีนี้พอแม่เจ็บบ้าง น้องปายก็ลุกมาพ่วงงง เห็นยังร้องอยู่ ก็พ่วงงง อีก พ่วงง ไปเรื่อยๆ ถ้าแม่ยังร้องอยู่ ก็จะเอาหน้ามาซบ(ทำนองปลอบ)  แต่ถ้าเจ็บจริงแล้วมีน้ำตาด้วย น้องปายจะร้องตามเลยค่ะ LOLLOL หรือบางครั้งแก้เจ็บจะให้ลูกปลอบ แต่ลูกอารมณ์ไม่ดี พอเราร้อง มานก็ร้องตามเหมือนกัน เฮ้อ เลยกลายเป็นต้องปลอบมัน ไม่ใช่มันปลอบเรา
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2012 at 15:34 Share
วันก่อนพาไปโลตัส ไปจนพี่สาวมันแซวว่าเรามีหุ้นในโลตัส 5555LOL

ก็ให้น้องชายดูหลานไป เรากะแม่ก็เดินซื้อของ พอจะเดินไปหาลูกเห็นลูกกำลังเล่นอยู่ท่ามกลางเด็กโตประมาณ ป.6 2 คน ที่เขากำลังเล่นยิงปืนด้วยมือเปล่ากัน(คือใช้นิ้วชี้กะนิ้วกลางเป็นปืนไง) ก็จะวิ่งแอบตามซุ้มโต๊ะวางของขายต่างๆ ลูกเราก็ โป้ง เย้ โย ไปกะเขาด้วย แต่ว่า 2 คนนั่นเขาไม่ได้เล่นกะลูกเราหรอกนะ

แม่เห็นแล้วขำก็ขำ สงสารก็สงสาร แต่ก็คิดว่าเด็กเขามีจินตนาการตามวัย แล้วถ้าเขาสนุกก็ดีแล้ว ค่ะดูลูกสนุกมาก แต่ซนจิงๆไอ้หมาเฮ้ยยย
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2012 at 15:42 Share
ที่โลตัสอีกแหล่ะ  คนละครั้งกันน๊า
ไปถึงก็จับไอ้แสบใส่รถเข็น ไปได้สักพัก แสบก็พยายามจะลง เราก็ไม่ให้ลง จนจะกลับบ้าน แต่ยังเลือกรองเท้าอยู่ ก็อยากให้ลูกวิ่งบ้าง ก็ปล่อยลง แต่ก็บอกว่าน้องปายอย่าไปไกลนะ เด๋วกลับมาหาแม่ไม่ถูกนะ

ฟังแล้วก็วิ่งหายไป  สักพักก็กลับมาเรียก แม่ แล้วยิ้มอย่างผู้ชนะว่าเห็นมะกลับถูก เป็นอย่างนี้ 3 ครั้งจะครั้งหลัง หายไปนานเลย เราก็เอ๊ะ หลงแน่ลูกตู ก็เริ่มเดินหา  ในซุปฯ  ออกไปหาที่แผนกเครื่องเล่น แล้วก็กลับมาหาในซุปฯใหม่  เหนื่อยแล้ว จะหลับกลางอากาศแล้วลูก อยู่ไหนหว่า จะไปประชาสัมพันธ์ก็อายเขา (แต่คงต้องไปเพราะเป็นทางเลือกสุดท้าย)  แต่แล้ว มองไปตรงทางเดิน ที่เป็นทางรอจ่ายเงิน เห็นพนักงานห้างคนหนึ่ง เขาต้อนไอ้ลูกหมาอยู่ อาการดูเหมือนรู้ว่าเด็กหลง ก็จะต้อนพาไปประชาสัมพันธ์

ก็เลยวิ่งไปหา เรียกน้องปาย พนักงานหันมาเห็นก็ เรียกน้องปายให้ดู น้องปายก็เดินเข้าไปที่ช่องจ่ายเงิน ไปหลบ  พนักงานก็งง ว่าใช้ญาติกันจริงไหมวะ ทำไมเด็กหลบ  พอเราเข้าไปใกล้ เขาก็ว่าใช่ไหมค่ะ เราก็ตอบว่า ใช่ค่ะ  ก็หันไปเรียกลูก  น้องปายมาหาแม่มา   ไอ้แสบก็วิ่งโผมากอดค่ะ เราก็แซวว่า สายตาสั้นจำแม่ไม่ได้เหรอลูก   กลัวพนักงานเข้าใจผิดนึกว่าแก้งค์ลักเด็ก LOLLOL

ที่จริงพาเขาไปห้างที่ไร ก็เข็ดทุกทีค่ะ แต่สงสารเวลาเห็นเขาวิ่งเล่นแล้วดูมีความสุขก็เลยต้องปล่อยบ้าง รักหนูจังเลย
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2012 at 16:10 Share
สไลเดอร์ตัวเล็ก ตัวแรกที่หามาให้เล่นได้ไม่นานแม่ก็ขายต่อ ส่งไปเชียงราย

แต่ซื้อมาที 2 ตัว ตัวที่  2  ก็ขายต่อหลังจากนั้นไม่ถึง 2 เดือน เนื่องจากมีลูกค้ามาขอดูซับฉี่ที่บ้าน
เหมาซับฉี่ไป ร่วม 30 กว่าตัว 
ตุ๊กตามือ
ตุ๊กตากระต่ายและเจ้าหญิงป้ายห้อย
เขย่ามือ 
ดรีมไลท์FB ที่แม่หวงหนักหนา เพราะเปิดให้น้องปายตอนนอนทุกคืน  ที่จริงก็ไม่ได้หวงอะไร แต่เนื่องจากซื้อมาแบบฝารังถ่านไม่มี ก็เลยไม่คิดจะขาย คิดจะใช้เอง  เอาเต่าดรีมไลท์เสนอลูกค้า แต่ดันเจือกเอาตัวนี้มาให้เขาดูด้วย เขาก้อขอตัวนี้ไป ขายก็ขาย ยังมีอีกเยอะ 
ชี้ให้ดูรถแบตของหนู คุณปอก็สนใจอีก มะด้ายขายมะด้าย ไอ้หนูหวงงง

ระหว่างดูของกัน ลูกสาวคุณปอก็ลากสไลเดอร์มาเล่น เราก็เลยแซว เอาไหม  คุณปอก็เอาง่ายๆเลย

ที่อยากขายเพราะสไลเดอร์ตัวเล็กนี้ หลานที่โตสัก 7 ขวบเล่นไม่ได้ค่ะ น้ำหนักเกิน มายืนมาลูกเราเล่น น่าสงสาร   เลยขายเพื่อหาซื้อตัวใหญ่ ตอนนี้ติดต่อคนที่เขาจะขายตัวใหญ่แล้ว

เห็นเขาฮิตกันจัง ม้าเด้งนี่ ตัวนี้ไม่เด้ง  แต่โยกได้ไถได้ หนุกกว่า  ขนาดเอาล้อออกก็ยังพยายามจะไถ แม่อยากให้เป็นโยกเยกอย่างเดียวเพราะ ขาไถหนูก็มีแล้วไงลูกกกก

หลังจากเสนอขายสไลเดอร์คุณปอไปแล้ว ก็แอบคุย ม้าลายเราก็มีนะ ดีกว่าที่เขาฮิตกันอีก เพราะแบบนั้นเด้งได้อย่างเดียว แต่นี่ 2 in  1   ค่ะ คุณปอก็รับเลยเหมือนกัน
เอาหละสิ หมดบ้านแล้วเหลือแต่รถแบต กะขาไถ และเด้งดึ๋งเท่านั้นเอง (ของเล่นเล็กๆน้อยๆ ไม่นับนะคะ)
พี่ๆๆ ก็มาเนียนเล่นของเล่นหนู แม่ก็ต้องซื้อมาล่อให้มาเล่นกะหนูบ้าง แหะๆๆๆ

ม้ามังกรตัวนี้ ยายชอบมากเวลาน้องปายเล่น ยายบอกตลกดี แต่แม่ตลกเวลาปายเล่นแล้วปายใช้แรงมาก (ยังไม่รู้จักผ่อนแรงไปที่ม้า) แล้วก็หยุดหอบ แฮ่กๆๆๆ บอกสั้นๆ เหนื่อย แฮ่กๆๆ เหนื่อย แล้วควบม้ากระโดดไปต่อ

ที่จริงสีนี้แม่ไม่ชอบหรอก ดูบ้านนอกไปหน่อย แต่อยากให้น้องปายได้เล่นเร็วๆ ตอนนั้นมันเหลือแค่ 2 ตัว จำใจต้องเอามา ที่จริงอยากได้สีวัว(ดำ-ขาว) แต่คงจะเปื้อนพิลึก เพราะปายชอบไปเด้งที่ดินด้วย
ส่วนมอไซค์ปั่นเวลาเล่นจะชอบขย่ม แล้วจับยกเหวี่ยงไป เหวี่ยงมา ก้อไม่แปลกที่จะมีสภาพคอหักตายสนิทแบบนี้

ตอนนี้ก็ไปเอาจักรยานจากบ้านแม่ มาให้น้าจุกเขาหัดให้น้องปายขี่ค่ะ

วันที่เข้าร.พ. จากอาการหลอดลมอักเสบ แม่กะแฟนบอกไม่ต้องพาไป แต่เราไม่ไหวแล้ว ไข้มาตอนกลางคืน กลางวันหาย แล้วเราไม่ได้นอนเพราะงอแงตลอด ไม่เห้นพ่อมันมาดู มาแลเลย

Edited by naka - 06 ธ.ค. 2012 at 13:36
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ก.ค. 2012 at 16:51 Share
แล้วแม่ก็เริ่มหาของเล่นให้ใหม่อย่างบ้าคลั่ง 
จนได้อย่างนี้มาเป็นอย่างแรก 2 in  1 เหมือนเดิม น้องปายชอบด้วย ทั้งกอดทั้งหอม  ที่จริงมีเสียง แต่ถ่านคงจะอ่อนแล้ว เพราะซื้อมือ 2 มา ไม่มีช่องแกะ ตอนแรกคิดว่าอยู่ใต้ท้องก็จะแกะ แต่ฟังดูแล้วอยู่ตรงช่วงคอ แกะแล้วไม่สวยแน่ ปล่อยไปละกัน
ชอบยกมาเล่นบนเตียง เพราะเวลาล้มจะได้ไม่เจ็บ เอ๊ะ..ไม่ไมต้องมีล้ม ไม่ต้องสงสัย เพราะลูกช้านเล่นไม่เหมือนชาวบ้านไง  เล่นธรรมดาไม่เป็น แม่ต้องหาหนังสือพิมพ์มาปูให้ก่อน

ตัวต่อไปเป็นไม้กระดก พลาสติก ได้มาแม่ก็จับอาบน้ำ ขัดตัวเลย สวย สะอาดน่าใช้ซะไม่มี

ตัวต่อไปที่กำลังตามมาคือรถดายหญ้าของ FB มือ 2 อีกแหล่ะ เผอิญเขาลดครึ่งราคา เลยสอยด่วน

มาแล้วเลยขอโชว์หน่อย เจ้าของกำลังดูรถและวิธีใช้ พอไม่สบอารมณ์ก็จับหงายท้องตึงๆๆๆ  เด๋วคงพัง

สไลเดอร์ตัวใหญ่ ยาว 5 ฟุต คนขายเขาจะไม่ส่ง   แต่โทรคุยกันแล้วเขาคงรำคาญ เลยจะส่งให้ รอหน่อยนะลูกรุ่นนี้จ๊ะ ถูกกว่าซื้อใหม่ ประมาณ 1 พัน

Edited by naka - 06 ธ.ค. 2012 at 13:41
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ก.ค. 2012 at 00:38 Share
ช่วงนี้แม่มีงานด่วน ถึงด่วนที่สุด วันศุกร์กลับบ้านประมาณ ตี 1 แนะ วันนี้ก็ต้องอยู่  งานกิจกรรมของสนง.อีก ย่าโทรไปตาม ว่าหนูยังอยู่กะย่าจุก ส่วนพ่อหนูเป็นหวัดหนักอาการโคม่า (สงสัยไม่น่าจะรอด เพี้ยงงงงงLOL)

เพราะตอนนี้แม่เป็นหวัด และมีไข้ด้วย มันยังไม่เห็นมาดูดำดูดี แม่ยังต้องตื่นมาดูหนูกลางคืนเหมือนปกติ มันไม่เคยสังเกตุว่าแม่ไม่สบาย ดังนั้น นาทีนี้กรรมตามทันแล้ว

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 ก.ค. 2012 at 10:06 Share
ตู้คีบตุ๊กตามาแล้วค่ะ ดี๊ด๊าๆๆๆ  ยังไม่มีถ่าน ต้องรีบหาถ่านมาลอง ลองแล้ว หนุกๆๆๆๆ เด๋วหาตุ๊กตามาเพิ่มเยอะๆๆๆ เรารู้จักกะโรงงาน เด๋วให้พี่ที่รู้จักกันสั่งมาให้ กรี๊ดกร๊าดๆๆๆ อ้อลืมบอก ตู้นี้ของเล่นแม่นะ ไม่ใช่ของน้องปาย อิอิ

ม้ากระดกต้องหาเพื่อนเล่น ถ้าเล่นคนเดียวพ่อว่างก็แกะน๊อตหมด ต้องสั่งน้าจุกไว้ ให้ดูน๊อตด้วย หายก็ไม่มีอะไหล่แล้ว

กล้องนี้มันแปลกๆ ถ่ายแล้วด้านขวามันจะเบลอๆ ถ่ายใหม่ๆๆ

รถเครื่องก็มาแล้ว คันนี้เสียความรู้สึกเล็กๆ ที่แม่ค้าบอกราคาหนึ่งแต่พอไปถึงบ้านขอราคาเดิม  น้องมันบอกไม่ถึงที่แล้วเสียเวลาแล้วก็เลยเอามา  เสียความรู้สึกกะเงินหน่อยเดียว บอกให้เขาชาร์ทแบตไว้ให้ ก็ชาร์ทไว้นิดเดียวขับไม่ได้ แตรกะเพลงเล่นได้เพราะใช้ถ่านตรงแฮนด์  ได้มารีบถอดกระจกออก เพราะพ่อหมุนๆๆๆ อย่างเดียว หาจุกอะไรมาใส่ให้กลมกลืนแล้วก็ยิงปิดด้วยกาวปืนเลย เพราะแกะง่ายไม่เป็นรอย และกันน้ำได้อีกต่างหาก  ใหญ่พอๆกะรถเก๋งเลย

เช้ามาได้ยินเจ้าหนูลากไปเล่นแต่เช้า ปรากฏว่าขับได้ด้วยค่ะ เลี้ยวหลบได้เพราะมีทักษะจากการบังคับรถขาไถแล้ว แต่ก็มีชนบ้างเล็กน้อย  ยิ้มแฉ่งเลย แม่ดีใจจังที่หนูชอบ หุๆๆๆ แต่พักเดียวออกฤทธิ์แล้ว ขัดใจหน่อยลากรถทิ้งเลย  แหมๆๆๆๆ ไอ้ลูกหมานี่Angry

ส่วนเครื่องดูดฝุ่นหาสายไม่เจอ แต่หนูบอกเป็นรถๆๆ เออ รู้แล้ว เอาไว้ให้หนูไถเล่นก็ได้ แต่ต้องหาถ่านก้อนกลางก่อน

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ส.ค. 2012 at 13:32 Share
เด่วนี้สปายพูดได้มากคำขึ้นแต่เป็นคำเดี่ยว เช่นอยู่ไหน ก็จะพูดแค่"ไหน"  "พ่อชงนมให้หนูหน่อย" ก็จะเป็น"ป้อ นม หนู หม่ำ กิน" LOL

ถ้าพ่อเขามากอดแม่ แล้วแม่ไม่ยอมให้กอดน้องปายจะมาช่วยทันที เช่น
เอามือผลักพ่อออกไป ถ้าทำไม่ได้ก็จะยืนมองพ่อตาขวาง ร้องไห้ บางทีก็ล้มตัวลงนอนให้หัวฟาดพื้นดังสนั่นเลย
บางทีก็เอาตัวพุ่งเข้าชน มาชนกั้นกลาง เอาขายันพ่อให้ออกไป LOL

ตอนแรกนัชสอนให้ลูกไล่ ชิ้วๆๆๆ น้องปายพูดไม่ได้ก็ทำมือ แล้วทำอารมณ์ประมาณว่าจะพูดแต่ออกเสียงไม่ถูก  จนหลุดออกมาเป็นคำแรกว่า ชูววววว์  จนตอนนี้ ชิ้วได้แล้วก็ชิ้ว ทุกคนทำให้ไม่พอใจ แม่ก้อโดน ไม่ยกเว้น LOL

วันก่อนน้องปายหยิบหนังสือหัดเขียน หัดอ่านที่พี่กันมาลืมทิ้งไว้ แล้วย่าจุกหยิบมาสอนตอนกลางวัน  มาชี้ชวนให้แม่ดู แต่แม่กำลังเพลินกับการเข้าเน็ตก็ไม่สนใจ น้องปายก็นั่งบนสไลเดอร์หันหลังให้

พ่อมันเดินมาจากไหนไม่รู้มาข้างหลังแล้วโอบกอดแม่ แม่แสนจะรำคาญก็เลยไล่ พ่อไม่ยอมไปเลยร้องเรียกน้องปายให้ช่วย  ปรากฏว่าทุกอย่างสงบนิ่ง ไม่มีการเคลื่อนไหว  พ่อหันไปดู แล้วบอกว่า ปายหันมามองแล้วหันกลับ  แม่งง อยากเห็น ก็เลยร้องเรียก  ระยะใกล้ๆกันแค่ 5 เมตร ปายต้องได้ยินเสียงแม่อยู่แล้ว  แต่ปายไม่หัน แม่เรียกถี่ขึ้นจนปายหันมามอง แต่มองแบบเมินๆ แล้วหันกลับ  เราก็เลยหัวเราะกันใหญ่ (เออ ปายงอนที่แม่ไม่สนใจเวลาปายชวนให้ดูหนังสือนั่นเอง)

แม่เลยง้อ  ไหนๆๆ ปายเอาหนังสือมาอ่านให้แม่ดูซิ ไหนๆๆ แม่อยากดู มาเร็ว   

เท่านั้นน้องปายก็วิ่งกางหนังสือเข้ามาหา เหมือนจะเอาการบ้านมาส่งครู LOLLOLLOL ชี้ให้แม่ดูอักษรภาพตัวนั้น ตัวนี้ เก่งจังเลย LOL(แสบจิงๆวะ)
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ส.ค. 2012 at 14:05 Share
ด้วยความที่ซ่อมของเล่นได้บ้าง แม่เลยหาของเล่นมือสองที่เขาขายถูกๆเพราะเสีย(และคิดว่าซ่อมได้) มาซ่อมให้น้องปายเล่น โทรศัพท์แบบนี้ก็หามานานแล้ว แต่ไม่ค่อยมีถูกๆ มีก็ CF ไม่ทันชาวบ้านเขา เครื่องนี้เดิมมันเจ็งอยู่เลยถูกก็เอามาซ่อมนิดหน่อย ชอบตรงที่option เยอะ โดนตรงไหนก้อมีเสียง แต่สายต่อหูมันสั้น เลยมาเปลี่ยนให้ยาวหน่อย เวลาน้องปายจูงลากจะได้ไม่ลอย เพราะถ้าลอยแล้ว  น้องปายจะยกเหวี่ยง แล้ววางดังโครมทุกที

ของเล่นหนูทุกอย่างแม่จะคอยเก็บ คอยล้าง มันถึงอยู่ได้นานทั้งๆที่น้องปายมือหนักมาก  ทำให้แม่ประสาทเสียบ่อยๆ  ยิ่งพี่ๆหนูมาเล่นด้วยแล้วแม่จะต้องคอยปรามให้เล่นดีๆ อย่าเล่นผิดวิธี เพราะของเล่นของพี่ๆหนู พวกเขาเองก็เล่นเจ๊งไปแล้ว กลายเป็นซากเกลื่อนบ้านไปหมด

ตอนนี้แม่สั่งของเล่นมาเรื่อยๆ ทั้งๆที่ตั้งใจจะไม่เอาแล้ว เพราะปายเล่นไม่คุ้ม แต่พอเข้าเวปก็ตะบะแตกทุกทีซิน่า LOL

และเพราะว่าซน และไม่ค่อยระวัง น้องปายถึงมีแผลเต็มตัว และมีไม่ได้ขาด อันนี้หาย อันนี้เป็น อันนี้ยังไม่หาย อันโน้นได้มาใหม่ แม่เคยว่าพี่กันว่าสกปรก แผลเต็มตัว โหหหห ได้กะหนูหมดเลย นี่แหล่ะกรรมตามทันจริ๊ง จริง

รองเท้าก็ซื้อให้ถี่มาก จนบางคู่ยังไม่ทันใส่ก้อใส่ไม่ได้แล้ว บางคู่ก็เห็นว่าใส่ได้ แต่พอใส่นานหน่อยบีบเท้าหนูเป็นแผล เหมือนเล็บขบ  ทำเอานิ้วบวมเป็นหนองแทบทุกครั้งเลย แม่กะพ่อต้องยอมแพ้ ไม่ให้หนูใส่เท้าเว้นแต่จะพาไปข้างนอก  ก็ให้ใส่ประเดี๋ยวประด๋าว ยังงี้ได้

นิ้วโป่งที่แผลที่รองเท้าบีบ  นิ้วก้อยคือแผลที่ได้จากการขี่จักรยานไปชนประตูครัว (ทุกคนโทษประตู..ไม่หลบ รื้อทิ้งซะดีมะ)

อันนี้ก็ซนเพราะไปเล่นในเขตที่พ่อกำลังสร้างโรงสี เดินๆอยู่ดีๆ ใครดั๊นนเอาเหล็กมาวางให้น้องปายเดินเตะซะงั้น(เหล็กผิด)

Edited by naka - 06 ธ.ค. 2012 at 13:55
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ส.ค. 2012 at 14:36 Share
ปกติวันอาทิตย์จะเป็นวันหยุดของย่าจุก แม่จะพาน้องปายมาบ้านยาย บางทีพามาตั้งแต่คืนวันศุกร์ให้ย่าจุกหยุดไปเลย 2 วัน แต่หลังๆนี่ พอพามาเจอประตูบ้าน ปายก็ร้อง "แงะๆๆ บ้าน บ้าน(หมายถึงกลับบ้าน)" แถมยังไม่ยอมลงจากรถ พอหลอกล่อลงได้ เล่นอยู่ดีๆ พอเบื่อก็จูงมือแม่ไปที่รถ บอก บ้านๆๆ ถ้าแม่ไม่พากลับ ปายก็ไม่ยอมเข้าบ้าน เดินรอบรถ หรือเดินหนีไปที่อื่นเลย  เล่นเอายายกะ อี้หมั่นใส้ว่าไม่ยอมอยู่บ้านนี้ 
แต่แม่ก็พอจะเข้าใจเพราะที่บ้านยายไม่มีเพื่อนเล่น แล้วพอหนูจะซนก็โดนเอ็ดตลอด  อยู่บ้านเราหนูก็รื้อซะทั่วบ้าน วิ่งซะรอบบ้านก็ได้ แถมบางทียังมืพี่กัน พี่เจนมาเล่นด้วยอีก
แม่คิดว่าเป็นเฉพาะมาบ้านยาย  แต่พ่อเล่าว่า วันก่อนพาปายไปดูเขาก่อสร้างทาง พอนานหน่อย ปายร้องกลับบ้านเหมือนกัน คือเบื่อไม่มีเพื่อนเล่น
เวลาจะให้พ่อพาไปนั่งรถเล่น ปายก็จะกอดแม่ไว้แน่น แต่ชี้มือไปที่รถ เป็นอันเข้าใจกันว่า หนูจะไปนั่นรถเล่น ให้แม่อุ้มไปที่รถ  พอไปถึงรถ หนูไม่ยอมลง ร้อง อื้อออยยย แบบขัดใจ เรียก แม่ นั่ง อ้อ ให้แม่ไปด้วย แต่ไม่อยากไปด้วยนี่หน่า
อาทิตย์นี้หยุดเข้าพรรษาหลายวัน ย่าจะไปทำบุญกะอาโอ(ลูกชายที่กลับมาจากต่างจังหวัด)  ทีแรกย่าขอพาหนูไปด้วย แต่แม่บอกว่าไม่ต้อง ถ้าพาปายไป ย่าจะไม่สนุก เพราะปายซนมาก แม่เลยพาปายมาบ้านยาย ก็อีหรอบเดิม  พอแม่เลี้ยวรถจะขึ้นจอดบนบ้าน ปายก็ร้องกลับบ้าน  หลอกล่อให้หนูเล่นได้ถึงเย็น หนูก็ไม่ยอมแล้ว แม่เลยโทรให้พ่อมารับหนูกลับ โดยให้ไปเจอกันที่โลตัส พอพ่ออุ้มหนูออกประตู หนูหันมาเรียกแม่ ๆๆ เชิงว่า ไปด้วยกัน
วันเสาร์เย็นแม่โทรบอกพ่อให้พาหนูมานอนกะแม่บ้านยาย โดยนัดเจอที่โลตัสเช่นเดิม  แม่ให้อี้ดูหนู ส่วนแม่ก็ชอปปิ้งก่อน ตอนจ่ายตังค์ก็มองหา หายไปไหนทั้งอี้ทั้งหลายหว่า.. สักพักเห็นอี้อุ้มชีเปลือยเดินมา บอกวิ่งเล่นอยู่ดีๆ  หนูก็วิ่งเข้ามาหา เรียกอี้ตา ๆๆๆ เปียก ๆ อี้เห็นกางเกงหนูเปียกก็คิดว่าล้ม หรือฉี่กันแน่ แต่ก็ต้องพาไปล้างตัวในห้องน้ำ แล้วก็อุ้มเปลือยกลับมาเพราะเสื้อเปียกด้วย พอแม่จ่ายของเสร็จ
อี้บอกว่ามะกี้เหมือนหนูตด แม่ก็ถามว่าน้องปายปวดอึ๊เหรอ ปายบอกว่าไม่ แม่ก็อุ้มหนูขึ้นมาจากรถเข็น อี้ร้องบอกว่า ว๊ายยย อึ๊คาก้นแล้ว แม่เลยรีบอุ้มไปนอกห้างตรงมุมขยะ จับหนูอึ๊(น่าเกลียดจิง ไอ้หมานี่)

กลับมาบ้านยาย ทุกคนเขาเตรียมตัวนอนกันแล้ว แต่หนูไม่ เดินเข้าเดินออกห้องเป็นว่าเล่น พอจับมาบนเตียงก็ม้วนหน้า ม้วนหลัง เป็นนักยิมนาสติกอยู่อีกเป็นนาน กว่าจะหลับ อันนี้แม่จำไม่ได้แล้วว่าหลับกันอย่างไง เพราะแม่คงหลับไปแล้ว

Edited by naka - 04 ก.ย. 2012 at 03:39
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ส.ค. 2012 at 18:36 Share
น้องปายตอนนี้สอนให้บอกเวลาจะฉี่ จะอึ๊ แต่บางทีก็บอก บางทีก็ปล่อยเลอะเทอะ ยิ่งถ้าถูกดุนี่จะแสบมาก จะประท้วงด้วยการฉี่เลย(ถ้าปวดอยู่)ทั้งที่รู้ว่าจะต้องถูกดุ ถูกเพี๊ยะ
วันก่อนพาไปห้าง เอาใส่รถเข็นให้น้าจุกดู เราขอเวลาซื้อของแป๊บ พอเสร็จเจอกัน น้าจุกเล่าบ้าง มะกี้พาไปเล่นเครื่องเล่นมา อยุ่ๆก็ปีนลงแล้ววิ่งจากมุมเครื่องเล่น(หลังห้าง) ออกไปหน้าห้าง(ไกลมาก) พร้อมกับงัด ปายน้อยออกมาจากกางเกงด้วย ย่าขาเจ็บอยู่ วิ่งตามร้องบอกน้องปายรอย่าด้วย น้องปายไปไหน

น้องปายวิ่งไป โดยไม่หันมามอง แต่ตะโกนบอกฉี่ๆๆๆ 

ฟังไปขำไป วิ่งไปฉี่ โดยงัดน้องออกมาด้วยLOL

Edited by naka - 04 พ.ย. 2012 at 09:04
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ย. 2012 at 03:33 Share

วันที่ยายมานอนที่บ้าน ยายเป็นคนสะอาด เดินในบ้านแล้วรู้สึกมันสากเท้า ก็เดินหาไม้กวาด ถามแม่แม่ก็ดุ บอกไม่ให้ยายทำ เพราะยายตาไม่ดี กวาดแล้วไม่ใช่จะสะอาด แล้วก็ไม่อยากให้ยายพัก ไม่ใช่มาทำงาน เพราะยายป่วยอยู่ เกิดเป็นอะไรไปไม่คุ้มค่ายา

แต่มะวานที่คุยกันยายเผลอเล่าให้ฟังว่า เดินหาไม้กวาดรอบบ้านก็ไม่เห็น ก็เลยบ่นออกมา น้องปายซึ่งอยุ่ด้วยได้ยิน ก็เลย บอกว่า อยุ่นี่ แล้วเดินตูดบิด(เนื่องจากใส่เพริสส์)นำไปที่เก็บไม้กวาด ที่อยู่ซับซ้อนมาก แต่น้องปายก็รู้
ไม่รู้ได้ไงแม่ แม่ไม่รู้เหรอ หลานแม่ซนอิอ๋ายย
พ่อหนูเคยถามว่า น้องปายถ้ามีน้องให้ชื่ออะไร น้องปายบอกว่า ปริ๊นซ์..  (อะ เป็นชื่อที่แม่คิดไว้เลยค่ะ แล้วหนูเข้าใจได้ไงรู้ว่าพ่อหมายถึงไร) 
ก็ตอบพ่อหนูไปว่า จะมีกะใครหล่ะ (ไอ่เวร..)
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ย. 2012 at 03:47 Share

เด๋วนี้วันหนึ่งๆ ต้องพานั่งรถเที่ยว วันไหนไม่ได้ไป คงจะเป็นไข้ตัวร้อน(ย่าแซว)  ถ้าอยากไปแล้วไม่ได้ไปจะวีนสุดๆ ดีดดิ้น ล้มกลิ้งไปกลิ้งมา ใครมาอุ้ม มาง้อก็พาล ไล่ ไป๊.. พอเขาไปจริงๆก็ร้องหนักขึ้น ต้องพอไปให้หมามันเหยียบรอยตีนสักหน่อย(อันนี้คำยายแซว)

ถ้าอยากไปไหนจะจูงมือคนที่คิดว่าพาไปได้ ไปที่รถ แล้วจะร้อง แจ(กุญแจ) เที่ยวๆๆๆ ถ้ายังทำเฉยก็จะเริ่มร้องแบบขัดใจ กวนโอ๊ยสุดๆเลยลูกแม่
พอได้ไปแล้ว เบื่อหรือไปโดนใครขัดใจก็จะร้อง บ้าน บ้าน กลับบ้าน (เฮ้อ ไอ้เสือปายยยเฮ้ยยย เด๋วเตะซะป๊าดดีมะเนี่ย)
ด้วยความซนมากที่มากที่สุด จะเล่นจะทำอะไรขอแค่สะใจ ไม่เคยระวังทำให้ได้แผลไม่เว้นวัน ที่หนักหน่อยก็ตกถุงปุ๋ยที่เขามากองๆไว้ รอเจ้าอื่นที่ฝากซื้อมาเอาไป หน้าแหกไปข้าง
แม่ก็ถามว่า น้องปายหน้าไปทำอะไรมา
น้องปาย       ตก..ปุ๋ย..
แม่               ทำไงตกหล่ะลูก
น้องปาย        ซน
แม่              ...ก็รู้นี่หว่า..
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ก.ย. 2012 at 22:57 Share

เนื่องจากซื้อไฟฉายสิงโตมา ตัวหนึ่ง แต่รังถ่านมันเสีย เลยแงะออก  2 ด้านแล้วใช้ลวดเสียบทำสปริงใหม่ พร้อมทั้ง ใช้ถ่านขนาด 2A แทนถ่านขนาดกลาง(อยากหายากนัก)  สปายชอบเล่นค่ะ

ไม่ต้องสงสัยค่ะ กำลังฉายขึ้นเพดาน เหมือนมันเป็น ดรีมไลท์ตัวหนึ่ง เพราะมีเสียงสิงโตคำรามเบาๆด้วย LOL
ภาพเบลอๆ เพราะพ่อคุณไม่อยู่นิ่งให้ถ่ายเลยค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ก.ย. 2012 at 23:08 Share
วันที่ถ่ายภาพเป็นคืนก่อนวันเกิดน้องปาย หลังเล่นไฟฉายสิงโตแล้ว แม่ก้องัดของขวัญวันเกิดออกมา (แน่นอนว่า เป็นของมือ 2 ที่ซื้อตามเวป หนำซ้ำยังเสียอีกด้วย แต่กลางวันซ่อมแล้ว ตัวนี้ซ่อมยากพอดู) เป็นกิจกรรม Pooh และเพื่อนๆ ติดเตียงค่ะ ตอนซื้อแม่ค้าเขาถ่ายดูไม่ใหญ่ค่ะ แต่พอได้มาเนี๊ยะ โหใหญ่มาก  ทำความสะอาดด้วยฟองน้ำนาโนค่ะ แทบจะเหมือนใหม่เลย แต่ก็มีรอยถลอกแล้วบ้าง มาดูกันค่ะ
ภาพจริงไม่ได้แต่งให้สวยนะคะ
มีแสง และเสียงเพลง 1 function
สปายมา test ของขวัญ เล่นอย่างไงบ้างน๊า

เริ่มเรียนรู้การเล่น

ง่วงแล้วแต่หิ้วเข้าห้องไปด้วย

สรุปไม่ยอมนอน เล่นต่อ  ตอนนี้ได้เลื่อนขั้นเป็นของเล่นบนเตียงถาวร(ในตอนนี้)แล้วค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ก.ย. 2012 at 23:14 Share
อีกตัวค่ะ เจ้าจ๋อสาว ของขวัญจากพี่ปุ๋ย เราไปเลี้ยงส่งพี่เขาได้ย้ายกลับบ้าน แต่กลายเป็นว่าพี่เขาต้องซื้อของขวัญมาให้น้องปายด้วย ขอบคุณนะคะ

พี่ปุ๋ยเป็นคนที่พาไปซื้อตุ๊กตา (ได้ถูก) จากโรงงาน เพราะใช้เส้นพี่เขาแหล่ะ ดังนั้นถึงได้ซื้อแจกเพื่อน พ้อง น้องพี่ มาแล้ว 3 ปี  ตัวที่เพื่อนๆถูกใจที่สุดคือ ตุ๊กตาควาย กะแรดค่ะ เพราะมันน่ารักอ่ะ แต่ปีนี้ไม่ซื้อแล้ว ได้ครบกันแทบทุกคนแล้วอ่ะ LOL

อันนี้เป็นของขวัญจากนมตราหมี แหมลูกเราเลยวัยใช้ไปแล้วจ๊ะ แต่น่ารักดีนะ
ตามไปดูของขวัญสปายได้ที่ Blog ค่ะ

Edited by naka - 06 ธ.ค. 2012 at 13:01
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ก.ย. 2012 at 16:51 Share

((2 ขวบแล้วคร้าบบบ 28 ก.ย. 55))

วันเกิดสปาย ไม่ได้ใส่บาตร เพราะฝนตก คาดว่า พระคงไม่เดินฝ่าสายฝนมาบิณต์ เราไปเลี้ยงอาหารกลางวันเด็กๆที่ มูลนิธิหมู่บ้านเด็ก บ้านสานฝัน พทม.สาย 4 และนำข้าวของเครื่องใช้มือ 2 ของสปาย และเพื่อนๆที่บริจาคผ่านมาไปให้ที่นั่นด้วย เพื่อเป็นกุศลให้น้องปายแทนค่ะ ตามที่เล่าในทู้ http://www.babyfancy.com/forum_posts.asp?TID=105590&PID=3784407#3784407 นี่แล้วนะคะ

หาของล่อให้ไอ้ตัวแสบอยู่นิ่งๆบ้าง คนอื่นจะได้มีเวลาทำอย่างอื่นบ้าง
พวกเราเตรียมตัวจะไป shopping กันต่อ พี่สาวเอารองเท้ามาให้ เพราะเราหาซื้ออยู่แต่ไม่กล้าซื้อสักที เพราะซื้อแบบไม่ได้ลองกลัวจะใส่ไม่ได้ เนื่องจากเท้าไม่เหมือนชาวบ้านเขา ชอบมากถูกใจ๊ ถูกใจ คู่นี้จะเปลี่ยนสีเป้นสีชมพูอมม่วงค่ะ อิอิ
 ที่จริงเรา shop กันนานมาก ได้เสื้อผ้ามาคนละหลายตัว  อย่างเราเองได้มา ร่วม 10 ตัว ซื้อให้ย่าจุก 3 ตัว ป้างาม 1 ตัว ให้เขาเลือกเพิ่มเขาก็เลือกไม่ได้ เพราะไซส์ใหญ่ไม่ค่อยมี

ระหว่างเราshop อี้ตา กะอี้แตรก็ทำหน้าที่ดูหลาน เห็นหายไปนานพอตามเจอเห็นกำลังขวยเขิลกะสาวร้านผ้าคนนี้
เล่นกะอี้แตร
กลับถึงบ้าน ด้วยความที่พี่แตร อยากลองทำเบเกอรี่ พี่สาวเลยจัดให้ นานๆจะมีคนหลงผิดซะที
เอารถไปคนละคัน ตอนรถเราไปถึง เบริท์เอาของที่จะขนกลับกาญจน์บางส่วนขึ้นรถหมดแล้ว เพราะกลัวฝนมาแล้วจะขนไม่ได้
ส่วนพี่สาวกะพี่แตรก็กำลังเทแป้งขนมลงในถาดสุดท้าย

Edited by naka - 30 ก.ย. 2012 at 17:22
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ก.ย. 2012 at 17:01 Share
กะบางส่วนที่กำลังอบอยู่
กะบางส่วนที่อบเสร็จพร้อมเสริฟแล้ว
เสร็จแล้วก็เอาให้ ไอ้ตัวแสบกะคนให้ท้าย ชิม  ปายถือเล่นอยู่เป็นนาน ต้องช่วยกันกล่อมว่า ขนมลูก ขนม กินได้ ไม่ใช่ของเล่น
สุดท้ายก็ยอมกิน โดยยัดเข้าไปทั้งอัน
แต่ก็ขย้อนออกมาเพราะกลืนไม่ลง(ไม่ใช่แดกมะด้ายน๊าอาเจ๊ อย่าเพิ่งน้อยใจ)
เสียของตลอด

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 ก.ย. 2012 at 17:20 Share
แล้วก็เล่นต่อ เรียกมาถ่ายกะตู้เย็นที่คุณจอยบริจาคมา เพราะเรียงเข้ามุมแล้วสีสรร สวยใช้ได้
กว่าแฟลตจะขึ้น สปายก็เปลี่ยนท่าหล่อๆแล้ว แล้วก็ไม่ยอมแอ็คท่าให้ใหม่
มีตู้เย็นอีกอันลืมเก็บ ก็ไปยก ไปหิ้ว ด้วยความที่บ้าพลัง
พอรู้สึกสนุกก็ร้องกรี๊ดๆๆ แบบมันจิงโว๊ยยย
แกล้งอี้แตรอีกแล้ว
อี้หลอกล่อให้กินขนมอีกรอบ สปายเห็นว่าอบใหม่ๆ ก็หยิบมาเป่า ฟู่ๆ (มันไม่ร้อนแล้วลูก เป่าเล่นอยู่ได้)
น้องชาย กะเบริท์ขึ้นไปนอน เพราะต้องเป็นสารถีคนละคัน พอน้องชายตื่นเราก็เดินทางกลับ โดยพี่สาวจะตามไปทีหลัง เพราะจะทำ คัสตาร์ดเค้กใบเตยอีกอย่าง ตอนเราไปถึงบ้านโป่ง พี่สาวเพิ่งจะทำขนมเสร็จ
อีกวันก็เอามาโชว์ อันนี้อร่อยมากค่ะ กินแบบไม่ห่วงอ้วนเลย (ไม่รู้จะห่วงทำไม ทำไงก็ไม่ลงแล้วCry) แหะๆๆ กินไปก่อนหน่อยแล้วด้วย ถึงนึกขึ้นมาได้ว่าจะเก็บภาพ เลยมีร่องรอยความเสียหายให้เห็นอยู่(อันนี้แค่ชิมนะ) เพราะหลังจากนั้นก็กินกะกาแฟ รวมเป็นแถวครึ่งแนะ อ้วนแน่ๆๆๆๆๆๆๆ LOL
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 ต.ค. 2012 at 18:19 Share

สปายเริ่มผสมคำได้มากขึ้น แต่ละพูดช้าๆที่ละคำ เวลาจะซนจะทำอะไรที่ตัวเองทำเองไม่ได้ ก็เรียกคนอื่น เช่น แม่ช่วย.. แม่ช่วยซิ๊  คำติดปากของเด็กแสบตัวนี้ก็คือ ไป๊..ไปเยย กลับบ้านไปเยย   ใช้ไล่ทุกคน ไล่ย่า ไล่พ่อ ไล่พี่เจน พี่กัน ฯลฯ และแม่ด้วย ไม่ได้ยกเว้น

วันก่อนเล่นกันอยู่ในห้อง ขัดใจหน่อยก็ไล่เรา 
ปาย.......แม่ไปเยย
แม่........เออ แม่ไปแล้ว (ทำท่าเตรียมไป..)  ไปแล้วเบื่อ ไม่เลี้ยงแล้ว
ปาย......ลุกขึ้นมาจับไว้ แล้วเรียก แม่..แม่อยู่
แม่.......อยู่ไร ไม่อยู่ไร ไล่แม่แล้ว  แม่ไปแล้ว
ปาย......แม่อยู่ แม่อยู่ปาย แล้วก็ก้าวขามาข้างหน้าเพื่อนั่งตักเรา
ดู ดู๊ ดู ดูมันทำ
ก็เพราะเล่นแบบนี้แหล่ะ ไอ้ชอปเปอร์ปั่นที่เป็นพลาสติกถึงคอหักตายคาที แต่มันนี้มันพลาสติกหนาและหนักกว่า จนทนต่อการทำลายล้างได้อยู่

เวลาเล่นกัน เขาจะกอดแรงๆๆ แล้วทำเสียงอื๊อ อึ๊อ ประมาณว่าใช้แรงในการกอดเยอะ 
เราก็ว่าเด๋วแม่กอดน้องปายขึ้แตกเลย

น้องปายจะตดเหม็นมากกกกกก มากกกกกก แล้วก็ตดไม่มีเสียงแต่พอกลิ่นมารู้ทันทีเลย
แม่..โว๊ยยยน้องปาย ตดอีกแล้ว ทำไมไม่ไปตดข้างนอก
ปาย...ทำท่าเหวอหน่อยๆ แล้วก็ยิ้มร้ายๆๆๆ
แม่.....ใช่มะ ปายตดใช่ใหม
ปาย.....ช่าย ปายตด
แม่......ปาย ไปกินส้วมมาเหรอลูก  ตดยังกะส้วมแตก แม่จะเป็นลม
ลูกตดแต่ละที อารมณ์เสียค่ะ จะไปแจ้งกรมควบคุมมลพิษแล้ว ไม่ไหวจริงๆ
เวลาพาไปบ้านยาย ไม่ไปไหนไกลค่ะ มานัวเนียพันแข้ง พันขาอยู่กะแม่อ่ะแหล่ะ  ด้านหลังคือผู้ให้ท้ายค่ะ แต่พอจะให้เลี้ยงเป็นเรื่องเป็นราว  บอกว่า "ท่าจะไม่ไหววว" (ไม่มีใครไหวเลยยย มันแสบสุดๆ)

อ่ะ อาอี้มาขโมยจูบหนู ยี้ๆๆๆ ไปเยยยย อี้ .. ไปเยยยย ชิ้วๆๆๆๆ 5555LOL

พัฒนาการทางความคิด..
หลังอาบน้ำ จะไม่ยอมใส่เสื้อผ้า ถ้าบังคับจะร้องงอแง น่ารำคาญสุดๆ ต้องยอมปล่อยไปพักหนึ่ง  แล้วก็..เดอร์กว่า(คือเล่นสไลเดอร์ดีกว่า)
ทุกคนก็จะบอกว่าเล่นไม่ได้ลูกหนูไม่ได้ใส่กางเกงเด๋วเจ็บ มันไม่ลื่น
ก็ไม่เชื่อ  ลื่นลงมาแบบ ฝืดๆ  จนมีครั้งหนึ่ง เอาผ้าเช็ดตัวเขาพาดตากบนสไลเดอร์นั่นแหล่ะ พอเขาขึ้นไปเล่น
ย่าก็ร้องว่า...ระวังลื่น(คือผ้ามันตากขวางอยู่ กัวเขาก้าวไปเจอผ้าแล้วลื่นคมำ(แทนที่จะลื่นเดอร์เหมือนเคย)

ไอ้แสบน้อยก็เอาผ้าขนหนูรองก้นแล้วเดอร์ลงมา ลื่นปรื๊ดๆๆๆ (อัจฉริยะจิงๆลูกแม่LOL)

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 ต.ค. 2012 at 10:11 Share

เพิ่มเติมอีกนิ๊ดดด

ของขวัญที่ยายฝากมาให้หนู คือผ้าห่มขนนุ่มๆๆๆๆมากๆๆๆๆ กะหมอน (หมอนนี้ยายเอาผ้ามาเย็บให้ซึ่งนุ่มมากๆๆๆ ผ้าแพงมากลูก) กะเงินอีก 1000 บาท แม่ให้พ่อไปฝากให้แล้วนะจ๊ะ

มาดูดิชอบไหมลูก

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 ต.ค. 2012 at 14:32 Share
อ่ะอ้า ขาไถ play skool ตัวนี้ได้มาพร้อมกับสไลเดอร์ค่ะ ไม่ได้เอาออกมาให้สปายเล่น เพราะว่ายังไม่ถึงวัย แต่นี้ใครเอาออกมาไม่รู้ พอคุณก้อเล่นซะหน่อย
ดูวิธีเล่น

ทำไรวะ

ก็ดูมันเล่น ไม่เหมือนชาวบ้าน ชาวช่องเขา แล้วก็มาบ่น เหนื่อยๆๆ แฮ่กๆๆ เหนื่อยๆ
สุดท้ายก็จับหงายท้อง  แล้วก้อ

ปั่นล้อเล่น หนุกดี หนุกๆๆ

ล้อหมุนติ้ว แล้วร้อง กับๆๆๆ (มะช่ายม้าลูก..#_#)

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ต.ค. 2012 at 11:15 Share

กิจวัตรประจำวันของสปาย ซนค่ะ ซนอย่างเดียว

ป้อนข้าว ป้อนน้ำต้องตามกันเป็นชม. ตกเป็นระยะทางร่วมกิโล คนป้อนอิดโรย แต่สปาย สบายมาก
เห็นพอป้วนเปี้ยน เหมือนจะออกจากบ้าน ปายรีบไปดักที่รถ เปิดจี๊ๆๆๆ จะไปซนด้วย แต่ขอโทษถ้าไปแล้วปายไม่ชอบ ปายจะร้อง บ้าน..กลับบ้านนน แหง๊กๆๆ กลับบบ้านนนน(โครตรำคาญ)

ติดเพลงจอยจ๋า แต่ดาวเทียมมันไม่เปิดเลย เลยมากวนแม่แทน
จอย จอยยย จอยยยย เอาจอยยยยย (โว๊ยยยย รำคาญเฟ้ย จอยไปเลย แม่ไปแล้ว) พอจอยมาก็วิ่งไปหยิบอาวุธ

สักพักก็ปวดฉี่ ไปฉี่แต่ไม่ค่อยจับเจี๊ยว ทำให้เลอะเกงตลอด เปลี่ยนใหม่มาแล้ว  มาโย่ววว ต่อ

ยกเท้า แอ่นหน้า แอ่นหลัง สารพัดท่า

กว่าจะนอน  ตอนตื่น ตื่นเช้ามาก ประมาณตี 5 ตื่นมาก็ตาใสกิ๊ก พร้อมเล่น เห็นแม่ยกกล้อง ก็ยิ้มหวานให้

สักพักก็ทำขาอ่อน แม่ต้องจับพิงกะเตียง  แล้วแม่ก็รีบไปหุงข้าว ไหนๆก็ตื่นแต่เช้าแล้ว  เด๋วเราใส่บาตรกันนะลูก  แล้วพอหนูอึเสร็จก็ไปให้พ่อล้างก้นให้นะจ๊ะ แม่ไปแย้ววว

Edited by naka - 25 ต.ค. 2012 at 13:35
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <1 910111213 15>

This page was generated in 0.059 seconds.