Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ทั่วไป ประสาคุณแม่
  New Posts New Posts RSS Feed: ปัญหาคุณแม่มือใหม่
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ปัญหาคุณแม่มือใหม่

Post Reply Post Reply Page  <1 45678 15>
Author
naka View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ปัญหาคุณแม่มือใหม่
    Posted: 03 เม.ย. 2011 at 10:45 Share
อ้อคุณเฟื่องคะ ยังไม่ได้บอกนัชเลยค่ะว่าเรื่องลูกของลูกน้องนัชที่โดนของนัชเล่าไปยัง แหะๆๆ คงกำลังโกรธสามีอยู่ใช่ป่ะ เลยยังไม่มีอารมณ์ฟัง Tongue 
Back to Top
Nahathai View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 เม.ย. 2011 at 11:35 Share

ยังไม่ได้เล่าค่ะคุณนัชเฟื่องรอฟังอยู่นะคะ
ปล.คิดถึงคุณนัชกับน้องปายมากฝากจุ๊บแก้มหลานด้วยนะคะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 เม.ย. 2011 at 12:57 Share

อ้อ จ้า 5555+ วันนี้นัชมาทำงานค่ะ มีงานด่วน ลูกอยู่กะแม่ตั้งแต่มะคืน เห็นว่าอ๊วกแล้วนอนซม แต่ก็ยังมีเล่นบางที เด๋วเจอจะจุ๊บให้เน้อ

เอานะเรื่องเด็กที่ทำงานก็มีอยู่ว่า
เขามาขอลาไปเฝ้าลูกว่าลูกไม่สบาย นัชก็มักจะถามทุกคนอยู่แล้วค่ะ ใครเป็นอย่างไงมั้ง เขาก็เลยเล่าว่า
เมื่อวานเขาก็ไปเล่นปกติ กลับมาก็พูดจาไม่รู้เรื่อง  ก็พาไปหาพระแถวบ้านมาแล้ว เขาว่าโดนของ ก็ทำน้ำมนต์มาให้ แต่ก็ยังไม่ดีขึ้น  วันนี้จะพาไปตรวจ  ก็ให้เขาลาค่ะ

พออีกวันมาเจอกัน ก็ถามเป็นไงบ้าง  เขาเล่าว่า หมอบอกว่า ไม่เป็นไร  พาไปหาเจ้า หาพระมาอีกหลายที่ เขาก็บอกเหมือนๆ กัน แต่ก็ยังไม่ดี ก็เลยแนะนำให้ ลองไปหาหลวงพี่ก้อยดู ท่านเห็นนะแต่คิวยาว คือมีลูกศิษย์ไปหาท่านเยอะ ติดต่อยากหน่อย ลองโทรไปก่อนนะ ก็ให้เบอร์โทรเขาไป เขาก็ไม่ได้ไปสักที

จนมาบอกว่าจะพาลูกไปหาหมออีกครั้ง เพราะวันก่อนพาไปโรงเรียน วันที่เขาแต่งลูกเสือกัน แต่มันไม่ยอมแต่ง มันแต่งชุดพละไป ไปถึงก็ไม่เข้าเรียน นั่งอยู่ที่ป้อมยาม จนครูต้องมาดู แล้วส่งให้ครูแนะแนวทางจิตของโรงเรียนคุยดู ก็ไม่ค่อยได้ความอะไร ตอนไปโรงเรียนต้องไปเฝ้า เพราะไม่ยอมเรียน ตอนนี้ดูไม่ไหวเลยขอพาไปหาหมอ 

ก็มาเล่าว่า หมอด่าพ่อ แม่ใหญ่เลย ปล่อยไว้ได้ยังไงขนาดนี้  ก็เลยถามว่าตกลงเป็นไร เขาก็ว่าหมอก็ยังไม่รู้ อ้าวแล้วมันจะว่าพ่อ แม่ทำไม เอาเข้า ร.พ. ก็นอนให้น้ำเกลือ ดูอาการอย่างเดียว ไม่เห็นรักษาอะไร

วันเสาร์สิ้นเดือน ก.พ. เขาโทรมาถามทางไปวัดหลวงพี่ก้อยค่ะ ก็บอกเขาไป

วันจันทร์มาถึง ก็ยกมือขอบคุณเราเลยแล้วเล่าให้ฟังว่า
พี่ที่ทำงาน               พี่ขอบคุณ...จิงๆที่แนะนำให้ไปหาหลวงพี่ก้อย ตอนแรกก็พยายามโทรไปที่เบอร์ที่เราให้ไว้ไม่ติดเลย เลยต้องตัดสินใจพาไป  ตอนพาไปเขาก็ไม่ยอมนะ จะกลับบ้านท่าเดียว พวกพี่ก็ยึดกันไว้
                              ไปถึง 10.00 น. ท่านยังไม่เปิดรับแขก รอจนฉันท์เพลเสร็จ ท่านเข้ากุฎิ ปิดเงียบเลย ลูกพี่ก็ไม่ยอมท่าเดียว  แต่ก็ยื้อกันไว้ เกือบกลับแล้วเหมือนกัน  เพราะคนอื่นก็รอเยอะ
                               จนท่านเปิดประตูกุฏิมารับแขก แขกที่เขานัดไว้ก่อนเขาก็เดินเข้าไป พี่ก็เดินจูงลูกเข้าไปเลย คือรอคิวไม่ไหว  ท่านเห็นท่านก็ว่า  เด๋วก่อน เด็กที่โดนของ ไว้ทีหลัง ให้ทางนี้เขาลากลับก่อน
                                พอฟังท่าน พวกพี่ก็ใจชื้นเลยค่ะ รู้ได้ไงเนี่ย ก็เลยรอ
                                พอท่านเรียก ก็ลากจูงลูกเข้าไป มันก็แสดงท่าทางไม่ดีกะท่าน คือกระฟัดกระเฟียด ฮึดฮัด ตลอดเวลา นั่งยกแข้งยกขา ไม่ให้ความเคารพ พี่ก็สะกิด เฮ้ยๆๆ(ให้เอาขาลง)
หลวงพี่ก้อย           ไม่เป็นไรเขาไม่รู้ตัว ท่านก็นั่งนิ่งๆ พักเดียวก็บอกว่า เขาไปเล่นตรงทางสามแพร่ง แล้วโดนของเข้า  แล้วที่บ้านมีจอมปลวกอยู่แต่ไปทำลายเขา เลยเกิดเรื่อง  ให้ไปทำที่ให้เขาให้ดี
                         - ว่าแล้วก็ทำน้ำมนต์ให้อาบ ถึงตอนนี้ พวกพี่เขาก็ยึดกันไว้ เพราะลูกเขาไม่ยอม พรมจนเปียกนั่นแหล่ะ
เรา                    แล้วที่บ้านมีจอมปลวกจิงป่ะ
พี่ที่ทำงาน         จิง พี่ก็ไม่รุ้หรอก ไปเดินหากะแฟนเลยเจอ เป็นอย่างที่หลวงพ่อว่าจิงๆ คือบริเวณนั้น เขารื้อจะปลูกห้องใหม่ ก็เลยปรับหน้าดิน ปรับเอาจอมปลวกราบไปด้วย  เขาว่าที่พ่อแฟนเป็นครั้งก่อน ก็เพราะ เรื่องนี้แหล่ะ  แต่ตอนนี้มันเริ่มก่อร่างขึ้นมาใหม่ มีนูน ก็เลยทำหลังคาคลุมให้
เรา                     แล้วลูกพี่หล่ะ
พี่ที่ทำงาน        ตั้งแต่หลวงพี่พรมน้ำมนต์ให้ แล้วทำน้ำมนต์ให้มาอาบที่บ้านอีก ก็ดีขึ้นเลย คือหายเลยค่ะ พูดจารุ้เรื่อง กลับมาเป็นคนเดิม  ยังถามพี่ว่า  แม่หนูไปนอนร.พ.มาเหรอ หนูไปให้น้ำเกลือมาเหรอ  แม่ให้เงินหนู ไว้ 100 เหรอ  แล้วหนูต้องเรียนอะไรบ้างทำไมมีตารางสอน 2 อันไม่เหมือนกัน เด๋วโทรถามเพื่อนก่อนสอบเมื่อไร
เรา                 หมายถึงเขาจำไม่ได้เลยเหรอว่าเป้นอะไรบ้าง
พี่ที่ทำงาน     ค่ะ
เรา                 แล้วเขารู้ได้ไง ที่เขาถาม
พี่ที่ทำงาน      ก็พี่พี่เขาเล่าให้ฟัง  หลวงพ่อเขาเก่งจิงๆนะ..อ้อ เขาบอกมันมีเจ้ากรรมนายเวรด้วย แล้วดวงคกเลยเป็นมาก เขาคุยกะเจ้ากรรมนายเวรให้ ว่าให้เขาเรียนจบก่อน แล้วเอาไงค่อยว่ากันอีกที คือเหมือนท่านเห็นอะไรที่ลูกพี่แล้วท่านคุยกัน เราไม่เห็นค่ะ
เรา                 อืม ถ้าพี่ไปหาตั้งแต่แรกก็จบไปแล้ว แล้วท่านได้ถามถึงเราบ้างมะ
พี่ที่ทำงาน    เขาก็พูดว่า ลูกไอ้เจ้านัชมันเลิกอ้อนหรือยังไม่รู้  พี่ก็เลยบอกว่า เขาให้มาบอกว่า ไม่เลยเจ้าค่ะ LOL

ที่จริงเรื่องนี้ตื่นเต้นดีเหมือนกันเพราะมันควบกะเรื่องพ่อแฟนของพี่เขาด้วยแต่ มันนานแล้วนัชจำสาระไม่ค่อยได้ เลยไม่ค่อย สนาน ซะเท่าไร เอวังก็มีด้วยประการละฉะนี้

คราวต่อไปจะเล่าเรื่อง แม่ลูกน้องที่เขาเสียชีวิตจากมะเร็ง  นัชขอให้ชื่อว่า ตอนกรรมทำเหตุค่ะ Tongue รอฟังเน้อ

ฝากฟัดถิง ถิงด้วยค่ะ หอมยังเดียว ไม่ชื่นจายยย 

Edited by naka - 04 มี.ค. 2554 at 13:04
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 เม.ย. 2011 at 13:35 Share

AWG อันนี้ป่ะคุณเฟื่อง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 เม.ย. 2011 at 10:37 Share

ใช่ค่ะคุณนัชแต่ตอนนี้รุ่นเก่าๆไม่ค่อยมีแล้วค่ะมีแต่รุ่นใหม่

น้องปายเป็นไงบ้างคะคุณนัชดีขึ้นบ้างยังขอให้น้องหายไวไวนะคะคุณนัชก็ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ
รอฟังเรื่องเล่าสนุกๆเรื่องต่อไปนะคะBig smile
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 เม.ย. 2011 at 10:48 Share
แล้วหาได้หรือยังค่ะ ว่าเวปไหนถูก นัชหาให้ ได้ราคา 3100 กว่านิดๆ จำมะค่อยได้ รู้สึกจะเป็นของใหม่ เด๋วจะส่งเวปไปให้ดู

นัชยังไอแล้วก็เจ็บคอมากค่ะ ลูกก็ไอเหมือนกันแต่น้อยหน่อย แต่น้ำหมูกหยดย้อยเชียว ไม่ให้เช็ดด้วย

ช่วงก่อนสั่งของบ้าน tobemom เขาส่งของผิดมาให้ ไม่รู้จะรับผิดชอบหรือเปล่า เซ็งชะมัด (นัชไม่ชอบเลย เสียรมณ์)Angry

ถิงถิง ยังกวนอยู่หรือเปล่าค่ะ คุณเฟื่องอาจจะโดน โคลิค 3 เดือนหลังก็ได้ค่ะ เอาน่าดีกว่านัช เข้าเดือนที่ 7 แล้วไม่ได้พักเลยWink

น้องถิงถิงอย่ากวนคุณน้าเฟื่องนะคับ อย่าเอาอย่างพี่ปายนะคับ พี่ปายขาดความอบอุ่นคับเลยกวนมันทั้งบ้านเลยLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 เม.ย. 2011 at 13:34 Share

ได้แล้วค่ะคุณนัช3600รวมส่งค่ะ

คุณนัชไม่ใช้น้ำเกลือล้างจมูกให้น้องปายดูเผื่อน้องจะได้หายใจโล่งขึ้นขี้มูกจะไม่ได้ไหล

เฟื่องค่อนข้างโชคดีค่ะที่ถิงถิงแข็งแรงไม่เคยป่วยเลย
คุณนัชกับน้องปายดูแลสุขภาพกันเยอะๆนะคะเป็นห่วงทั้งแม่และลูกเลยเน้อ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 เม.ย. 2011 at 13:05 Share

คุณเฟื่องค่ะ น้องปายไม่ให้โดนจมูกเลยค่ะ สายหัวด๊อกแด๊ก ยังกะตุ๊กตาใส่ถ่านแนะคะ  คนเคยเลี้ยงลูกง่ายพูดไปก็ไม่เข้าใจ LOL

แม่นัชเลี้ยงมา 4 คนบอกพี่สาวเลี้ยงยากสุด คือมีโคลิค เกือบ 3 เดือนเท่านั้น พอมาเจอเจ้าสปายเข้า  โห เลี้ยงยากขนาด ที่เลี้ยงลูกมา 4 คนอะจิบๆ ไปเลย ประมาณว่าพวกนัชกินกะนอนอย่างเดียว  นัชเล็กอ้วนประมาณ ถิงถิงเลยค่ะ LOL ปากจัดอีกต่างหาก ใครมาจับก็ตะกวดอย่างเดียวเลย LOL(แม่ กะพวกป้าๆเล่าให้ฟังว่าแสบมาก)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 เม.ย. 2011 at 13:38 Share

อิอิคุณนัชถิงถิงก็เป็นค่ะเวลาเฟื่องล้างจมูกให้ก็ชอบส่ายหัวไปมาเหมือนน้องปายเลยเฟื่องเลยเลิกปล่อยให้เป็นอย่างนั้นต่อไป

ตอนเด็กๆเฟื่องกับสามีก็เลี้บงยากนะคะยิ่งสามีเนี่ยแม่เค้าบอกว่าร้องไห้งอแงจนโตเลยค่ะเปลี่ยนชื่อก็แล้วยกเป็นลูกพระก็แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมแม่เค้าบอกว่าในบรรดาลูก3คนนี่สามีแหละเลี้ยงยากสุดๆน้องปายคงจะเหมือนสามีเฟื่องแหละค่ะกว่าจะหายงอแงก็เกือบจะ2ขวบเลยล่ะค่ะมีแต่คนบอกว่าเกิดมาไม่เคยพบเคยเจอเด็กอะไรร้องได้ร้องดีแต่พอโตมาจนถึงทุกวันนี้แม่เค้าบอกว่าเป็นลูกคนเดียวที่ได้ดั่งใจหมดทุกอย่าง
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 เม.ย. 2011 at 10:36 Share

จิงหราคุณเฟื่อง ถ้างอแง แล้วได้ดั่งใจคุณแม่ คุณแม่ก็ยอมนะ LOL สู้ๆ นะคะคุรเฟื่อง

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 เม.ย. 2011 at 16:56 Share
ก่อนหยุดสงกรานต์โทรชวนพี่สาวไปเที่ยวกัน เขาก็ok ทันที (อ้าว เฮ้ยShocked)
พี่สาว  -ไปไหนกันดี  ฃ
เรา    -นั่นดิ
พี่สาว   - ไรวะ แล้วชวนทำไม
เรา     - ชวนให้เมิ..คิดไง Big smile
คุยไปคุยมาก็ตกลงว่าจะไปแพ ที่ไปมาปีที่แล้ว (ตอนนั้นท้องได้ 2-3 เดือนไงค่ะ) ก็ชวนสามีค่ะ แต่ he ไม่ไป  พี่สาวให้เอาลูกไปด้วย แต่he ไม่ให้เอาไป ซึ่งเราเองเห็นด้วย เอาลูกไปเหนื่อยตายห่...เลยOuch พี่สาวก็ค่อนแคะใหญ่เชียว กลัวผัวๆๆ (ผัวกะไม่กัวหรอก แต่ตูกัวเหนื่อยโว๊ย แหมให้เอาไป จะช่วยตูเลี้ยงได้แค่ไหนเชียว)
พอถึงวันเดินทางพี่สาวก็บ่นค่ะ คนน้อยไม่หนุก เออนั่นจิ(เห็นด้วย) เอาไงวะ จากครั้งที่แล้ว หายไปตั้ง 3 คน คือน้าสาว เขาบอกว่าน้ำมันไม่สะอาด น้องชายกะแฟนมันไปดูร้านที่อุบลไม่ได้กลับ ก็เซ็งๆ เลยให้น้องชายโทรยกเลิกแพ แล้วเดินทางไปประจวบฯ เราก็โทรไปหาเพื่อนอย่างด่วนเลย  บ้านยังว่างอยู่ไหมมมม เมื่อที่พักไม่มีปัญหาก็เดินทางทันทีค่ะ แต่ไปกะพี่สาวอย่าหวังสบาย มันเตรียมของไปทำกินด้วย หอบสัมภาระยังกะจะย้ายบ้าน เลยบอกมันว่าเด๋วเพื่อนตกใจ นึกว่าจะไปอยู่เลย ไปถึงประมาณ 3 - 4ทุ่มค่ะทักทายเจ้าบ้านเสร็จก็ทำอาหารกินกัน เหนื่อยง่วงกินเสร็จเก็บล้าง อาบน้ำ โทรหาเพื่อน เฮ้ยมีไพ่ไหม ลืมเอามาBig smile ก็เล่นกันมีแค่ 3 ขา พี่สาวกะแม่ไม่ชอบเล่น รีบนอนก็เลย ก็เล่นไม่ดึกหรอกค่ะ กำลังง่วงก็ประมาณตี 2-3 เอง พี่สาวก็พยายามมาชวนคุยเรื่องโปรแกรมวันพรุ่งนี้ เราก็จะนับเลข(รำคาญ) เลยไล่มันไปนอน มันก็หงุดหงิดเลยไปนอนค่ะ LOL
เช้าวันใหม่ เพื่อนก็มาคุยด้วย เราก็จะกินข้าว เลยกินไม่ถนัดเลย (เขิล เผอญกินเยอะ) เสร็จแล้วก็ชวนกันไป ดูพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำที่หว้ากอ ไปครั้งนี้เพิ่งโดนค่าเข้าคนละ 20 บาท(เคยมาแล้ว 3 ครั้งมะต้องเสีย)แต่ก็โอนะ ถือว่าให้ค่าแอร์เขา คนเยอะค่ะก็โอ ถ่ายรูป(ไม่สวยเลย อ้วนนี่มันไม่ดีซะทุกอย่างเลย)
ออกจากที่นั่นก็ไป หอดูดาวซึ่งอยู่ในระแวกเดียวกัน แต่ทรุดโทรมไปเยอะ พี่สาวก็บ่นค่ะ ไม่ปรับปรุง เก่า ไม่สวย (วุ้ยรำคาญ) เมิ..จะให้มันสวยแค่ไหนวะ นี่ก็ดีแล้ว ค่าเข้าก็ถูก เรื่องมาก มันก็บ่นอยู่ 3-4 ครั้งก็ด่ามันทุกครั้งค่ะ จนมันเลิกบ่น LOL
ออกจากหว้ากอ ก็ไปด่านสิงขร มันปรับปรุงขึ้นบ้างนิดหน่อยมีของขายเยอะขึ้น ดูเป็นด่านชายแดนมากขึ้น แต่ของแพงไม่น่าซื้อ ตูจะหอบทำไม (ราคานี้ซื้อที่บ้านของคนไทยก็ได้)
พี่สาวตั้งใจไปเล่นน้ำทะเลที่อ่าวมะนาวตอนเย็น เราก็โอโล้มปฏิโลมว่าให้ไปเล่นที่ชะอำดีกว่า ที่นี้เที่ยวหมดแล้ว จนมันคล้อยตาม เลยกลับไปเก็บของ เพื่อนเตรียมพาเที่ยวตอนเย็นก็เลยเหวอ นึกว่าดูแลไม่ดี เลยต้องบอกไปว่า ไม่หรอกทุกอย่าง โอเคนะ แต่คิดถึงลูกวะ อยากกลับเร็วๆ
ไปถึงชะอำก็ค่ำแล้ว หาที่พักแพงขึ้น 3 เท่าจนไปเจอที่หนึ่ง 1500 อยู่ได้ 6-7 คนก็คุยกัน(คนตัดสินใจมี 2 คนคือนัชกะพี่สาว)พี่สาวอยากค้างเพราะคิดโปรแกรมไว้แล้ว แต่นัชอยากกลับก็บอกไปว่า  1500 เติมน้ำมันกลับบ้านดีกว่ามั้ง พี่สาวเลยคิดตาม เออนั่นจิ แต่ตูไม่ได้เล่นน้ำเลย  รู้งี้ไปอ่าวมะนาวแต่แรกก็ดี  เลยปลอบไปว่า เอางี้ เปลี่ยนจากอ่าวมะนาวเป็นอ่างมะนาวได้ไหม เด๋วตูทำให้ แล้วเรื่องอาหารทะเลเด๋วเลี้ยงอ่ะ มันก็เลยยอม แต่บ่นกะปอดกะแปดไปตลอดทางเลยค่ะ ก็หาร้านอาหารทะเล ไม่มีเลยนะ คิดนึกออกไปเพชรบุรี มีแต่ข้าวต้ม อาหารทะเลมีแค่ชะอำ คงต้องเป็นคนพื้นที่ถึงจะรู้แหล่ง ขับมาถึงตัวเพชรเลยบอกให้ตะเวนหา (ไม่เจอ)ต้องจอดถาม ก็สั่ง กรรเชียงปู จานละ 220 (แกะเสร็จ) หมึกนึ่งมะนาว ข้าวผัดปู 2 จาน(อร่อย) ยำไข่แมงดา (ใช้ได้) โป๊ะแตกทะเล แค่นี้มั้ง 700 กว่า ก็จะจ่ายค่ะ เด๋วเลี้ยงเอง เมิ..ไว้จ่ายค่าน้ำมันแล้วกัน มันเลยรีบแย่งออกค่ะ แต่วันนี้ต้องไปเลี้ยงมันอีกครั้ง กันมันบ่นค่ะ เด๋วมาเล่าต่อนะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 เม.ย. 2011 at 17:26 Share
สงกราน์ไปไหนมาบ้างเอ่ย คุณเฟื่อง แชร์หน่อยจ้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 เม.ย. 2011 at 00:29 Share

ไม่ได้ไปไหนเลยค่ะคุณนัชแม่ลูกอ่อนอ่ะเนอะอยู่บ้านเลี้ยงลูกคงดีกว่าไปเที่ยวช่วงสงกรานต์รถราก็เยอะไปไหนก็กลัวสามีเลยบอกว่าอยู่บ้านดีก่าปีหน้าถิงถิงโตค่อยไปเที่ยวกันคุณนัชไปเที่ยวสนุกป่าวคะไม่ถ่ายรูปมาให้ดูบ้างน้องปายเป็นไงบ้างไม่สบายหายแล้วใช่ไหมคะคุณแม่เลยแอบไปเที่ยวได้

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 เม.ย. 2011 at 12:11 Share

จ้าเอารูปมาฝาก วันก่อนยังไม่ได้ resize รูปเลยเอาลงไม่ได้ค่ะ   ใน aquarium กะแม่กะพี่สาว (ที่คนชอบบอกว่าเด็กกว่าเราอีก Ouch )

Edited by naka - 21 เม.ย. 2554 at 11:04
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 เม.ย. 2011 at 12:20 Share
ที่หอดูดาว ในพิพิธภัณฑ์หว้ากอเช่นกัน อยู่ห่างจาก aquarium ประมาณ 400 เมตร  ทางเข้าจะมีเชือกแสนกลให้เล่น ก็ให้เอาเชือกออกจากแท่งเหล็กให้ได้อ่ะคะ พี่สาวทำไม่ได้สักอัน LOL  ทหารที่เฝ้าอยู่บอกเด็กอนุบาลเอาออกได้ทุกอัน (เลยให้กำลังใจมันว่า ของเล่นเด็กอนุบาลไม่เหมาะกับเด็กป.โทอย่างแกหรอก LOL)

Edited by naka - 21 เม.ย. 2554 at 11:07
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2011 at 10:22 Share
 1.น้องชายกะถังขยะสุดเก๋หน้า aquarium   2. ก่อนเข้าสวนผีเสื้อ  3. ป้ายสวนสวยกว่าผีเสื้อข้างในอีกLOL

Edited by naka - 21 เม.ย. 2554 at 11:10
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 เม.ย. 2011 at 13:07 Share

คุณนัชสวยมากเลยค่ะหน้างี้ใสเด้งมากๆEmbarrassed

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 เม.ย. 2011 at 12:45 Share
อือค่ะคุณเฟื่องหน้าเด้งมาก เหมือนลูกชิ้นเลย LOL 
awg ได้มาหรือยังค่ะ ถ่ายรูปตอน ถถ เล่นให้ดูหน่อยน้า 
ส่วนนัช จะพาลูกไปห้างให้ลองเล่น jumperoo ก็มีแต่ใน กทม.ค่ะ ไม่อยากเอาเขาไปไกล เขากวนเหลือเกิน มะวานพาไปฉีดวัคซีน แฟนบอกร้องแป๊ปเดียว กลับมาก็รีบป้อนยา ประคบให้ ตอนนัชเจอเขาตอนเย็นเขาก็เล่นอยู่ค่ะ ไม่ค่อยเป็นไร แต่กลางคืนกวนน่าดู ครางฮือๆๆ ดิ้นไปดิ้นมา จนนัชโมโหค่ะ ไม่ค่อยได้นอนเลย แต่โอเค ก็เข้าใจ เขาคงปวดเนื้อปวดตัว เพราะไข้ต่ำๆจากการฉีดวัคซีน เลยต้องอุ้มแนบอกนอนค่ะ
มะวานแอบไปดูดวงมา แฟนนัชเขาไม่ชอบหรอกค่ะ แต่เขาไม่ได้ว่าอะไร เพราะมันเรื่องของเรา คนดูเป็นญาติทางแฟนค่ะ เขาเรียกกันย่าเป้า ดูฐาน 3 แต่การวิเคราะห์เขาดีมากที่เดียว ตรงกว่าเจ้าบอกเจ้าอีก
ช่วงนี้นัชไม่ค่อยสบายใจ เลยยังไม่อยากเล่าอะไร ขอคุยเรื่อยเปื่อยไปก่อนนะคะ  คิดถึงคุรเฟื่องกะน้อง ถถ จังเลย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 เม.ย. 2011 at 22:02 Share

ค่ะคุณนัชไม่สบายใจก็หาโอกาสพักผ่อนบ้างนะคะเป็นกำลังใจให้ค่ะสู้ๆเฟื่องเชื่อว่าคุณนัชต้องผ่านความไม่สบายใจนี้ไปได้โดยเร็วค่ะ

AWGยังไม่มาเลยค่ะของจะมาราวๆเดือนพ.คถ้ามาแล้วจะถ่ายรูปถิงถิงเล่นมาให้ดูนะคะ

วันนี้เอารูปถิงถิงมาให้ดูเผื่อคุณนัชจะสบายใจขึ้นอิอิหรือไม่สบายใจหนักกว่าเดิมก็ไม่รู้พอเห็นหน้าถิงถิง5555

Back to Top
tangme View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tangme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 เม.ย. 2011 at 17:43 Share
ตามอ่านมาตั้งแต่แรกเลย แอบลุ้นๆด้วย ตอนท้อง พี่นัช(แอบเรียกเอง) หน้าใส (สวยด้วย) คนโบราณเค้าทักว่า หน้าใสจะได้ลูกสาวค่ะ แต่พี่นัชได้ลูกชายซะแล้ว คริคริ  ชื่อตังเมนะค่ะ เรียกเมก็ได้ค่ะ ของเม เป็นลูกสาวค่ะ ชื่อน้องโมเดม ตอนนี้กำลังพูดมากค่ะ 1 ขวบ 10 เดือนแล้ว น้องปายเข้ากี่เดือนแล้วค่ะ (คือ ไม่เห็นวันเดือนปีเกิด หรืออ่านไม่เจอไม่รู้แหะๆ) ตอนท้องเมหน้าใสมาก แต่ท้องแหลมๆ(เล็กๆ)จนเหมือนไม่ท้อง จนคนบอกท้องแหลม ลูกชาย ชัวส์ ฮ่าๆ สรุปลูกสาวค่ะ
อยากมีเพื่อนคุนเยอะๆค่ะ อยากแบ่งปันเล่าเรื่อง สารพันปัญหา (เด็กๆ มีเรื่องที่ไม่รู้เยอะจริงๆ)
เดี๋ยวแวปมาคุยเรื่อยๆ นะค่ะWink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 เม.ย. 2011 at 12:36 Share

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะคุณตังเมเราชื่อเฟื่องค่ะลูกสาวชื่อถิงถิงกำลังได้4เดือนกว่าๆค่ะเข้ามาคุยมาแชร์เรื่องลูกบ่อยๆนะคะSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 เม.ย. 2011 at 12:50 Share
Originally posted by Nahathai

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะคุณตังเมเราชื่อเฟื่องค่ะลูกสาวชื่อถิงถิงกำลังได้4เดือนกว่าๆค่ะเข้ามาคุยมาแชร์เรื่องลูกบ่อยๆนะคะSmile

นู๋ถิงถิง กำลังน่าชังเชียวค่ะ ยิ้มเก่งด้วย ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ คุณเฟื่องกับนู๋ถิงถิง ^^
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 เม.ย. 2011 at 13:55 Share
คุณเฟื่องค่ะ รับน้องใหม่หน่อยแร๊วววว บ้านนี้ home alone  เหมือนนิสัยเจ้าของบ้านเลยค่ะ แขกน้อยมาก แรกๆ ก็ดูจะมีเพื่อนคุยอ่ะนะ ไปๆ เหลือคุณเฟื่อง คุณปาล์ม  หลังๆ คุณปาล์มก็ทิ้งไป Cry เหลือกันอยู่ 2 คน ผีจาหลอก  

ถถ. น่ารัก ขึ้นทุกวัน เด๋วนี้ไม่น่าฟัดแล้ว ดูบอบบาง LOL ไปเที่ยวไหนอย่าลืมลงรูปบ่อยๆนะ มะเห็นมีรูปแม่ ถถ.เลย ต้องให้เราไปแอบดูใน Facebook

คุณตังเม รูปคุณแม่ กะคุณลูกได้ใจมากเลย ที่คุณบอกมาอ่ะ พี่มะเชื่อหรอก ต้องเอารูปมาโชว์เป็นหลักฐาน  แล้วหลังคลอดไม่อ้วนเลยใช่ไหมค่ะ โชคดีจัง โครตโชคดีเลย น้องปายจะ 7 เดือน วันที่ 28 เมษานี้แหละคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 เม.ย. 2011 at 14:40 Share
ต่อนะ มะกี้หนีไปกินข้าวเที่ยงมา อ่ะอ้า  อยู่บ้านกันหมดจิท่า แม่ๆ ทั้งหลาย  สามีหล่ะไปไหน (ถามนัชหล่ะก้อ ไม่รุ )

พูดถึงท้องแหลม แล้วนึกถึงตอนไปซาว์ดน้องปายที่ ศิริราชค่ะ นอนอ้าขา เจียวตั้งเด่เลย LOL หมอแซวว่าดูดิ โชว์ใหญ่เลย LOLLOLLOL

น้องโมเดมเลี้ยงง่ายมะคะ โชว์รูปใหญ่ๆ หน่อยก็ได้ แก่แล้ว ปวดตา

มะวานพาสปายมาหาแม่ที่ อ.เมือง ไกลจากบ้านแฟน ประมาณ 20 กม. คนละอำเภอ ก็ใส่เสื้อให้เขาใหม่ ที่เพิ่งชอปมา เป็นบอดี้สูทจิเบอิ สีชมพูค่ะ แฟนก็แซว ไม่ได้เป็นตุ๊ด ไม่ได้เป็นตุ๊ด เด๋วโหลดรูปให้ดู เครื่องนี้ leptop ของน้องชายมะมี ACD See resize มะได้ ก็ให้แม่เขาเล่นให้หาอยากค่ะ เล่นสักพัก เหนื่อยค่ะ คือสปายเขาบ้าพลังมาก ไม่เหนื่อยไม่เมื่อย จะเดิน จะเล่น จะจับ จะไป จะกิน จะดูด จะอม จะเอา จะร้อง ฯลฯ ตลอด เห็นแม่อุ้มไม่ไหวเหมือนจะหล่น ก็มะ มาหาแม่มา น้องปายก็โผ มาหา ยายเขาก็มองว่า อ้าวไม่เอาเขาเหรอ เราก็พูดกะลูก ไป ไปหายายเร็ว เขาก็โผไปหายาย นัชก็เล่นอีก มาหาแม่มา ก็โผไปโผมา เขาสนุกค่ะ แต่เราเหนื่อย

วันก่อนกลับบ้านเร็ว เห็นเขาเล่นอยู่กะน้าจุก เห็นเราเขาก็ยิ้มหวานให้ เราก็เล่นคุยเล่นกะเขานิดหน่อย ก็จะไปอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้า ก็เดินผ่านเขาไป เข้าห้องน้ำเห็นมันสกปรกก็จะเช็ด
น้าจุกก็เรียก    มาเล่นกะน้องปายก่อนเถอะ
เราก็บอก       เด๋วเช็ดห้องน้ำก่อน
เขาก็บอก       มาเล่นเถอะเด๋วเขาเช็ดให้
เราก็ว่า         ไม่เป็นไรช่วยกัน 
สักพักลูกก็ร้อง ตอนที่คุยกันก็ร้อง แอะๆๆ ห่างๆ พอคุยเสร็จร้องงอแงเลยค่ะ
น้าจุกต้องอุ้มมา เล่นกะน้องปายก่อนเถอะน้องปายร้องแล้วแม่ไม่เล่นด้วย
               (อ้าวเหรอ)
พออุ้มเท่านั้นแหล่ะก็เงียบเลยค่ะ(แสบไหม) ก็อุ้มไปนอนบ้าน พอสปายเห็นรถก็หันหารถทันที เอามือที่กอดคอเราอยู่ตี ขาก็ตี แบบจะไปจะไป ก็คุยกะลูกว่า ไม่ใช่พอลูก แม่เองแม่ขับมา เขาก็ยังไม่ยอมหันหน้าออกจากอ้อมอกเราจะไปที่รถ ต้องพาเขาไป เปิดประตูให้ดู เห็นไหม ไม่มีพ่อ พ่อยังไม่กลับ คันนี้แม่ขับมาเอง เขากึงหยุดได้ เฮ้อออ เหนื่อยวะ
ไม่ใช่ครั้งเดียว เด๋วนี้รู้จักเรียกร้องความสนใจ จะเล่นกะใครเขาไม่เล่นด้วย ร้องโมโหเลย

วันนี้เอาเสื้อที่ซื้อไปแจกหลาน(ผู้ชายทั้งน้านนน 4 ตัว) LOL แจกเสร็จก็เล่นกะน้องปายนะ เด๋วน้องปายโต อาจะพาน้องไปเที่ยว ใครเล่นกะน้องอาจะพาไปด้วย ใครไม่เล่นกะน้องไม่ต้องร้องตามนะ ร้องตามเตะ (ดุค่ะ นัชดุ๊ดุ LOL) พวกหลานๆ ต้องแย่งกันเข้าไปเล่นกะน้อง ก่อนออกมาบ้านแม่ ก็พูดกะลูก เด๋วแม่กลับนะคับ พี่ๆคนไหนไม่เล่นกะหนู แม่กลับมาฟ้องเลย เด๋วแม่จัดการให้ (ดุอีกแล้ว) คือที่บ้านแฟนเขาจะรักเด็กค่ะ แต่นัชไม่ชอบเด็ก พอพวกหลานทำอะไรขัดหู ขัดตา นัชจะดุ(ดุมาก LOL) เขาก็ไม่ชอบกันหรอกค่ะ แต่ก็ไม่มีใครกล้าว่า นานๆ แม่แฟนกะแฟนก็แอบเถียงแทนหลานๆ ที ก้อทำเสียงแบบไม่พอใจให้เขารู้ค่ะ เบื่อพวกงมงาย เด็กผิดยังจะเข้าข้างอีก ไม่เข้าท่า (เรื่องหลานเขา นัชต้องไม่เข้าไปดูมากค่ะ เห็นแล้วอดเอ็ดไม่ได้ ไม่ค่อยมีวินัย นิสัยไม่ดีอ่ะคะ ไม่งั้นทะเลาะกัน จำที่นัชเล่าได้มะค่ะ ก่อนไปคลอดนัชทะเลาะกะแฟนเรื่องหลานค่ะ เกลียดแฟนมากกก ตอนนี้ยังโกรธอยู่ นึกได้มะไหร่ ก็หาเรื่องกัดเขาที (หาเรื่องอื่นกัดนะ แต่แค้นเรื่องเดิมLOL)

Edited by naka - 23 เม.ย. 2554 at 14:47
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 เม.ย. 2011 at 14:45 Share
อ้อ คุณเม มีไรเล่าให้ฟังบ้างนะคะ เรื่องเครียดก็ได้ ทะเลาะกะลูก ทะเลาะกะปั๋ว กะเลาะกะเพื่อน เล่ามาเลย 

คุณเฟื่องก็อีกคน คุยมาที นิ๊ดเดียว กัวพิกุลจาร่วงหรา ไม่เห็นแจ้งความคืบหน้าน้อง ถถ.เลยค่ะ เป็นไงบ้าง

ไม่มีไรจาคุยก็นินทาสามีก็ได้ LOL (ที่จิงการนินทามันแสดงว่าคิดถึงของผู้หญิงอ่ะเนอะ Tongue)
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 เม.ย. 2011 at 15:05 Share
อ้อมีเรื่องแม่ลูกน้องทีทำงานเขาเป็นมะเร็งในถุงน้ำดีค่ะ นัชคุยไปคุยมา เขาเลยยอมรับสงสัยเป็นกรรมที่แม่เขาไว้ตอนทำงาน

กะเรื่องเพื่อนนัชรุ่นพี่ค่ะ เขาผูกคอตาย นัชก็สนิทกะเขานะคะ แต่ไม่สนม คือไม่ค่อยไปมาหาสู่กันเท่าไหร่ แต่พวกเพื่อนๆที่สนิทกะเขา นอนกันไม่หลับเลยค่ะ LOL นัชไม่ได้ไปงานเขาเลยเพราะลูกยังเล็กเด๋วพวกสัมพเวสีตามมา ให้แฟนไปแทนแฟนก็รู้จักค่ะ

กะเรื่องที่ไปดูดวงมา เด๋วว่างๆ เล่าให้อ่านเน้อ รีบๆเล่ามันไม่หนุก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 เม.ย. 2011 at 20:58 Share
คุณนัชค่ะ แอบโต๊กจาย O_o คุณนัชคุยเก่งมากเรย
แอบเข้ามาดูว่าคุณนัชจะว่างมาคุยตอนหนาย น้อ โห! เยอะมาก ตอบหมดมั๊ยเนี่ย คิคิ
ตอนก่อนคลอดเม หนัก 62 โล รวมโมเดม เอิ๊กๆ โมเดมเอาไป 3โลเอง
ที่เหลือโยนให้แม่หมด กว่าจะลงแต่หลังคลอด ก็ใหม่ก็ 55 โล (แอบร้องไห้ในใจน้ำตาแห่งความดีใจ เอิ๊กๆLOL)
ตอนนี้ 49 แต่ก็นะ สะสมที่หน้าท้องซะส่วนใหญ่ไม่จางหายไป
เดี๋ยวตามาแปะรูปค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 เม.ย. 2011 at 21:07 Share

รูป 1.6 - 1.9 ขวบจ้า รูปตอนนี้ยังไม่เอาลงค่ะ โมเดมช่วยทำสาย USB พังไปอันนึงแล้ว
เอาเมมมาเสียบจะลงก็เสียบไม่ติด
1. ชุดแดง 1 ขวบ 8 เดือน
2.ที่นอนเล่น 1 ขวบ 5 เดือน
3.หัวฟูๆ 1 ขวบ 9 เดือน
4.ผมม้า 1 ขวบ 9 เดือน จับไปตัดผมม้าเนื่องจากผมทิ่มตา LOLLOL
และของโปรดคือชอบช่วยกินโอวันตินของแม่
มี๊ เดมๆกินด้วย หมดกล่องตลอดแม่อดกิน ฮ่าๆ

Edited by tangme - 24 เม.ย. 2554 at 15:24
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 เม.ย. 2011 at 21:08 Share
เดี๋ยวตามมาคุยต่อเช้านะค่ะ ลูกว้อนจะดูหนังแล้วนอน แล้วค่ะ
ฝันดีนะค่ะ คุณแม่ๆทุกคน
Wink
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 เม.ย. 2011 at 12:16 Share
555+ ฟังดูแปร่งๆ เหมือนคำชมนะคุณเม 8 เดือนโมเดม ยืนได้แล้ว เลิศศศศมากกกก ในขณะที่สปายยังอยู่บนแขน จะไปไหนก็ร้องแอ๊ะๆๆๆ ถ้าคนยังไม่สนใจก็บิดไปบิดมา แล้วร้องดังขึ้นๆ แล้วถ้าอุ้มช้า ทีนี้ปลอบยากค่ะ อุ้มแล้วยัง ฮืออออ ๆๆๆ (ครางยาวๆๆ) ขอบอกว่าบางที โมโหมาก อยู่กะเขาหลังๆ แล้วแอบเครียดค่ะ

เก็บภาพที่จับใส่ บอดี้สูทจิเบอิสีชมพู แหว๋วๆ มาฝาก (หน้าหวานใครๆก็นึกว่าลูกสาว) ภาพที่ 2 เรียกพ่อๆอุ้มๆ ภาพที่ 3 พ่อแพ้ค่ะ ต้องอุ้มหลับทุกคืน (วันไหนพ่อเขาไปกิจกรรม งานกลางคืน คุณแม่อยากร้องไห้ค่ะ Cry )

เครียดเรื่องที่ทำงานแล้ว ยังเครียดเมื่อนึกว่าต้องกลับมาเลี้ยงลูกที่สุดจะงอแงมากอีก เวลาเขายิ้มมันชวนให้เล่นด้วย แต่ถ้าเล่นแล้วหยุดมะไหร่ ฮึ๊ยยยยย(เสียงร้องแบบขัดใจ) เหนื่อยค่ะ เหมือนเขารู้ว่าจะมีเขาคนเดียว เลยเล่นซะคุ้มเลย (เล่นเอาเข็ดขยาดดด) โมเดมน่ารักมากเลยค่ะ มีคนเดียวเหรอค่ะ (ว่าแล้วก็อิจฉาคุณเมที่ทำน้ำหนักลงได้) Cry

คุณเฟื่องค่ะ ยังไม่ตื่นหรา  หรือน้องถิงถิง เริ่มกวนตอนกลางวันด้วย (แย่ละซิ)LOL คุณเฟื่องก็อีกคนที่น้ำหนักลงเร็ว อิจฉาๆๆๆๆๆ (โว๊ย  Embarrassed)

Edited by naka - 24 เม.ย. 2554 at 12:22
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <1 45678 15>

This page was generated in 0.090 seconds.