Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ทั่วไป ประสาคุณแม่
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอระบายหน่อยค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขอระบายหน่อยค่ะ

Post Reply Post Reply
Author
am_pleja View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote am_pleja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอระบายหน่อยค่ะ
    Posted: 23 พ.ย. 2010 at 13:45 Share

ไม่ทราบว่าคุณแม่ที่มีลูกส่วนใหญ่ใช้น้ำยาซักผ้ายี่ห้อไหนกันค่ะและถุงขนาด  700 ml  ใช้ได้ประมาณกี่วันค่ะ(ของเราใช้เบบี้มายด์ค่ะ)

หรือถ้าเทียบแกลลอน  3000  ml  ใช้ได้นานแค่ไหน  เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าพี่เลี้ยงลูกสาวใช้น้ำยาซักผ้าเด็กเปลืองมาก
จะเรียกว่าเททิ้งก้อได้ค่ะ  ระยะเวลาแค่  40  กว่าวันใช้น้ำยาถุงใหญ่หมดไปประมาณ  9-10  ถุงได้ค่ะยังไม่รวมที่เททิ้งค่ะ
(เราก้อรู้ว่าเจ้าตัวเอาน้ำยาน้องไปซักผ้าตัวเอง)  แต่พอถามเจ้าตัวก้อว่าซักผ้าให้น้อง  2  ครั้ง  น้ำแรกใช้  2  ฝา(ล้างฉี่น้อง)  
น้ำสองซักอีกรอบเพื่อให้ผ้าน้องสะอาดไม่เหม์น     พอเรากับแฟนเราถามตอนแรกก้อบอกว่าใช้แค่  2  ฝาซักผ้าให้น้อง
(ซื้อชนิดเติม  ขนาด  2000  ml)ที่โลตัสมีขายให้ค่ะ  คุณเธอใช้ไม่ถึง  2  อาทิตย์หมดพร้อมทั้งปรับผ้านุ่มขนาดปริมาณเท่ากัน 
 พอถามอีกรอบก้อบอกว่าใช้ซัก  2  รอบ   พอแฟนเรากลัวลูกแพ้น้ำยาก้อแอบผสมน้ำเปล่ากับน้ำยาให้คุณเธอรู้ก้ออ้างว่าน้ำยาผสมน้ำเปล่าจะเสีย
(อ้างว่าน้ำเปล่าไปทำปฏิกริยากับน้ำยาจะทำให้น้ำยาเสียพูดยังกับเป็นนักวิทยาศาสตร์ค่ะ)  เข้าเรื่องค่ะพอรู้ว่าผสมน้ำแค่นั้นแหละ
คุณเธอเทน้ำยาที่ผสมน้ำเปล่าไว้  (น้ำยาประมาณ  2  ถุงใหญ่นอกจากนั้นเติมน้ำให้เกือบเต็มแกลลอนใหญ่ค่ะ)  แฟนเรารู้โมโหมากค่ะ
เพราะคุณเธอเททิ้งไม่ยอมบอกมารู้ตอนมาหยิบถุงน้ำยานับจำนวนแล้วหายไป  2  ถุงค่ะ  อย่างนี้เรียกว่าใช้ซักผ้าน้องปกติหรือว่าผิดปกติค่ะ
พี่เลี้ยงคนนี้เป็นคนศูนย์ค่ะ  ทุกวันนี้โทรไปที่ศูนย์แจ้งขอเปลี่ยนแล้วค่ะ  รอเวลาสิ้นเดือนค่ะจะได้เปลี่ยนค่ะ  แต่ที่ระบายนี่เพราะเบื่อ
แม่คนนี้มากแทบอยากจะให้ไปซะเดี๋ยวนี้เลย  ติดที่เลี้ยงลูกคนเดียวไม่ไหวค่ะ  เกือบลืมบอกไปค่ะตอนแรกเราว่าจะใช้โฮมแม่นี้บอกเด็กแพ้ค่ะ
เราเลยอยากรู้ว่าน้ำยาโฮมนี้เด็กส่วนใหญ่แพ้เหรอค่ะ  ถ้าไม่ใช้เบบี้มายด์ค่ะ
Back to Top
rapepr View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote rapepr Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 พ.ย. 2010 at 15:53 Share
ของเราใช้เบบี้มายด์เหมือนกันค่ะ แต่คุณยายเป็นคนเลี้ยงหลาน และซักผ้าให้ด้วย
ปกติจะซื้อครั้งละ 3 ถุงค่ะ  นานๆ ซื้อครั้งนึงจำไม่ได้ว่าซื้อครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ค่ะ 

คุณยายไม่ค่อยรู้หนังสือ ได้แต่บอกให้คุณยายซักผ้าด้วยน้ำเปล่าครั้งนึงก่อน แล้วถึงซักแบบใส่น้ำยาซักผ้าค่ะ
ผ้าอ้อมหลานก็ไม่เปื้อนอะไรมาก การที่จะใส่น้ำยาเยอะเดี๋ยวจะระคายเคืองผิวน้องเกินไป  
และทำให้สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุค่ะ   ของเราเน้นให้ซักน้ำสุดท้ายให้สะอาดๆ เท่านั้นเองค่ะ

ไม่รู้ช่วยอะไรได้บ้างรึป่าว แต่ก็เห็นใจนะคะ  ส่วนเรายังไม่เคยใช้น้ำยาซักผ้ายี่ห้ออื่นเลยค่ะ
เห็นว่าใช้ยี่ห้อนี้แล้วน้องไม่แพ้ก็เลยยังไม่คิดจะเปลี่ยนค่ะ  
มีเพื่อนๆ ที่ที่ทำงานใช้ของดีนี่กัน บอกว่าประหยัดกว่า  อนาคตอาจจะลองเปลี่ยนดูเหมือนกันค่ะ

Back to Top
cat2011 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote cat2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 พ.ย. 2010 at 19:55 Share

ตวงไว้ให้เลยดีมั๊ยค่ะ  ใส่ขวดเล็กๆก็ได้วันละ2ฝาครึ่ง ไม่น่าจะต้องซักสองรอบนะค่ะ  ปล่อยไว้งี้เราตายแน่ค่ะ ขนาดกะของนิดหน่อยยังเป็นแบบนี้ ให้เลี้ยงลูกเราไม่รู้จะเจ้าเลห์อะไรอีกบ้าง  เอาใจช่วยจ้า....

Back to Top
Ann_Win View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ann_Win Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 พ.ย. 2010 at 10:41 Share
เราลูกสองนะ ใช้โฮมแบบแกลลอน 
ผ้าฉี่ ผ้าอึ(ที่ล้างซักอึออกแล้ว) แช่น้ำเปล่าไว้
ล้างผ้าเปื้อนที่แช่น้ำเปล่าไว้ ลงอีกกาละมังนึง แช่เดทตอล บิดๆ ลงเครื่องใส่น้ำยาซักผ้า + น้ำยาปรับผ้านุ่มตามปกติ

ถ้าเค้าไม่ช่วยเราประหยัด คิดว่า คงตอ้งซื้อแกลลอน แล้วแบ่งใส่ขวดเล็กไว้ครึ่งขวด หรือน้อยกว่านั้น กะปริมาณที่ใช้ซักสองรอบ หรือให้เค้าลดรอบการใช้น้ำยาเหลือวันละรอบก็น่าจะดี
Back to Top
am_pleja View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote am_pleja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 พ.ย. 2010 at 12:06 Share
ส่วนตัวเรากับแฟนก้อคิดอยู่ว่าจะจำกัดเค้า  แต่ตอนนี้คิดว่ากลัวทำแล้วเค้าจะแกล้งลูกค่ะ
ได้แต่ทนเอาเพราะโทรไปบอกที่ศูนย์เลี้ยงเด็กแล้ว  ทางศูนย์แจ้งว่าพี่เลี้ยงคนเก่าที่ลาไปจะกลับมาต้นเดือนธคค่ะ
ตอนนี้ได้แต่ทำใจและอนุโมทนาให้ไปที่ชอบที่ชอบค่ะ  ท่องไว้ทนไว้เพื่อลูกค่ะ
Back to Top
naka View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ธ.ค. 2010 at 11:44 Share
ดีจ้า เราใช้น้ำยาที่ซื้อทำเอง ซื้อจากธกส. นะค่ะ ประหยัดด้วย กลิ่นและประสิทธิภาพเหมือน โฮมนะค่ะ Wink
Back to Top
Valentine View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Valentine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ธ.ค. 2010 at 09:52 Share
พี่เลี้ยงแย่มากๆๆเลยนะคะ  นกก้อใช้น้ำยาซักผ้าของเบบี้มายด์ค่ะ ถุงนึงก้อซักได้นานนะคะ แต่นกซักผ้าลูกสาวอาทิตย์ละครั้งอ่ะคะ แต่ฟังจากที่เล่าแล้วเนี่ย ถ้าซักหลายครั้งก้อไม่น่าหมดเร็วขนาดนั้นนะคะ พี่เลี้ยงคนนี้แย่มากๆๆเลยเน๊อะค่ะ  เอ่อ ลืมบอกไปน้ำยัาซักผ้าของโฮม ก้อโอนะคะ หอมดีเหมือนกันเคยเอามาซักให้ลูกสาวอ่ะคะ ตอนนั้นได้กิ๊ฟเซ็ทของขวัญมา ตอนนี้ก้อมีซื้อของดีนี่มาลองใช้ดู ก้อโอเหมือนกันนะคะ ราคาก้อจะถูกลงกว่าเบบี้มายด์ ด้วยค่ะ  น้ำยาปรับผ้านุ่มเค้าก้อกลิ่นหอมดีค่ะ ลูกสาวใช้แล้วไม่แพ้นะคะ   ยังไงก้อขอให้ได้พี่เลี้ยงใหม่เร็วๆ นะคะ Big smile
Back to Top
loveisMom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote loveisMom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ธ.ค. 2010 at 09:28 Share
Originally posted by rapepr

ของเราใช้เบบี้มายด์เหมือนกันค่ะ แต่คุณยายเป็นคนเลี้ยงหลาน และซักผ้าให้ด้วย
ปกติจะซื้อครั้งละ 3 ถุงค่ะ  นานๆ ซื้อครั้งนึงจำไม่ได้ว่าซื้อครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ค่ะ 

คุณยายไม่ค่อยรู้หนังสือ ได้แต่บอกให้คุณยายซักผ้าด้วยน้ำเปล่าครั้งนึงก่อน แล้วถึงซักแบบใส่น้ำยาซักผ้าค่ะ
ผ้าอ้อมหลานก็ไม่เปื้อนอะไรมาก การที่จะใส่น้ำยาเยอะเดี๋ยวจะระคายเคืองผิวน้องเกินไป  
และทำให้สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุค่ะ   ของเราเน้นให้ซักน้ำสุดท้ายให้สะอาดๆ เท่านั้นเองค่ะ

ไม่รู้ช่วยอะไรได้บ้างรึป่าว แต่ก็เห็นใจนะคะ  ส่วนเรายังไม่เคยใช้น้ำยาซักผ้ายี่ห้ออื่นเลยค่ะ
เห็นว่าใช้ยี่ห้อนี้แล้วน้องไม่แพ้ก็เลยยังไม่คิดจะเปลี่ยนค่ะ  
มีเพื่อนๆ ที่ที่ทำงานใช้ของดีนี่กัน บอกว่าประหยัดกว่า  อนาคตอาจจะลองเปลี่ยนดูเหมือนกันค่ะ

ใช้แบบพี่แตนเลยค่ะ น้ำแรกล้างฉี่ออก
แล้วถึงซักน้ำยาซักผ้า แล้วล้างนำ้ออก3น้ำ
น้ำที่4ถึงแช่ปรับผ้านุ่ม ใส่แค่ครึ่งฝา เพราะ
เบบี้มายด์สีชมพูกลิ่นแรงมาก เคยใส่ 1ฝา
กลิ่นฉุนเกินไป เลยใส่แค่นิดหน่อยพอให้หอม
คิดว่าถ้าใส่น้ำยาซักผ้ามากเกินไปถ้าล้างไม่หมด
จะระคายผิวน้องหรือเปล่าค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.328 seconds.