Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ทั่วไป ประสาคุณแม่
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามเรื่องรกเกาะต่ำค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สอบถามเรื่องรกเกาะต่ำค่ะ

Post Reply Post Reply
Author
nampunch View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nampunch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามเรื่องรกเกาะต่ำค่ะ
    Posted: 25 มี.ค. 2011 at 12:03 Share
อ่านหนังสือศึกษามาแยะ ไม่คิดว่าจะเจอกับตัวเองค่ะ
เพิ่งออกจากรพ.มาค่ะ หลังจากไปนอนอย่างเดียวห้ามเดินมา 5 วัน
เพราะเลือดออกเยอะมาก ไหลมาตามขา ตามพื้นเลยค่ะ
หลังจากซาวน์แล้วคุณหมอแจ้งว่ารกเกาะต่ำ แต่ไม่ถึงกับต่ำมาก
อยากถามประสบการณ์คุณแม่ท่านใดเคยมีอาการดังนี้บ้างค้ะ
แล้วเปนอย่างไรกันบ้าง อาการอย่างนี้คลอดเองได้หรือปล่าวค้ะหรือต้องผ่าอย่างเดียว
คุณหมอบอกว่าถ้าเดกโตขึ้น โอกาสที่รกจะสูงขึ้นไปก้อมี
กลัวจะต้องยุติการตั้งครรภ์อ่ะค่ะ ไม่กล้าทำไรเลย
ตอนนี้ท้อง 21 วีคค่ะ ได้ผู้ชายดีใจมาก ก็พยายามระมัดระวังทุกอย่างค่ะ
ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ

Back to Top
fai08 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote fai08 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 มี.ค. 2011 at 12:59 Share

อืมเราก็ไม่เคยมีภาวะรกเกาะต่ำด้วยสิ จะแนะนำยังไงดี

เอาเป็นว่าอย่าเดินมาก อย่ายกของ นอนอย่างเดียวประคับประคองให้

ได้ 37วีคก็โอแล้วอย่างที่คุณหมอท่านบอกอะ ว่าถ้าน้องโตรกอาจสูงขึ้น

ส่วนเรื่องผ่าไม่ผ่า ก็ต้องดูอีกทีตอนใกล้ๆเดี๋ยวคุณหมอเค้าจะแนะนำให้

ถ้ารกเกาะต่ำก็ต้องผ่าอย่างเดียวเคยได้ยินว่ารกเกาะต่ำมันเหมือนไปทำให้ปากมดลูกไม่เปิดอะไรอย่างนี้

(ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือป่าวยังไงก็ปรึกษาคุณหมอจะดีกว่า)

คุณแม่ลูก2
Back to Top
pen & noom View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pen & noom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 มี.ค. 2011 at 13:14 Share
เรามีภาวะรกเกาะต่ำตอนท้องสองค่ะ เราทานยากันแท้งทุกวันๆ ละ 3 เม็ด จนกว่าจะคลอด และฉีดยากันแท้ง ฉีดยากระตุ้นปอดน้อง 3 โดส เพราะเกรงจะคลอดก่อนกำหนด เราเดินเยอะ ทำให้มดลูกบีบตัว หมอเกรงจะคลอดก่อนกำหนด เลยต้องหยุดนอนเฉยๆ 1 เดือนก่อนคลอด อย่ากังวลเลยนะคะ ดูแลตัวเองดีๆ ทานยาตามที่คุณหมอแนะนำ อยู่ใกล้หมอไม่น่าห่วงค่ะ ตอนนี้เราคลอดน้องได้ 3 เดือนกว่าแล้ว น้องแข็งแรงดีค่ะ น้ำหนักก็ดีด้วยค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nampunch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 มี.ค. 2011 at 17:01 Share
ขอบคุณมากนะคะ กังวลเรื่องคลอดก่อนกำหนดนี่ล่ะค่ะ พอดีทำงานประจำ
เดือนท้ายๆจะหยุดนอน ก็ไม่สะดวกอ่ะค่ะ
Back to Top
MomChamp View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote MomChamp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 มี.ค. 2011 at 00:12 Share
มาเป็นกำลังใจให้นะคะ....
ตอนท้องลูกคนที่สอง  ก้อเกิดภาวะรกเกาะต่ำ ๆ มากด้วยค่ะ...เลือดออกตอนท้องได้  14 สัปดาห์
คุณหมอให้นอน 1 เดือน...หลังจากนั้นก้อยังมีเลือดซึม ๆ ออกมา  จนท้องได้  19 สัปดาห์
ก้อตรวจน้ำคร่ำ (เพราะว่าอายุ 36 น่ะคะ)  น้ำคร่ำที่เจาะมามีสีปนเลือด  คุณหมอบอกไม่เป็นไร
ก้อพยายามไม่ยกของหนัก  เดินช้า ๆ  ระวังตัวมากค่ะ  และลูกคนแรกก้อเพิ่ง  ขวบครึ่ง  กำลังซน
ก้อต้องระวังตัวมากเป็นพิเศษ  หลังจากนั้นประมาณ  ท้อง 5 เดือน  รกก้อสูงขึ้น  คือ คุณหมอบอกว่า
ถ้าเราอายุครรภ์มากขึ้นรกจะขึ้น ๆ ๆ น่ะคะ...ก้อท้องจนครบกำหนด  39 สัปดาห์ก้อยังไม่เจ็บท้องนะคะ
แต่ว่าพอดีพี่ผ่าคนแรกก้อเลยต้องผ่าคนที่สองค่ะ...ตอนคลอดน้องหนัก  3,960 กรัม...ตอนนี้จะ  2 ขวบ
แล้วค่ะ...แข็งแรง สมบูรณ์  ดีค่ะ....

ก้อเลยอยากมาเป็นกำลังใจให้นะคะ...กำลังอยู่ที่ใจนะคะ..
lee
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nampunch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 เม.ย. 2011 at 14:08 Share
ขอบคุณสำหรับกำลังใจมากๆค่ะ
เมื่อวานอยู่ดีๆ เลือดออกมาอีกแล้วค่ะ
แต่ขอไม่ไปรพ. ค่ะ ทำใจสบายแล้วนอนอย่างเดียวเลย
(คราวก่อนนอนไปรพ. ก้อให้นอนอย่างเดียวเหมือนกัน
เลยขอไม่เดินทาง ไม่นั่งรถเลยอ่ะค่ะ)
ผ่านไปหนึ่งวันเลือดหยุดค่ะ เครียดมากเลยค่ะ
คุณ MomChamp รกสูงตอนห้าเดือนเหรอค้ะ
ตอนนี้ท้องหกเดือนแล้วค่ะ หมอซาวให้แล้วบอกยังต่ำอยู่เช่นเดิม แง้
ห้ามทำกิจกรรมทุกอย่าง หมอบอกถ้าคลอดก่อนกำหนดเด็กยังเลี้ยงให้โตได้
แต่ถ้าตกเลือดขึ้นมา ก็ต้องยุติการตั้งครรภ์ หลายชายคนแรกของที่บ้านตัวเองแล้วก้อบ้านสามีค่ะ
หมอบอกให้รอต่อไปแปดเดือนแล้วรกอาจจะสูงขึ้นก็ได้

Back to Top
lillycherry View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote lillycherry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 เม.ย. 2011 at 20:39 Share

อ่านหนังสือเของคุณหมอท่านนึงเกี่ยวกับรกเกาะต่ำเพิ่งจบไปพอดีค่ะ หมั่นสังเกตตัวเองทุกระยะนะคะ ถ้ามีอะไรผิดปกติให้รีบหาหมอเร็วที่สุดค่ะ เพราะจากที่อ่านแล้วค่อนข้างอันตรายมาก แต่ถ้าอยู่ในความดูแลของหมอก็พยายามถามหมอเกี่ยวกับการสังเกตอาการที่อาจเกิดขึ้นให้มากที่สุด แต่จากที่อ่านแล้วการผ่าคลอดจะปลอดภัยกว่าการเสี่ยงคลอดเองนะคะ เพราะหมอผู้เขียนบอกว่าเวลาคลอด ถ้าคลอดเองต้องคลอดรกออกมาก่อน แล้วทารกจึงคลอดตามมา ซึ่งถ้ารกออกมาก่อนเด็กทารกในท้องจะขาดอากาศหายใจค่ะ ฉะนั้นจึงต้องผ่าคลอดเพื่อให้เอาตัวทารกออกมาก่อน แล้วค่อยจัดการรก ซึ่งช่วงนี้อาจเกิดแผลจากรกที่เกาะผนังมดลูกจนแน่นทำให้เลือดออกมาก หมอต้องรีบห้ามเลือดก่อนที่แม่จะช็อค (หมอระบุว่า การเสียเลือดของคุณแม่ระหว่างคลอด เพียงเวลาแค่ 5 นาทีเลือดก็หมดตัวแล้วค่ะ ซึ่งมีอันตรายถึงชีวิต) ที่เอาจากในหนังสือมาบอกไม่ได้อยากให้กลัวนะคะ แต่อยากให้ระวังตัวและดูแลหมั่นสังเกตตัวเองมากกว่าค่ะ อย่าชะล่าใจ จะได้ปลอดภัยทั้งแม่และลูกนะคะ แต่ถึงอย่างไรทำใจให้สบายดีกว่านะคะ เพราะอย่างที่หมอบอกว่าถ้าอายุครรภ์มากขึ้นรกก็จะเคลื่อนตัวสูงขึ้นได้ แต่ต้องอยู่ในความดูแลของหมออย่างใกล้ชิดSmile

เตรียมรับสมาชิกใหม่ของบ้าน ของขวัญมีค่าที่สุดในชีวิต
Back to Top
ZZZZZzzzzz View Drop Down
Moderator Group
Moderator Group
เข็มโปร: 6

Post Options Post Options   Quote ZZZZZzzzzz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 เม.ย. 2011 at 09:53 Share

โดยมากคนที่เป็นรกเกาะต่ำ เมื่อตั้งครรภ์เข้าสู่ไตรมาส 3 มดลูกจะเริ่มซ้อมการบีบตัว แต่มักจะกระตุ้นให้เกิดการบีบตัวมากกว่าการตั้งครรภ์ปกติและอัตราการคลอดก่อนกำหนดมีสูง โดยมากแพทย์จะเลี้ยงให้ครบอายุครรภ์ที่จะไม่เป็นอันตรายต่อเด็กนั่นคือประมาณ 37 วีคหลังจากนั้นแล้วแต่อาการของแม่และเด็ก และการวินิจฉัยของแพทย์ แต่โดยมากหมอจะแนะนำให้ผ่าค่ะ

ผมทะเล้นทุกวันคร้าบบบบบ...   
Back to Top
naka View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 เม.ย. 2011 at 13:58 Share

เราก็ต่ำ จะเจ็บท้องระหว่างตั้งครรภ์บ่อยมาก แต่ก็มะเป็นไร แล้วก็ผ่าคลอด(เจ็บจัง)Cry

Back to Top
LovelyPinky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LovelyPinky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 เม.ย. 2011 at 09:03 Share

เราก็รกเกาะต่ำค่ะ เป็น stage2 คือไม่ต่ำมาก รกห่างจากปากมดลูกแค่ 1 ซ.ม. ยังไม่คลุมปิดปากมดลูก

เลือดเริ่มออกตอน 11 week แล้วก็ 21 week ค่ะ ต้องนอนแอดมิด เลือดออกค่อนข้างเยอะค่ะ แต่ก็ปลอดภัยดีทั้งแม่และลูก

คุณหมอให้หยุดนอนอย่างเดียว 1 สัปดาห์ แล้วก็ห้ามเดินเยอะ ห้ามขึ้นบันได ห้ามขับรถเอง ห้ามยกของหนักค่ะ

ก็ระวังตัวสุด ๆ เลยค่ะ พอครบ 38 week ก็ผ่าออกค่ะ น้องแข็งแรงดี ปลอดภัยทั้งแม่และลูกจ้า

ก่อนผ่าไม่มีอาการปวดท้อง มดลูกก็ไม่บีบตัวเลยค่ะ น้องน้ำหนัก 2,560 กรัมค่ะ 

อย่าลืมดูแลตัวเองดี ๆ นะคะ

Back to Top
LovelyPinky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LovelyPinky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 เม.ย. 2011 at 09:05 Share
ลืมบอกไปว่าของเราพออายุครรภ์มากขึ้น รกก็ไม่ขึ้นมาค่ะ ยังเกาะต่ำอยู่ที่เดิม

ปกติคุณหมอบอกว่าส่วนใหญ่พอครรภ์แก่ขึ้น รกจะสูงขึ้นค่ะ แต่เราไม่

Back to Top
 Post Reply Post Reply

This page was generated in 0.117 seconds.