Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > เตรียมตัวมีน้อง
  New Posts New Posts RSS Feed: นี่ใช่อาการคนท้องไหมคะ?
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

นี่ใช่อาการคนท้องไหมคะ?

Post Reply Post Reply
Author
ploype View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ploype Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: นี่ใช่อาการคนท้องไหมคะ?
    Posted: 14 เม.ย. 2011 at 19:41 Share
จากอาการแปลกๆ เพราะไม่เคยเป็นมาก่อน เป็นหลังจากประจำเดือนหมดไปแล้ว 7 วัน หลังจากนั้น 
ช่วงสัปดาห์แรก หิวบ่อยมากๆๆ มีน้ำลายสอ แต่รสชาติในปากมันเจื่อนๆ ต้องกินมื้อต่อไปภายใน 2 - 3 ชั่วโมง ไม่ได้กินแล้วเหมือนน้ำย่อยมันออกมาจากกระเพาะ ทำให้รู้สึกจะคลื่นไส้แต่ไม่อาเจียน พร้อมใจสั่นและเต้นแรงมาก, ปวดเต้านมและหัวนมมาก บางครั้งโดนแถบไม่ได้เลย, ฉี่บ่อยแถมเรอและตดบ่อยด้วย
ช่วงสัปดาห์ที่สอง เหมือนจะดีขึ้น รสชาติเจื่อนๆ หายไป แต่น้ำลายสอมากเมื่อรู้สึกหิว และรู้สึกพะอืดพะอม ทั้งที่เพิ่งกินไปไม่นาน, อาการปวดเต้านมและหัวนม หนักกว่าเดิม ตึงไปหมด, ปวดหน่วงเหมือนจะมีประจำเดือนด้วย แต่ปวดไม่มาก จะเป็นช่วงก่อนนอน
ตอนนี้เพิ่งจะได้ 17 วัน หลังจากประจำเดือนหมด เลยไม่อยากไปตรวจแม้กระทั่งเลือดเพราะกลัวจะตรวจแล้วไม่เจอ เลย
ขอให้แจ็คพอตทีเถอะ สาธุ
คุณแม่คนไหนมีอาการแบบใด หรือมีอาการแบบนี้บ้างไหมคะ ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะคะ
พลอย

Back to Top
แม่ลูกสาม View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote แม่ลูกสาม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 เม.ย. 2011 at 20:38 Share

พี่เปิ้ลนะคะ

อาการแบบนี้เหมือนแพ้ท้องเลยค่ะ แต่อาการมาเร็วมาก ปรกติปฏิสนธิก็น่าจะเป็นหลังประจำเดือนมาแล้วประมาณ14วัน ช่วงไข่ตกแล้วฝังตัวในผนังมดลูกแล้วน่ะค่ะ หลังจากนั้นฮอร์โมนถึงจะเปลี่ยน  แต่อาการมันใช่อ่ะ  ลองซื้อที่ตรวจมาเช็คดูก่อนก็ได้นะคะ  หรือรอให้ตรบเดือนแล้วค่อยตรวจก็ได้
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ploype Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 เม.ย. 2011 at 21:23 Share

เอะ หรือว่าที่มาล่าสุดมันไม่ใช่ประจำเดือนแต่ว่ามันก็แดงและมาเป็นปกติเหมือนทุกครั้งคือประมาณ 2 วัน

คิดว่ารออีกสักอาทิตย์จะตรวจปัสสาวะดูคะ ถ้าไม่เจอก็คงตรวจไปทุกๆ อาทิตย์ จนกว่าจะรู้ว่าท้องหรือประจำเดือนมาอะคะ อิอิ

ขอบคุณพี่เปิ้ลมากๆๆนะคะ หนูเลยนั่งอมยิ้มว่าเรามีสิทธิ์ลุ้นแล้ว เย้เย้ คืบหน้ายังไงจะมาเล่าให้ฟังอีกนะคะ
Back to Top
lillycherry View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote lillycherry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 เม.ย. 2011 at 07:09 Share
ตรวจเลยค่ะ ถ้าท้องป่านนี้น่าจะขึ้น 2 ขีดแล้ว
เตรียมรับสมาชิกใหม่ของบ้าน ของขวัญมีค่าที่สุดในชีวิต
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ploype Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 เม.ย. 2011 at 17:35 Share

อย่างให้ขึ้น 2 ขีด เหมือนกันเลยคะ คุณ lillycherry แต่กลัวกินแห้ว

เพราะอย่างที่บอกอาการมันเริ่มดีขึ้น แต่ว่าก็ยังเจ็บหน้าอกและหัวนม แต่ไม่มากเหมือนว่าเดี๋ยวเจ็บเดี๋ยวไม่เจ็บนะคะ หิวบ่อยยังเหมือนเดิม
เมื่อคืนไม่ปวดหน่วงประจำเดือน แต่ปวดหลัง วันนี้ปวดช่วงสะโพก อาการเหมือนก่อนมีประจำเดือนเลยอะคะ
เลยว่าถ้าพ้นอาทิตย์หน้าไปแล้วอาการหายหมดก็คงไม่ตรวจ (แม่ว่า โรคกระเพาะหรือป่าว อิอิ)  แต่ถ้ามีอาการบ้าง ก็ว่าจะตรวจอาทิตย์หน้านะคะ

ลุ้นลุ้นลุ้น อยากรู้สาเหตุของอาการแปลกๆ จะแย่แล้ว
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ploype Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 เม.ย. 2011 at 08:59 Share
หลังจากคิดว่ามันเข้าสัปดาห์ที่ 3 แล้ว เลยลองตรวจปัสสาวะเมื่อเช้า ตอนหกโมงกว่าๆ มันก็ขึ้นขีดเดียวคะ เลยไปนอนต่อ จนแปดโมงเกือบเก้าโมง (มันเพลียมากๆ ช่วงตอนเช้าอะคะ เหมือนคนขี้เกียจ) ปรากฏว่ามันขึ้นมาอีกขีดคะแต่จางๆๆๆ มาก สามารถมองสองขีดเห็นได้สองด้านเลย (แบบสองมิติ ยี่ห้อนี้สามารถเจอผลปัสสาวะตั้งแต่ 25 mIU/ml) ตื่นเต้นมากเลยคะ กำลังจะไปเจาะเลือดเพื่อความชัวร์ที่โรงพยาบาลคะ กลัวดีใจเก้อ
แล้วจะมาอัพเดทใหม่นะคะ 
Back to Top
xcandy View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote xcandy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 เม.ย. 2011 at 13:32 Share

อุ๊ย ถ้าขึ้นสองขีด แม้จะลางๆ ก็น่าจะท้องแล้วนะคะ เพราะถ้าไม่มีฮอร์โมนเลยมันจะสะอาดมากอ่ะค่ะ รึลองมาตรวจอีกอันดีมั้ย ตอนเราเจอสองขีดชัดเจนอาการเด่นๆเลยก็เจ็บคัดเต้านมและ เจ็บหัวนมนี่แหล่ะค่ะ ขอให้เป็นข่าวดีนะคะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ploype Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 เม.ย. 2011 at 17:04 Share
สงสัยจะแห้วรับประทานคะ ตรวจอีกอัน มันขึ้นแค่ขีดเดียว (เลยไม่ได้ไปตรวจเลือด)
คงต้องมีอะไรผิดพลาดแน่ๆ เลยว่าลองรอจนกว่าวันที่รอบเดือนควรจะมาดีกว่า
ป้าแดงอาจจะมาก็ได้คะ แต่สาธุ สาธุ ไม่อยากให้มันมาอีกจนครบเก้าเดือน
อยากให้เป็นข่าวดีเช่นกันคะ 
Back to Top
xcandy View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote xcandy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 เม.ย. 2011 at 19:19 Share

ใช่ค่ะรอให้ประจำเดือนขาดก่อนดีกว่า จะว่าไปเงคุยกับเพื่อนไปวันนี้ค่ะ ตอนนี้ลูกสาวเพื่อน 2 ขวบแล้ว เพื่อนเล่าว่า มีอะไรกันกับแฟนตอนเป็นประจำเดือนแบบเหมือนจะหยุดแล้วอ่ะค่ะ วันที่ 4 แล้วต่อจากนั้นก็ท้องเลย ยังนั่งนึกอยู่เลยเนี่ยค่ะ แปลว่าประจำเดือนหมดปุ๊บไข่ตกปั๊บเลยเหรอ ฮิๆ อยากเป็นบ้างจัง  ไม่เป็นไรค่ะคุณพลอยตราบใดที่ป้าแดงยังไม่มาก็ยังลุ้นต่อได้อีกเนอะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ploype Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 เม.ย. 2011 at 21:31 Share

ใช่คะ เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าไข่ตก เหมือนฝนตกอะคะ บอกไม่ได้หรอกว่าเมื่อไหร่ เคยได้ยินมาบ่อยๆ จากปากคุณหมอบางคนก็เคยพูดคล้ายๆ กันนี้(แต่ไม่ใช่หมอสูติ) หมอสูติจะตามกฎแป๊ะแป๊ะ xxx 13, 15, 17 ถ้าไข่ตก 14, 16 ท้องแน่ๆ อะไรประมาณนี้แระคะ แต่มันก็ชัวร์และมั่นใจได้มากกว่านั่งรอฝนตกถูกปะคะ เพราะไม่รู้ว่าจะตกเมื่อไหร่ เหมือนตอนนี้อากาศร้อนมากมาย อยากให้ฝนตกจัง อิอิ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.154 seconds.