Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ทั่วไป ประสาคุณแม่
  New Posts New Posts RSS Feed: น้ำนมน้อยทำอย่างไรดี
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

น้ำนมน้อยทำอย่างไรดี

Post Reply Post Reply
Author
nu prom View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nu prom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: น้ำนมน้อยทำอย่างไรดี
    Posted: 31 พ.ค. 2011 at 12:37 Share
ตอนนี้คลอดลูกมาได้ เดือนครึ่งแล้ว ผ่าออก
นม 2 ข้างให้น้ำนม ไม่เท่ากันค่ะ Cry
ทุกวันนี้ใช้วิธีบีบนม เต็มทีแค่ 2 ออนซ์ บ้างครั้ง ได้ 1 ออนซ์เอง
ปกติแล้ว แม่ๆๆ ได้กันเยอะไหมอะ
แกงเลียง ไก่ผัดขิง น้ำอุ่น กินมาหมดแล้ว มียาอะไรที่ช่วยเพิ่มไหม
เจ้าตัวเล็ก ก็ดูด อยู่ จนงอแงแล้ว
ปล.มีหลายแม่ๆๆ คงอยากรู้ ช่วยบอกทีEmbarrassed

วันนี้ที่รอคอย และ พร้อมรักตลอดไป
Back to Top
Nahathai View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Nahathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 พ.ค. 2011 at 12:46 Share
ลองลูกซัดรึยังคะเห็นหลายคนกินแล้วได้ผลค่ะแล้วก็ยาประสระน้ำนมตราพระจันทร์โอสถจ๊ะลองดูนะคะ
Back to Top
amos View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote amos Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 พ.ค. 2011 at 15:06 Share
- ยาประสระน้ำนมตราพระจันทร์โอสถ
- บีบได้เท่าไหร่ไม่สำคัญค่ะ เพราะบางทีเราอาจจะบีบไม่เก่งก็ได้ เราเน้นการพักผ่อนด้วยค่ะ สังเกตุว่าหลังตื่นนอนใหม่ ๆ นมจะตึงๆค่ะ พอลูกดูดข้างนึงก็ลองบีบอีกข้างไปด้วย จะได้เยอะค่ะ แต่ต้องดูก่อนนะว่าลูกเรากินเต้าเดียวอิ่มหรือเปล่า ถ้าใช่ก็ใช้วิธีนี้ได้

Back to Top
amos View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote amos Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 พ.ค. 2011 at 15:10 Share
-  อีกข้อกินนม บำรุงนมจ้า
- ลูกสาวเราได้เดือนกับ สามสัปดาห์แล้วค่ะ เกิด 7เมษาค่ะ เป็นเพื่อนกันเลย
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nu prom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 พ.ค. 2011 at 15:11 Share
ขอบคุณค่ะ
ทุกวันนี้ ต้องบีบไว้ล่วงหน้าค่ะ แต่ได้น้อย แถมยังไม่เท่ากันอีก
อีก 20 วันจะกลับไปทำงานแล้ว ยังไม่สต๊อกน้ำนมเลยค่ะ Cry

วันนี้ที่รอคอย และ พร้อมรักตลอดไป
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nu prom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 พ.ค. 2011 at 15:15 Share
Originally posted by amos

- ลูกสาวเราได้เดือนกับ สามสัปดาห์แล้วค่ะ เกิด 7เมษาค่ะ เป็นเพื่อนกันเลย
นู๋พร้อม เกิด 13 เม.ย. จ้า
ตอนนี้ กินยาประสานน้ำนม ของแม่เลื่อน
พยายามหาซื้อ แม่จันทร์ แต่แถวบ้านไม่มีขายเลยค่ะ
Dead
Back to Top
แม่ลูกสาม View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote แม่ลูกสาม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 มิ.ย. 2011 at 15:08 Share
Originally posted by nu prom

ตอนนี้ กินยาประสานน้ำนม ของแม่เลื่อน
พยายามหาซื้อ แม่จันทร์ แต่แถวบ้านไม่มีขายเลยค่ะ
Dead
แม่ก้อยอย่าเครียดนะ มันทำให้ไม่มีน้ำนมเลยจริงๆ   พี่ใช้วิธีตามหมอบอกคือพอลูกดูดอิ่มแล้ว ให้บีบที่เหลือทันทีได้เท่าไหร่อย่าพึ่งกังวล เป็นการหลอกว่าน้องกินหมดแล้วร่างกายจะผลิตเพิ่มขึ้นค่ะ สองอาทิตย์แรกที่คลอด(27 เมษา) นำนมก็น้อยแค่พอกินอิ่ม แต่ต้องดูดทั้งสองข้างนะคะ แล้วพี่ก็เริ่มทำตามที่หมอบอก ตอนนี้น้ำนมเยอะขึ้น น้องดูดข้างเดียว10-15นาทีก็อิ่มแล้ว อีกข้างเอาไว้อมเล่น  พอวางลงที่นอน ก็จะนั่งบีบนมต่อค่ะ ใช้ที่ปั้มแต่ไม่ออกค่ะต้องบีบมือ เลยยังหาที่ปั้มไว้ใช้ตอนกลับไปทำงานยังไม่ได้เหมือนกัน   นี่ก็ว่าจะหายาประสะน้ำนมมากินดูเหมือนกัน อยากทำสต๊อคน้ำนมแล้ว
Back to Top
sweet_mu View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote sweet_mu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 มิ.ย. 2011 at 21:08 Share

Dead
   ต๊อบสั่งในเนตจ้ะ  ส่วนตัวคิดว่าดีกว่าแม่เลื่อน

Back to Top
แม่ลูกสาม View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote แม่ลูกสาม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 มิ.ย. 2011 at 11:29 Share
Originally posted by sweet_mu

Dead
   ต๊อบสั่งในเนตจ้ะ  ส่วนตัวคิดว่าดีกว่าแม่เลื่อน
กินยาประสะน้ำนมของแม่จันทร์ดีกว่าเหรอคะ พี่ไม่เคย เดี๋ยวไปหาซื้อมั่ง
Back to Top
Amita View Drop Down
LadySquare Sponsor
LadySquare Sponsor
BabyPlus

Post Options Post Options   Quote Amita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 มิ.ย. 2011 at 05:18 Share
กินน้ำอุ่นเยอะ อย่ากินน้ำเย็น เวลาปั๊ม/บีบน้ำนมให้หาอะไรที่มันเพลินๆทำไปด้วย เช่นเล่นเนต ดูหนังตลกๆ จะได้ไม่เครียด
ความเครียดมีผลต่อน้ำนมจ้า สู้ๆ
Back to Top
rachaya View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote rachaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 มิ.ย. 2011 at 16:07 Share
ของพี่ทานลูกซัดและยาประสระน้ำนม ดื่มนมถั่วเหลืองวันละ 3 กล่อง น้ำอุ่น และใช้เครื่องปั๊มกระตุ้นคู่จ๊ะ
ให้ลูกดูดบ่อยๆด้วย(ทั้งที่หัวนมเจ็บแต่ก้อทน)
Back to Top
sweet_mu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet_mu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 มิ.ย. 2011 at 22:35 Share
Originally posted by แม่ลูกสาม

Originally posted by sweet_mu

Dead
กินยาประสะน้ำนมของแม่จันทร์ดีกว่าเหรอคะ พี่ไม่เคย เดี๋ยวไปหาซื้อมั่ง
  พระจันทร์โอสถค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.180 seconds.