Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > เตรียมตัวมีน้อง
  New Posts New Posts RSS Feed: มาแบ่งประสบการณ์การทำอิ๊กซี่
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

มาแบ่งประสบการณ์การทำอิ๊กซี่

Post Reply Post Reply Page  <1 5051525354 106>
Author
amy2555 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote amy2555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มาแบ่งประสบการณ์การทำอิ๊กซี่
    Posted: 25 ก.ย. 2012 at 09:19 Share
Big smileดีใจจังเลยที่แม่แตงโมกลับมาแล้ว ติดตามข่าวแม่แตงโมเช่นกันคะ คิดว่าจะหายไปชะแล้วLOLLOLLOL
หลังรับลูกกลับบ้านวันนี้เป็นวันที่4 แล้วคะ หนิงใส่ตัวอ่อนระยะบลาส เกรด B คะ ได้สวยที่สุดแค่เกรดB คะSmileSmile
อาการหลังใส่ก็ยังไม่มีอะไรมาก แต่ปัสสาวะบ่อยมาก ไม่ปวดท้อง แต่วันที่2-3 มี มึนๆหัวบ้างอาจมาจากนอนเยอะไปรึเปล่าก็ไม่รู้LOLLOL
ตอนนี้พยายามไม่นอนกลางวันแล้วคะ เดี๋ยวตอนกลางคืนนอนไม่หลับ
พรุ่งนี้ต้องกลับไปทำงานแล้วคะ แต่หนิงก็ไม่เครียดอะไรเพราะรู้สึกได้พักเยอะมากแล้ว
ยังไงก็ยังติดตามความคืบหน้าของคุณแม่ทุกคนอยู่นะคะ
แม่แตงโมถ้าวันคลอดอย่าลืมอัพรูปลูกชายให้ดูบ้างน๊าLOLจะรอคะ
คุณแจน ขอบคุณมากนะคะ ตอนนี้ก่อนนอนก็สวดมน และพยายามสวดมนทุกครั้งที่นึกขึ้นได้LOL
แล้วจะอัพอีกทีนะคะEmbarrassed
Back to Top
JJ4222 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote JJ4222 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ก.ย. 2012 at 21:47 Share
หวัดดีค่ะ คุณหนิง

ของแจน เกรดตัวอ่อน  AC และ CC ยังติดเลย
นี่ตั้งเกรด B แปลว่า ดีมาก Clap

ขอให้สมหวังนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค๊า
Back to Top
J@M View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote J@M Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ก.ย. 2012 at 05:36 Share
ดีใจกับน้องนายด้วยจ้า อยากเห็นสาวน้อยจริงๆSmile

แตงโม ใกล้แล้วเนอะ พี่กำหนด 8 พย นี้ แตงโมคงหลังพี่นิดหน่อย คลอดง่ายๆนะจ๊ะ

ยินดีกับว่าที่คุณแม่ที่ท้อง และเป็นกำลังใขให้กับคนที่กำลังอยู่ในกระบวนการทุกท่านนะคะWink

บ้านนี้เฮงๆ เข้ามาแล้วต้องป่องกันทุกคนจ้า

สู้ๆ นะคะ Sleepy

จุ๋มคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote JJ4222 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ก.ย. 2012 at 14:44 Share
ใช่ค่ะ คุณจุ๋ม

บ้านนี้เฮง Smile เข้ามาแล้วสมหวังทุกคน

เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ
Back to Top
เกล View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote เกล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ก.ย. 2012 at 12:37 Share
ช่วยตอบหน่อยคะ. ทําอิกซ่ีมา 5 ครั้งละ. ท้องเเต่เเท้งคะ เพราะปวดไมเกรน ฮอนโมนตก
ทํายังไงไปถึงหัวใจเต้นคะ
Back to Top
Ninie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Ninie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ก.ย. 2012 at 10:40 Share
สวัสดีค่ะ คุณแม่ และว่าที่คุณแม่ทุกท่าน

ก่อนอื่นขอยินดีกับคุณแม่นายและน้องเมจิกด้วยนะคะ คุณแม่แตงโมก็กำลังจะตามคุณแม่นายไปติด ๆ แล้วเนอะ

คุณหนิงขอให้ติดน้องแฝดนะคะ เห็นหลายคนมีปัญหาภาวะกระตุ้นรังไข่มากเกินไป หนูแดงเองก็เป็นเหมือนกัน แต่ไม่หนักหนาเท่าไหร่ เพียงแต่มันมีผลทำให้การทำ IVF ครั้งแรกไม่ติดอ่ะค่ะ เราคิดว่าอย่างนั้น ความเห็นส่วนตัวนะคะ

ช่วงนี้ เข้าไปหาข้อมูลเกี่ยวกับการท้องในเว็บพันทิบ รู้สึกตกใจที่เห็นแม่ ๆ คุยเรื่องทานวิตามินเสริม ทั้ง ๆ ที่มีฉลากเขียนห้ามสตรีมีครรภ์รับประทาน เราว่าน่ากลัวนะ บางคนบอกว่า วิตามินเสริมที่หมอสั่งให้ เช่น แคลเซียมก็มีฉลากเขียนว่าห้ามสตรีมีครรภ์รับประทานด้วยเช่นกัน ทำเอาเรานอยด์มาก รีบไปอ่านทันที พบว่า วิตามินที่เราทานทั้งหมด เขียนว่า สำหรับสตรีมีครรภ์ เราเลยรู้สึกว่า การที่ทานอาหารเสริมเอง โดยที่มีฉลากเขียนห้ามทาน เป็นอะไรที่น่ากลัวมาก ๆ เพราะโดสยาที่ได้รับอาจจะมาเกินไปสำหรับความต้องการของร่างกายก็ได้ ใจกล้าจริง ๆ นะคะ คุณแม่ที่กล้าทาน ทั้ง ๆ ที่มีฉลากเขียนแบบนั้น

คุณเกลคะ อ่านข้อความของคุณเกลแล้วไม่ค่อยเข้าใจอ่ะค่ะ คือ ทำอิ๊กซี่แล้วติดทั้ง 5 ครั้งแต่แท้ง เพราะไมเกรน และฮอร์โมนตกใช่ไหมคะ โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะเกิดจากตัวอ่อนไม่แข็งแรงมากกว่า แท้งเพราะเป็นท้องลม หรือแท้งจากตัวอ่อนไม่สมบูรณ์ ไม่น่าจะเกี่ยวกับไมเกรน ส่วนฮอร์โมนตกน่าจะเป็นเพราะแท้ง ซึ่งถ้าฮอร์โมนตก คุณหมอน่าจะให้ฮอร์โมนเสริมโพรงมดลูกนะคะ นอกจากนี้ คุยกับคุณหมอดูหรือยังคะ ที่รามา ถ้าติดแล้วแท้งซ้ำซาก หมอจะตรวจพวก antibody ให้ค่ะ ว่าร่างกายเราต่อต้านตัวอ่อนหรือเปล่า

ขอให้ทุกท่านสมหวังนะคะ  
สู้ต่อไป สักวันเราต้องสมหวังแน่ ๆ
Back to Top
nong_ View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nong_ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ก.ย. 2012 at 13:22 Share

หวัดดีจ้า น้องกลับมาแล้วคะ พอดีติดปัญหาการเข้าบ้านนิดหน่อยคะ คุณนายคลอดยังคะ แล้วแม่คนไหนจะคลอดแล้วบ้าง ส่วนน้อง ปลาย พ.ย.นี้แหละคะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote JJ4222 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ก.ย. 2012 at 09:40 Share
ที่ รามาฯ ตึกใหม่ ตอนนี้ หมอที่ประจำเห็นว่าไปเรียนต่อนะค่ะ
ไม่มีหมอ เชี่ยวชาญ เฉพาะด้านนี้จิงๆ
อยากแนะนำให้ไปหาที่อื่นค่ะ
Back to Top
piggyrin View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote piggyrin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ก.ย. 2012 at 20:04 Share
สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน
ไม่ได้เข้ามานานเลย พอดีน้องคลอดก่อนกำหนด(33วีค) ตัวค่อนข้างเล็กเลยต้องดูแลเป็นพิเศษ
ดีใจกับคุณนาย ป่านนี้คงกำลังเลี้ยงน้องอยู่
และก้อดีใจกับเพื่อนๆอีกหลายๆคนที่ มีน้องสมใจนะคะ คนที่ยังไม่มีอย่าเพิ่งท้อนะคะ ซักวันต้องเป็นวันของเราค่ะ
ถ่ายรูปน้องมาอวดค่ะ รูปนี้น้องอายุประมาณ2เดือนแล้ว
ริน

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote amy2555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ก.ย. 2012 at 21:16 Share
สวัดดีคะคุณแม่ทุกคน
ว๊าวๆๆ คุณแม่รินหายไปนานเลยที่แท้ไปแอบดูแลคุณลูกตัวน้อยนี่เอง ยินดีด้วยนะคะ ว่าแต่น้องชื่อไรคะ รายงานตัวหน่อยจ้า
หนิงเองก็อยากมีรูปแบบนี้มาอวดบ้างจังเลยLOLLOL
วันนี้เป็นวันที่แปดแล้วคะหลังใส่น้องฟรีซ ระยะบลาส หนิงมีอาการคัดหน้าอก ท้องน้อยบวม หิวบ่อย ฉี่บ่อย
อาการแบบนี้มันเหมือนป้าแดงจะมาเลยคะ แต่หนิงยังไม่กล้าตรวจคะ รอก่อนดีกว่า เอาไว้วันที่ สิบรึสิบสอง ดีกว่า ถ้าป้าแดงไม่มาก่อนนะคะLOLLOL
คุณแจนกะคุณหนูแดงช่วงใส่มีอาการเหมือนหนิงเปล่าคะLOL
คุณน้องคะพอคลอดแล้วเอารูปมาอวดกันบ้างนะคะ รอชื่นชมคะ
คุณแม่ท่านอื่นเป็นไงกันบ้างคะช่วงนี้
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Ninie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2012 at 10:29 Share

สวัสดีค่ะ แม่ ๆ และว่าที่แม่ ๆ ทุกท่าน

กรี๊ดคุณแม่ริน น้องน่ารักมาก ๆ ค่ะ น่าอุ้มน่ากอดจัง น่ารักน่าชังมากมาย Embarrassed

ช่วงนี้ หนูแดงเริ่มแพ้มากกว่าเดิมอีก ทั้ง ๆ ที่เข้าสู่วีคที่ 15 แล้ว งง Confused มากมาย ยังไม่อาเจียน แต่อาการพะอืดพะอม ทานได้น้อยมาเป็นระลอกทุกมื้อค่ะ บางทีเริ่มต้นตั้งแต่มื้อเช้า

คุณน้อง...ขอให้คลอดน้องแข็งแรงนะคะ  Smile

คุณแจน รักษาที่รามาหรือคะ หนูแดงก็รักษาที่รามาเช่นกัน จำได้ว่าเมื่อก่อนมีคุณหมอประจำท่านเดียวคือ หมอสุนันทา หรือหมอแจน (ชื่อเดียวกับคุณแจนเลย) แต่หมอแจนลาคลอดไปเมื่อสิ้นเดือนสิงหาที่ผ่านมา ตอนนั้น พี่พยาบาลบอกว่า จะมีคุณหมอที่กลับจากเรียนต่อมาทำงานแทนหมอแจนนะคะ หมอแจนรักษาเราจนติด ทำ IVF ไปสองครั้งค่ะ อาทิตย์หน้าจะไปรามาพอดี เดี๋ยวแวะถามให้ว่ามีคุณหมอมาแทนหมอแจนหรือยัง ทราบว่า คุณหมอจะกลับมาประจำอีกทีเดือนธันวา โดยส่วนตัวเราชอบคุณหมอมาก ใจดีน่ารัก และสบาย ๆ ค่ะ
คุณหนิงคะ ทำ IVF ครั้งแรก หนูแดงมีอาการปวดจี๊ด ๆ ตลอด ไม่มีอาการหน้าอกคัดอะไรเลยค่ะ แต่ไม่ติด ทำครั้งที่สองที่ติดนะคะ ไม่มีอาการอะไรเลย ไม่ปวดท้องจี๊ด ๆ ไม่เจ็บหน้าอก แต่รู้สึกว่ามันขยายขึ้น มีเลือดออก 2 วัน แบบเลือดล้างหน้าเด็กเลย เป็นรอยสีน้ำตาลอมแดงติดแคร์ฟรี มี 2 วันแล้วหายไป (ครั้งแรกไม่มีเลือดออก)  หิวมาก กินเก่ง ท้องอืด และเข้าห้องน้ำบ่อยมาก ชั่วโมงละ 2 ครั้งโดยเฉลี่ยนะคะ อาการใกล้เคียงกับคุณหนิงเลยนะคะเนี่ย มีลุ้น ขอให้ติด ๆๆๆๆๆๆๆ ได้น้องแฝดนะคะ Wink

สู้ต่อไป สักวันเราต้องสมหวังแน่ ๆ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote amy2555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2012 at 13:00 Share
หวัดดีคะคุณหนูแดง วันนี้วันที่10 หลังใส่ตัวอ่อนคะ วันนี้หนิงแอบเทสคะLOLLOL ปรากฏว่าขึ้น 2 ขีดแจ่มมากเลยคะ แอบดีใจเล็กน้อย คะSmileSmileหนิงรอชัวส์ที่สุดวันที่5 คะ รอเจาะเลือดดู hcg แน่นอนกว่า
อาการเจ็บหน้าลดลงคะ แต่ยังฉี่บ่อยเหมือนเดิม หิวบ่อยด้วยคะ แต่หนิงยังไม่มีเลือดออกนะคะ อาการปวดท้องจีด๊ๆ หายไปแล้วคะ
ขอบคุณคุณหนูแดงนะคะSmileSmile มาเล่าสู่กันฟังเรื่อยๆนะคะอย่าพึ่งเงียบไปน๊าLOL อาการแพ้ขอใหหายไปเร็วๆๆนะคะ เป็นกำลังใจคะSmile
คุณแจน คุณนุ่น คุณนุ้ย คุณแม่แตงโม เป็นไงกันบ้างคะ เงียบหายไปเลย

Back to Top
tang_mo View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tang_mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2012 at 14:50 Share
วันนี้แวะเข้ามาเจอข่าวดีของว่าที่คุณแม่คนใหม่ แม่หนิง ดีใจด้วยมาก ๆ เลยค่ะ Big smile ขนาดเทสต์ก่อนวันนัดตั้งหลายวันยังได้ 2 ขีดแจ่ม ๆ เลย แบบนี้ลุ้นแฝดหรือเปล่าเนี่ยแม่หนิง อิอิ ฝีมืออ.พิทักษ์สำเร็จแน่นอนอยู่แล้วค่ะ หมอหล่อ+เก่ง 555 ช่วงนี้แตงโมก็มีนัดกับคุณหมอเกือบทุกอาทิตย์เลยค่ะ เพราะใกล้คลอดเข้ามาทุกที ตอนนี้ 34w แล้วค่ะ น้องเอาหัวลงเรียบร้อยแล้ว ตั้งใจจะคลอดเองเหมือนท้องแรก ลุ้นค่ะว่าจะสามารถมั้ย ^^

พี่หนูแดง ยังไม่หายแพ้เหรอคะ สู้ ๆนะจ๊ะ ท้องนี้กว่าแตงโมจะหายแพ้ กินอาหารได้ปกติก็ตอน 20w แน่ะ ขอให้หายแพ้ไว ๆ นะคะ จะได้บำรุงตัวเล็กได้เต็มที่ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ ^^

แม่ริน หายไปนานเลยนะคะ ตัวเล็กน่ารักมาก ๆๆๆ ค่ะ ^^

แม่นาย คลอดน้องแล้วคงวุ่น ๆสักพัก ไม่ค่อยมีเวลาแวะเข้าบอร์ดมา น้ำนมมาเยอะหรือยังคะ สู้ ๆ นะคะ ^^

พี่อุ๊ เริ่มรอบใหม่หรือยังคะ แวะมาอัพเดทบ้างนะคะ คิดถึง ^^

พี่จุ๋ม ของแตงโม กำหนดคลอดครบ 40w 14 พ.ย.ค่ะ ใกล้พี่จุ๋มเลยค่ะ แต่คาดว่าน่าจะคลอดก่อน เพราะท้องแรกก็คลอดตอน 39w คุณหมอบอกว่าท้องสองจะคลอดใกล้เคียงหรือเร็วกว่าท้องแรกนิดหน่อยค่ะ ลูกเราต้องเกิดใกล้ ๆกันแน่เลยค่ะ ^^

คุณน้อง คลอดเดือนพ.ย.เหมือนกันเลยค่ะ ขอให้คลอดง่าย ๆ นะคะ ^^

คุณแอน หายไปเลย คิดถึงจ้า สบายดีหรือเปล่าคะ ^^

ทักทายสาว ๆ ทุกคนนะคะ  คุณแจน คุณนุ่น คุณนุ้ย พี่สุ คุณปุ๊ คุณนก และเพื่อน ๆ ทุกคนจ้า Big smile

Back to Top
nong_ View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nong_ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2012 at 17:12 Share

แวะมาเข้าบ้าน ลูกคุณรินน่ารักจังคะ หวัดดีแม่ๆๆทุกคนนะคะ รอให้คุณนาย อัพสาวน้อยให้ดูอยู่นะคะ

คุณหนูแดง อาการแพ้ปกติคะ ของน้องแพ้ จนถึง 4 เดือนเลย
คุณแตงโมน้องก็ขอให้คุณแตงโม คลอดง่ายๆๆ เช่นกัน คะ ตั้งชื่อนู๋น้อยรึยังคะ ส่วนน้องก็ตั้งไว้หลายชื่อคะ แต่พ่อเค้าชอบ น้องข้าวหอมคะ
น้องขอให้คุณแม่ที่สมหวังแล้ว สุขภาพแข็งแรงนะคะ ส่วนใครที่รออยู่ ให้สมหวังเร็วๆๆๆนะคะ
Back to Top
nunsucha View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nunsucha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2012 at 23:13 Share
เข้ามาอัพเดตคะ วันนี้คุณหมอนัดไปอัลตร้าซาวด์ดูผนังมดลูกคะ หมอบอกว่าตอนนี้ 8 มม. แล้ว ต้องให้ได้อย่างต่ำ 1 ซม. ค่ะถึงจะเหมาะกับการฝังตัวเลยนัดอีกครั้งวันที่ 4 นี้คะ ตอนนี้ก็กินน้ำเต้าหู้ทุกวันเลยคะ

ลูกคุณริน น่ารักมากเลยคะ อยากได้อย่างนี้บ้าง Embarrassed
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote JJ4222 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2012 at 08:52 Share
หวัดดีค่ะ คุณหนิง
แอบดีใจด้วยนะค่ะ สำเร็จแน่นอนแล้ว

ส่วนของแจน เข้าสัปดาห์ที่  9 แล้ว
อยากจะบอกว่าที่คุณแม่ทุกๆท่านนะค่ะ
ถ้าสำเร็จแล้ว อยากให้พักผ่อนเยอะๆ อย่าเดินมาก ***** อย่าเดินมากนะค่ะ*****
เนื่องจาก เคสของแจน ติดแฝด ก็ดีใจมากกกกกกก
คิดว่าเราแข็งแรง ไม่น่ามีปัญหา
สัปดาห์ที่ผ่านมา จึงเดินเยอะ ออกไปช็อปปิ้งในห้าง
วันอาทึตย์ที่ผ่านมา ไปตรวจ ปรากฎว่า ลูกน้อยเค้าหยุดการเจริญเติบโตไป 1 ค่ะ
ตอนนี้ เหลือ ลูกน้อยเพียงคนเดียวCryCryCryCryCryCryCryCryCryCry
ตกใจ ใจหาย เสียใจ อย่างบอกไม่ถูก
อยากให้ว่าที่คุณแม่ทุกท่าน รักษาสุขภาพ อย่างเดินเหินเยอะนะค่ะ

Back to Top
Newmummy View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Newmummy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2012 at 17:02 Share
สวัสดี ทุกๆคนคะ

คุณแจน เสียใจด้วยนะคะ ดูแลสุขภาพเยอะๆ นะคะ

คุณริน ลูกน้อยน่ารักมากคะ

คุณน้อง post สาวน้อยมาให้ดูบ้างนะคะ

วันนี้ใหม่ครบ 13 weeks พอดีคะ ได้แฝด 2 เหมือนกัน ซาวด์ล่าสุด ตอน 9 weeks หมอนัดอีกทีวันอาทิตย์นี้คะ 

เป็นกำลังใจให้ว่าที่คุณแม่ทุกคนที่กำลังจะคลอดนะคะ คุณแตงโม คุณจุ๋ม

ส่วนว่าที่คุณแม่เตรียมตั้งครรภ์ ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ  โดยเฉพาะพี่อุ๊คะ

ใหม่เองก็เพิ่งตัดสินใจพบหมอที่เสรีรักษ์ เมื่อไม่กี่เดือนนี้เองคะ อาศัยอ่านประสบการณ์ จากหลายๆท่านในเว็ปนี้ และเว็ปอื่นๆ บ้าง ได้คำแนะนำดีๆ ไปเยอะ เตรียมตัว 2 เดือน ก่อนเข้าร่วมโปรแกรม  โชคดีที่ได้น้องสองคนมาจากการทำ อิ๊กซี่ครั้งแรกคะ

สิ่งที่คิดว่าเป็นประโยชน์ และอยากแชร์ นะคะ
1) เตรียมมดลูกให้แข็งแรง   โชคดีที่ปกติเล่นโยคะ นิดหน่อย ดูจาก VCD เล่นเองที่บ้าน เนื่องจากเดิมมีซิสในมดลูกคะ ประมาณ 2- 3 เดือนก่อนเริ่มหาหมอ
2) ให้หมอตรวจสภาพมดลูก กับฮอร์โมน เพื่อเตรียมความพร้อมล่วงหน้า ก่อนเริ่มโปรแกรม 2 เดือน

3) ในระหว่างนั้นก็กินโปรตีนของ amway กับ double X (2 เดือน) เพื่อบำรุงคุณภาพของไข่ ที่จะถูกหระตุ้นในอีก 2  เดือนข้างหน้า
4) เมื่อพร้อม ก็ไปหาหมอในวันที่ 2 ที่มีประจำเดือน จากนั้นก็เป็นหน้าที่ของหมอคะ จัดยาให้เราตามสภาพของแต่ละบุคคล

5) ตั้งใจ อดทนกับการฉีดยาตัวเองคะ  ทำใจให้สบายนะคะ ท่องในใจทุกวันเพื่อลูกคะ  ไปหาหมอตามนัด  เพื่อดูความคืบหน้า บางทีก็ตกใจกลัวกับคำพูดของหมอบ้าง แต่ทำใจให้สบายนะคะ เพราะของใหม่กระตุ้นได้ไข่มาน้อยคะ ได้ไข่ที่มีขนาดไล่เลี่ยกันแค่ 2 ฟองเองคะ ยังคิดอยู่เลย ให้ยาตั้งเยอะ ได้มาแค่  2 ฟองเอง ไม่ค่อยคุ้มเลย อ่านจากที่เค้าแชร์กัน เค้าได้กันตั้งเยอะแหนะ (นึกในใจว่าได้ไข่มาก็ดีใจแล้ว  ลืมบอกไปคะ ตอนนั้น 39 ปีเป๊ะคะ)
6) วันนัดเก็บไข่ หมอบอกได้ 6 ฟอง เนื่องจาก มีท่อรังไข่แค่ข้างเดียว ใจชื้นเป็นกองเลย เห็นมั้ยคะ  ทำใจให้สบาย เดี๋ยวก็ดีเอง แต่ช่วงนี้ สวดมนต์ทุกวันเลยคะ

7) หลังผสม ได้ตัวอ่อน  มา 4 คะ สวยๆ (แบ่งเป็น 8 เซลล์) 2 คะ ส่วนอีกสอง แบ่งยังไม่ครบ 8 เซลล์ จากนนั้นก็เป็นหน้าที่หมออีกแล้วคะ หน้าที่เราคือสวดมนต์ กะทำใจให้สบายคะ
8) กลับมาบ้าน ได้นอนพัก 3 วันคะ วันที่ 4 ต้องกลับไปทำงานแล้ว เนื่องจากจัดประชุมล่วงหน้าไว้ เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว เลยงดไม่ได้ ก็แอบกังวลนะคะ แต่ใจดีสู้คะ บอกลูกทุกวันว่าลูกมามี้ แข็งแรงอยู่กับแม่นะลูก

9) จากนั้นก็รอลุ้น อยู่ประมาณ 10 วันหลังย้ายตัวอ่อนคะ ไม่กล้าตรวจเอง กลัว  ระหว่างรอฟังผล ก็พยายามคิดเข้าข้างตัวเองนะคะ ว่าต้องติดแน่ๆ แต่ก็เผื่อใจไว้แล้วว่าถ้าไม่ติด จะกลับมาใหม่คะ
10) อาการ ที่พยาบาลชอบถาม ท้องอืดมั้ย ถ้ามีท้องอืด ชอบผายลม แสดงว่า เข้าทาง น่าจะได้แน่  อันนี้ใช่ของเราเลย

11) วันที่หมอนัดตรวจ ผล hcg 188 ดีใจที่สุดเลยวันนั้น  ในที่สุดชั้นก็มีลูกสมใจแล้ว หลังจากแต่งงานมา 15 ปี ไม่เคยคุม
12) ก็ไปหาหมอตามนัดเรื่อยๆ นะคะ สวดมนต์ทุกวัน จนรู้ว่ามีแฝดก็ประมาณ weeks 7 คะ คุณหมอบอกว่า  มีหัวใจสองดวง เต้นแข่งกันเลย

สิ่งที่ต้องระวังนะคะ  ถ้ามีไข้รีบไปหาหมอที่ดูแลเรานะคะ เพราะใหม่เองเป็นไข้ หลังจากรู้ผล ประมาณ 1 สัปดาห์ ไข้ขึ้น 39 C เลยคะ admid โรงพยาบาลไป 3 คืน คะ สงสัยจะเป็นแรงเกาะแม่จากลูกๆ ทั้งสอง

ตอนนี้ก็ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนนะคะ  เตรียมร่างกายให้พร้อม  เตรียมใจ ขอให้โชคดีทุกคนนะคะ 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote amy2555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ต.ค. 2012 at 11:37 Share
สวัสดีคะทุกคนWinkWink
หนิงเองคร๊า เมื่อวานไปเจาะเลือดมา hcg 1886 คะ คุณหมอบอกว่ายินดีด้วยน๊า ท้องแล้วBig smileBig smileแต่ยังไม่แน่ว่าจะแฝดเปล่า ยังไงต้องรอดูก่อนคะLOL
คุณแจนคะ อย่าเสียใจนานนะ ยังไงเราก็ยังมีตัวเล็กในท้องอีกคน เป็นกำลังใจนะคะ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและคำเตือนนะคะSmile
คุณใหม่ ขอบคุณสำหรับเรื่องราวต่างๆที่มาเล่าสู่กันฟังคะ
แม่แตงโม อย่าลืมอัพรูปลูกชายทันทีที่คลอดเลยน๊าSmileSmile
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tang_mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ต.ค. 2012 at 14:20 Share
เริ่ดดดดมากค่ะแม่หนิง แตงว่าแฝดแน่เลยค่ะ ฮอสูงมากมาย ขอให้น้องๆและแม่หนิงแข็งแรงนะคะ รักษาสุขภาพด้วยจ้า เดี๋ยวอีกไม่นานน่าจะเริ่มแพ้ท้องแล้ว สู้ๆนะคะ ^^.

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nunsucha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ต.ค. 2012 at 16:42 Share
ยินดีกับคุณหนิงด้วยคะอิจฉาๆ
ของนุ่นวันนี้หมอนัดไปอัลตร้าซาวด์อีกครั้ง แล้วนัดวันที่ 9 นี้ฝังตัวอ่อนคะ อยากถามเพื่อนๆว่าหลังจากฝังตัวอ่อนต้องปฏิบัติตัวยังไงบ้างคะ เพราะวันที่ 19 มีแพลนว่าจะไปพัทยาคะ ไม่ทราบจะไปได้รึเปล่า แต่เตรียมลางาน 10 วันหลังใส่ตัวอ่อนแล้วคะ ใครมีประสบการณ์ต้องเดินทางหลังใส่ตัวอ่อนบ้างรึเปล่าคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote JJ4222 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ต.ค. 2012 at 20:14 Share
หวัดดีค่ะ คุณนุ่น
ส่วนตัว ไม่อยากให้นั่งรถเยอะนะค่ะ
มันกระเทือนอ่ะค่ะ
ตอนใส่ตัวอ่อนเสร็จใหม่
พยาบาล ย้ำแจนแล้ว ไม่ว่าอย่าเดินเยอะ ห้ามเดินช้อปปิ้ง และอย่านั่งรถไกลค่ะ
Back to Top
Azalia View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Azalia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 ต.ค. 2012 at 21:01 Share

หวัดดีจ้า.......สุจ้า

หายไปนานเพราะยุ่ง ๆ อ่ะค่ะ.........ดีใจกะคุณหนิง มาก มาก เลยนะคะ แฝดแน่ ๆ  555
สุ ก็แฝดค่ะ......แต่ แฝดคนละ ท้องนะคะ  เอ๊ .....งงงงงง  มั๊ย........คือสุใส่ตัวอ่อนมา หลาย ๆ ครั้งอ่ะค่ะที่ผ่านมา ตอนนี้อายุ 38-39 แล้วค่ะ และว่าจะทำครั้งสุดท้ายเพราะอายุมากแล้ว......ก็เลยให้ออ้นวอนให้ญาติกันซึ่งน้องเขาอายุแค่28 ช่วยอุ้มบุญให้ด้วยอีกท้องแบบว่าลองอ่ะค่ะ เผื่อฟลุ๊ค
ผลก็คือติดกันทั้งสองคน ได้มาคนละคน.......ซึ่งถือว่าเราทั้งสองโชคดีมากเลยค่ะเพราะไม่ติดแฝด ไม่งั้น เราจะสงสารน้องเขามาก น้องเขามีลูกมาก่อนแล้วหนึ่งคน อายุ 6 ขวบแล้ว สุโชคดีมากที่มีแม่อุ้มบุญให้แถมตัวเองก็ท้องด้วยตอนนี้เราสองคน 9 วีคกว่า ๆ แล้วค่ะ  สุยังไม่มีอาการแพ้อะไรมากค่ะ แต่เบื่อ ๆ อาหารนิดนึง แล้วก็ท้องอีด มาก ๆ ค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะหายเมื่อไหร่อาการท้องอืดเนี่ย อึดอัดมากเลยค่ะ และท้องก็โตมาก คุณหมอบอกเหมือนคนท้อง 6-7 เดือนเลยล่ะ สุดื่มน้ำขิงอ่ะค่ะช่วยลดอาการท้องอืดก็รู้สึกว่าช่วยได้บ้างนะคะ ไม่รู้เหมือนกันว่าน้ำขิงเนี่ยมีโทษสำหรับ เรา ๆ หรือเปล่า เพื่อน ๆ พอจะทราบมั๋ยคะ  
ส่วนแม่อุ้มบุญของสุน่าสงสารมาก เพราะเขามีอาการแพ้ตั้งแต่เริ่มรู้ว่าท้องแล้วค่ะ ทานอะไรไม่ได้เลย อาเจียรออกมาหมด สุก็ไม่รู้จะช่วยเขายังงัยดี น้องเขาตอนนี้น้ำหนักลดเลยค่ะ เพราะเขาแพ้มาก ๆ น้องบอกว่า นอนไม่หลับและแสบท้องไปหมด คุณหมอก็จัดยาให้ก็ไม่ช่วยเท่าไหร่นะคะ เขาทานนิด ทานหน่อย ก็ออกมาหมด เลยค่ะ  ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะแก้ยังงัย ........แต่เราก็ทราบนะคะว่าน้องเขาแพ้ท้องมากตั้งแต่ท้องลูกคนแรกอ่ะค่ะ......ตกลงท้องสองก็เป็น
ศุกร์ที่ผ่านมาสุไปตามหมอนัด วึคที่เก้า เซาวด์ดูเด็ก คุณหมอชึ้ให้ดูเห็นเขา ชูแขน ขา ดิ้น แล้วค่ะ ......เห็นแล้วก็ตื่นเต้นดีเหมือนกันเนาะ.....

ดีใจกับคุณแจนด้วยนะคะ........รู้สึกว่าเราจะกำหนดคลอดใกล้ ๆ กัน นะเนี่ย
น้องนาย น้องแตงโม จัดตามคิวเลยนะคะ.........ขอให้เพื่อน ๆ สุขภาพดีกันทุกคนค่ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tang_mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ต.ค. 2012 at 08:37 Share
พี่สุ. ยินดีด้วยนะคะ ได้แฝดเลย ถึงจะเป็นแฝดคนละท้อง อิอิ น้องพี่สุใจดีมากเลยอุ้มบุญให้แถมแพ้หนักอีก ขอให้ทั้งพี่สุและแม่อุ้มบุญหายแพ้เร็วๆกันนะคะ ตัวเล็กแข็งแรงๆทั้งสองคนเลยค่ะ ^^.       คุณนุ่น. หลังใส่ตัวอ่อนอย่าเพิ่งนั่งรถทางไกลดีกว่าค่ะ เดินน้อยๆนะคะ ^^.      คุณแจน. รักษาสุขภาพด้วยนะคะคุณแม่ ^^.

Back to Top
anno View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote anno Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ต.ค. 2012 at 10:27 Share
สวัสดีค่ะทุกคน ห้องนี้มีแต่ข่าวดีเสมอๆเลยนะคะ ยินดีกะคุณแม่ทุกๆคนค่ะ คุณแจน คุณสุ
คุณแตงโม  ท้องโตแล้วนะคะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ แอนสบายดีค่ะ 
คุณริน  น้องน่ารักเชียวค่ะ 

ทักทายทุกคนนะคะ คอยติดตามฟังข่าวดีของทุกคนเรื่อยๆค่ะ 

Back to Top
สรวงกนก View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote สรวงกนก Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ต.ค. 2012 at 13:22 Share
หวัดดีค่ะ ทุกคน Embarrassed ในวันที่พายุแกมีเข้าประเทศไทย ฝนตกแต่เช้ามืด บรรยากาศน่าจะนอนอยู่บ้านเป็นที่สุดค่ะ SleepySleepy

พี่อุ๊....นะค่ะ ติดตามโพสทุกวันเลยค่ะ 

คุณริน น้องน่ารักมากมายจริงๆเลยค่ะ Tongue เห็นรูปน้องก็ชื่นใจค่ะ ทำให้พี่อุ๊มีกำลังใจมากขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ เผลอแป๊บเดียว คุณริน ไปคลอดน้องมาแล้ว 2 เดือน ของให้น้องเลี้ยงง่ายๆนะค่ะ เป็นเด็กดีของแม่รินค่ะ ว่าแต่น้องชื่ออะไรค่ะ??

น้องนาย คุณแม่มือใหม่ ช่วงนี้คงจะง่วนกับการเลี้ยงน้องเมจิก อยู่แน่ๆเลยค่ะ กว่าจะท้องได้ก็เหนื่อยแล้ว ตอนนี้คงจะเหนื่อยกว่าเป็นไหนๆ แต่ก็เป็นความเหนื่อยที่มีความสุข พี่อุ๊จะพยายามเป็นคุณแม่ตามแม่นายนะค่ะ เอารูปน้องเมจิกมาอวดโฉมอีกนะค่ะ จะพยายามเร่งสปรีดให้ทันค่ะ LOLLOL ขอโทษด้วยนะค่ะที่ไม่ได้ไปเยี่ยมที่รพ. เพราะพี่อุ๊เป็นหวัดนะค่ะ ทั้งจาม มีน้ำมูก ไอ มาแบบครบชุดเลยค่ะ แต่ดีอย่างเดียวที่ไม่มีไข้ค่ะ 

คุณสุ ดีใจสุดๆด้วยค่ะClapClap ได้น้องแฝดคนละท้องแบบนี้ โชคดีมากๆเลยค่ะClapClap ขอให้น้องทั้งสองคนแข็งแรงค่ะ

คุณแตงโม คุณจุ๋ม จะมีใครแอบไปคลอดน้องก่อนกันค่ะ  อย่าลืมเอารูปน้องมาโชว์ด้วยนะค่ะ เพื่อเพิ่มดีกรีความพยายามในการจะเป็นคุณแม่ของพี่อุ๊ และเพื่อนๆอีกหลายคน ที่ยังไม่สำเร็จกันนะค่ะ

คุณหนิง คุณแม่ป้ายแดง ดีใจด้วยค่ะ ประสบความสำเร็จกับการใส่ตัวอ่อนแช่แข็ง รอบหน้าขอเป็นคิวของพี่อุ๊บ้างนะค่ะ LOL จะรอลุ้นต่อไปนะค่ะ ว่าจะติด 1/2  ช่วงนี้ก็อย่าเพิ่งเดินทางไกลนะค่ะ รอให้พ้นโปรแรกไปก่อนค่ะ

คุณหนูแดง พ้นโปร 12 เดือนแล้ว แป๊บเดียวเองอ่ะ ได้เจาะน้ำคร่ำรึยังค่ะ ยังงัยก็ผ่านฉลุยอยู่แล้วค่ะ ได้เห็นเพศน้องเค้ารึยังค่ะ แอบลุ้นจะเป็นหญิงหรือชายกันน๊า  Wink  แต่ใจนึงคิดว่าน่าจะเป็นเด็กผู้ชายมากกว่านะค่ะ (แอบเดาค่ะ)

คุณแจน ยังงัยก็ขอให้น้องแข็งแรงนะค่ะ 

แอน ปุ๊ คุณนุ่น พี่ซินดี้ และเพื่อนๆทุกคน อย่าท้อแท้ มาเติมพลังใจให้กันและกันค่ะ สู้ๆกันต่อไป เพื่อลูกน้อยค่ะ LOL

อุ๊

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Ninie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ต.ค. 2012 at 10:00 Share

สวัสดีค่ะ

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน โห อ่านกันตาแฉะ ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับคุณแม่หนิงนะคะ Big smile ยินดีด้วยมาก ๆ รักษาสุขภาพนะคะ ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ๆ อย่าให้เป็นหวัดล่ะ เพราะถ้าท้องเวลาป่วยแล้ว ทานยาก็ไม่ได้ลำบากชีวิต

คุณแจน เสียใจด้วยค่ะ แต่ก็ยังมีน้องอีก 1 คนอยู่กับเรา หนูแดงก็เคยมีเลือดออกตอน 5  วีค ลุ้นแทบแย่แน่ะ ประมาณวีคที่ 6 หมอบอกว่า คาดว่าเลือดที่ออก (เป็นสีชมพู) อาจจะมาจากถุงที่เกาะไม่สมบูรณ์ คือ ตอนซาวน์ครั้งแรกเห็นแค่ถุงเดียว ต่อมาหมอเห็นอะไรลาง ๆ หน้าตาคล้ายถุง บอกว่า เราอาจติดแฝด แล้วเป็นท้องลมฝ่อไป เราถึงมีเลือดออก แต่สุดท้ายก็ติดคนเดียวค่ะ

คุณใหม่คะ ยินดีด้วยที่มีน้องแฝด หนูแดงชักอยากมีเหมือนกัน จะได้ท้องครั้งเดียว ฮี่ๆๆๆ

คุณนุ่นคะ อย่าเพิ่งเดินทางไกล ๆ จะดีกว่านะคะ ตอนเราใส่ตัวอ่อน พี่พยาบาลและคุณหมอบอกว่า ใช้ชีวิตตามปกติได้ แต่ห้ามเดินเยอะ ห้ามขึ้นลงบันไดเกินวันละ 2 รอบ และห้ามเดินทางไกลค่ะ ถ้าเลี่ยงได้ เลี่ยงดีกว่านะคะ

คุณสุคะ ถึงแฝดคนละท้องก็แฝดเนอะ ยินดีด้วย โหช่วงนี้ แม่แฝดฮิตมาก ๆ จริง ๆ เนอะ

คุณแม่ที่ใกล้คลอด คุณแตงโม คุณจุ๋ม หนูแดงและเพื่อน ๆ รอฟังข่าวและดูรูปน้องอยู่นะคะ

คุณอุ๊ กรี๊ดๆๆๆ คิดถึงง่ะ เป็นยังไงมั่งคะ เตรียมตัวไปถึงไหนแล้ว

หนูแดงครบ 16 สัปดาห์แล้วค้า เมื่อวานไปหาคุณหมอมา คุณหมอซาวน์แล้วก็ดูว่ากระโหลกปิดสมบูรณ์ กระดูกสันหลังงอกดี มีแขนขายาวแล้ว คุณหมอไม่ได้ดูเพศ หรือนับนิ้วมือให้ เน้น ๆ เฉพาะส่วนที่สำคัญของการเจริญเติบโตเป็นหลัก คุณหมอบอกว่าน้องโตดี ยาว 12.9 ซม. หนัก 163 กรัมค่ะ เมื่อวานเป็นวันแรกที่แฟนไปพบหมอด้วย เขาตื่นเต้นมาก แต่ลูกหน้าเหมือนเอเลี่ยนเลย ดูอะไรไม่ค่อยออก พ่อเค้าเลยแอบเครียด ฮ่ะ ๆ ตอนนี้ หายแพ้แล้วค่ะ ไม่มีอาการอะไรแล้ว แต่ว่า ทานได้น้อยนะ คุณหมอบอกว่าน้ำหนักขึ้นด้วย 1 กก. เพราะงั้นคุณอย่ากังวลเรื่องทานอาหารได้น้อย ฮ่าๆ คุณหมอนัดเจาะน้ำคร่ำตอน 19 วีค วันที่ 30 ต.ค. นี้ค่ะ หมอให้หยุดพักอยู่บ้าน 2 วัน คือ 30-31 ต.ค จากนั้น ขับรถมาทำงานได้ตามปกติ แอบเครียดเล็กน้อย แต่อะไรจะเกิดก็เกิดเนอะ

คิดถึงทุกคนค่ะ
Back to Top
jillstuart View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jillstuart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 ต.ค. 2012 at 13:41 Share
สวัสดีค่ะ จูนนะคะ อายุ28ค่ะ
ตอนนี้ทำอิกซี่ เก็บไข่ไปอาทิตย์ก่อน รอใส่ตัวอ่อนแช่แข็ง ภาวนาให้เมนส์มาอยู่ค่ะ

เก็บไข่ได้22ใบ ตัวอ่อน17ตัวค่ะ

หลังเมนส์มากี่วันถึงจะได้ใส่ตัวอ่อนหรอคะ ตอนนี้ภาวนาให้เมนส์รีบมาและใส่ตัวอ่อนก็ไม่ต้องมาอีกซักปีนึงเลยนะ อือื
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nunsucha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 ต.ค. 2012 at 14:06 Share
สวัสดีคะทุกคน เมื่อวานนุ่นเพิ่งไปใส่ตัวอ่อนมาคะ ดีใจจังไม่เจ็บเลย หมอใส่ให้ 4 ใบคะ ตอนนี้ก็นอนอย่างเดียวลางานไว้แล้ว 10 วันคะแฟนคอยเสิร์ฟข้าว-น้ำให้ Big smile
หมอนัดอีก 2 อาทิตย์คะ ตอนนี้ก็ลุ้นอย่างเดียวว่าจะติดมั้ย พูดกับลูกทุกวันว่าต้องอยู่กับแม่น๊าอย่าไปไหน Sleepy

คุณจูนคะ หลังเมนส์มาประมาณ 2 อาทิตย์คะถึงจะได้ใส่ตัวอ่อน ระหว่างนี้หมอจะให้ยาบำรุงมดลูกมากินคะแล้วนัดอัลต้าซาวด์เรื่อยๆ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jillstuart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 ต.ค. 2012 at 16:40 Share
ดีค่าคุณนุ่น ขอให้ติดนะคะ จูนคงได้ใส่ต้นเดือนหน้า ถ้าเราติดเหมือนกัน ลูกเราจะอายุเท่ากันเลย ฮี่ๆๆ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jillstuart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 ต.ค. 2012 at 17:02 Share
เพ่่อนๆคะ จูนขอถามนิดนึง หลังเก็บไข่(แบบรอใส่จัวอ่อนแช่แข็ง) หมอบอกว่า จูนเก็บไข่วันที่30กันยา เมนสจูนจะมาวันที่11ตุลา แน่นอน มันเป็นสูตร นี่ก็วันที่10ละ ยังไม่มีวี่แววแต่เจ็บเต้านมละค่ะ คือปกติรอบเมนส์จูนจะนานมาก30กว่าวันได้ แต่มันจะเป็นอย่างที่หมอบอกปะคะ ตื่นเต้นอยากให้มาจะได้รีบใส่ตัวอ่อนค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <1 5051525354 106>

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.175 seconds.