Forum Home Forum Home > BabyFancy Mommy > รวมอร่อยเด็ด เจ็ดย่านน้ำ ผลัดกันชิม ผลัดกันแนะนำ
  New Posts New Posts RSS Feed: มาขอสูตร หมูกระเทียม อร่อยๆ ด่วนคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

มาขอสูตร หมูกระเทียม อร่อยๆ ด่วนคะ

Post Reply Post Reply
Author
pimmysasi View Drop Down
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote pimmysasi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มาขอสูตร หมูกระเทียม อร่อยๆ ด่วนคะ
    Posted: 08 ส.ค. 2007 at 14:55 Share
ใครมีสูตร หมูกระเทียมอร่อยๆ บอกกันบ้างนะ บอกขั้นตอนการทำได้ละเอียดยิ่งดีเจ้าคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ วันหยุดนี้จะลองทำเจ้าคะ
My Wedding Day

^..^ สักวันหนึ่งต้องเป็นวันของสองเรา ^..^
Back to Top
littlelunar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote littlelunar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ส.ค. 2007 at 14:57 Share

ของเราเน้นง่าย กับสะดวกค่ะ ....

ปกติ ก็แค่เอาเนื้อหมู มาหมักกับผงทอดกระเทียม ของคนอร์ทิ้งไว้
แล้วก็เอาลงกระทะทอดเลย .....

Edited by littlelunar - 08 ส.ค. 2007 at 14:57
Attention Please !! ย้ายบ้านไดอารี่ใหม่ เปลี่ยนเป็นลิงค์ใหม่แล้วนะคะ :)
click >> http://aeandpop.diarylove.com
Back to Top
amm_es View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amm_es Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ส.ค. 2007 at 15:02 Share

สูตรที่แอ๋มทำอ่ะนะ ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ ไม่ใส่รากผักชีด้วย (ขี้เกียจ)

เนื้อหมู (ติดมันนิดหน่อยก็ดีจ้ะ) หั่นเป็นชิ้นๆ ทำได้อยู่แล้วเนอะ

ไม่รู้จะอธิบายยังไงดี เครื่องปรุงที่ใช้หมักหมูก็มี ซีอิ๊วขาว ซอสปรุงรส พริกไทยป่น หรือหยาบๆ ก็ได้

แล้วก็แป้งมันนิดหน่อย (ให้หมูนุ่มจ้ะ) หมักไว้ประมาณ 15 นาที หรือจะมากกว่านั้นก็ได้ไม่ว่ากันจ้ะ

จากนั้น ก็ปอกกระเทียม เอาเยอะๆๆๆ อร่อยๆๆๆ ของแอ๋มปอกเสร็จ จะเอาไปตำๆๆๆ แล้วแอ๋มจะเจียว

กระเทียมก่อน ไฟกลางๆ นะจ้ะ พอเหลืองทองสวยแล้ว ก็ตักขึ้นพักไว้ จากนั้นน้ำมันที่เหลือ ถ้ามากไป

ก็ตักออกจ้ะ แล้วเทหมูลงไปเลย ผัดไฟกลางถึงแรง จะทำให้หมูไม่แข็งกระด้างอ่ะ พอหมูใกล้สุก

เหยาะน้ำมันหอยลงไปประมาณ 1 ช้อนโต๊ะ แล้วนำกระเทียมที่เจียวใส่ลงไปคลุกจ้า..........

ปล.........อันนี้แอ๋มทำประจำนะ สูตรก็อาจมีแตกต่างกันไป แล้วแต่จ้ะ ที่แอ๋มเจียวกระเทียมก่อน แล้วใส่

ทีหลัง เพราะกระเทียมจะยังคงความกรอบอยู่ และมันจะหอมมากกกกว่าใส่กระเทียมสดตอนผัดอ่ะจ้ะ

Back to Top
gor_gai View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote gor_gai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ส.ค. 2007 at 15:20 Share

โอ้วววว พิมมี่จะเข้าครัวมัดใจคุณฝาชีอีกแร้ว แว้ว แว้ว

สูตรเราทำแบบพี่เอ๋เลยจ้า ง่ายสุด

ขอให้ทำออกมาอร่อยน้า

Back to Top
kapi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kapi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ส.ค. 2007 at 15:20 Share

สูตรของแป้งนะ

อันนี้หมูกระเทียมแบบไม่กรอบนะ

ก็เอาหมูหมักกะน้ำมันหอยอ่ะ เติมเกลือนิดหน่อย

แล้วตั้งกระทะให้น้ำมันเดือดอ่ะ

ใส่กระเทียมลงไปทอดให้พอกรอบ ๆ  เอาขึ้นมา

แล้วก็เอาหมูลงไปทอดในกระทะ  แล้วใส่กระเทียม (ไม่ใช่ที่ทอดตอนแรกนะค่ะ)

พอมันใกล้จะสุก ก็ใส่กระเทียมที่ทอดไว้ตอนแรกแล้วอ่ะค่ะ ลงไป หรือเอาขึ้นก่อนแล้วค่อยใส่ก็ได้แล้วแต่ชอบ มันจะได้ทั้งกระเทียมกรอบและกระเทียมที่ทอดพร้อมกับหมูหมัก

อร่อยจริง ๆ น๊า

อาจจะหมักคะนอร์หมูลงไปเพิ่มเติมรสชาดนิดหน่อยได้ค่ะ

Back to Top
asia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote asia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ส.ค. 2007 at 16:08 Share

หนูพิม...อันนี้สูตรของป้าเนอะ ก่อนอื่นเตรียม หมูตรงส่วนสันคอพอมีมันนิดหน่อยนะอย่าไปเลือกตรงที่มีมันมากๆหล ่ะหวาดเสียว แล้วก็รากผักชี กระเทียม พริกไทย นำรากผักชีไปตำซะก่อนแล้วตามด้วยกระเทียมพร้อมพริกไทยตำให้พอหย าบใส่เกลือและผงปรุงรสนิดหน่อยตามลงไปผสมให้เข้ากัน แล้วนำหมูที่หั่นเรียบร้อยแล้วลงไปเกลือกกลิ้งในครกคลุกเคล้าให ้เข้ากัน ตักขึ้นมาพักไว้ในตู้เย็นสักครึ่งช.ม. แล้วจึงนำมาทอด แต่ถ้าไม่มีเวลาก็สามารถจะทอดได้เลยแต่ความหอมอาจจะลดลงไปนิดส์ นะจ๊ะ (ระวังกระเทียมไหม้นะจ๊ะตอนทอดต้องคอยดู)

ขอให้อร่อยมัดใจสามีนะจ๊ะ หุ..หุ..(เสื้อทีหนูพิม..ใส่ถ่ายรูปสวยเนอะดูดีสมฐานะ)

Edited by asia - 08 ส.ค. 2007 at 16:11
Back to Top
nori View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nori Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ส.ค. 2007 at 17:46 Share

คุณพิมค่ะ..อันนี้สูตรที่ทำรับประทานบ่อยๆ นะค่ะ แบบง่ายๆ ค่ะ

1. ใช้เนิ้อหมูส่วนขาหน้าค่ะ เพราะจะนุ่มนะค่ะ

2.หั่นเป็นชิ้นพอคำนะค่ะ 

3. โขลกกระเทียม + พริกไทยเม็ดเข้าด้วยกัน

4. นำหมูลงคลุกในครกนะค่ะ เติมซีอ๊วขาวเพื่อปรุงรสค่ะ

5. ทิ้งไว้สักพักนะค่ะ ก่อนที่จะนำลงทอดใช้แป้งโกกิโรยลงไปนะค่ะ แล้วนำลงทอดในน้ำมันร้อนปานกลางได้เลยค่ะ

6. สุดท้ายก็ได้หมูทอดกระเทียมสุดแสนจะอร่อยค่ะ

ตกลงว่าวันหยุดนี้ทำสูตรไหน...น่าทานแค่ไหน อย่าลืมเอามาวิวให้ดูนะค่ะ..อ้อมค่ะ

Back to Top
damagar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote damagar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ส.ค. 2007 at 18:37 Share

พิมจ๊ะ ของพี่สูตรหมูซีอิ๊วจ๊ะ แปลงร่างมาจากหมูกระเทียม  สูตรนี้เร็ว ง่าย เครื่องปรุงน้อย แต่อร่อย

ส่วนผสม  หมู   ซีอิ๊ว กระเทียมสับ น้ำมันหอย พริกไท 

วิธีทำคือ

1. หั่นหมู

2.  ใส่กระเทียมสับตามชอบใจ ชอบมากใส่มาก ใส่น้ำมันหอยลงไปซักเล็กน้อย  ประมาณ 1-2ช้อนโต๊ะก็ได้ ถ้ากะไม่เถิก   จากนั้นใส่ซีอิ๊ว 2-4ช้อนแล้วแต่จำนวนหมู ถ้ากลัวเค็มใส่น้อยๆ ก่อน ไม่ต้องรีบร้อน  จากนั้นโรยพริกไทยลงไป ถ้ามีพริกไทเม็ดก็ตำ แต่ถ้าไม่มีก็ผงๆ นั่นแหละ เหยาะๆ ลงไป ชอบมากใส่มากชอบน้อยใส่น้อย

3.  คลุกๆๆๆๆๆๆ   จากนั้นเดินไปเข้าห้องน้ำ อึ ฉี่ ล้างมือให้สะอาด

4. ไปตู้เย็นหาน้ำเย็นดื่ม

5. เข้าครัวหยิบกระทะมาเตรียมท่า  หาน้ำมันมารอ

6. เปิดเตาแก๊ส 

7.  ตั้งแต่ขอ้ 3-6 ทำอย่างอื่นแทนก็ได้  ให้ได้เวลาประมาณ 5-10นาที หมูจะได้เข้าเนื้อ   แต่ปกติพี่ทำเลย ไม่หมักมันหรอกจ๊ะ เสียเวลา อิอิ

8.  กะทะร้อน ใส่น้ำมัน พอประมาณ เทหมูในจานที่หมักไว้ลงไปให้หมด ผัดๆๆๆๆๆ พอเริ่มสุก เติมน้ำสุกลงไปพอเกือบท่วม ผัดๆๆๆๆๆ แล้วก็ชิม ถ้ายังไม่เค็ม เติมซีอิ๊วลงไปอีก  ต้องให้เค็มๆ หน่อยนะ เวลาราดข้าวแล้วจะพอดี  พอน้ำเริ่มงวด ปิดไฟ พร้อมเสริฟ กับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยเด็ด จะโรยผักชีก็ได้ถ้ามีนะจ๊ะ 

สูตรนี้ พี่คิดได้ ตอนไม่มีอะไรเหลือในตู้เย็น มีเพียงหมูเท่านั้น คุณสามีติดใจ เลยกลายเป็นอาหารสิ้นคิดประจำครอบครัว บ้านพี่จะมีน้ำเยอะหน่อย เอาไว้คลุกข้าวอร่อยแต๊ๆๆ เด็กๆ ก็ชอบ

สามีน้องพิม ไม่กินเผ็ด เค้าน่าจะชอบนะ ไม่ใส่น้ำปลา ไม่มีคาวด้วยจ้า

Edited by damagar - 08 ส.ค. 2007 at 18:40
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pimmysasi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 ส.ค. 2007 at 19:28 Share
      โห ขอบคุณ พี่ทั้งหลาย รวมทั้งป้าสุดที่รักของพิมด้วยคะ และเพื่อนๆ นะคะเด๋วพิมจะเขียนรายการวันนี้แหละ เพราะพรุ่งนี้คุงสามีต้องไปซื้อของตาม รายการที่ list ให้เจ้าคะ วันหยุดนี้ทำ สปาเก็ตตี้แกงเขียวหวาน ผัดกระเพราแครอท และหมูกระเทียม ไข่ดาวด้วยเจ้าคะ ของอร่อยๆ และสุดโปรดของคุงสมีสุดเลิฟ ทั้งน้านเลยเจ้าคะ จะพยายามนะคะ แต่ยังไม่รู้จะเลือกสูตรไหนนะเนี้ยะ เพราะดีๆ ทั้งนั้น

^..^ สักวันหนึ่งต้องเป็นวันของสองเรา ^..^
Back to Top
plenarak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote plenarak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 ส.ค. 2007 at 02:15 Share

อยากกินทุกสูตรเลย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pimmysasi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 ส.ค. 2007 at 20:14 Share
เหมือนกันเลยเจ้าคะ ตาลายไปหมดแย้วเนี้ยะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.133 seconds.