Forum Home Forum Home > BabyFancy Mommy > เสริมความงาม เสริมสวย ไฉไลให้เหมือนเดิม
  New Posts New Posts RSS Feed: ช่างทำสีผมให้ผิดพลาด ควรแก้ไขอย่างไรดีคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ช่างทำสีผมให้ผิดพลาด ควรแก้ไขอย่างไรดีคะ

Post Reply Post Reply
Author
yokj View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yokj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ช่างทำสีผมให้ผิดพลาด ควรแก้ไขอย่างไรดีคะ
    Posted: 02 ต.ค. 2006 at 10:47 Share

เศร้ามากเยยตอนนี้   ไม่รู้จาทำยังงัยค่ะ

เมื่อวานหยกไปทำสีผมมา เพราะผมดำมันงอกออกมาเยอะแล้ว ไปร้านประจำ (ที่ห่างหายไปครึ่งปี) ก็บอกช่างว่าทำสีเดิม จริงๆหยกน่าจะบอกว่าเติมโคนผมก็พอ สีเก่ามันจะน้ำตาลเข้มมากๆ   ปรากฏว่าช่างทำเสร็จออกมา หัวทองมาก หยกกลายเป็นอีแหม่มหน้าหมวยไปเลย  ช่างก็บอกว่าเคลือบสิคะ เคลือบด้วยสีที่เข้มขึ้นจะช่วได้ แล้วก็เป็นการบำรุงด้วย หยกก็เลยทำ ปรากฎว่า ไอ้ส่วปลายผมที่มันเสีย มันจึงดูดซับน้ำยาได้ดี มันกลายเป็นสีออกดำ แต่ช่วงกลายกระบาลถึงแม้ว่าจะทองน้อยลงแต่ก็ยังออกน้ำตาลทองอยู ่ดี

ตอนนี้หัวเลยเป็น 2 สี กลายเป็นคุณทองดำไปแล้ว เศร้ามากๆเลยค่ะเพื่อนๆ 

ตอนนี้หยกพยายามสระผมบ่อยๆหวังให้สีที่เคลือบหลุด กลับไปเป็นแหม่มหน้าหมวย ยังดีกว่าเป็นอีทองดำ

หยกควรทำยังงัยดีคะ ควรไปทำสีใหม่เลย (ก็กลัวว่าจะไม่ค่อยติดเพราะที่เคลือบผม) หรือว่าไม่ต้องทำไร ทำใจต่อไปคะ ใครมีคำแนะนำดีๆบ้างคะ กลุ้มใจมาก อาทิตย์หน้าต้องเจอเพื่อนๆด้วย

Back to Top
groof View Drop Down
LadySquare Sponsor
LadySquare Sponsor
Groofy

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2006 at 11:04 Share

เอารูปมาให้ดูหน่อยจิ หยกว่าไม่สวยไม่ชอบ แต่มันอาจจะสวยก้อได้นะ จะได้ช่วยกันดู มันไม่เห็นภาพอ่ะ แนะนำไม่ถูก

แต่ที่รู้มาคือ ไปกัดอีก ต้องรออย่างน้อย 1-2 เดือนนะ เด่วผมเสียอ่ะ

ตอนมาเจอกัน ใส่หมวกมาเลย  ล้อเล่นอ่ะ แหม สวยอยู่แล้วไม่ต้องกลัวอ่ะ เราก้อกลุ้มใจมาก อ้วนอืดมาก แต่ก้อไม่หวั่น จะมั่นใจไปว่าสวย

Back to Top
fififerdy View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote fififerdy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2006 at 11:05 Share

หยกจ๋า

บางร้านเค้าจะมีบริการ ล้างสีผมอะนะ แต่ฝนไม่แน่ใจ ว่า จะช่วยได้แค่ไหน

แต่จิงๆ ไม่ค่อยอยากให้ทำอะไรซ้ำตอนนี้ เพราะไม่งั้น ผมอาจจะเสียไปกันใหญ่อะ (หมายถึงสภาพส้นผมนะ)

Back to Top
pook View Drop Down
Moderator Group
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote pook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2006 at 11:10 Share

ถ้าผมตรงปลายมันสีไม่เหมือนช่วงอื่น ลองไปเล็มส่วนที่สีแตกต่างออกไปเลย น่าจะดีกว่าไปกัดสีผมซ้ำนะจ๊ะ เดี๋ยวผมจะเสีย

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yokj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2006 at 11:56 Share

++ กรุ๊ฟ   ถ่ายรูปมาให้ดูแล้วจ้า แต่ไม่รู้เห็นชัดป่าว เพราะถ่ายเอง ก้มๆเงยๆใหญ่เลย  ถ้ามันไม่ดีขึ้นอาทิตย์หน้าเราว่าจาใส่วิกไปอ่ะ  มีวิกทรงเบ็ตตี้บู๊บอยู่อันนึง  ตอนแรกกะว่าหลังทำสีอีก 2-3 เดือนจาไปยืดแบบกรุ๊ฟ แต่ตอนนี้สงสัยไม่ได้ยืดแล้ว ต้องทำสีใหม่อีกรอบแทน

++ ฝนจ๋า หยกคงไม่ล้างแล้วล่ะ กลัวผมเสียมากๆๆๆ  แต่มันตลกมากเลยนะ ตอนแรกกบาลดำแต่ปลายน้ำตาลทอง แต่ตอนนี้กลับกันกลายเป็นกบาลทองปลายดำแทน

++คุณปุ๊ก ถ้าเล็มต้องเล็มเยอะเลยล่ะค่ะ เพราะมันครึ่งหัวเลยค่ะ

Back to Top
nu_noiy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nu_noiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2006 at 12:27 Share
ไม่งั้นหยกต้องรอประมาณ 2 อาทิตย์อ่ะ รอให้ผมมันพักตัวก่อน แล้วค่อยโกรกกลับ ไม่งั้นผมเสียอ่ะหยก แต่อย่าใส่วิกเลย จริงๆก็ไม่ได้ทองมากนะ ล้างสีอย่างที่ฝนบอกก็เหมือนกับการโกรกอ่ะ รอซักแป๊บนะหยก ทนๆรอป๊บเดียวดีกว่าผมเสีย
Back to Top
joe&kate View Drop Down

Post Options Post Options   Quote joe&kate Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2006 at 12:31 Share
เราก็เคยเป็นเหมือนกัน บอกทำสีนำตาลอ่อน เอารูปให้ดูด้วย แต่ช่างกัดสีผมเราทองเป็นฝรั่งเลย พอเราถามว่าทำไมเป็นอย่างนี้ เค้าก็อารมณ์ไม่ดี หงุดหงิดพูดจาไม่ดีไปเลย แล้วเอาสีเข้มมาโปะหัวเราอีกตั้งหลายรอบแสบเป็นบ้าเลย เหมือนผมจาร่วงหมดหัว สีผมกลายเป็นว่าดำกว่าเดิม แถมตอนคิดตังค์ก็คิดเพิ่มเป็น 2 เท่า ทั้งๆที่ตัวเองทำผิดเอง เค้าอ้างว่าใส่สีไป 2 สี แต่เราไม่ยอม เถียงกันอยู่ตังนานกว่าจาจบ สรุปว่าตอนนี้ผมเสียไปเลย เพราะโดนน้ำยาโกรก ,ล้าง และโกรกใหม่หลายรอบ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yokj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2006 at 12:54 Share

++ พี่หน่อย หยกไม่กล้าทำไรเพิ่มแล้วค่ะตอนนี้ เพราะหลังจากเคลือบเค้าบอกว่ามันเป้นการบำรุงทำให่ผมเงางาม&nbs p; แต่หยกกลับรู้สึกผมสากๆ ไอ้ที่เงาน่ะเงาจริงแจ่เงาเฉพาะตรงทองๆกลางกบาล

++ คุณ joe&kate คะคล้ายๆกันค่ะ แต่ที่ร้านเค้าไม่กล้าว่าหยก พอทำออกมาสีทอง เค้าก็บอกว่าเพราะผมเก่าที่งอกเพิ่มมันยาวและดำมาก ก็ต้องทำสีแบบนี้และ แล้วก็ชมกันใหญ่ว่าสวๆๆๆเหมาะกะคนดัดผม หยกก็บอกว่าสีผมน่ะสวยจริงค่ะ แต่หยกไม่ได้ต้องการสีนี้ มันไม่สุภาพเวลาไปเจอลูกค้า เค้าก็บอกว่างั้นแก้ด้วยการเคลือบ คิดเพิ่ม 1000 (ลดจาก1200) หยกเลยไม่เอา

แต่ตอนหลังออกมาข้างนอก รับไม่ได้เลยโทรกลับไป  คุยกะช่างบอกว่าอยากให้ทางร้ านช่วยรับผิดชอบ เค้าก็บอกว่างั้นคิดหยก900 เฉพาะค่าน้ำยา หยกโมโหมากๆๆเลย เลยว่าพี่เค้าไปทำไมทำกะหยกแบบนี้ หยกเป็นลูกค้าประจำนะ คิดว่าหยกรวยและโง่เหรอ  เลยกลับเข้าไปที่ร้านใหม่กะว่าจะเข้าไปคุยกะเจ้าของร้านเ อง  แต่ไม่เจอช่างเค้าก็มาขอโทษบอกว่าคิดให้ 500 บาทหยกก็เลยทำ

แต่ปรากฎว่าทำออกมา กลายเป็นอิทองดำอย่างที่เห็น  ไม่มีกะใจจะว่าเค้าอีกแล้ว เลยจ่ายตังและเดินออกไปเลย

แต่ก็เป็นประสบการณ์ค่ะ  ว่าถึงแม้จะเป็นช่างประจำ ก็อย่านอนใจ ต้องคุยให้เข้าใจรู้เรื่องก่อนทำ เพระผมกะหน้าเนี่ยถ้าทำพลาดแล้ว  จะต้องเสียใจไปอีกเป็นเดือนค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote joe&kate Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2006 at 10:42 Share

ขอเพิ่มเติมนะค่ะคุณหยก เค้ายังมาหาว่าผมเราดำมากไปเองเลยต้องกัดสีอย่างนี้ ทั้งๆที่เราถามย้ำนักย้ำหนาว่าจะทำได้อย่างที่ต้องการไหมเขา Confirm ว่าได้แน่นอนขนาดผมดำกว่าเรามากยังทำได้เลย และตอนคุยกันตอนแรกบอกเราว่าทั้งหมด 600 บาท แต่ตอนคิดเงิน 1200 เรางงมาก เลยถามว่าทำไมคุยกันตอนแรกบอกว่าเบ็ดเสร็จ 600 ล่ะ เขาเลยบอกว่าเขาไม่ได้พูดคำว่า เบ็ดเสร็จ ซักหน่อย เค้าหมายถึงสีละ 600 เราเข้าใจผิดเองซึ่งของเรากัดสีหนึ่ง โกรกอีกสีหนึ่ง เราเลยตอบกลับไปว่าคงไม่มีใครคิดที่จะทำสีผมทีเดียว 2 สีหรอกนะ มันน่าไหมล่ะคุณหยก

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yokj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2006 at 15:00 Share

ช่างทำผมแบบนั้นแย่จังเลยค่ะ  เข้าใจความรู้สึกคุณ joe&kate เลยตอนนี้  หยกเคยแต่ได้ยินคนอื่นเล่าประสบการณ์แย่ๆของช่างทำผม ไม่คิดว่าตัวเองจะมาเจอเอง  เสียดายเงินยังไม่เท่าเสียใจที่ผมเสียมากๆๆๆ 

Back to Top
{M}ee{n} View Drop Down

Post Options Post Options   Quote {M}ee{n} Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2006 at 16:58 Share
เท่าที่ดูก็ไม่ได้ทองมากนะ แต่ถ้าไม่ถูกใจจริงๆ ก็รออีก 2-3 อาทิตย์ แล้วค่อยไปทำใหม่ กลัวผมเสียอ่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote joe&kate Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2006 at 17:11 Share
และระวังให้ดีนะค่ะเวลาทำผม ช่างจะชอบชวนทำโน่น ทำนี่ เช่น เพิ่มทรีทเม้นต์ตัวนี้ไหม เพิ่มอาหารผมไหม ถ้าเจออย่างนี้ถามเลยค่ะว่าถ้าเพิ่มต้องเพิ่มเงินเท่าไหร่ เกดเคยเจอค่ะสระผมช่างถามว่าเอาทรีทเม้นต์ตัวนี้นวดผมแทนครีมนว ดไหมเพราะจะทำให้ผมลื่นมากๆ ทิ้งไว้ 5 นาที เกดเลยถามเค้าว่าเท่าไหร่ ช่างบอกว่า ซองละ 150 โถ 150 โป๊ะแค่ 5 นาที ไปซื้อทรีทเม้นต์ได้เป็นกระปุกใช้ได้นานด้วย .....
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yokj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ต.ค. 2006 at 17:37 Share

ขำคุณเกดอ่ะค่ะ โป๊ะแค่ 5 นาที 150 บาท ก็ตกนาทีละ 30 บาทเลยอ่ะ ( น่าจะลองต่อเค้าดูงั้นขอแบบด่วน 1 นาที 30บาทพอละกัน ฮ่าๆ จาถูกตบปากมั้ยอ่ะนั่น)

หยกยังไม่เคยเจอคำชักชวนแบบนั้นค่ะ แต่จะระวังไว่ค่ะ ไม่ใช่เค้ายื่นไรมาก็เอาๆๆหมด  เคยเจอแต่บอกให้ใส่ตัวบำรุงผมก่อนทำดัดก่อนทำสี  บอกว่าช่วยป้องกันผมเสีย แค่หลอดเดียวเค้าจะคิดเพิ่ม 250 ง่ะ  ตอนหลังรู้ไต๋ค่ะ หยกไปซื้อตามร้านขายส่ง (หลอดละ100 บาทเอง) พกติดไปที่ร้านด้วยเลย  ไม่ต้องรอให้ถามก็ควักขึ้นมาให้เค้าเลยค่ะ

++ คุณมีน  หยกคงจะต้องรอไปอีก 1-2 เดือนแลยแหละแค่ มันก็จางลงค่ะ เพราะสระผมทุกวันเลยตอนนี้ สระครั้งละ 3 แชมพูเลยค่ะ

หวังว่าจะน่าเกลียดน้อยลงก่อนเจอกันอาทิตย์นี้นะค๊ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.133 seconds.