Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ตั้งไข่วัยเตาะแตะ 1-3 ขวบ
  New Posts New Posts RSS Feed: ลูกเริ่มดื้อ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ลูกเริ่มดื้อ

Post Reply Post Reply
Author
rassami View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote rassami Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ลูกเริ่มดื้อ
    Posted: 07 พ.ค. 2012 at 17:14 Share
ทำไงดีคะ ตอนนี้ลูกอายุขวบกว่าแล้ว เริ่มออกอาการดื้อ พูดอะไรก็ไม่ยอมฟัง ก็เข้าใจว่าเป็นวัยของเค้า บางครั้งก็เก็บอารมณ์ไม่อยู่ต้องเดินหนีไป เพราะว่าห้ามอะไรเค้าไม่ฟัง บางครั้งเหมือนเค้าก็รู้เรื่อง กลุ้มใจมากค่ะ ไม่อยากทำโทษลูกหรือตีเลย อยากขอความเห็นคุณแม่ท่านอื่นมีวิธีจัดการอย่างไรคะ
Back to Top
Primploy View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Primploy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 พ.ค. 2012 at 17:40 Share
ลองอ่านหนังสือ เลี้ยงลูกแบบแฮ้ปปี้ดูนะคะ  ดีมาก จะเข้าใจเขามากขึ้นค่ะ
Back to Top
milk02 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote milk02 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 พ.ค. 2012 at 11:44 Share
ลองเปลี่ยนวิธีการเลี้ยงดูนะคะ หากว่าลูกเริ่มงอแงหรือไม่ฟังคุณ ให้คุณอุ้มเค้าพร้อมกับพูดกับเค้าดีๆด้วยน้ำเสียงปกติของคุณ และจำไว้ว่าอย่าแสดงอารมณ์กับลูกเพราะถ้าคุณยิ่งใช้อารมณ์ มากขึ้นเท่าไหร่ลูกน้อยของคุณ ก็จะจำและ อาจมีพฤติกรรมเลียนแบบคุณโดยที่คุณไม่รู้ตัว ขอให้คุณฟังเค้าปลอบโยนพร้อมกับพูดกับเค้าดีๆ หากว่าลูกของคุณผ่านช่วงเวลานี้ไปได้ ลูกก็จะมีEQที่ดีขึ้นเพราะคุณค่ะ
Back to Top
TANG-OH View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote TANG-OH Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2012 at 08:51 Share

ลูกสาวขวบกว่าเหมือนกันค่ะ ถ้าดื้อ ห้ามแล้วไม่ฟังก็จะพยายามชวนไปดู ไปเล่นอย่างอื่นแทนค่ะ เช่น ร้องไห้จะดูการ์ตูน ร้องไห้จะเล่นพัดลมให้ได้  ก็ชวนไปดูปลา ดูนก ชวนตีไข่ทำกับข้าวกับแม่  ตามเรื่องค่ะ เบี่ยงเบนความสนใจไปที่อื่น เค้าก็จะลืมค่ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote rassami Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2012 at 09:35 Share
ลูกสาวชอบเล่นพัดลม เอานิ้วเข้าไปแหย่บ้าง แหย่ปลั๊กไฟบ้าง ชอบเล่นแรงๆกับพวกพี่ๆเค้า รู้สึกว่าทำไมลูกซนแบบนี้ พอห้ามก็น้ำตาไหล ร้องไห้เบาๆ ดูน่าสงสารมาก ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน พอให้เปลี่ยนไปเล่นอย่างอื่นก็ไม่ยอม ร้อง ต้องเปลี่ยนให้พ่อเค้ามาอุ้มพาไปไหนต่อไหน หรือหนีไปเลย "==
Back to Top
TANG-OH View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote TANG-OH Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2012 at 11:52 Share

ที่บ้านก็ทำแบบนี้แหล่ะค่ะ ใจเย็นๆ เนอะ  เด็กวัยนี้จะไม่รู้และไม่ระวังตัวเรื่องอันตรายค่ะ (ตามหนังสือเลยนะ)  ถ้าเขารู้เรื่องมากขึ้นก็จะเข้าใจค่ะ  บางทีเห็นแม่กินน้ำ ก็จะกินแก้วเดียวกับแม่  แต่มันเป็นน้ำร้อน โอ๋ก็เอาหลังมือลูกมาแตะแก้วเลย  เค้าก็รีบดึงมือกลับ ก็จะรู้ว่า ร้อนนะกินไม่ได้  แต่ถ้าน้ำเย็นต้องซ่อน ต้องแอบกินเลย  เพราะกินมากๆ น้ำมูกไหลเลยอ่ะ  Smile

Back to Top
tatamijang View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tatamijang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 09:06 Share

สมาชิกใหม่ค่ะ เข้ามาเก็บความรู้  จากปสก.หลานๆนะคะ แม่เขาก็ทำอะไรไม่ได้เหมือน ถ้าไม่ทะเลาะกะลูกก็ต้องเดินหนีไป  เฮ้อเหนื่อยกันขนาดนี้เลยเหรอค่ะมีลูกเนี่ย

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote rassami Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 09:39 Share
ตอนนี้ตัวเล็กก็เริ่มเพลาๆความดื้อลงบ้างแล้วค่ะ ต้องคอยบอกว่าฟังแม่นะลูก ทุกๆชั่วโมง เลยค่ะเหนื่อยจริงๆ
Back to Top
oarawan View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote oarawan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 ธ.ค. 2012 at 11:39 Share
(ขำ) เป็นเรื่องปรกติเป็นไปตามวัยเค้าค่ะ ลูกซนลูกดื้อ ยังดีซะกว่าลูกเงียบไม่ค่อยหัวเราะไม่ค่อยอยากสนใจสิ่งรอบตัว(อาการนี้คุณแม่น่าจะเครียดกว่า) ลูกชาย 1 ขวบ 2 เดือนค่ะกำลังซนมากๆเหมือนกันค่ะ  แต่เราเลี้ยงแบบให้ลูกรู้จักว่าสิ่งไหน ทำได้  และ ไม่ได้  อย่างเช่นลูกเดินจะเอามือไปแหย่พัดลมครั้งแรกเราพูดว่าไม่ได้นะคะ พร้อมกับตีที่มือลูก 1 ครั้งแล้วบอกว่าผิดนะไม่ได้นะ  พอทำครั้งที่สองเราก็พูดว่าไม่ได้ลูกจะชะงังแล้วหันมามองแต่อาจจะทำต่อเราก็ตี 2 ครั้งแล้วก็บอกไม่ได้  (ตีแบบตีเจ็บนะคะไม่ใช่ตีหลอกเล่นๆ) หลังจากสองครั้งนั้นมาลูกก็ไม่ทำอีกเลยค่ะเค้าจะจำว่าสิ่งไหนที่ทำได้สิ่งไหนที่ทำไม่ได้อันตราย  เราสอนลูกตามหนังสือแปลของ ญี่ปุ่นชื่อ  รอให้ถึงอนุบาลก็สายเสียแล้ว  เนื้อหาดีมากค่ะแต่จะเป็นการเลี้ยงที่ออกจะฉีกแนวคิดของพ่อแม่คนไทยหน่อยนะคะ  เช่น  ตีลูกให้ตีตั้งแต่ลูกยังไม่รู้จักไม้เรียว  สอนลูกสอนได้มากกว่าสองภาษา แล้วก็อีกหลายๆเรื่องค่ะเอามาใช้ได้ผลและดีมากๆคุณแม่ลองดูนะคะ  เราเคยเจอแบบเราจะตีลูกแต่ยายมาห้ามบอกอย่าตีเลยเค้ายังเล็กไม่รู้เรื่องส่วนมากคนแก่ก็จะเชื่อตามความคิดแบบเค้าว่าตีเมื่อโตแต่ที่จริงเราว่าตีแต่เล็กโตมาพ่อแม่จะสบายลูกจะคิดได้ ว่าสิ่งไหนคือถูกผิด ทุกวันนี้ลูกซนค่ะแต่สิ่งไหนที่แม่ห้ามเค้าก็จะเชื่อและไม่ทำอย่างถ้าสิ่งไหนที่เป็นอันตรายยิ่งเราไม่ห้ามไม่บอกให้เค้ารู้ว่าอันตรายถ้าเราเผลอเค้าก็จะทำค่ะเด็กเป็นวัยที่สนใจและเรียนรู้แต่ถ้าเค้ารู้แล้วว่าทำแล้วเจ็บตัวนะเค้าก็จะไม่ทำแล้วหันไปหาสิ่งอื่นทำ 

หัวข้อหนังสือบางส่วนค่ะ 

หนังสือ "รอให้ถึงอนุบาลก็สายเสียแล้ว"

เป็นหนังสือในแนวคิดใหม่ ที่ฉีกแนวความคิดเดิมๆ ที่เราเข้าใจกันว่า อัจริยภาพเป็นเรื่องของกรรมพันธ์
หนังสือเล่มนี้จะค่อยๆ บอกเราว่าทำไม "อัจฉริยบุคคลไม่ใช่เรื่องของพรสวรรค์หรือสายเลือด แต่เกิดจากการเรียนรู้และสภาพแวดล้อม

ตอนที่ 1 : ศักยภาพของเด็กเล็ก 

1. รอให้เข้าโรงเรียนอนุบาลก่อนก็สายเสียแล้ว
2. ไม่ว่าเด็กคนไหนก็เลี้ยงให้ดีได้
3. การศึกษาในวัยเด็กเล็ก ไม่ใช่การผลิตอัจฉริยบุคคล
4. เด็กแรกเกิดนั้นอ่อนแอ แต่มี "ศักยภาพ" มหาศาล
5. เส้นสายของเซลล์สมอง
6. การศึกษาในปัจจุบัน
7. ความยาก - ความง่าย
8. เด็กจำอักษรยากๆ ได้ง่ายกว่าอักษรง่ายๆ
9. สำหรับเด็กเล็ก พีชคณิตง่ายกว่าเลขคณิต
10. เด็กอายุ 3 เดือนก็ชอบเพลงคลาสสิก
11. เด็กอ่อนอายุ 6 เดือนก็ว่ายน้ำเป็น
12. สมองของเด็กวัยก่อน 3 ขวบนั้น เราจะยัดเยียดอะไรให้มากแค่ไหนก็รับได้
13. เด็กเล็กจดจำทุกสิ่งที่ตนสนใจ
14. มีหลายสิ่งจำเป็นต้องเรียนรู้ในวัยเด็กเล็ก
15. เด็กหูพิการ ถ้าได้รับการสอนในระยะปฐมวัยอาจได้ยินเสียง

ตอนที่ 2 : สภาวะเป็นจริงของการเรียนรู้ ในระยะปฐมวัย

16. การศึกษาและสภาพแวดล้อมเหนือกว่ากรรมพันธุ์
17. ลูกนักวิชาการก็ไม่แน่ว่าจะเหมาะที่จะเป็นนักวิชาการ
18. ลูกของคนถ้าเติบโตในหมู่สัตว์ก็จะกลายเป็นสัตว์
19. เด็กทารกเมื่อวานต่างกับวันนี้ลิบลับ
20. วัยเด็กเล็กนี่แหละที่ "แตะชาดย่อมแดง"
21. ห้องที่ว่างเปล่ามีผลร้ายกับเด็ก
22. เด็กเล็กได้รับอิทธิพลอย่างนึกไม่ถึง
23. เด็กเล็กซึมซับเรื่องราวต่างๆในหนังสือนิทาน
24. การให้คนอื่นเลี้ยงลูกเป็นการเสี่ยงที่สุด
25. ประสบการณ์ในระยะปฐมวัยเป็นพื้นฐานของการคิดอ่าน
Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.162 seconds.