Forum Home Forum Home > BabyFancy Mommy > ห้องคุณแม่เปิดท้าย BabyFancy
  New Posts New Posts RSS Feed: แจกฟรีแบบคอกกั้นเด็กpvcสีขาว-ฟ้าค่ะ(ทำเองสีขาวค่ะ)
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แจกฟรีแบบคอกกั้นเด็กpvcสีขาว-ฟ้าค่ะ(ทำเองสีขาวค่ะ)

Post Reply Post Reply
Author
เบญจมาศ หาญตั้งมงคล View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote เบญจมาศ  หาญตั้งมงคล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แจกฟรีแบบคอกกั้นเด็กpvcสีขาว-ฟ้าค่ะ(ทำเองสีขาวค่ะ)
    Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 10:38 Share

แจกแบบวิธีคำนวนจำนวน

คอกกั้นเด็กpvc สีขาว(หรือฟ้า)

วิธีการทำ+วัสดุที่จะต้องเตรียมทำ

คอกกั้นเด็กแบบง่ายๆให้กะแม่ๆค่ะ 

สนใจอ่านดูรายละเอียดหรือสอบถามได้ค่ะฟรีไม่คิดตังค์...
แบ่งปันกันค่ะ

ลองอ่านดูนะคะ ข้อมูลเยอะมาก แบบละเอียด

ขอโชว์คอกกั้นเด็กฝีมือสามีค่ะ(สนใจทำให้ลูกๆได้นะคะ) 
คอกกั้นของน้องซัน ดูๆรูปตัวอย่างแบบในเวปต่างๆแล้วให้สามีทำให้ค่ะ
(ชอบสีขาวดูสะอาดตาดีค่ะปลอดภัยสำหรับเด็กแนะนะแค่2สีขาวหรือฟ้า เท่านั้น)

ทำไว้ที่บ้านสามีสระบุรีค่ะ ช่วยผ่อนแรงได้เยอะเลยค่ะ  
ดือมากกกตอนนี้สบายเลย อยู่ในคอกนอนกันทั้ง4คนเลยค่ะ 

ทำงานบ้านได้สบายให้ลูกชาย5ขวบ เล่นกะน้องในคอกสบาย

หรือทั้งของเล่นไว้ก็เล่นได้คนเดียวไม่ต้องกังวลว่าจะได้รับอันตรายเลย

ถ้าแม่ๆสนใจ แนะนำ ให้ทำกว้างๆก็ได้น้องจะได้ไม่ร้อง ถ้าเล็กเหมือนอยู่ในกรงจะร้องทีแรกทำ1x1 เมตรเล็กแล้วขยายค่ะ ถ้าไม่มีพื้นที่ พื้นที่จำกัด 1x1.5เมตรก็ได้ค่ะแนะนำให้ใช้ขนาด6หุด จะได้ไม่โคลงเคลงค่ะ(ทั่วไปจะ4หุด)

(ท่อสามทางแต่ละอันไม่มีรอยห่างต่อชิดกันแข็งแรงค่ะ)

ในรูปขนาด  2x 2.4 ม"  สูง70  ทางเข้าประตูลดระดับลงหน่อย

(ไม่ทำประตูเพราะเกรงว่าจะโคลงเคลง้เคลื่ิอนง่ายค่ะ)

ใช้ขนาด 6 หุด (ใหญ่จะได้แข็งแรง) ทั่วไปจะ4 หุดค่ะ

(ที่ใช้สีขาวสวยดีค่ะแต่จะแพงหน่อยและหาซื้อยากส่วนใหญ่ 6 หุด จะมีแต่สีฟ้าค่ะ) แม่ๆสะดวกสีฟ้าก็ได้นะคะ

ใช้สามทางเยอะมาก 180 อัน  สีขาวจะมีขายน้อย ถ้าสีฟ้ามีทั่วเยอะค่ะ

**แนะนำถ้าจะทำให้ซื้อกรรไกรตัดท่อนะคะ ไม่เหนื่อยมากตัดเยอะมากข้อต่ออีก
        กรรไกรอันละ2ร้อยกว่าบาท ดีกว่าใช้เลื่อยค่ะ**

ตอนซื้ออุปกรณ์ไปซื้อคนเดียวค่ะ สามีทำคอก ช่วยๆกัน   เพื่อลูกชายสุดแสบ555......

สนใจสอบถามได้เพิ่มเติมนะคะยินดีให้ความแนะนำค่ะ (แม่ๆเหมือนกันยินดีแบ่งบันค่ะ)

086 971 2272

หรือ

benjamas_mui@hotmail.com

**ในรูปสามีเพิ่งประกอบทำเสร็จ แล้วทำความสะอาด ลองเข้าไปอยู่ในคอกดูค่ะ**

Edited by เบญจมาศ หาญตั้งมงคล - 21 พ.ค. 2013 at 14:26

Back to Top
เบญจมาศ หาญตั้งมงคล View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote เบญจมาศ  หาญตั้งมงคล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 10:44 Share
ถ้าแม่ๆท่านใดหาซื้อข้อต่อ 3 แฉกได้
(ขนาด 6 หุด รบกวนฝากซื้อ หาซื้อไม่ได้ค่ะ เลย ซื้อยากมาก ไม่มีค่ะ 
ถ้าหาได้ ใช้ 8 อัน

แบบตัวอย่างในรูปนะคะ ข้อต่อ3แฉก(จากรูปตัวอย่างของเวปอะไรไม่รู้จำไม่ได้ค่ะขออนุญาติลงรูปตย.แบบให้ดูนะคะ)

Edited by เบญจมาศ หาญตั้งมงคล - 21 พ.ค. 2013 at 14:27
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote เบญจมาศ  หาญตั้งมงคล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 11:12 Share
 อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมใช้ (ขนาด 2มx2.4ม.) สูง 70ซม.
1. ท่อpvc 1เส้นจะยาว4ม. สีขาว หรือ สี ฟ้า (แล้วแต่สะดวกค่ะ)  18 เส้น
2. ท่อต่อ3 ทาง  182 อัน  +  ท่อโค้ง 10 อัน 
3. กรรไกรตัดท่อ
4. เชือกสีขาว หรือ เชือกอะไรก้ได้แล้วแต่สะดวก  หรือจะใช้กาวสำหรับใช้กับท่อก็ได้ค่ะ(
ใช้มัดแต่ละช่วงไม่ให้แยกค่ะเพราะน้องขย่มแรงมาก) หรือใช้กาวใส่แต่ละช่วง
แต่ส่วนตัวไม่ใช้กาวเลยค่ะกลัวกลิ่นตกค้างเหม็น  ไม่ไช้กาวก็เก็บได้ง่ายด้วยค่ะ
5. ตลับเมตรวัด  + ปากกา

1วิธีทำโดยละเอียด (ขนาด 2มx2.4ม.) สูง 70ซม.
 (ถ้าแม่ๆอยากได้ขนาดไหนยินดีสอบถามได้ค่ะจะช่วยคำนวณว่าใช้เท่าไหร่)
1. ตัดท่อประปา 1 เส้น จะยาว 4 เมตร ตัดท่อนละ 62 ซม. .(ใช้ท่อทั้งหมด18 เส้นจะได้90ท่อน)  ขนาดแนะนำ 6 หุด ค่ะ หรือ 1/2 แล้วแต่สะดวก
    (ตัดเสร็จนำมาล้างทุกอัน ในช่องรูด้านในด้วยคะฝุ่นจะเยอะ แนะนำให้ล้างขัดทำความสะอาดก่อนประกอบจะได้สะอาด
    **แนะนำค่ะ ท่อเส้นยาว ที่มีตรายี่ห้อ ขนาดพิมพ์ไว้ สามารถขัดออกได้ค่ะ  ใช้แฟ๊ปค่ะ แต่ว่าขัดทำไปได้10กว่าอันไม่ไหวเหนื่อยมากต้องใช้แรงขัดเยอะมาก สามีว่าไม่ต้องก็ได้ ที่แรกทำเองอยากให้สวยงาม แต่สุดท้ายไม่ไหวค่ะ เหนื่อยปวดมือเลย แม่ๆ ท่านไหนให้พ่อบ้านทำได้แนะนำนะคะ จะสวยงามมาก  แต่ทำเสร็จต้องแช่น้ำนานๆ เลยค่ะ ไม่ให้เหม็นเแฟ๊ปค่ะ

1.2 ตัดท่อประปา (ใช้เศษที่เหลือของแต่ละเส้นที่เหลือ วัดขนาด ตัด ประมาณ 4 ซม  ทั้งหมด  180 ท่อน
      (อันนี้แฟนบอกเหมื่อยมือเลย ใช้กรรไกรตัดท่อนะคะ ง่ายมาก ถ้าเลื่อยจะนานไม่สวยด้วยค่ะ

2. ท่อสามทาง 180 อัน  (เสร็จแล้วเอาทั้งหมดมาแช่น้ำยาซักผ้าเด็ก ถ้าซื้อที่ห้างจะติดบาร์โค๊ตทุกอัน ต้องขัดทุกอัน
       (อันนี้เหนื่อยมากๆค่ะทุกอันเลยเฮ้อ ต้องขัดให้หมดด้วยนะไม่งั้นจะเหนียวค่ะ)
3. ท่อโค้ง  2 อัน (ไว้ทำทางเข้าออกค่ะ) ล้างขัดเหมือนกัน
4. ข้อต่อ 3 แฉก  8 อัน  (ส่วนตัวหาซื้อไม่ได้ค่ะหาซื้อยาก** ถ้าหาซื้อไม่ได้ให้ใช้ ท่อโค้งแทน  ต้องซื้อเพิ่ม 8 ตัว
(แต่จะมีช่องว่างระหว่างมุม4มุมต้องหาเชือกมามัดไว้กันไม่ได้น้องเอาหัวมุดออกมาค่ะ)
ในรูปมุม4มุมจะใช้เชือกสีขาวมัดค่ะ(เพื่อความสวยงาม)

**เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปตอนทำค่ะ  สามีไม่ชอบถ่ายรูปไม่ยอมให้ถ่าย เขาว่าถ้าถ่ายไม่ทำให้อิอิ...**

Edited by เบญจมาศ หาญตั้งมงคล - 21 พ.ค. 2013 at 14:40
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote เบญจมาศ  หาญตั้งมงคล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 11:23 Share
**ข้อมูลและคำแนะนำเสนอต่างๆ อ่านเยอะหน่อยนะคะ ตั้งใจทำให้แม่ๆเข้าใจแบ่งประสบการณ์ค่ะ**

**แม่ๆสามารถคำนวณ ขนาดระบุขนาดที่ต้องการจะทำไว้ก่อนแล้วคำนวณจากท่อ 6หุดได้นะคะ 
วิธี คำนวณขนาดตามที่แม่ๆต้องการง่ายๆ 
ที่ทำจะใช้  ท่อ 3 ทาง 1 อัน  วัดขนาดความยาว 10 ซม.(ต่อ1 อัน)

--สมมุติถ้าต้องการขนาด1 เมตร ก็ใช้  ด้านละ 10 อัน x บน ล่างด้วยนะคะ

ถ้าไม่เข้าใจถามได้ค่ะ

Edited by เบญจมาศ หาญตั้งมงคล - 12 มิ.ย. 2012 at 14:42
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote เบญจมาศ  หาญตั้งมงคล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 13:03 Share

นี่เป็นขนาด 1x 1 ม.สูง 70ซม. (ขนาดท่อ6 หุด)  (ตอนนั้นหาซื้อท่อสามทางเพิ่มเติมอยู่ลองต่อดูชั่วคราวก่อนค่ะ)

ในรูปนี้งบประมาณ 1500 บาท ค่ะ ลองทำดูนะคะ

แข็งแรงเหมือนกันไม่โคลงเคลงเลยค่ะ (ถ้าทำเตี้ยไปกลัวจะโคลงเคลง)
ลูกชายคนโต ขอเข้าไปนอนในนั้นเลย

**ในรูป สังเกตว่ารอยต่อท่อสามทางแต่ละอันจะแนบกันเลยไม่แยก  ถ้าทำช่วงต่อระหว่างท่อสามทางห่างไป สามีว่าจะไม่แข็งแรง ช่องว่างห่างไป แต่ข้อดีที่ทำช่วงต่อห่างคือประหยัดท่อต่อสามทางและประหยัดงบประมาณ  แต่ความแข็งแรงจะไม่แข็งแรงเท่าแบบนี้ค่ะ**
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote เบญจมาศ  หาญตั้งมงคล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 13:04 Share
ทำเสร็จกันแล้วมาลงรูปอวดกันหน่อยนะคะ
Back to Top
aonjung10 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote aonjung10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 13:16 Share
อยากได้ๆ ขอแบบไปแล้วไม่รู้จะทำเป็นรูปเป็นร่างแบบนี้มั้ยน้อSmile
Back to Top
auiyzana View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote auiyzana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 13:48 Share
ต้องลองทำ ขอบคุณคะที่นำมาฝาก
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote เบญจมาศ  หาญตั้งมงคล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 14:23 Share
รูปวิธีการทำ
รูปที่ลง ได้กีอปรูปแบบมาจากบ้านชานเรือนนี่ล่ะค่ะที่มีความคิดสนใจอยากทำ (ในรูปสีฟ้าขนาดท่อ 4 หุด 8.5)  แต่ถ้า 6 หุด 10 ซม.
 .แบบนี้ต้องการที่สุดงานสวยเรียบร้อย ขอขอบคุณและชมเจ้าของที่แจกแบบคิดค่ะ จำไม่ได้ว่าใครบ้าง
เป็นทู้ที่เขามาอวดกันน่ะค่ะ
ลองทำดูแล้วมาอวดกันบ้างนะคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote เบญจมาศ  หาญตั้งมงคล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มิ.ย. 2012 at 14:29 Share
จะเห็นว่าในรูปทำแบบไม่มีช่องว่างระหว่างข้อต่อ  เพราะจะทำให้ความห่างของแต่ละช่องเท่ากัน ไม่มีรอยสะดุดสำหรับลูก  และไม่ต้องมานั่งวัดระยะห่างตอนประกอบอีกค่ะ 
(ไม่ต้องประหยัดท่อสามทางนะคะถ้าจะทำใหญ่เพราะจะโคลงเคลงไม่แข็งแรงค่ะ)
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote เบญจมาศ  หาญตั้งมงคล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 มิ.ย. 2012 at 16:21 Share

ขออนุญาตยืมเวปคุณตาที่ลงขายให้ดูเป็นตัวอย่างว่าแบบนี้รูปบน (คอกคุณตาจะสวยและแข็งแรงกว่าค่ะ)ดูรูปตามแบบลองทำดูค่ะ

แม่ๆท่านไหน ทำไม่เป็นเวปคุณตาเขาลงขายด้วยค่ะ
(
ไม่ได้รู้จักคุณตานะคะแนะนำสำหรับแม่ที่อยากได้แต่ทำไม่ได้จริงๆค่ะ แต่แนะนำว่าลองทำดูค่ะสนุกดีนะคะเพื่อลูก 55..)
Back to Top
เจี๊ยบ View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote เจี๊ยบ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มี.ค. 2014 at 12:07 Share
เราอยากทำขนาด 5ฟุตน่ะคะ น่าจะกว้างประมาน 150 ซม. ยาว 180 ซม. หากคุณแม่เจ้าของกระทู้พอมีเวลาว่าง เรารบกว่วยคำนวนหน่อยได้มั้ยคะ ว่าจะใช้อะไรเท่าไรตัดท่อยาวเท่าไร วันที่19จะไปบ้านที่ต่างจังหวัดค่ะ จะให้คุนตาหรือคุณพ่อของเราทำให้ สามีไม่มีความสามารถด้านนี้เลยค่ะ อิอิ รบกวนด้วยค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.109 seconds.