Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ขวบปีแรก อ้อแอ้
  New Posts New Posts RSS Feed: ลูกสาววัยสามเดือนมีอาการท้องผูกไม่อึมาแล้ว18วัน ขอ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ลูกสาววัยสามเดือนมีอาการท้องผูกไม่อึมาแล้ว18วัน ขอ

Post Reply Post Reply
Author
wipa00 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote wipa00 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ลูกสาววัยสามเดือนมีอาการท้องผูกไม่อึมาแล้ว18วัน ขอ
    Posted: 27 ก.ค. 2012 at 03:16 Share
ช่วง2เดือนแรกลูกสาวอึอาทิตย์ละครั้ง อึยากมากๆ แม่จัดการสวนไปสองรอบ มาเดือนที่สามนี่รอนาน18วันก็ไม่อึ แม่เลยสวนอีกที ไม่อยากสวนให้เลย แต่สงสารลูก คงจะอึดอัด ลองให้ลูกกินเบบี้ดอล และทามหาหิงค์ เขาก็แค่ผายลม แต่ไม่อึ อ้อ น้องกินนมแม่อย่างเดียวค่ะ ขอคำแนะนำแม่ๆทั้งหลายหน่อยค่ะ ทำไงดี
Back to Top
monpoomai View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote monpoomai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ก.ค. 2012 at 10:41 Share
ตอนเราเลี้ยงลูกจะให้ทานยาคูลย์คะ ประมาณแค่ครึ่งหลอดยาคูลย์(หลอดจิ๋วๆอ่ะคะ) หรือคุณแม่ลองพวกน้ำส้มเอาเจือจางน้ำ
แต่เคยปรึกษาหมอ หมอบอกว่าถ้าเด็กไม่ร้องไห้งอแง หรือ เวลาถ่ายไม่ลำบาก คือดูอาการของเด็กเป็นสำคัญ ก็ไม่มีปัญหาคะ เพราะในช่วงนี้ลำไส้ของเด็กยังทำงานไม่เต็มทีคะ
Back to Top
lily4season View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote lily4season Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ก.ค. 2012 at 10:49 Share

ให้ทานน้ำเยอะๆ นะคะ

แล้วพยายามจับเค้านอนหงายและยกขาสูงๆ เลยไปที่หน้าอก
จะช่วยให้ลำไส้ทำงานสะดวกขึ้นค่ะ

ปล ตัวคุณแม่ลองทานมะละกอมากๆ ดูนะคะ
Back to Top
สุกี้ยากี้ View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote สุกี้ยากี้ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ก.ค. 2012 at 11:40 Share
ทานน้ำผลไม้ค่ะ แต่ต้องทำด้วยขั้นตอนที่สะอาดนะค่ะ
Back to Top
สุกี้ยากี้ View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote สุกี้ยากี้ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ก.ค. 2012 at 11:42 Share
แต่ถ้านานมากๆๆขนาดนี้ลองปรึกษาคุณหมอหน่อยดีไหมค่ะ เหมือนนานนนนมากเลยค่ะ

ขอให้น้องแข็งแรงๆๆๆนะคะ
Back to Top
Maples View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Maples Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ก.ค. 2012 at 11:42 Share
เพิ่มเติม เห็นคุณแม่ lily4season บอกแล้วก็นึกได้
ว่าคุณแม่อาจจะต้องช่วยคุณลูกขยับเข้งขยับขา เพื่อให้กระเพาได้ทำงาน
หรือถ้าไม่ไหว เคยอ่านเจอว่าให้ทานน้ำส้มคั้นผสมน้ำต้มสุกอัตราส่วน 1 ต่อ 1
ส่วนปริมาณก็เริ่มน้อยๆ ก่อน แล้วค่อยๆ ปรับไป
เพราะทานมากอาจทำให้น้องท้องเสียได้
Back to Top
mena7529 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mena7529 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ก.ค. 2012 at 13:19 Share
จากประสบการลูกคนโตค่ะ พาไปหาคุณหมอเเล้วเค้าบอกว่าไม่มีปํญหาค่ะ เพราะว่ากระเพราะของน้อง เค้าย่อย หมดค่ะ  เเต่เค้าจะค่อยๆๆ ปรับค่ะ คุณเเม่ ก็ ทำตามที่คุณเเม่ เเต่ละท่านบอกได้ ค่ะ ช่วยน้องได้ อีกทางหนึ่งค่ะ น้องกันต์ ๆไม่อึ ตั้ง 23  วันค่ะ เเต่พอร่างกายเค้าปรับได้ เค้าก็อึวันละรอบค่ะ คุณเเม่  อย่ากังวลมากนะคะ เป็นกำลังใจค่ะ ยิ่งน้องทานนมเเม่ เเล้วเด็กน้อยนมเเม่ ไม่มีปัญหาค่ะ สู้ ๆๆ เเข็งเเรง ฉลาด ไม่เจ็บป่วยง่ายค่ะ สู้ๆๆ ค่ะคุณเเม่
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote wipa00 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ก.ค. 2012 at 21:07 Share
ขอบคุณทุกคห.นะคะ 
Back to Top
loveisMom View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote loveisMom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 ก.ค. 2012 at 10:09 Share
เด็กข้างบ้าน ทานนมกระป๋อง3-4 วันไม่อึ 
คุณแม่เค้าสวนให้ทุกครั้งเลย 
เด๋วต้องไปบอกเค้าแล้วค่ะว่าไม่ต้องกังวล

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote wipa00 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ก.ค. 2012 at 04:28 Share
รบกวนถามอิกทีค่ะ สวนให้ลูกบ่อยๆอันตรายไหมคะ
Back to Top
nice_eye View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nice_eye Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ส.ค. 2012 at 23:11 Share
หม่ำนมกระป๋องกับนมแม่ แล้วไม่อึนี่ต่างกันนะคะ
นมแม่ย่อยหมดค่ะ เด็กที่บ้านไม่อึ 16 วันค่ะ ยายบ่นแล้วบ่นอีก
ผายลม ปุ๋ง ๆ เหม็นหึ่งเลยค่ะ Tongue  คุณหมอบอกปกติดี
แต่นมกระป๋องนี่ อาจจะท้องอืด หรือไม่ก็ชงนมผิดสัดส่วนนะคะ
การสวนอึบ่อย ๆ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ค่ะ..

Back to Top
noo_oil View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote noo_oil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 ส.ค. 2012 at 15:22 Share

ถ้ากินนมแม่ ไม่อึ หมอจะบอกว่าไม่เป็นไรค่ะ ลูกชายทานนมแม่เหมือนกัน เคยไม่อึนานสุด 16 วัน แต่เป็นช่วง 6 เดือนที่เค้าเริ่มทานอาหารเสริมค่ะ ถ้าจะให้ลูกทานน้ำส้ม ก็ระวังเรื่องความสะอาดนะค่ะ เด๋วลูกจะท้องเสียแทน

Back to Top
piggyrin View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote piggyrin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 ต.ค. 2012 at 14:55 Share
ของเราทานนมแม่ ไม่ถ่ายมา2วันน้องงอแงมากๆเลยค่ะ ยิ่งกลางคืนด้วยแล้ว กระสับกระส่ายไปมา โทรถามคุณหมอบอกให้ดูอีก1วันอาจเป็นโคลิก
เช้ามาเราเลยลองทานผักกับผลไม้เพิ่มขึ้น สรุปว่าได้ผลค่ะ น้องถ่ายทันที อารมณ์ดี ไม่งอแง ที่ว่าแม่กินอะไรลูกก้อกินด้วยนี่เป็นจริงนะคะ
ลองดูค่ะ

Back to Top
mirinmay View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mirinmay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 ต.ค. 2012 at 21:32 Share

ไม่ต้องกังวลใดๆค่ะ เพราะทานแต่นมแม่ ไม่ต้องกลัวว่าจะมีสารตกค้าง

ถ้ายังกังวลอยู่ก็สวนออกค่ะ เพื่อความสบายใจ เพราะน้องชินก็เป็นค่ะ
Back to Top
pla_jutamas View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pla_jutamas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 ต.ค. 2012 at 11:10 Share
หมอบอกว่า  เด็กกินนมแม่ล้วน ไม่อึหลายๆวันไม่เป็นไรค่ะ  เรื่องปกติ  ถ้าน้องไม่งอแง ก็ไม่เป็นไรเลยค่ะ แต่ถ้านมผงก็ควรจะอึทุกวันเนอะ  การสวนอึน้องบ่อยๆไม่ดีแน่ค่ะ  ไม่แนะนำเลย  เพราะจะทำให้น้องติดการสวนค่ะ  ถ่ายเองไม่เป็น  แล้วทีนี้ล่ะ เราต้องสวนให้ตลอด  คุณแม่ลองปรับเปลี่ยนอาหารการกินของคุณแม่ดูนะคะ  กินผักผลไม้เยอะๆๆ  ส่วนน้องก็กินน้ำส้มได้บ้างคะ  ลูกปลา ไม่ถ่ายสูงสุด 8 วัน  แต่ไม่งอแงไม่อะไรเลย  อิแม่เครียดมากกกก  ทั้งๆที่รู้อยู่ว่าก็เป็นเรื่องปกติของเด็กกินนมแม่ล้วน  แต่ก็นะ  คนเป็นแม่อ่ะเนอะ  แต่ปลาไม่สวนนะคะ  รอ ร๊อ รอ  ให้เค้าอึเองค่ะ  ดูลํกษณะอึด้วยนะคะ  ถ้ายังเป็นครีมๆ ก็แสดงว่าปกติ  แต่ถ้าเป็นเม็ดๆเหมือนลูกกระสุน แบบนั้น ถึงจะเรียกว่าท้องผูกค่ะ  
รักที่สุด.....สุดที่รัก

Back to Top
MyHero View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MyHero Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2012 at 03:18 Share
นำ้ลูกพรุนก็ช่วยได้นะคะ
ขอให้น้องแข็งแรงๆค่ะ^^
Back to Top
nattasiri View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nattasiri Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ต.ค. 2012 at 20:34 Share
ลูกชายเดือนแรกก็ท้องผูก สามสี่วันถึงจะอึทีนึง จากนั้นเลยเปลี่ยนนมค่ะ ตอนแรกกินเอนฟา แล้วก็เปลี่ยนเป็น แนนเอชเอ ก็ถ่ายเกือบทุกวันตอนนี้ก็ยังกินแนนค่ะ ปัจจุบันขวบห้าเดือนแล้วถ่ายทุกวันบางวันสองรอบค่ะ
nattasiri
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote wipa00 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ธ.ค. 2012 at 20:25 Share
ขอบคุณทุกคห.นะคะ ตอนนี้ให้อาหารเสริมกับน้องแล้วค่ะ มีผักและผลไม้ด้วย แทนที่จะอึดี กลับอึยากกว่าเดิมและแข็งด้วยจนเลือดออก ลูกก็ร้องเจ็บจนแม่ต้องสวนออกให้น่ะค่ะ คงต้องเริ่มให้น้ำผลไม้ลองดูค่ะ ตอนนี้ลูก 7 เดือนแล้วค่ะ มีปัญหาท้องผูกตลอด ลูกกินนมแม่ค่ะ แต่แม่ขับถ่ายปกติค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.117 seconds.