Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ขวบปีแรก อ้อแอ้
  New Posts New Posts RSS Feed: ปัญหากับแม่สามี เครียด..ค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ปัญหากับแม่สามี เครียด..ค่ะ

Post Reply Post Reply
Author
nong_oo View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nong_oo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ปัญหากับแม่สามี เครียด..ค่ะ
    Posted: 22 พ.ย. 2012 at 14:19 Share
เราเลี้ยงน้องคนเดียว ตอนนี้น้อง 6 เดือนแล้วค่ะ เราต้องกลับไปทำงานเลยต้องจ้างพี่เลี้ยงน้องค่ะ ที่นี่หาคนเลี้ยงยากมาก กว่าจะได้พี่เลี้ยงหาแทบแย่ -_-!
พอหาพี่เลี้ยงได้ ก้อเกิดปัญหาคือ จะเลี้ยงที่ไหน เราอยากให้เลี้ยงที่บ้าน แต่แม่สามีอยากให้เลี้ยงที่บ้านของพี่เลี้ยง  เถียงเป็นประเด็นกันเกือบอาทิตย์ สุดท้ายเราเลยบอกสามีว่าขอไปดูบ้านเค้าหน่อยว่าเป็นไง เลยจบลงว่าเลี้ยงที่บ้านแม่สามี เพราะที่บ้านพี่เลี้ยงสกปรกมาก (ดูเหมือนแม่สามีจะไม่ค่อบพอใจเท่าไหร่-ไม่รู้เพราะอะไร...เค้าบอกไม่เห็นลำบากเลย เช้าก้อหิ้วนม-ข้าวติดรถไป อาบน้ำก้ออาบให้เสร็จ เราก้อบอก อ้าวแล้วถ้าน้องยังไม่ตื่นละ จะอาบให้ก่อนได้ไง)
พอพี่เลี้ยงมาเลี้ยงได้ 1 วัน น้องงอแงมาก พี่เลี้ยงเลยถามแม่สามีว่าทำไงดีน้องร้องไม่หยุดเลย สุดท้ายจบลงที่ป้อนนมไปทั้งหมด 10 ออนซ์ ( กิน 6 ออนซ์ อีก1 ชม ป้อนอีก 4 ออนซ์ - ปกติน้องทานแค่ 6 ออนซ์) ...
อีก 2 วันต่อมาแม่เค้าเห็นว่าน้องเหงื่อออกเยอะ ก้อบอกพี่เลี้ยงว่า พาไปอาบน้ำซิ เด็กอาบบ่อยๆ ดี ....สรุป... น้องเป็นหวัด  พออาบน้ำเสร็จ บอกทำไมไม่ทาแป้ง ทาไปเลยจะได้ไม่เป็นผดผืน เนื้อจะได้ไม่เปื่อย เราก้อบอก น้องแพ้นมวัว เสี่ยงที่น้องจะเป็นภูมิแพ้นะ แม่สามีบอก ไม่เห็นเป็นไรเลย เด็ก ๆ เค้าก้อทาทั้งนั้น  ...สุดท้ายเราเลยถามหมอ หมอบอกไม่ให้ทา ...แต่ตอนนี้ก้อยังทาอยู่ เราเลยไปซื้อแป้งข้าวโพดแบบทาตัวเด็กมาใช้แทน
ตอนนี้น้องเริ่มทานอาหารเสริม หมอบอกให้เริ่มทานทีละอย่างจะได้รู้ว่าน้องแพ้หรือเปล่า เราก้อเริ่มให้ทานข้าวตุ๋นเปล่า ๆ ก่อน แม่เค้าก้อบอกทำไม ไม่ซื้อผัก หมู หรือฟักทองมาใส่ล่ะ เราก้ออธิบายให้เค้าฟัง เค้าก้อบ่น ๆๆๆๆ

อยากจะถามคุณแม่ ๆ ว่าเคยเจอแบบนี้กันมั่งมั้ยค่ะ แล้วปกติแล้วเด็กอายุ 6 เดือนควรอาบน้ำวันละกี่ครั้งกัน แล้วควรทาแป้งดีมั้ย  สามีบอกเราว่า เราเรื่องมาก ชอบทำเรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่ ....แม่เค้าเลี้ยงลูกมาก่อนทำไมไม่เชื่อเค้า...โดนว่าอีก เครียดเลย ไม่รู้ว่าเราควรทำยังไงดี (ขอโทษที่เราเรื่องนานไปหน่อยค่ะ)
Back to Top
mohamed's View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mohamed's Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 พ.ย. 2012 at 08:53 Share
พยายามอธิบายนะคะ ให้คิดว่าชีวิตลูกสำคัญที่สุด อย่าปล่อยให้คำว่า ไม่เป็นไรหรอก มาเป็นต้นเหตุของความประมาทค่ะ อย่าเอาสมัยก่อนมาเปรียบเทียบเพราะ อาหารการกิน สารพิษ สารเคมี ธรรมชาติ เปลี่ยนไปมากๆ จะมาเทียบกันไม่ได้ ค่ะ เราก็จ้างพี่เลี้ยง ทางที่ดีบอกขั้นตอนไปเลยว่าให้ทำอะไรยังไงบ้าง เช่น ไม่ทาแป้ง ทาโลชั่นแทน แล้วเก็บแป้งไปให้หมดค่ะ ไม่ต้องถึงขั้นเด็ดขาดแต่พูดแนวแนะนำค่ะ เพราะยังไงลูกเราก็อยู่ในมือเค้า 
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nong_oo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 พ.ย. 2012 at 10:22 Share
ขอบคุณนะค่ะ จะพยายามทำตามคำแนะนำค่ะ ^^
Back to Top
channaya View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote channaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 พ.ย. 2012 at 22:46 Share

เด็ก 6 เดือน อาบ 3 ครั้งได้แล้วค่ะ ถ้าร้อนมาก อาจ 4 เลย แต่ไม่ควรอาบตอนค่ำแล้วค่ะ อาบเสร็จก็เช็ดตัวให้แห้ง ถ้ากลัวเป็นหวัด ช่วงเย็นก็อาบน้ำไม่ต้องให้ผมเปียก อาบเฉพาะตัวก็พอค่ะ

แต่เด็กเป็นหวัด เป็นไข้บ้างก็ปกติค่ะ ถือเป็นการสร้างภูมิคุ้มกันให้ลูกค่ะ แต่เด็กช่วง 5เข้า 6 เดือน ช่วงนี้จะเริ่มไม่สบาย จากที่ไม่เคยเป็นไร ก็มักเป็นช่วงนี้ค่ะ เนื่องจากภูมฺต้านทานที่ได้จากแม่ เริ่มหมดแล้วค่ะ
ไม่ต้องเครียดมากค่ะ แม่สามีเค้าก็รักหลานค่ะ เราก็รัก อะไรที่ยอมได้ก็ยอมก่อนค่ะ หรือไม่ก็ต้องคุยกันค่ะ ไม่งั้นเครียดค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nong_oo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 พ.ย. 2012 at 11:22 Share
ขอบใจนะจ๊ะ ^^
Back to Top
frankie1 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote frankie1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ย. 2012 at 04:01 Share
ใจเย็นๆ ค่ะ ให้คิดในอีกแง่นึงว่า ดีซะอีกคุณมีคนรอบข้างคอยช่วยเหลือ ต่างจากเราเมื่อคลอดน้องออกมา ต้องเลี้ยงเองลำพัง ไม่มีญาติอยู่่ใกล้ๆ ให้คำปรึกษา คุณก็ต้องอดทน ฟังๆ ไป อันไหนไม่เหมาะสมคุณน่าจะคุยกับแม่สามี ถ้าเรื่องไหนรับไม่ได้ก็ฟังๆ ก็พอ ไม่ต้องคิดมากค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nong_oo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ย. 2012 at 13:52 Share

ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ ขอบใจนะจ๊ะ ^^

Back to Top
Peony_Snow View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Peony_Snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 พ.ย. 2012 at 15:42 Share

อืม ปัญหาโลกแตก ยังใไก็ให้ใจเย็นๆนะคะ

Back to Top
Annzyra View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Annzyra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 ม.ค. 2013 at 01:45 Share
แม่สามีดิฉัน ไม่มีความรู้เรื่องเลี้ยงดูเด็กเอาซะเลย
แรกๆทุกคนก็นึกว่า ท่านจะรู้ดี เพราะท่านสั่งโน่นสั่งนี่ตลอด
จนลูกเราไม่สบาย ทุกคนเลยรู้ว่าท่านไม่รู้อะไรเลย
แถมยังมาบอกทีหลัง ว่าตัวท่านเองไม่เคยให้ลูกทานนมแม่เลย เพราะไม่รู้ว่ามันมีประโยชน์

สรุปคือ ลูกเรา เราควรจะเป็นคนตัดสินใจ ว่าอะไรดีที่สุดสำหรับเค้า
ถ้าไม่รู้จริงๆ ให้ปรึกษา ผู้เชี่ยวชาญ หรือ หมอเด็ก
อย่าเอาลูกเราไปเสี่ยง

ผู้ใหญ่หลายคนมีลูก แต่ห่างเหินการเลี้ยงดูเด็กเล็กมานาน
(เหมือนกับเคยเรียนบางอย่าง ผ่านมา 10-20 ปี
ความรู้ที่ไม่ได้ใช้ก็เลือนลาง)

Back to Top
loveisMom View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote loveisMom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ม.ค. 2013 at 10:35 Share
ใจเย็นๆนะค่ะ ต้องค่อยๆอธิบายค่ะ
สมัยก่อนเลี้ยงเด็กพ่อแม่ไม่มีความรู้มาก
ก้อเลี้ยงแบบงูๆปลาๆ สมัยนี้วิวัฒนาการเพ่ิมมากขึ้น
พ่อแม่มีความรู้มากขึ้น การเลี้ยงลูกจึงเปลี่ยนไป
เราเองก้อโดน แม่เราเองนี่แหละค่ะเถียงกันตลอด
เราบอกแบบนี้ไม่ได้นะ แม่เราว่า ทำไมเค้าเลี้ยงพวกเรามายังโตได้
เราก้ออืมมนะ ไม่เปนไร แต่เราไม่ได้อยู่กับแม่เรานะ จะไปหาเฉพาะวันทิต
จึงไม่มีปัญหาอะไรมาก บ่นกันแค่อาทิตละวันLOLLOL
ต้องค่อยๆ อธิบายให้แม่สามีฟังนะค่ะ ว่าคุณหมอห้าม หรือถ้าทำแล้ว
ลูกจะเป็นอย่างไร ต้องบอกด้วยค่ะ ว่าสมัยก่อนไม่เหมือนสมัยนี้
แต่ก่อนวิวัฒนาการยังไม่มากเชื้อโรคก้อไม่มากเหมือนสมัยนี้
เลี้ยงแบบแต่ก่อนไม่ได้ ทุกอย่างต้องปรับให้ตามทันโและโรคค่ะ
อย่างน้อยต้องให้สามีช่วยพูดนะคะ่ อย่างน้อยถ้าลูกเค้าพูดอาจจะฟังบ้าง
เราเองเป็นแค่สะใภ้พูดมากจะเป็นปัญหาไปอีกค่ะ สามีต้องช่วยอีกแรงนะค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ สู้ๆทุกอย่างมีทางแก้ไขเสมอค่ะSmileSmileSmile
Back to Top
MK.Cooper View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MK.Cooper Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ม.ค. 2013 at 09:44 Share
เป็นกำลังใจให้นะคะ  เราเองก็เป็นเหมือนกัน  และเป็นแม่เราเองด้วยค่ะ  ไม่ใช่แม่สามี

ลองใช้วิธีนี้ดูนะคะ  เราใช้แล้วได้ผล
เวลาน้องมีนัดกับคุณหมอ  พาคุณแม่ไปพบคุณหมอด้วยกันเลยค่ะ   (เราบอกว่า  น้องซนมาก เวลาไปหาหมอ ไม่มีใครช่วยดู  ให้แม่ไปช่วยดูด้วย)
เสร็จแล้วก็  ถามคุณหมอ  คำถามที่มีประเด็นถกเถียงกันนี่แหละค่ะ   ควรทาแป้งมั๊ย , ควรอาบน้ำบ่อยมั๊ย , กินอะไรได้บ้างแล้ว
แล้วก็ให้คุณหมออธิบายให้ฟังอย่างละเอียด  บอกเหตุผลให้ชัดเจน

ของเราวิธีนี้ใช้ได้ผลนะคะ  กลับมา  ดีขึ้นเยอะเลย  รับฟังเรามากขึ้น  คุยกันรู้เรื่องขึ้นค่ะ

เข้าใจว่า  คุณแม่สามีของคุณก็รักหลาน และห่วงหลานเหมือนกันค่ะ
แต่บางครั้ง  ในความเป็นผู้ใหญ่กว่าเรา  ก็จะยึดถือว่า  เค้ารู้มากกว่าเรา  และไม่ค่อยฟังเหตุผลของเราเท่าไหร่ค่ะ
ลองดูนะคะ Smile
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nong_oo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ม.ค. 2013 at 10:43 Share
ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ วิธีก้อคล้าย ๆ กับคุณ MK.Cooper ค่ะ คือเวลามีนัดกับคุณหมอ ก้อให้สามีไปด้วย แล้วให้เค้าช่วยคุย กะแม่เค้า ว่าเป็นคำแนะนำจากคุณหมอนะไม่ใช่เราพูดเอง อะไรประมาณนี้ค่ะ
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะค่ะ ^_^ 
Back to Top
np View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote np Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 ก.ค. 2013 at 19:10 Share

เหมือนคุณ loveismom ค่ะ

ที่บ้านปู่ย่าของหลานเค้าจะห่วงหลานมากค่ะ เค้าจะคอยถามคอยบอกตลอด เราก็ให้สามีช่วยตอบช่วยบอก
ตอนแทนเลี้ยงคนโต เค้าเป็นเด็กขี้ร้อนเหงื่อเยอะ เคยอาบวันละ 5 ครั้งค่ะ แต่ไม่เกิน 6 โมงเย็นค่ะ ถ้าหลังจากนั้นต้องเช็ดตัวเอา
ดีหน่อยลูกแทนไม่ค่อยแพ้อะไร แป้งทาได้ปกติ แต่สามีไม่น่าว่าเราเรื่งมากเลย คนเรามันต้องมีบ้าง ลูกคนแรกมันก็ต้องนอยเป็นธรรมดา แฟนเราถ้าพูดอย่างนี้เราคงรู้สึกแย่เลย
วิธีที่ดี คุยกันค่ะ คุยกับแฟนเราว่าเรารู้สึกยังไง ให้เค้าช่วยกันปรับช่วยกันบอกแม่ย่าค่ะ
chaotualekshop
Back to Top
พี่แอนนาน้องแอนนี่ View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote พี่แอนนาน้องแอนนี่ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 ส.ค. 2013 at 13:44 Share
พูดเรื่องแม่สามีพูดหมดปี ยังไงก็ไม่หมด ที่บ้านเยอะเหมือนกัน. ตอนนี้ต่างคนต่างอยู่. แก้วเองก็โดน ขนาดพี่กิฟแม่สามีเป็นคนสิงคโปร ยังมีเลย ของแบบนี้เป็นทุกชาติเลยเนอะเห้ออออ
Back to Top
Bovivi View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Bovivi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 ส.ค. 2013 at 19:34 Share

เข้าใจเลยเวลาที่ความเห็นต่างกับแม่สามีมันกระอักกระอ่วน เป็นกำลังใจให้นะคะ ส่วนเรื่องแป้งจะเลี่ยงไปใช้แป้งเด็กที่เป็นโลชั่นพอได้ไหมคะจะแพ้ไหม เพราะตัวเองเคยใช้วิธีนี้เหมือนกันย่าไม่ให้ทาแป้งให้หลานเพราะมันคุ้งเดี๋ยวหลานหายใจเข้าไป แต่หน้าร้อนมันสาหัสจริงๆ ลูกไม่สบายตัวเลยเลี่ยงไปทาแป้งโลชั่น คุณย่าก็เลยพอรับได้เพราะไม่คุ้ง Smile

Back to Top
kaw_aum2528 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaw_aum2528 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 ส.ค. 2013 at 09:39 Share
ของเราก้มีอยู่ด้วยกัน แต่เราเถียงตลอดอ่ะ555
Back to Top
mamajune View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mamajune Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 ต.ค. 2013 at 14:17 Share
ดิฉันก็มีปัญหาเรื่อรังมานาน
สามีชอบที่จะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่าง เช่นค่าหาหมอของแม่
โดยพี่น้องเขาอีกสี่คนไม่ออกเลย
เราเองก็ไม่ได้รวยนัก
แม่สามีก็เคี่ยวมาก ๆ เงินไม่เคยออกจากกระเป๋าเลย มากสุด หนึ่งร้อย โดยสามีบอกให้หลาน
แล้วเดี๋ยวคืนให้

Back to Top
busarintra View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote busarintra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 เม.ย. 2017 at 15:30 Share
เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.086 seconds.