Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ตั้งไข่วัยเตาะแตะ 1-3 ขวบ
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามวิธีการเลิกขวดนมค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สอบถามวิธีการเลิกขวดนมค่ะ

Post Reply Post Reply
Author
goodbaby View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote goodbaby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามวิธีการเลิกขวดนมค่ะ
    Posted: 18 ม.ค. 2013 at 00:31 Share
อยากให้ลูกเลิกขวดนม กับนมมื้อกลางดึกแล้วอ่ะคะ ไม่ทราบว่ามีคุนแม่ท่านไหนมีวิธีดีๆมาบอกกันบ้างคะ
ตอนนี้มื้อกลางดึกเราก็ไม่ได้ให้ดูดนมแล้วนะคะ ให้ดูดน้ำแทน แต่เหมือนเค้าติดดูดขวดอ่ะคะ คืนนึงตื่นขึ้นมาดูดตั้งหลายรอบค่ะ 
แต่ไม่ร้องไห้ แค่ได้ดูดต่อก็หลับได้ค่ะ
Back to Top
cam_one View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote cam_one Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 ก.พ. 2013 at 09:13 Share
ของเราใช้วิธีนี้ ลูกเราอายุ 2 ขวบ 10 เดือน  กินนมจากเต้าจนถึง 2 ขวบ
แล้วมาต่อนมผง อีก 10 เดือน เมื่อสัปดาห์ก่อน เราเเอาลูกออกนมขวด
คือบอกเขาว่า น้องของลุงมาเอาขวดไปหมดเลย  (เราเอาไปซ่อน) แค่นั้นแหละ
คืนแรก  ร้องไห้  ตื่นมาบ่อยถามหานม  แต่เราก้อเปิดเพลงให้ฟังก้อไม่เอา
เอาใส่แก้วให้ก้อไม่เอา สักพักหลับเอง รุ่งเช้า  เราก้อชงใส่แก้วให้  บอกเขาเหมือนในทีวีเลย
กินนมใส่แก้วเหมือนกัน  เค้าชอบนะ  แต่ถามหาอยู่บ่อยๆๆๆ  ผ่าน 1 สัปดาห์
ปรากฏว่าจากเมื่อก่อนที่เขาเคยกินนมเยอะ ตอนนี้ชงให้ 2 ออน ยังไม่หมดเลย
คุณยายสงสาร เราไปธุระคืนเดียว  กลับมาคุณยายให้ดูดขวดอีกแล้ว
เขาไม่สบายข้าวไม่ยอมกินคุณยายก้อให้นมเยอะ   ลองดูค่ะ
Back to Top
aya_pam View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote aya_pam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 ก.พ. 2013 at 21:50 Share
ลองดูวิธีของฉันนะค่ะ ลูกคนโตตอนนั้น สองขวบกว่าๆเห็นจะได้ค่ะ เธอติดขวดนมมาก ถึงขนาดยอมดูดขวบเปล่า กลุ้มใจไม่รู้จะหาวิธีเลิกยังไง อยู่มาวันนึง ตื่นนอนตอนเช้า บอกลูกว่า นู๋รู้มั้ยเมื่อคืนตอนนู๋หลับ มีแมลงสาบมาเลียขวดนมนู๋ด้วยนะ (สร้างเรื่องโกหกลูกค่ะ) แล้วถ้านู๋เอาขวดนมที่แมลงสาบเลียแล้วมาดูด เชื้อโลกก็จะเข้าท้องนู๋นะ พอพูดจบ นางงามโลก รีบเก็บขวดนมทั้งหมดที่มีอยู่ ไปทิ้งทั้งขยะเลยค่ะ เธอหักดิบด้วยตัวเธอเองเลย อืมอยากจะบอกนะค่ะ ว่าถ้าเด็กโตพอพูดรู้เรื่องแล้ว หาอะไรที่เค้ากลัว แล้วสร้างเรื่องแบบนี้ค่ะ เค้าอาจจะเลิกไปเลยเหมือนลูกของฉันก็ได้ค่ะ เอาใจช่วยนะค่ะ ClapClap
Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.142 seconds.