Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ขวบปีแรก อ้อแอ้
  New Posts New Posts RSS Feed: ทำไงดีค่ะ น้อง1ขวบ3เดือน ยังไม่ยอมตั้งไข่
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ทำไงดีค่ะ น้อง1ขวบ3เดือน ยังไม่ยอมตั้งไข่

Post Reply Post Reply
Author
imeawzii View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote imeawzii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ทำไงดีค่ะ น้อง1ขวบ3เดือน ยังไม่ยอมตั้งไข่
    Posted: 15 มี.ค. 2013 at 14:09 Share
สวัสดีค่ะ ตอนนี้น้องขวบ3เดือนแล้ว ยังไม่ยอมตั้งไข่เลยค่ะ
แต่ชอบเกาะเดิน ปีนป่าย ปีนขึ้นโซฟาได้แล้วค่ะ
น้องเค้าเป็นผนังกั้นหัวใจรั่วอ่าค่ะ
เครียดค่ะ ไม่ยอมตั้งไข่สักทีเลยค่ะ เริ่มท้อแล้วค่ะ

อยากจะขอคำแนะนำกับแม่ๆๆค่ะ
Cry
Back to Top
mykaed View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mykaed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 มี.ค. 2013 at 16:13 Share

มาให้กำลังใจค่ะ

Back to Top
mena7529 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mena7529 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 มี.ค. 2013 at 17:08 Share
ขอโทษนะคะ เเล้วสังเกตการยืนของน้องบ้างหรือเปล่าคะ ว่ายืนเต็มเท้าหรือว่ายืนเเค่ปลายเท้าน่ะค่ะ วันก่อนดูทีวี เกี่ยวกับเด็กค่ะ เรืองโรคหายาก น่ะค่ะ ลองสังเกตดูถ้าไม่ค่อยดีก้อลองไปปรึกษาคุณหมอ เด็กดูนะคะ ยังไง ก้อ เป็นกำลังใจนะคะ สู้ๆๆๆๆ  ค่ะ 
Back to Top
kedthip View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote kedthip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 มี.ค. 2013 at 21:55 Share
มาให้กำลังใจค่ะ แล้วลองไปปรึกษาคุณหมอหรือยังคะSmile
นิปุณ & ณิชา
Back to Top
imeawzii View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote imeawzii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 มี.ค. 2013 at 23:12 Share
ยังไม่ได้ไปหาหมอเลยค่ะ
แต่น้องเค้าเดินเต็มเท้าอ่าค่ะ
เดวจะลองไปถามหมอนะคะ ขอบคุณแม่ๆๆมากค่ะ ^^
Back to Top
Jen_Daisy View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Jen_Daisy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 มี.ค. 2013 at 15:07 Share
จริงๆแล้วถ้าน้องชอบเกาะเดิน ปีนป่าย ปีนขึ้นโซฟาได้แล้ว

รออีกซักพักนะคะ น้องอาจจะยังไม่กล้าค่ะ  ลองเป็นรถหัดเดินที่เป็นแบบให้น้องเข็นก็ได้นะคะ 

ลองให้น้องฝึกดูก่อน  แรกๆก็อาจยังไม่ค่อยเข็นค่ะ แต่ใช้เวลาซักพัก น้องก็จะฝึกทรงตัว

หรือลองให้น้องนั่งเก้ากี้ซักผ้าแล้วก็ช่วยจับมือเค้าให้ยืน  แล้วลองปล่อยมือ

แต่แรกๆต้องบอกก่อน วิธีแบบนี้  แรกๆน้องจะไม่ยอม จะนั่งถ้าเดียวและก็ไม่สนใจ(สงสัยกลัวแหงๆ)^^

เพราะน้องยังไม่กล้า  เดี๋ยวซักพักค่ะ โดยเฉพาะรถหัดเดินเนี้ยะ เจ้าตัวเล็กที่บ้าน แรกไม่เอาแม่ต้องใส่กล่องเก็บ

พอขวบเอามาให้ลองใหม่ แรกเข็นไม่เป็น ทรงตัวไม่อยู่ หลังๆรู้จังหวะติดใจค่ะ เข็นลุกเดิน ลุกนั่งเอง  

แต่ตอนนี้ยังเดินไม่คล่องนะคะ  เดิน 2 3 ก้าว ก็นั่งแล้วก็คลานค่ะ  แต่คิดว่าเร็วๆนี้เดินแน่นอน^^
Back to Top
PuPum View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote PuPum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 มี.ค. 2013 at 11:34 Share
จริงๆ การตั้งไข่ก็ไม่ได้สำคัญอะไรนะคะ ถ้าน้องเค้าเริ่มเกาะเดินได้แล้ว คุณแม่ไม่ต้องกังวลนะคะ
คุณแม่ลองจับมือพาน้องค่อยๆยืนนิ่งสักพัก เพื่อให้น้องเค้าไม่กลัว แล้วค่อยๆปล่อยมือ ถอยห่างออกจากเค้าทีละนิด
แล้วก็บอกเค้าว่านู่ทำได้นะลูก เค้าก็จะค่อยๆพยายามที่จะยืนและทรงตัวค่ะ
เราก็มำแบบนี้แหละ พอเค้ายืนได้เต็มที่แล้ว ก็หัดให้เค้าเดิน เริ่มด้วยการจับมือเหมือนเดิม
แล้วค่อยๆปล่อย ให้เค้าเดินเข้ามาหาเรา
ลองดูนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ 

Back to Top
porpla0211 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote porpla0211 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 มี.ค. 2013 at 14:43 Share
มาให้กำลังใจคุณแม่น่ะค่ะ
By porpla taklom.....
Back to Top
lillycherry View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote lillycherry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 มี.ค. 2013 at 10:22 Share
ยังไม่ผิดปกตินะคะ ลูกชายก็เป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ เอาแต่เกาะยืนเดิน แต่ต้องพยายามจูงประคองฝึกให้เค้าเดินทุกวันค่ะ พอเค้ามั่นใจก็จะเริ่มไม่ยอมให้เราจับมือประคองแล้ว ตอนนี้เดินเองไปโดยไม่ต้องจับแล้วแต่ยังเดินเหมือนคนเมา...555 เดินได้ตอน 15 เดือนเหมือนกันค่ะ 
เตรียมรับสมาชิกใหม่ของบ้าน ของขวัญมีค่าที่สุดในชีวิต
Back to Top
Ann_Win View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Ann_Win Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 มี.ค. 2013 at 13:36 Share
ความเห็นส่วนตัวคิดว่าไม่เป็นไรนะคะ 
น้องอาจจะปล่อยมือเดินเลย โดยไม่ตั้งไข่ก็ได้
Back to Top
nice_eye View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nice_eye Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 มี.ค. 2013 at 16:53 Share
ใจเย็น ๆ ค่ะ คุณแม่ ของเรา ขวบ 3 เดือน เพิ่งจะเริ่มเดินเตาะแตะ ๆ ๆ
ในขณะที่ลูกเพื่อนเดินตอน 11 เดือน Smile ค่อย ๆ ฝึกค่ะ พาน้องเดินบ่อย ๆ
แต่เจ้าลูกเราเดินแล้วเท้าแปออกด้านข้าง (แบบเยอะมาก) เดินเหมือนต้องลากเท้าข้างขวาไปด้วย
เราพาไปหาคุณหมอชายธวัช ที่สมิตติเวช ตอน 1.4 ปี ตอนนี้ใส่รองเท้าตัดค่ะ
เดินดีขึ้นเท้าเข้ามาเป็นปกติแล้ว (อาการลูกเป็นไม่เยอะมากค่ะ) แต่เค้าจะไม่ชอบใส่รองเท้า
สงสัยพื้นมันจะแข็งไป สู้ ๆ ค่ะคุณแม่ หมั่นคอยสังเกตคุณลูกนะคะ ถ้ามีปัญหา
แล้วรีบรักษาจะได้ไม่เป็นเยอะค่ะ Smile

Back to Top
nid_naree View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nid_naree Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 ก.ค. 2013 at 12:47 Share
มาให้กำลังใจนะคะ ชวนน้องเดินจูงเข้าบ่อยๆเดี่๋ยวก็เดินไปเองคะ สู้ๆๆ
Back to Top
babypna View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote babypna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 ก.ค. 2013 at 19:47 Share
พัฒนาการของเด็กอาจไม่เท่ากันค่ะ บางคนเร็วบางคนก็ช้า เกือบๆ 2 ปีเดินได้ก็มี ต้องใจเย็นๆ ค่อยเป็นค่อยไปค่ะ สู้ๆ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

This page was generated in 0.047 seconds.