Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ขวบปีแรก อ้อแอ้
  New Posts New Posts RSS Feed: ผื่นแดงเป็นปื้นที่แก้ม
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ผื่นแดงเป็นปื้นที่แก้ม

Post Reply Post Reply
Author
nongmatch View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nongmatch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ผื่นแดงเป็นปื้นที่แก้ม
    Posted: 01 เม.ย. 2013 at 19:38 Share
น้องอายุได้เดือนนึง มีผื่นแดงเป็นปื้นที่แก้มทั้งสองข้างเลยค่ะ อาบนำให้เมื่อช่วงเย็นยังเป็นปื้นธรรมดา พอผ่านไปซักพัก 1 ทุ่มได้ สังเกตที่บริเวณผื่นมีตุ่งหนองขึ้นมาเล็กๆ หน่อย แต่ซักพักเหมือนจะแห้งไปแล้วค่ะ อยากรู้ต้องทำยังไงคะ รบกวนช่วยบอกทีนะคะ สงสารน้อง Unhappy
Back to Top
piggyrin View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote piggyrin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 เม.ย. 2013 at 23:11 Share
ลองดูอาการซัก2-3วันก่อนก้อได้ค่ะ อาจเป็นแค่ชั่วคราวก้อได้ค่ะ ลูกชายเป็นเหมือนเม็ดสิวแต่วันสองวันก้อหายเองค่ะ
ถ้าไม่หายจรงๆอาจต้องปรึกษาคุณหมอค่ะ  
Back to Top
piggyrin View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote piggyrin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 เม.ย. 2013 at 23:13 Share
อ๋อ อาจใช้ยาแก้ผื่นคัน พีแพนเธน หรือวาสลีน  ก้อได้ค่ะ ทาบางๆนะคะ
Back to Top
BirdyMommy View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote BirdyMommy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 เม.ย. 2013 at 11:36 Share
น้องแพ้โปรตีนแปลกปลอมจากอาหารที่แม่กิน หรือ แพ้โปรตีนจากนมวัวค่ะ ลองหาอ่านในเน็ตดูนะค่ะ ในเฟสบุคจะมีทั้งเพจ นมแม่,นมแม่แบบแฮปปี้,สุธีรา เอื้อไพโรจน์กิจ(ของอาจารย์โดยตรง) ผื่นที่แก้มใช้ TA 0.2% ทาบางๆดูค่ะ ไปโรงพยาบาลใหญ่ๆเค้าก็ให้ตัวนี้ 

Back to Top
Punmile View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Punmile Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 เม.ย. 2013 at 12:07 Share
คุณแม่ลองใช้น้ำอุ่นเช็ดที่แก้มน้องก่อนก็ได้ค่ะ น้องอาจแพ้น้ำนมที่ติดแก้มหรือนอนทับคราบน้ำนม เช็ดทำความสะอาดทุกครั้งหลังทานนมแล้วทาทับด้วยวาสลีนบางๆ แต่ถ้าลองทำสัก 2-3 วันแล้วยังไม่หายค่อยไปพบคุณหมอ เพราะถ้าเช็ดแล้วยังไม่หายน้องอาจแพ้โปรตีนแปลกปลอมให้น้ำนมก็ได้ค่ะ

Back to Top
evildentist View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote evildentist Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 เม.ย. 2013 at 14:16 Share
ลูกสาวก็เป็นเหมือนกันค่ะ เป็นๆหายๆ 
ให้พยายามทำความสะอาดเช็ดหน้าน้องบ่อยๆเอาวาสลีนทาบางๆหลังทำความสะอาดก็ได้ค่ะ่
ตอนไปหาคุณหมอคุณหมอบอกว่าให้ระวังผิวแห้ง แนะนำเปลี่ยนสบู่เป็นกล่มที่ pH5.5 แล้วก็ทา
โลชันทันทีหลังอาบน้ำเสร็จค่ะ 
ถ้าสองสามวันไม่หายลองไปให้คุณหมอดูดีกว่าค่ะ
Back to Top
ohhohappy View Drop Down
Special Member
Special Member

Post Options Post Options   Quote ohhohappy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 เม.ย. 2013 at 11:32 Share

น้องซัมเมอร์ ทายูเซอริน ฝาน้ำเงิน แล้วหายค่ะ

ต้องให้แพทย์สั่ง หรือไม่ก็ ซื้อในเน็ทก็มีขายค่ะ
Back to Top
katza.katzilla View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote katza.katzilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 เม.ย. 2013 at 10:51 Share
ลูกสาวแคทก็เป็นค่ะ เป็นปื้นแดงเต็มหน้า ซึ่งเริ่มจากแก้มขวาเล็ก ๆ ตอนแรกคิดว่าผดร้อน มีหลายคนบอกว่าเดี๋ยวก็หาย แต่ผ่านไปสองอาทิตย์เป็นมากขึ้น ก็เลยไปหาคุณหมอ คุณแนะนำว่าให้ใช้น้ำดื่มเช็ดหน้าน้องด้วยอุณหภูมิห้อง เพราะถ้าเป็นน้ำอุ่นหน้าน้องจะยิ่งแห้ง และเกิดผื่นมากขึ้น เปลี่ยนผ้ารองหัวน้องที่จะสัมผัสกับหน้าน้องให้บ่อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ และหมอก็จ่ายยา TA ให้ทาบาง ๆ ทุกวัน วันละ 2 ครั้ง จนกว่าจะหาย ซึ่งลูกสาวทาไป 3 วันหายค่ะ ลองดูนะคะ ขอให้หายไว ๆ ค่ะ
Back to Top
chonlathee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote chonlathee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ย. 2014 at 16:13 Share
ตอนนี้น้องน่าจะหายแล้วใ่ช่มั้ยครับ เห็นจขกท.หายไปนาน Tongue
Back to Top
 Post Reply Post Reply

This page was generated in 0.023 seconds.