Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ตั้งไข่วัยเตาะแตะ 1-3 ขวบ
  New Posts New Posts RSS Feed: ลุกชายขวบครึ่งแล้วแต่ยังไม่ยอมพูด หรือเรียกแม่ เลย
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ลุกชายขวบครึ่งแล้วแต่ยังไม่ยอมพูด หรือเรียกแม่ เลย

Post Reply Post Reply
Author
wilairat View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wilairat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ลุกชายขวบครึ่งแล้วแต่ยังไม่ยอมพูด หรือเรียกแม่ เลย
    Posted: 14 มิ.ย. 2013 at 17:42 Share

ขอคำปรึกษาแม่ ๆ ค่ะ ลูกชายครบ 1 ขวบครึ่งเมื่อต้นเดือน แต่ยังไม่ยอมพูดเลย จะพูดอู้ๆๆอี้ๆๆอยู่คนเดียว พูดเป็น ปลา หมา นอกนั้นฝึกเท่าไหร่ก็ไม่ยอมพูด ไม่ทราบว่าน้อง ๆ จะเริ่มพูดกันประมาณกี่ขวบค่ะ

หมายเหตุ สื่อสารรู้เรื่องนะค่ะ แต่ไม่ยอมพุด คุณแม่จะใจร้อนไปไหมค่ะ ถ้าไปเร่งให้แกพูด เครียดมาก

Edited by wilairat - 23 ธ.ค. 2016 at 18:41
Back to Top
thaimusic_99 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote thaimusic_99 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 มิ.ย. 2013 at 20:01 Share
อย่างแรกต้องอย่าเครียดค่ะ เราเคยเจอบางคนไม่พูดเลยจน 2 ขวบกว่า หลังจากนั้นเป็นเด็กช่างจ้อเลย
เค้าจะเรียนรู้ด้วยตัวของเค้าเอง อย่าบังคับ อย่าคาดหวัง  อย่าเครียด
แต่ว่าเราก็ต้องพูดบ่อยๆกับเค้า เค้าไม่ตอบกลับก็ไม่เป็นไร 
พูดช้าลากเสียงยาวๆ ร้องเพลง เล่านิทาน ก็ช่วยได้ 
และเวลาเราคุยกับคนอื่นก็ให้เค้าอยู่ด้วย อย่ากันเค้าออกจากสังคม เช่น เวลาซื้อของ เวลาคุยกับเพื่อน
ลองดูนะคะ เอาใจช่วยค่ะ  อย่างไรก็แล้วแต่ รักเค้าในสิ่งที่เค้าเป็น  ไม่ใช่รักในสิ่งที่เราอยากให้เค้าเป็นนะคะ Smile
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wilairat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 มิ.ย. 2013 at 08:58 Share

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ Wink  คุณแม่จะพยายามค่อย ๆ ฝึกนะค่ะ

Back to Top
Super mom View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Super mom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 มิ.ย. 2013 at 09:47 Share

ลูกชายเราสองขวบหนึ่งเดือน เพิ่งเริ่มจะพูดเป็นคำๆค่ะ แต่ฟังรู้เรื่องและปฏิบัติตามคำสั่งได้ทุกอย่าง

เคยไปปรึกษาหมอเพราะกลัวว่าจะเป็นออทิสติกแบบอ่อนๆ แต่หมอดูแล้วไม่น่าจะเป็นเพราะน้องมีปฏิสัมพันธ์ดี คุณหมอเลยวิเคราะห์ว่าน่าจะเป็นเพราะพันธุกรรม พอกลับไปเช็คพบว่ามีหลานลูกพี่ชายของสามีหลานสาว เริ่มพูดเมื่อตอนเกือบสามขวบ แต่โตมาก็ปกติดี แถมเรียนหนังสือเก่งมากมาก

คุณหมอมีคำแนะนำว่าให้พูดกับลูกบ่อยๆ จะเป็นช่วงที่ลูกกำลังจดจำคำศัพท์อยู่ เวลาจะพูดถึงอะไร เช่น "นม" ก็ให้เอา ขวดนมมาไว้ใกล้ๆปากเราแล้วพูดว่า "นม" ทำแบบนี้ ลูกจะมองตามขวดนม มาที่ปากเรา และก็จะเห็นปากเราเวลาออกเสียง จะช่วยให้ลูกหัดออกเสียงได้เร็วขึ้นค่ะ

Edited by Super mom - 15 มิ.ย. 2013 at 09:51
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wilairat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 มิ.ย. 2013 at 11:46 Share

ขอบคุณ คุณแม่ Super mom  ค่ะ  รู้สึกอบอุ่นทุกครั้งที่เข้ามาอ่านกระทู้ใน BBFC ทุกกระทู้ค่ะ เพราะที่นี่มีคำแนะนำดีดี ให้เสมอ ขอบคุณจากใจจริงค่ะ Embarrassed 

Back to Top
ิbeebee2 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote ิbeebee2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 มิ.ย. 2013 at 15:19 Share
คุณแม่ไม่ต้องเครียดนะคะ...หลานชายเราจะย่าง 3 ขวบค่อยเริ่มพูดเหมือนกัน(เด็กผู้ชาย)อาจจะพูดช้าหน่อย///เราได้ยินมาอีกที ส่วนเรามีแต่ลูกสาว 1 ขวบนิดๆก็คุยเก่งแล้ว ลองฝึกให้เขาพูดบ่อยๆ เห็นอะไรใกล้ๆตัวก็ฝึกเขาเรียกเช่นกำลังกินข้าวก็ให้เขาพูดชื่ออาหารนั้น ไก่/ไข่/ผัก จะอาบน้ำก็ชวนพูดว่าอาบน้ำกันเป็นต้นค่ะ เด็กอายุ ขวบนิดๆอาจจะพูดเป็นคำๆ ไม่ได้พูดเป็นประโยคอย่าใจร้อนค่ะ ถ้าเขาฟังเรารู้เรื่องก็แสดงว่าไม่ได้ผิดปกติอะไร เป็นกำลังใจให้ค่ะ ///อย่าลืมชวนเขาคุยบ่อยๆนะคะ เป็นคำๆสั้นก่อน เดี๋ยวอีกหน่อยคุณแม่จะฟังและคุยไม่ทันเขาเลยค่ะ...(น้องกำลังน่ารักเลยอ่ะ)
Back to Top
rojanas View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote rojanas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 มิ.ย. 2013 at 16:23 Share
ลูกเราก็ยังไม่พูดเหมือนกันค่ะ 1.7 ขวบแล้ว แต่เขารู้เรื่องที่เราคุยกับและเขาทุกอย่างทำตามคำสั่งได้ดีมาก
ทานข้าวเองโดยที่ไม่ต้องให้ป้อน แต่ไม่ยอมเรียกพ่อ-แม่ แต่เราไม่ค่อยเครียดหรอกน่ะเพราะเขาเป็นลูกคน
สุดท้องแล้วพูดช้ากว่าพี่ๆทั้ง3 คนก็ไม่เห็นเป็นไรเลย
หมอเคยบอกให้เราบังคับให้เขาหัดพูดและห้ามให้สิ่งของที่เขาอยากได้จนกว่าเขาจะยอมพูดออกมา ส่วนตัว
เราว่ามันไม่ดีกับลูกของเราเองก็แค่เขาอาจจะพูดช้าหน่อย

Back to Top
nice_eye View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nice_eye Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 มิ.ย. 2013 at 13:07 Share
Smile เรากำลังอยู่ในช่วงเดียวกับคุณ wilairat ค่ะ ลูกชายอายุ 1.8 ขวบแล้ว
ยังไม่ยอมพูด อยากได้อะไรมีแต่ออกเสียง อึ๊อ ๆ ๆ พร้อมกับชี้นิ้ว
สื่อสารกันรู้เรื่องทุกอย่าง ให้หยิบอะไรได้ พยักหน้า ส่ายหน้า ทำอะไรรู้หมด
เพียงแต่ไม่ยอมพูด พ่อ แม่ก็ไม่ยอมเรียก วัน ๆ เรียกแต่ ตา ๆ ๆ หาคุณตาทั้งวัน
ซึ่งเราก็พยายามสอนให้พูดนะ แต่เมื่อไม่พูดก็ไม่เป็นไร เราก็พูดของเราไปเรื่อย ๆ
สอนคำศัพท์ใหม่ ๆ พาไปเดินเล่นนอกบ้านดูต้นไม้ ดอกไม้ สอนให้เรียก แรก ๆ ก็ไม่ยอมทำตาม
เมื่อไม่กี่วันมานี้ยอมเปล่งเสียงละ เราบอกไม่เรียกพ่อไม่เป็นไร ป่ะป๊าก็ได้ ไหน ๆ ป่ะ..ป๊า
เออ..ลูกยอมพูดป่ะ..ป๊า..ช้าหน่อยแต่ก็โอในความรู้สึกเราอ่ะ เอ๊าไม่เรียกแม่ก็ได้ ไหน ๆ ม่ะ..ม๊า
เหมือนเดิม ม่ะ..ม๊า.. สงสัยไม่อยากเรียกพ่อ เรียกแม่ Smile เราพาเค้าท่อง ก.ไก่ ลูกท่องไม่ได้หรอก
ไจ่..เล้า..เรา..นา พูดได้คำหลัง มั่ว ๆ ไป แต่ที่เค้าเริ่มพูดได้ชัดที่สุด จะเป็น เอ บี ซี
เหอ ๆ ๆ เรามารู้ทีหลังว่า คุณตาชอบเปิดคลิป เอบีซี ใน youtube ให้หลานดู..
ส่วนตัวเราเคยเครียดกลัวลูกไม่พูด แต่ตอนนี้ไม่เครียดละ สอนคำศัพท์แปลก ๆ ให้เค้ารู้เยอะ ๆ
เดี๋ยวพอเค้าพร้อมเค้าก็จะพูดได้เอง..หวังว่าคุณ wilairat จะคลายความเครียดลงได้บ้างนะคะ Tongue

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wilairat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 มิ.ย. 2013 at 13:14 Share

Wink ขอขอบคุณทุกคำแนะนำ และทุกกำลังใจนะค่ะ ตอนนี้จะพยายามเล่านิทาน ร้องเพลง และค่อย ๆ ฝึกคำศัพท์ง่าย ๆ ให้ลูก ค่ะ จะไม่เครียดแล้วจ้าWink

Edited by wilairat - 25 ก.ย. 2013 at 15:04
Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.109 seconds.