Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > โรงเรียนของลูกๆ
  New Posts New Posts RSS Feed: เมื่อลูกน้อยไปโรงเรียนวันแรก
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เมื่อลูกน้อยไปโรงเรียนวันแรก

Post Reply Post Reply
Author
pot2013 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pot2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เมื่อลูกน้อยไปโรงเรียนวันแรก
    Posted: 08 พ.ค. 2014 at 10:09 Share
ตอนนี้ลูกสาวคนเล็ก 2.5 ขวบ ต้องฝึกไปเข้าโรงเรียนแล้ว ปกติการเลี้ยงดูจะอยู่บ้านอย่างเดียวกับยาย ไม่ค่อยได้เที่ยวหรือเล่นกับเพื่อนมากนัก อาทิตย์ละครั้งที่แม่จะพาไปเล่นบ้านเพื่อน และไปตลาดไปเซเว่น อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง สังคมลูกจะไม่ชอบคนแปลกหน้า จากร่าเริงจะเงียบเมื่อเจอคนแปลกหน้า เค้าเห็นพี่สาวป.5 ไปโรงเรียน จะสะพายกระเป๋าตามทุกวัน แต่ไม่ได้ไป เลยลองพามาเดย์แคร์ที่ทำงานบริษัท พอเข้าไปประตูปิดเค้าเริ่มร้องๆๆๆ เป็นชั่วโมง ร้องจนอ๊วกแล้วร้องอีก ทั้งๆที่มีพี่สาวอยู่ด้วย เค้าไม่เคยห่างยาย ห่างแม่ กินนมกล่อง ดูดขวดไม่เป็น จับนมยายหรือแม่นอน ไม่เคยหัดมาเดย์แคร์ตอนเล็กๆ คนที่ทำงานจะมาตั้งแต่ตัวเล็กๆ 3 เดือน  กลัวจะแอนตี้เกลียดโรงเรียน เค้าเล็กเกินไปไหมสำหรับสังคมที่เค้าอยู่มา ไม่อยากให้เค้าเกลียดโรงเรียน จะรอให้โตกว่านี้ก่อนดีไหม หรือจะลองสักสัปดาห์ก่อนดี ถ้าไม่หยุดร้องค่อยเลิก Confused

Edited by pot2013 - 08 พ.ค. 2014 at 10:17
Back to Top
loveisMom View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote loveisMom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 พ.ค. 2014 at 09:37 Share
ถ้าจะส่งน้องไปรร.
วันแรก แม่ควรอยู่ด้วยนะค่ะลองให้น้องอยู่ซัก 2 ชม. แล้วกลับบ้าน
วันที่สอง ทำเหมือนกัน แล้วค่อยๆยืดเวลาให้นานขึ้น เป็น 3ชม.-ครึ่งวัน

ให้เค้าคุ้นชินกับสถานที่และบุคคลที่จะต้องอยู่กับน้อง
เมื่ีอเค้าอยู่ได้ เราก้อบอกกับเค้าว่าเด๋วหนูนอนตื่นมาแล้วแม่มารับ
ค่อยๆปรับเรื่องเวลา
การที่น้องอยู่เดย์แคร์แล้วร้องทั้งๆที่พี่เค้าอยู่ด้วย
พี่กับแม่ ไม่เหมือนกันคะ ยังไงเด็กก้อต้องการแม่มากกว่า
เด็กไปรร.ร้องไห้เป็นเรื่องปกติคะ ต้องให้เค้าค่อยๆปรับตัว
เพราะมันคือการเปลี่ยนแปลงชีวิตเค้า เค้าชินกับยาย กับแม่
อยู่ๆไปอยู่กับคนอื่นเป็นวันๆย่อมร้องไห้หาแม่หายายเป็นปกติคะ

ลูกเราไป รร.3 ขวบกว่า ไปเข้าอนุบาลเลยไม่ได้เรียนเนิส
ไปsummer 2 เดือน ร้องไห้ตลอด นี่รอเปิดเทอม ไม่รู้ยังจะร้องอยู่หรือเปล่า

เอาใจช่วยนะคะ

ปล ลูกเพื่อนร้องไห้ตั้งแต่ อ.1 จน อ.2 ยังร้องอยู่เลย
ไม่ต้องกังวลนะค่ะ

Edited by loveisMom - 09 พ.ค. 2014 at 09:39
Back to Top
yokkaa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote yokkaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 เม.ย. 2015 at 05:24 Share
ลูกสาวเราเข้าเตรียมตั้งแต่ 1 ขวบครึ่งค่ะ
ก่อนที่จะตัดสินใจพาไปเข้าโรงเรียน
เราพาเค้าไปสถานที่จริง พาไปชม
พาไปเที่ยว ให่เค้าเห็นคนเยอะๆ
ให้เค้ารุ้สึกสนุก อยากมีเพื่อนใหม่
ให่อยากมีสังคมของเค้าเอง
เราทำแบบนี้อาทิตย์นึงได่ค่ะ
คือพอพาไปโรงเรียนทีไร
เราก่อกรอกหูลูกตลอด
ดูนี่สิลูก โหมีเพื่อนเยอะแยะ
นั่นคุณครูมาแล้ว เด๋วต้องมีนิทาน
ต้องมีร้องเพลง เต้นรำด้วย
ที่โรงเรียนมีสไลเดอร์ด่วย
มีรถขับ.รถไถเล่นด้วยนะ
มีคนชมว่าหนูเก่ง มีคนปรบมือให้
มีดาวแจก.มีขนม.ของรางวัล

อยุ่บ้านต้องเล่นคนเดียวนะค่ะ
ไม่มีเพื่อนเยอะแยะแบบนี้
ไม่มีรถขับ ไม่มีสไลเดอร์
ไม่มีกิจกรรมสนุกๆแบบที่นี่นะค่ะ

ครบสักอาทิตย์นึง วันรุ่งขึ้น
ลูกสาว 1 ขวบครึ่งบอกค่ะ
หม่าม๊าๆ.เมโลดี้อยากไปโรงเรียน
อยากมีเพื่อนเยอะๆ อยากฟังนิทาน
อยากหาคุณครู อยากเป๋นคนเก่ง
หม่าม๊าพาหนูไปนะ , หนูโตแล้ว

พอไปถึงโรงเรียน ไม่ให้จุงมือค่ะ
เปิดประตุรั้วโรงเรียนเดินเข้าเอง
เจอครูก้อเข้าไปสวัสดีทักทาย
แจ้งชื่อเอง บอกหนูจะมาเรียนที่นี่ค่ะ
ถามครูกลับ พี่ชื่ออะไรค่ะ หนูชื่อเมโลดี้นะค่ะ
พี่อายุกี่ขวบแล่ว น้องเมขวบครึ่งแล้วค่ะ
น้องเมโตแล้วค่ะ จะมาเรียนหนังสือ

สักพัก เจ้าเมเดินมาหาเรา บอกหม่าม๊ากลับบ้านสิ
ไม่ต้องอยุ่แล้ว เมโตแล้ว.เมอยุ่เองได้
เย็นๆค่อยมาหานะต่ะ, เราถามเอางั้นรึ
เมะยักหน้าบอก ใช่ๆ.ไม่ต้องเฝ้า.เมอายเค้า
เมโตแล้ว.ไม่ใช่เด็กๆต้องมาเฝ้า.กลับไปเลย

ปล...เราเลี้ยงลุกคนเดียวนะค่ะ
เรียกว่าตัวติดกันเกือบ 24 ชม.
ไม่เคยห่างกันเลย.ทำงานบ้านก้ออุ้มทำด้วย
เล็กๆเวลาหลับก้อหลับบนอกตลอด
เวลาเข้าห้องน้ำ อาบน้ำก้อใส่รถเข็นพาเข้าด่วย

คิอเค้าเพิ่งห่างจากอกเรา ตอนขวบครึ่ง ที่เข้าโรงเรียนนี่ค่ะ
แต่โชคดีที่เค้าเข้าใจ รับฟังและเค้าไม่กลัวคน ชอบสังคมค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.081 seconds.