Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > โรงเรียนของลูกๆ
  New Posts New Posts RSS Feed: ของที่ควรเตรียมให้เด็กๆเมื่อไปเข้าค่าย
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ของที่ควรเตรียมให้เด็กๆเมื่อไปเข้าค่าย

Post Reply Post Reply
Author
คุณแม่expert1980 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote คุณแม่expert1980 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ของที่ควรเตรียมให้เด็กๆเมื่อไปเข้าค่าย
    Posted: 13 ม.ค. 2016 at 15:55 Share
สิ่งของที่ควรเตรียมไปให้ลูกเมื่อเข้าค่าย หรือไปพักแรมต่างจังหวัด

คุณพ่อคุณแม่หลายท่านคงอดห่วงไม่ได้เมื่อลูกๆถึงคราวที่ต้องออกไปนอนค้างอ้างแรมที่อื่น แต่การปล่อยให้เด็กๆได้ไปเข้าค่าย หรือไปพักแรมต่างจังหวัดโดยไม่มีคุณพ่อคุณแม่ตามไปดูแลนั้น ถือเป็นการเรียนรู้นอกห้องเรียนที่ดีมากอย่างหนึ่งเลยนะค่ะ ให้เขาได้ลองดูแลตัวเองจะช่วยให้เด็กๆของเราโตขึ้นมากเลยหละค่ะ ถึงอย่างไรก็ตามคุณพ่อคุณแม่ก็ไม่ควรละเลยของใช้ต่างๆที่ควรเตรียมไปให้เขายามอยู่ไกลหูไกลตาด้วยนะค่ะ
วันนี้จะมาสรุปสิ่งของที่ควรเตรียมไปให้ลูกเมื่อเข้าค่าย หรือไปพักแรมต่างจังหวัดกันค่ะ

ยาแก้ไข้ หรือแก้หวัด

ในการเดินทางออกต่างจังหวัดของเด็กๆ โดยเฉพาะในเวลาที่ไม่มีคุณพ่อคุณแม่ไปด้วย การพกยาแก้ไข้หรือแก้หวัดไปเผื่อถือเป็นการเตรียมพร้อมที่ดีสำหรับเหตุการณ์เจ็บป่วยที่อาจเกิดขึ้นได้ค่ะ เตรียมยาแก้ไข้หวัดแบบเม็ดใส่กระเป๋าไปให้เขา จะสะดวกกว่าการพกยาแบบน้ำนะค่ะ อีกทั้งเด็กในวัยนี้บางคนอาจจะอายเพื่อนๆที่ยังทานยาน้ำอยู่ด้วยนะค่ะ

ไฟฉาย

กิจกรรมต่างๆที่ต้องทำในตอนกลางคืน รวมถึงการออกไปเดินเล่น หรือเดินไปเข้าห้องน้ำ ล้วนจำเป็นที่จะต้องใช้ไฟฉายเพื่อให้ความสว่างทั้งสิ้นค่ะ และหากเด็กๆของเราต้องไปค้างต่างจังหวัดหลายๆวัน ก็ควรนำถ่านสำรองไปเผื่อด้วยนะค่ะ

รองเท้าแตะ

การพกรองเท้าแตะติดไปสักคู่ ไว้ใส่ในเวลาที่เด็กๆไม่ได้ทำกิจกรรม หรือในเวลาพักผ่อน ทำให้สบายขึ้นนะคะ แนะนําให้เลือกรองเท้าแตะที่มีน้ำหนักเบา ใส่สบาย และไม่อุ้มน้ำ จะเหมาะแก่การนำไปเข้าค่ายต่างจังหวัดที่สุดค่ะ

แปรงสีฟัน ยาสีฟัน

แปรงสีฟันจัดเป็นของใช้ส่วนตัวที่จำเป็นต้องนำไปเป็นของตนเองนะค่ะ คุณพ่อคุณแม่ควรจัดแปรงสีฟัน และยาสีฟันรวมไว้กับอุปกรณ์ทำความสะอาดร่างกายอื่นๆ เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการค้นหาและหยิบใช้ค่ะ

เม็นโทลาทัม

ซึ่งเจ้ากระปุกนี้ค่อยข้างสารพัดประโยชน์ หากเด็กๆถูกยุง แมลงกัดต่อย ไม่ควรปล่อยให้เขาเกานะค่ะ เพราะจะทำให้เป็นแผลได้ เตรียมเม็นโทลาทัมใส่กระเป๋าให้เด็กๆ เมื่อเขาถูกยุงหรือแมลงกัดต่อย ให้เขาใช้เม็นโทลาทัมทาบริเวณดังกล่าว เพื่อลดอาการคันที่ผิวหนัง และเมื่อเด็กๆเกิดอาการปวดเมื่อย หรือฟกช้ำ จากการเล่นสนุกในกิจกรรมต่างๆ  ก็สามารถใช้เม็นโทลาทัมถูนวดบรรเทาอาการปวดเมื่อยกล้ามเนื้อ และลดรอยฟกช้ำ รวมถึงสามารถนำมาทาบริเวณจมูกหรือที่อกเพื่อบรรเทาอาการคัดจมูกในช่วงออกค่ายที่มักจะอากาศเย็นได้ด้วยค่ะ

ขันน้ำ

ส่วนมากการไปเข้าค่ายของเด็กๆจะเป็นห้องอาบน้ำแบบรวม ที่มีอ่างใส่น้ำอยู่ตรงกลางนะค่ะ ฉะนั้นเด็กๆต้องพกขันน้ำไปกันเองค่ะ เพราะถ้าหากไม่พกไปแล้วคิดจะไปยืมเพื่อนๆหละก็ ด้วยเวลาที่จำกัดจะพลอยอาบน้ำไม่ทันกันทั้งคู่นะค่ะ

ผ้าเช็ดตัว

หลังจากอาบน้ำเสร็จแล้ว เด็กๆควรจะรีบเช็ดตัวให้แห้งด้วยผ้าเช็ดตัวด้วยนะค่ะ หากปล่อยให้ร่างกายเปียกนานๆจะทำให้ไม่สบายเอาได้ค่ะ

ยากันยุง

การไปเข้าค่าย หรือไปพักแรมต่างจังหวัด มักจะมีกิจกรรมรอบกองไฟในตอนกลางคืน ซึ่งจะมียุงชุกชุมเลยหละค่ะ อย่าลืมเหน็บยากันยุงติดไปให้ลูกๆด้วยนะค่ะ

ถุงเท้า

ถุงเท้าควรจะเตรียมอย่างหนาไปสักนิดนึงนะค่ะ เพราะหากตอนกลางคืนอากาศหนาว การใส่ถุงเท้าจะช่วยให้เท้าของเด็กๆอุ่น ป้องกันอาการป่วยได้นะค่ะ หรือจะนำมาใส่ต่อในตอนเช้า กันรองเท้ากัดก็ได้ค่ะ

เครดิตภาพจาก www.google.com, www.smartdcamp.com
Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.102 seconds.