Forum Home Forum Home > BabyFancy > บ้าน > ทั่วไป ประสาคุณแม่
  New Posts New Posts RSS Feed: เครียด ลูกตัวเล็กมากทำอย่างไรดี?
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เครียด ลูกตัวเล็กมากทำอย่างไรดี?

Post Reply Post Reply
Author
sunonthemoon View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sunonthemoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เครียด ลูกตัวเล็กมากทำอย่างไรดี?
    Posted: 16 มี.ค. 2016 at 14:51 Share
ตอนนี้ลูกเราอายุ 3 ขวบแล้ว แต่ตัวเล็กมากน้ำหนักยังไม่ถึงสิบโลเลยค่ะ ต่างจากลูกของเพื่อนข้างบ้านมากๆ หนักเกือบ 15 โลแล้ว ลูกตัวเล็กมากกลัวมีปัญหาเรื่องพัฒนาการและขาดสารอาหารค่ะ ใครมีวิธีดีๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ เครียดมาก สงสารลูกค่ะ
sunonthemoon
Back to Top
creamza View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote creamza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 มี.ค. 2016 at 17:48 Share
 บ้านเราให้ดื่ม เอส 26 เสริมทุกมื้อหลังกินข้าวเสร็จค่ะ ก็ช่วยได้พอประมาณนะคะ ตอนนี้ลูกน้ำหนักขึ้นมา สองโลแล้ว เราพยายามขุนลูกสุดๆ เพราะอยากให้เค้าสุขภาพดีค่ะ ลูกเราสามขวบแล้วจ้า 
Back to Top
kshksh View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kshksh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 มี.ค. 2016 at 18:54 Share
พาลูกไปเที่ยวเล่นนอกบ้าน ให้เขาได้ออกกำลัง ได้ใช้พลังงานเยอะ กลับมาเขาจะหิว และจะทำให้กินข้าวได้เยอะขึ้นครับ ผมทำแบบนี้และให้ดื่มนมทุกวันครับ 
Back to Top
sukanda View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sukanda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 มี.ค. 2016 at 13:44 Share
ลูกไม่ชอบทานอาหารหรือเปล่าคะ ตัวเล็กๆ นี่น่าจะเกิดจากขาดสารอาหารสิคะ อย่างพีเดียชัวร์เราว่าโอเคนะ เราก็ให้ลูกทานอยู่เหมือนกัน เพราะตอนแรกๆ ลูกก็เบื่ออาหาร ไม่ยอมกินอะไรเลย น้ำหนักก็พอๆ กับลูก จขกท. เลยค่ะ แต่พอทานตัวนี้ก็น้ำหนักเพิ่มขึ้น ตอนนี้เรียกได้ว่าจ้ำหม้ำเลย ลองดูนะคะ เป็นคุณแม่มือใหม่ต้อง สู้สู้ Smile
Back to Top
lil View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote lil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 มี.ค. 2016 at 10:41 Share
ลูกเราคนที่สอง และสาม ตอนคลอด นน. น้อยมาก เพราะรกเกาะต่ำ และน้ำเดินก่อนกำหนดเกือบเดือน
นน. ตอนคลอดเพียง 2.3 โลทั้งสองคนค่ะ

ก็พยายามให้เขาได้ทานปกติตามวัย ให้ครบ 5 หมู่
เล่นนอกบ้านมากหน่อย โดยมีพี่คนโตนำทีม 
โดยรวม นน. ไม่มากทั้งสามคน แต่ก็แข็งแรง ไม่มีเจ็บป่วยอะไรค่ะ
และให้ทานนมกล่องจีดทั่วไปตั้งแต่ครบ 2 ขวบ (ก่อนนั้นทานนมแม่) เน้นผักผลไม้ โดยเฉพาะช่วงหน้าร้อนค่ะ (หน้าร้อนเด็กมัก นน. ไม่ขึ้นนัก เพราะเบื่ออาหาร) 

ปัจจุบันคนที่สามใกล้ 2 ขวบ นน. ประมาณเกือบ 10 โลค่ะ 
คนภายนอกที่เจอชอบทักว่าลูกเราตัวเล็ก เราก็ไม่เครียด เพราะเขาแข็งแรง ทานเป็นปกติดีค่ะ (ทานมากกว่านี้ คงไม่ไหว สงสารลูก) 

คุณแม่สู้ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ Sleepy

Back to Top
 Post Reply Post Reply

This page was generated in 0.109 seconds.