Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: อยากได้เคล็ดลับเพิ่มน้ำนมค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

อยากได้เคล็ดลับเพิ่มน้ำนมค่ะ

Post Reply Post Reply
Author
panotnon View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote panotnon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อยากได้เคล็ดลับเพิ่มน้ำนมค่ะ
    Posted: 10 มี.ค. 2008 at 10:37 Share

คือว่า..ตั้งใจอยากจะให้นมลูกไปนาน ๆ ค่ะ เนื่องจากลูกเป็นเด็กที่ขี้แพ้ค่ะ คุณหมอจึงแนะนำให้ลูกทานนมแม่อย่างน้อยประมาณ 1 ปีค่ะ .. ทุกวันนี้ก็ต้องทำงานนอกบ้านด้วยก็เลยต้องปั๊มนมเก็บไว้ให้ลูก ส่วนตอนเย็นหลังเลิกงานกับเสาร์-อาทิตย์ก็จะให้ลูกดูดจากอกเลยค ่ะ ในวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ปั๊มนมไม่ได้เลยค่ะเพราะลูกกินเยอะมาก ส่วนวันที่ไปทำงานก็จะปั๊มได้รวมแล้วประมาณ   11 - 14 ออนซ์ ก็เลยเกรงว่าจะมีนมให้ลูกเก็บไว้ในระยะยาวไม่พอค่ะ จึงอยากรบกวนให้ใครที่มีเคล็ดลับในการเพิ่มน้ำนมและให้นมไปนาน ๆ ช่วยบอกด้วยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ/แม่น้องเน็กซ์

Back to Top
MayBomb View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MayBomb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 มี.ค. 2008 at 11:43 Share

ของเมย์จะทานพวกขิง หัวปลี เช่นไก่ผัดขิงหรือไม่ก็น้ำขิง หรือ แกงเลียงก่อนปั้มนมสักครึ่งชัวโมงนะคะ

แต่ช่วง 1-2 เดือนแรกเมย์ทานไก่ผัดขิงทุกวัน(ที่บ้านทำให้ทาน ทานจนเบื่อเลย) แต่ได้ผลมาก ๆ คือน้ำนมเยอะมากปั้มนมได้ครั้งละ 9-12 ออนซ์ จนทุกวันนี้ไม่มีที่เก็บแล้วอะ

พยายามทานน้ำอุ่นเยอะ ๆ กินแกงเลียง (ใส่ฟักทอง หัวปลี) ผัดขิง ที่สำคัญพักผ่อนเยอะ ๆ ขยันปั้มเดี่ยวน้ำนมก็เยอะเองคะ

เมย์ส่ง Link เพิ่มน้ำนมมาให้ลองอ่านดูนะคะ

http://www.breastfeedingthai.com/index.php?lay=show&ac=a rticle&Id=277707

เอาใจช่วยคะ สู้ๆๆ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote panotnon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มี.ค. 2008 at 08:28 Share
-ขอบคุณคุณเมย์มากนะคะที่ให้อะไรดี ๆ หลายอย่างค่ะ จะลองเอาไปทำตามดูค่ะ
Back to Top
i-conANT View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote i-conANT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มี.ค. 2008 at 12:22 Share

ตามมาติดๆ 

Back to Top
aomjang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aomjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มี.ค. 2008 at 14:58 Share
เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ คุณเมย์มีประโยชน์มากเลยอ่ะคะที่แนะนำ
Back to Top
lekkah View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote lekkah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มี.ค. 2008 at 16:33 Share

ของเรา ให้นมลูกด้วยการปั้มออกมาใส่ขวด เพราะลูกไม่ยอมดูดจากเต้าอ่ะ ... ทุกวันนี้น้ำนมก็ได้เยอะอยู่ (ประมาณ 30-40 ออนซ์ต่อวัน) แต่ลูกกินเยอะมาก ประมาณวันละ 30 กว่าออนซ์ เลยไม่ค่อยมีสต็อกไว้ในตู้เย็นเท่าไหร่ ... ลืมบอกไปว่า ตอนนี้ลูกเราอายุ 4 เดือนกว่า เกือบ 5 เดือนแล้วหล่ะ

วิธีเพิ่มน้ำนมที่เราทำก่อนหน้านี้ก็คือ ... ตอนอยู่เดือน เรากินแต่แกงเลียง และพวกผัดขิง เช่น ผัดผักขิง ปลาผัดขิง อะไรก็เอาไปผัดขิงหมด แล้วเราก็ดื่มแต่น้ำอุ่น (ร้อนนิดๆ) และน้ำขิงตลอดเลย แล้วก็ขยันปั้มนมถี่ๆ ประมาณทุกๆ 2 ชม. ระหว่างปั้มก็ดื่มน้ำอุ่นๆ พอหลังจากการปั้มนมทุกครั้ง ก้อจะดื่มน้ำอุ่นๆ 1 แก้วเต็มๆ

พอกลับมาทำงาน เราก็พยายามปั้มให้ได้ทุกๆ 3 ชม. แต่ระยะหลัง ทำไม่ได้แล้วเพราะเกรงใจเจ้านายที่บริษัท ก็เลยปั้มห่างขึ้น แต่น้ำนมก็ยังเยอะอยู่นะ ถ้างัยลองทำดูนะ

Back to Top
มนฟอง View Drop Down
bs 3281

Post Options Post Options   Quote มนฟอง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 มี.ค. 2008 at 17:17 Share
โห น่าอิจฉาคุณเล็กนะคะ ปั๊มได้เยอะ 30-40oz ของเราได้ 10oz ก็ดีใจแล้ว
ก่อนหน้านี้น้ำนมเยอะค่ะ มีสต็อคเพียบ แต่พอกลับมาทำงาน นมไม่พอให้ลูกกินแล้วค่ะ ทุกวันนี้ยังเครียดอยู่เลย :(
คุณหมอเลยให้ยาเพิ่มน้ำนมมาทาน เป็นเม็ดเล็ก ทานครั้งละ 2 เม็ด ไม่รู้จะได้ผลรึเปล่า จะมาอัปเดทอีกทีค่ะ
ban
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote panotnon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 มี.ค. 2008 at 12:46 Share

น่าอิจฉคุณเล็กาจังเลยค่ะที่ปั๊มนมได้เยอะมาก ๆ ลืมบอกไปตอนนี้ลูกของเรา (น้องเน็กซ์) อายุได้สี่เดือนกว่า ๆ แล้วค่ะ เราเองก็พยายามทำหลาย ๆ วิธีที่ได้คำแนะนำมาค่ะ ที่สำคัญก็จะต้องมีวินัยกับตัวเองให้ได้ คือต้องดื่มน้ำอุ่นเสมอค่ะ จะพยายามต่อไปนะคะ ขอบคุณทุกๆคำเเนะนำค่ะ

Back to Top
pookan View Drop Down
เข็มโปร: 3

Post Options Post Options   Quote pookan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 มี.ค. 2008 at 13:57 Share

เข้ามาเก็บข้อมูลจ้า

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote panotnon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 09:08 Share

หวัดดีค่ะทุกคน...ตอนนี้ได้สูตรใหม่มาค่ะในการเพิ่มน้ำนม ลองแล้วได้ผลดีค่ะ...คือ นำเปลือกของต้นนมนางมาต้มแล้วทานค่ะ จากที่ไม่คัดเต้านมมานาน ปรากฎว่าคัดค่ะแล้วก็ปั๊มนมได้มากกว่าเดิมอีกค่ะ ก็เลยต้มทานทุกวันเลย (สูตรนี้ได้จากพี่พยาบาลที่ดูแลเรื่องนมเเม่โดยตรงค่ะ) แต่ว่าต้นนมนางนี่สิคะหายากจริง ๆ ยากยังไงก็คุ้มค่ะเพราะได้น้ำนมเพิ่มให้ลูกค่ะ

Back to Top
aummy View Drop Down
เข็มโปร: 8

Post Options Post Options   Quote aummy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 12:10 Share

ต้นนมนางนี่หาได้ที่ไหนอ่ะคะ อยากทราบอ่ะค่ะ ตอนนี้ลูก 9 เดือนแล้ว ปัมพ์ได้ประมาณวันละ 20 ออนซ์ จากเดิม 30 กว่าออนซ์ เพราะไม่ค่อยมีเวลาเลยอ่ะค่ะ อยากอัพปริมาณน้ำนมบ้างเพราะหมออยากให้ลูกทานถึง 1.5 หรือ 2 ขวบเลย .. ตอนนี้กำลังพยายามอยู่ค่ะ

Back to Top
doubleP View Drop Down

Post Options Post Options   Quote doubleP Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 13:03 Share
มารอฟังคำตอบด้วยคนนะค่ะเรื่องต้นนมนาง
Back to Top
soenjoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote soenjoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 21:13 Share

มารอฟังคำตอบด้วยคน เพราะอยู่ดี ๆ นมก็เหี่ยวแห้ง ไม่มีน้ำนมซธงั้น ทั้งที่ลูกดูดทุกวัน เศร้าจัง

Back to Top
angunjung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote angunjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 มี.ค. 2008 at 23:08 Share
มาเก็บข้อมูลค่ะ เพราะปั๊มได้วันล่ะ ประมาณ 8 - 10 ออนซ์เองค่ะ บางวันถ้าลูกดูดทั้งวันก้อไม่ได้ปั๊มเลยค่ะ ลูกเพิ่ง 2 เดือนเองค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote panotnon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 มี.ค. 2008 at 09:36 Share

ต้นนมนาง..เป็นสมุนไพรพื้นบ้านค่ะ คือว่าโดยส่วนตัวแล้วก็ไม่รู้หรอกค่ะว่าต้นของมันเป็นอย่างไร ที่หาได้ก็เพราะให้คนเฒ่าคนแก่ที่รู้จักสมุนไพรเป็นคนหามาให้ค่ ะ .. เห็นว่าคนเลี้ยงวัวเค้าชอบแย่งตัดไปให้วัวนมของเค้ากินด้วยค่ะ ก็เลยทำให้หาค่อนข้างยากนิดนึงค่ะ

Back to Top
i-conANT View Drop Down

Post Options Post Options   Quote i-conANT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 มี.ค. 2008 at 11:10 Share
Originally posted by panotnon

ต้นนมนาง..เป็นสมุนไพรพื้นบ้านค่ะ คือว่าโดยส่วนตัวแล้วก็ไม่รู้หรอกค่ะว่าต้นของมันเป็นอย่างไร ที่หาได้ก็เพราะให้คนเฒ่าคนแก่ที่รู้จักสมุนไพรเป็นคนหามาให้ค่ ะ .. เห็นว่าคนเลี้ยงวัวเค้าชอบแย่งตัดไปให้วัวนมของเค้ากินด้วยค่ะ ก็เลยทำให้หาค่อนข้างยากนิดนึงค่ะ

มีรูปให้ดูมั๊ยคะ   อยากดูอ่ะค่ะ

บางที  แต่ละท้องถิ่นอาจจะเรียกไม่เหมือน กัน

ถ้ามีรูปให้ดูจะได้ ไปถาม  คุณตา  กะคุณยายได้

Back to Top
jarja View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jarja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 มี.ค. 2008 at 21:33 Share

ขอดูรูปต้นนมนางด้วยคนนะ  ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย

เราก้อเพิ่มน้ำนม ด้วยการกินผัดขิง น้ำขิง และหัวปลี กินเป็นเดือนๆ น้ำนมเยอะดี

ตอนนี้น้องอายุ 9 เดือนนิดหน่อย เราก้อเลยเลิกกินขิงแย้ว (เบื่อเหมือนกันนะ)

น้ำนมก้อเริ่มน้อยลงเหมือนกัน

Back to Top
NuMayLukMaeKa View Drop Down
เข็มโปร: 1

Post Options Post Options   Quote NuMayLukMaeKa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 มี.ค. 2008 at 15:23 Share

เมทานน้ำ วันละ 2-3 ลิตร เลยค่ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote panotnon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 มี.ค. 2008 at 15:04 Share

พยายามหารูปต้นนมนางมาให้ดูค่ะ แต่หาไม่ได้เลย ของจริงก็ยังไม่เคยเห็น เห็นแต่เปลือกที่คนเฒ่าคนแก่หามาให้ค่ะ ตอนนี้ทานเปลือกต้นนมนางต้มทุกวันค่ะ ปั๊มนมได้เพิ่มขึ้นวันละประมาณ 10 ออนซ์ค่ะ เอาไว้จะพยายามหารูปต้นนมนางมาให้นะคะ

Back to Top
KDsherbet View Drop Down
LadySquare Sponsor
LadySquare Sponsor
KDsherbet

Post Options Post Options   Quote KDsherbet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 มี.ค. 2008 at 15:28 Share

เวลาปั๊ม บางทีนึกว่าหมดแล้ว ลองปั๊มลมต่อสักพัก เอามือนวดๆ ไปด้วย เดี๋ยวจะมี lot 2 ตามมาอีก ได้อีกสัก ออนซ์กว่าๆ ค่ะ

ปั๊มบ่อยๆ เหลือจากลูกดูดก็ปั๊มเก็บๆ

กินให้พอ นอนให้พอ เรายังไม่ลดน.น.เลย ลดเมื่อไรก็ได้ แต่ให้นมแม่ 6 เดือน เป็น good start สำหรับลูกค่ะ

ทานน้ำเยอะๆ

Back to Top
มนฟอง View Drop Down
bs 3281

Post Options Post Options   Quote มนฟอง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 มี.ค. 2008 at 22:49 Share
มาอัปเดทเรื่องยากระตุ้นน้ำนมที่คุณหมอให้มาทานค่ะ
รู้สึกว่าได้ผลนะคะ น้ำนมมาเยอะขึ้นจาก ไม่ถึง 10 oz ตอนนี้ได้ 12ozขึ้นไปแล้วค่ะ
แต่ทั้งนี้ อาจจะเป็นปัจจัยอื่นด้วย เช่น ทานน้ำอุ่นเยอะๆ ทานไข่ทุกมื้อ ทานนมทุกเช้า แล้วก็ดื่มน้ำขิงต่างน้ำ คิดว่าทุกปัจจัยมีส่วนทั้งหมดค่ะ  เพื่อลูกยอมทำได้ทุกอย่างจริงๆค่ะ
ban
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote panotnon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 มี.ค. 2008 at 11:02 Share

เห็นด้วยค่ะ ให้ทานน้ำอุ่นเยอะ ๆ ช่วยเพิ่มน้ำนมค่ะ อีกอย่าง..ฟักทองก็ช่วยได้นะคะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.176 seconds.