Forum Home Forum Home > BabyFancy Mommy > เสริมความงาม เสริมสวย ไฉไลให้เหมือนเดิม
  New Posts New Posts RSS Feed: ตัดไฝ จี้ไฝ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ตัดไฝ จี้ไฝ

Post Reply Post Reply
Author
Joy Joy View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote Joy Joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ตัดไฝ จี้ไฝ
    Posted: 23 ม.ค. 2007 at 12:01 Share
อยากถามเพื่อนๆอ่ะค่ะคือว่าเรามีไฝเม็ดค่อนข้างใหญ่พอควรบนใบหน ้า  ก็เลยอยากไปเอาออก แต่ก็กลัวว่ามันจะมีรอยแผลเป็นอ่ะค่ะ  ไม่ทราบว่าเพื่อนๆคนไหนพอมีประสบการณ์บ้างคะ แล้วมีที่ไหนดีๆบ้างพอจะแนะนำ โรงพยาบาล บางมด หรือ ยันฮีโอเคมั้ย
Back to Top
funny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote funny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 12:30 Share

ไม่มีประสบเกิน เอ้ย ประสบการณ์ค่ะ แต่ไปทำที่รพ.น่าจะปลอดภัยนะ

Back to Top
Babykitten View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 12:35 Share

เราเคยไปผ่าตัดออกเมื่อตอนอายุ 15 ค่ะคุณจอย

ตอนนั้นยังอยู่บ้านนอก ก็เดินไปที่รพ.ประจำอำเภอ

แล้วหมอเค้าก็ทำการผ่าตัดเล็กให้ค่ะ

ไม่เจ็บเลย

ตอนนี้ไม่มีแล้วไฝอ่ะค่ะ

แต่ที่กทม.ไม่น่าจะยากนะ อาจจะเป็นรพ.ประจำสักแห่ง ลองถามเค้าดูจ๊ะ

Back to Top
Meiouw&Mod View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Meiouw&Mod Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 12:57 Share
อยากด้วยเหมือนกันอ่ะ แต่กลัวเจ็บ หุๆ เพราะเป็นคนกลัวเข็ม กลัวหมอ หุๆ
Back to Top
ma'fay View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ma'fay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 12:59 Share

ขออนุญาติ คุณจอย เข้ามารอคำตอบด้วยคนนะค๊ะ

เพราะแหม่มก็อยากจะตัดเหมือนกันค่ะ มันโตขึ้นทุกวันเลยอ่ะ

อยากตัดออกแต่กลัวมาก ๆ ค่ะ เคยให้คุณหมอดู คุณหมอบอกว่าเป็นใฝเนื้อ ( ที่มันปูดขึ้นมาอ่ะค่ะ )

รากลึกพอสมควร ถ้าจะตัดก็ได้ หมอจะผ่าตัดเล็กให้ แต่จะเป็นแผลเป็นแบบหลุมบุ๋ม ๆ อ่ะค่ะ

นาน ๆ ไปแผลจะค่อย ๆ ตื้นขึ้นเล็กน้อย แต่จะไม่เรียบเสมอกับผิวปกติหน่ะค่ะ

อ้อ...ลืมบอกแหม่มปรึกษาคุณหมอคนนี้ที่รพ.กรุงเทพระยอง ค่ะ ตอนนี้อยู่ในระยะทำใจอยู่ค่ะ

เพราะเป็นคนกลัวเข็ม กลัวมีดอ่ะ  

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Joy Joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 13:06 Share

เมื่อกี๊จอยโทรไปโรงบาล บางมดมาอ่ะค่ะ เค้าบอกว่าจะเป็นการเลเซอร์ให้ ค่าใช้จ่ายตกประมาณ 500-1000 บาท ต่อเม็ด แต่ถ้าหลายเม็ดก็จะคิดราคาแบบเหมารวม

ถ้าเม็ดใหญ่ คุณหมดจะเลเซอร์แค่ผิวเผินก่อน จากนั้นจะนัดมาเลเซอร์อีก แต่จะไม่คิดเงินแล้ว

Back to Top
kratare View Drop Down
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote kratare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 13:13 Share

จอย...  พี่ที่ทำงานเรา ไปจี้ไฝโดยให้เลเซอร์อ่ะ

ทำมาหลายปีแล้วนะ ไม่เห็นขึ้นอีกเลย

ที่สำคัญ SHE มั่นใจในความงานขึ้นตรึม

บุคลิกภาพเปลี่ยนเลยแหละ

Back to Top
kratare View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kratare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 13:17 Share

ต๊าย พิมพ์ผิดค่ะ  ความงามนะค่ะ  ไม่ใช่ความงาน

ลืมบอกว่าไปทำที่ยันฮี  ราคาจำไม่ได้แล้วค่ะ

บอกว่าไม่แพงซักเท่าไหร่

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Joy Joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 13:19 Share

เหรอคะ  ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล

Back to Top
Good View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Good Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 13:20 Share

เรื่องรักษาใบหน้า  กู๊ดไปรักษาที่โรงพยาบาล St.Louis ค่ะ อยู่ ถนนสาทร ชื่อคุณหมอวิชัย ค่ะ ขอบอกว่าคุณหมอวิชัยดังในวงการเรื่องผิวหน้าค่ะ เพราะเพื่อนกู๊ดหลายๆคนก็แนะนำคุณหมอวิชัยค่ะ (คุณหมออยู่ทุกวันค่ะ แต่เสาร์-อาทิตย์ ไม่รับนัดค่ะ) กู๊ดเคยไปจี้กระ + ไฝ + ขี้แมลงวันค่ะ ใช้แบบเหมาจ่าย ตอนนั้นทำหน้าเลยค่ะ แล้วก็ให้ยามาค่ะ ตอนไปทำใช้เวลาแป๊บเดียวเองค่ะ (ถ้าไปลองดูผิวหน้าคุณหมอสิค๊ะ รับรอง หน้าเงี้ยะ อย่างกับไม่เคยโดนแสงแดดเลยค่ะ)

ขนาด โดม + พลอย ยังไปรักษาหน้ากับคุณหมอวิชัยเลยค่ะ (เชื่อมั๊ยว่าหน้า 2 คนนี้เนียนมาก แต่ยังจะมาทำหน้าเลยอ่ะ

ลองดูนะค๊ะ

Edited by Good - 23 ม.ค. 2007 at 13:22
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Joy Joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 13:29 Share

ขอบคุณคุณกู๊ดมากค่ะ

กำลังอยากจะไปทำหน้าด้วยเหมือนกันค่ะ แบบว่าอยากให้หน้าเนียนก่านี้

แล้วค่ารักษาแพงมั้ยคะ  ต้องไปหาเรื่อยๆป่าว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Joy Joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 ม.ค. 2007 at 13:46 Share

ถามอีกนิดสิคะคุณกู๊ด

เวลาไปหาคุณหมอเพื่อที่จะทำเลเซอร์ เราควรจะไปคุยกะคุณหมอก่อน แล้วนัดทำ หรือว่ายังงัยดีคะ  ไม่เคยมีประสบการณ์อ่ะค่ะ

Back to Top
kitty_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kitty_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ม.ค. 2007 at 10:20 Share

คุณจอย  จ๋าเคยไปตัดเหมือนกัน  แต่ไม่ใหญ่มาก  ที่หน้าไม่เจ็บหรอกค่ะคุณจอย  ถ้าทำเลเซอร์  ไฝเม็ดใหญ่จะเอาไม่อยู่นะค่ะ  ต้องตัดอย่างเดียวค่ะ  เราไปทำที่ ร.พ.จุฬา  ไม่แพงค่ะ  แต่จำไม่ได้  นานแล้ว 

คุณ Good  จ๋าอยากไปหาหมอวิชัยบ้างจังเลย  อยากรักษารอยสิวบนหน้าจะได้รึเปล่าค่ะ  ค่าใช้จ่ายแพ้มั๊ยค่ะ

Back to Top
ao_siripen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao_siripen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ม.ค. 2007 at 10:34 Share

เราก็เคยทำค่ะ  ที่หน้าใต้ตาใกล้จมูก  ทำทั้งสองอย่างในเม็ดเดียว อิ อิ คุ้มมะ  คือผ่าแล้วใช้เลเซอร์จี้อีกที  แทบจะไม่มีรอยเลย  ไม่บอกก็ไม่มีใครรู้ว่าเคยไปตัดไฝมา

แต่ก่อนที่จะทำอะ  คุณหมอเค้าจะต้องดูที่หน้าเราก่อนว่าผ่าแล้วจะทำอย่างไรให้เกิด แผลน้อยที่สุด  ตอนที่คุณหมอเรียกมาดูเค้าก็จะให้เรายิ้ม  แล้วก็ทำหน้าประหลาด ๆ คุณหมอเค้าจะหาดูว่าผ่าเสร็จแล้วเวลายิ้มหรือแสดงอาการต่าง ๆ บนใบหน้าจะต้องเห็นรอยการผ่าน้อยที่สุด  แล้วคุณหมอที่ดูก็จะเขียนตำแหน่งแล้วก็ส่งต่อให้คุณหมออีกท่าทำ การเจียน  จะบอกว่าเหมือนการทำการผ่าตัดเล็ก ๆ เลย

Back to Top
acare View Drop Down

Post Options Post Options   Quote acare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ม.ค. 2007 at 11:59 Share

เราเคยไปทำที่อนุเสาวรีย์ จุดละ 50 บาท เอายาสมุนไพรจี้ แต่ก็ขึ้นมาเหมือนเดิมอาจเป็นบ้างคนก้อได้

เพื่อนเราไปทำยังหายเลย

Back to Top
LOMA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LOMA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ม.ค. 2007 at 16:01 Share

แตนก็มีเหมือนกัน เม็ดไม่เล็กไม่ใหญ่ ที่ไปทำเลเซอร์เพราะแม่ทักทุกวันเลย(แอบรำคาญ) กลัวมากแต่เบื่อมากกว่า ไปทำที่คลินิคหมอป.(ขอสงวนนามนะเค๊อะ        )ในซอยราชครู เมื่อสิบกว่าปีก่อน ครั้งละ 2,000.-  ทำครั้งแรกก็เล็กลง เลยไปยิงเลเซอร์อีกครั้ง ก็เล็กลงอีกนิดนึง เสียตังค์อีก 2,000.- มันไม่หายอ่ะ

หมอ(ลูกหมอป .)บอกว่ารากมันลึกคงต้องผ่า คราวนี้เรากลัวกว่าเดิมมาก ไม่เอาแล้ว ไม่อยากเจ็บตัวอีก  ตอนแรกที่ไปเพราะหลายคนแนะนำประมาณว่าหมอป. ฝีมือดีมาก ๆ สมัยนั้นเลเซอร์ยังมีหมอชำนาญไม่กี่คน ที่จำได้ก็มีอ๋อมสกาวใจกะดาราสาว ๆ อีกหลายคนพูดถึงในนิตยสาร ก็นะ แฟนเรา(ปัจจุบันเป็นซะมี)  กะแม่เค้าก็เคยรักษาที่นี่แล้วโอเค 

ตอนนี้ก็เม็ดเล็กลงกะมีแผลเป็นบาง ๆ รอบ ๆ แอบเซ็งเล็กน้อย

Back to Top
chavida View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chavida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ม.ค. 2007 at 18:13 Share

คือที่ต้องพิจารณาคือขนาดและชนิดของไฝนะจ้ะ บางชนิดถ้าใหญ่ก็ต้องตัดออกใช้เลเซอร์ไม่ได้นะจ้ะ ข้อดีคือได้ชิ้นเนื้อไปตรวจด้วยว่ามีเซลล์ผิดปกติหรือเปล่า ถ้าผ่าหมอเค้าจะเลือกการผ่าที่ทำให้เกิดแผลเป็นน้อยที่สุดจ้ะ

laser ใช้ได้ในเม็ดที่ไม่ใหญ่มาก จะเจ็บเล็กน้อย แต่แผลเรียบสวยดีจ้ะ

Back to Top
Good View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Good Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ม.ค. 2007 at 11:06 Share

ขอโทษค่าที่มาตอบช้าอ่ะ เพิ่งมาได้อ่าน กู๊ดส่งไปทาง pm ด้วยนะค๊ะ

คือตอนที่กู๊ดไปทำเนี่ยคุณหมอคิดราคาเหมา 12,000 บาท (ถ้าจำไม่ผิดนะค๊ะ) เพราะของกู๊ด Laser กระเนื้อ (ที่ขึ้นตามผิวหน้าเม็ดเล็กๆๆๆๆ ถ้าไม่สังเกตก็มองไม่เห็น) แล้วก็ให้คุณหมอยิงขี้แมลงวันด้วยค่ะ (ยิงถึงรากจริงๆ) เพราะทุกวันนี้ไม่มีขี้แมลงวันบนใบหน้าเลยค่ะ

ขั้นตอนการทำ

• คุณพยาบาล จะทายาชาตรงจุดที่เราจะทำ
  • รอประมาณ 30 นาที
  • นอนที่เตียง (พยาบาลจะนำผ้ามาปิดตา) ขอบอกว่าเครื่องไม้เครื่องมือ แอบฮะลูนีสนึงอ่ะค่ะ
  • แล้วคุณหมอก็จะบอกว่า จะมีเสียงดังหน่อยนะครับ แล้วก็เริ่มยิง ปรุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 10 นาทีค่ะ แล้วก็ทายา

หลังจากการทำหน้า

• ห้ามออกแดด หรือโดนลมแรงๆ โดยเด็ดขาดค่ะ ตอนนั้น(หน้า)กู๊ดไม่เจอกับแสงแดดไป 3-4 เดือน เลยค่ะ

กู๊ดทำมาเกือบ 3 ปีแล้วค่ะ คุณหมออาจจะราคาแพงนิดนึง แต่ว่ารับรองได้ว่า ไม่ต้องไปเสี่ยงกับสิ่งที่จะตามมาเลยค่ะ ส่วนเรื่องหน้าใสคุณหมอก็ทำค่ะ เพราะเค้าเชี่ยวชาญเรื่องผิวหนัง โดยเฉพาะใบหน้ามาก (ตอนที่กู๊ดไปตอนนั้น ยังเจอภรรยาคุณประวิทย์ มาลีนนท์) ไปทำกับคุณหมอคนเดียวกันเลยค่ะ

แต่คุณหมอชอบแอบเชียค่ะ คือจะเจอคุณหมอจนกว่าหน้าเราจะเด้งน่ะค่ะ

ลองดูนะค๊ะ ได้ผลยังไงมาเล่าให้ฟังมั่งน่ะ

K.Kitty_ja  ==> คุณหมอเก่งทางด้านผิวหนังค่ะ คือเวลาไปทีไร เสียตังค์ทุกทีสิน่า ถามว่าราคาแพงมั๊ย ก็ตกประมาณพันกว่าบาท น่ะค่ะขึ้นอยู่ที่เคสด้วยค่า บางทีก็สองพันกว่าค่ะ

Edited by Good - 25 ม.ค. 2007 at 11:15
Back to Top
nanutd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nanutd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 ม.ค. 2007 at 11:37 Share

มีแถวๆคางอยู่ 1เม็ดเบ้อเริ่ม แล้วก็เล็กๆน้อยๆกระจายทั่วใบหน้า

ว่าจะไปเลเซอร์ออกเดือนหน้านี่ล่ะค่ะ รอกลับจากเที่ยวแม่ฮ่องสอนปลายเดือนนี้ก่อน

คลินิกที่จะไปทำนี่เพื่อนแนะนำมาค่ะ เพื่อนเคยไปทำแล้วเนียนมากๆ ไม่มีแผลเป็นเลย หมอคิดเหมาทั้งหน้า 1,000 บาทอ่ะ

เคยไปถามหมอมาเมื่อกลางๆปีที่แล้ว คิดว่าจะเอาออกตอนนั้นเลย แต่หมอบอกว่าให้จัดงานแต่งให้เรียบร้อยก่อนค่อยมาเอาออกดีกว่า กันเหนียว เพราะไม่แน่ว่าแผลอาจจะอักเสบได้ (แต่เปอร์เซนต์การอักเสบน้อย แต่หมออยากให้ชัวร์ จะได้ไม่เป็นกังวล)

Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.152 seconds.