Forum Home Forum Home > BabyFancy Mommy > คุยเรื่องตกแต่งบ้านกันดีกว่า จัดสวน แต่งห้อง ให้สวยถูกใจ
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครเคยกู้ซื้อบ้านไม่ผ่านบ้างค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ใครเคยกู้ซื้อบ้านไม่ผ่านบ้างค่ะ

Post Reply Post Reply
Author
NuKea View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote NuKea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครเคยกู้ซื้อบ้านไม่ผ่านบ้างค่ะ
    Posted: 10 พ.ค. 2008 at 09:44 Share
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเคยกู้ซื้อบ้านหรือเปล่า ค่ะ ถ้ากู้ไม่ผ่านทางโครงการเค้าจะคืนเงินที่เราดาวน์ให้เราหรือเปล ่าค่ะ เพราะตอนนี้ยื่นกู้ไปไม่รู้ว่าจะผ่านหรือเปล่า แล้วก็ผ่อนดาวฯไปแล้ว 2 งวดค่ะ กลัวไม่ผ่านจังเลย
Back to Top
wandy View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote wandy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2008 at 09:59 Share

ปกติถ้ากู้ไม่ผ่านจะไม่คืนเงินดาวน์นะคะ แต่เราสามารถขายดาวน์ต่อให้คนอื่นได้ค่ะ อาจจะเสียค่าธรรมเนียมเล็กๆน้อยๆ

Back to Top
Mod.ex View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mod.ex Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2008 at 10:43 Share
ส่วนมากโครงการจะไม่คืนเงินดาวน์ให้ได้ค่ะ แต่ทำไมเรื่องอนุมัติกู้ซื้อของคุณนานจัง เพราะผ่อนดาวน์ไปแล้วตั้ง 2 งวด หรือว่าผ่อนดาวน์ทีเดียว 2 งวดเลยหรือเปล่าค่ะ เพราะตอนเอ็กซ์ซิ้อบ้าน ใช้เวลาอนุมัติแค่ 2 สัปดาห์เองค่ะ 
Back to Top
JunioR View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JunioR Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2008 at 11:42 Share

อยู่ที่โปรโมชั้นของแต่ละที่ค่ะ

อย่างหมู่บ้านที่เราซื้อเค้าจะระบุในสัญญาจะซื้อจะขาย(ใบจอง)เล ยว่า ถ้ากู้ไม่ผ่านคืนเงินดาวน์ทั้งหมด

ยังไงลองไปดูสัญญานะคะ

Back to Top
littlelunar View Drop Down
Moderator Group
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote littlelunar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2008 at 11:47 Share

แล้วแต่สัญญาค่ะ ....

เพื่อนที่ทำงานเรา ซื้อคอนโดฯ
เขาระบุว่า ถ้ากู้ไม่ผ่าน จะต้องคืนเงินดาวน์ บวกดอกเบี้ยด้วยค่ะ (เพราะผ่อนดาวน์ทั้งหมดเป็นปี)
รวมถึงกรณี คอนโดฯ สร้างเสร็จไม่ทันกำหนดการ แล้วต้องการยกเลิกสัญญาซื้อขายค่ะ

Attention Please !! ย้ายบ้านไดอารี่ใหม่ เปลี่ยนเป็นลิงค์ใหม่แล้วนะคะ :)
click >> http://aeandpop.diarylove.com
Back to Top
niki View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote niki Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2008 at 11:47 Share
Originally posted by JunioR

อยู่ที่โปรโมชั้นของแต่ละที่ค่ะ

อย่างหมู่บ้านที่เราซื้อเค้าจะระบุในสัญญาจะซื้อจะขาย(ใบจอง)เล ยว่า ถ้ากู้ไม่ผ่านคืนเงินดาวน์ทั้งหมด

ยังไงลองไปดูสัญญานะคะ

ตามนี้เลยค่ะ  ปกติรายละเอียดเกี่ยวกับการกู้ว่าถ้าไม่ผ่านโครงการจะรับผิดชอบ หรือไม่อยู่ในสัญญาจะซื้อจะขายค่ะ

Back to Top
MeMeow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MeMeow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2008 at 11:55 Share

เคยกู้ร่วมด้วยนะคะ เราทำธุรกิจส่วนตัว แฟนทำงานประจำไม่เคยมีบัตรเครดิต คือไม่มีหนี้ กู้ 2 หลังติดกัน แต่ไม่ผ่านค่ะ สาเหตุ ทางแบงค์หาว่าไม่ยื่นเอกสาร ทั้ง ๆ ที่เราต้องถ่อจากพัทยา มากทม. เพื่อเอาเอกสารต่าง ๆ ที่แฟน (แล้วไม่ยื่นได้อย่างไร ให้เจ้าหน้าที่มันกับมือ)

บ้านที่เราจองทำเลดีมาก หัวมุม 2 หลังติดกันค่ะ ซื้อที่เพิ่มด้านข้างอีกเล็กน้อย ......... โครงการบอกว่าไม่ผ่าน แต่กระตือรือร้นในการคืนเงินดาวน์มาก (แปลกม๊ะ)  ....... ได้เช็คมาเด้งไป 1 รอบค่ะ จนต้องโทรเช็คก่อนว่าเงินอ่ะเข้าหรือยัง ถึงจะไปขึ้นเงินได้ (ทำเรื่องให้ทางแบงค์ถือเช็คกำหนดวันเงินเข้า) เสียวเหมือนกันค่ะตอนนั้น เพราะดาวน์ไปเป็นแสน

แต่เรามานั่งสงสัยกันค่ะ เพราะว่าสเตจเม้นท์เราทำมาดีมาก แถมกู้ร่วมอีกต่างหาก จะไม่ผ่านได้อย่างไร แฟนก็ทำงานมั่นคง ตอนนั้นก็มึน ๆ มองหน้ากะคุณแม่ เพราะเป็นใจเอาเงินเข้าบัญชีเรากันจัง อิอิ สุดท้ายได้ความว่าโครงการเอาไปขายโก่งราคาให้ฝรั่งด้วยเงินสดต่ างหาก ชั่วมาก  เพราะเราไปจองตั้งแต่โครงการเปิดเลยอ่ะ พอผ่อนดาวน์หมดบ้านเริ่มขึ้นไง จวนเสร็จแล้วด้วย มันเลยได้จังหวะเอาบ้านเราไปขาย + ราคาอ่ะ เลวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ช่างมันค่ะ เพราะปัจจุบัน โครงการนี้มันเจ๊งไปแล้ว คนที่ซื้อไปเลยซวยแทนเลยอ่ะ หมู่บ้านทำไม่เสร็จ ร้างไปครึ่งโครงการ ที่เราทราบเพราะแม่เราแนะนำให้ลูกค้าฝรั่งไปซื้อไว้หลายคน คนไทยแม่ก็แนะนำไป (เพราะได้นายหน้าเล็กน้อย อิอิ) ตอนนี้สงสารคนไทยที่ไปซื้อมาก เพราะเค้าจ่ายสด แล้วคิดดูหมู่บ้านร้างอ่ะ อยู่กันเข้าไปได้ไง สร้างไม่เสร็จไปเป็นครึ่ง  ส่วนฝรั่งยังดีโครงการเรียกให้ไปรับเงินดาวน์คืนค่ะ ยังดีเค้าไปซื้อทีหลังเราไง เราดาวน์จบแล้วเค้าเพิ่งเริ่ม โครงการเจ๊งพอดี ซวยๆๆๆ

เนี่ยประสบการณ์เรื่องบ้านของเรา ฉิวเฉียดมาก ๆ ทุกวันนี้ได้แต่ดีใจ ที่ไม่ผ่านแบงค์ เพราะถ้าผ่านคงน้ำตาตกในอ่ะ ต้องอยู่ในดงบ้านร้างรับมิได้ค่ะ -*-

Back to Top
NuKea View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote NuKea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2008 at 16:05 Share
ในสัญญาไม่มีระบุว่าจะคืนเงินดาวน์หรือไม่ค่ะ เพียงแต่บอกว่าหากไม่ชำระเงินตามกำหนดทางโครงการสามารถบอกยกเลิ กสัญญาได้ ส่วนถ้าโครงการสร้างไม่เสร็จโครงการก็จะคืนเงินให้  อย่างนี้แสดงว่าทางโครงการจะไม่คืนเงินดาวน์ใช่เปล่าค่ะ
Back to Top
JunioR View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JunioR Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2008 at 16:27 Share

Originally posted by NuKea

ในสัญญาไม่มีระบุว่าจะคืนเงินดาวน์หรือไม่ค่ะ เพียงแต่บอกว่าหากไม่ชำระเงินตามกำหนดทางโครงการสามารถบอกยกเลิ กสัญญาได้ ส่วนถ้าโครงการสร้างไม่เสร็จโครงการก็จะคืนเงินให้  อย่างนี้แสดงว่าทางโครงการจะไม่คืนเงินดาวน์ใช่เปล่าค่ะ

ลองไปยื่นกู้ที่สถาบันการเงินอื่นดูสิคะ เผื่อจะผ่านนะคะ เพราะเห็นเพื่อนที่หมู่บ้านเดียวกันคนนึงยื่นอีกที่ก็ผ่านนะคะ ลองไปเดินดูที่งาน Money Expo เลยค่ะมีสถาบันการเงินหลายแห่งมาออกบูธอยู่ อาจจะได้โปรฯ ดีๆ นะคะ สู้ๆ

อีดิท: งาน Money Expo มีที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิตติ์ 8-11 พ.ค. นี้ค่ะ ไปด่วนนน

Edited by JunioR - 10 พ.ค. 2008 at 16:28
Back to Top
pammalitta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pammalitta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 พ.ค. 2008 at 16:39 Share

งาน money expo ไปมาก็ดีนะคะ    ของเราก็กู้ร่วมกับคุณแม่อ่าค่ะ    เป็นหมอเลยกู้ได้ 100% อยู่

ลองดูนะคะ

Back to Top
Haruethai View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Haruethai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 ก.ค. 2008 at 21:53 Share

คือว่ามีปัญหาหนักใจมากๆๆๆมาถามค่ะ คือเมื่อวันที่5กค51 ได้ไปยื่นเรื่องทำสัญญาซื้อบ้านราคา2.69 ล้านบาท (ราคาเต็ม2.99 แต่โปรโมชั่นฟรีดาวน์ ฟรีประเมิน) คืออยากกู้ไทยพาณิชย์ แต่เซลล์แนะนำนครหลวงไทย และบอกให้ยื่นเอกสารกับทางโครงการอย่าไปยื่นเอง และเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาทางธนาคารก็โทรมาสอบถามเล็ ก ๆน้อย ๆ และขอหนังสือรับรองเงินเดือนไป เนื่องจากยื่นกู้ในแบบบริษัท เรื่องหลักอยู่ตรงเอกสารนี่แหละค่ะ คือบัญชีที่ส่งไปมียอดสุดท้ายอยู่แสนกว่าบาท แต่ตัวเลขจริง ๆที่ไม่ได้อัพเดทคือหมื่นกว่าบาท และเลขในบัญชีมีการกดออกครั้งละ1-2หมื่นติด ๆกันหลายครั้งในหนึ่งวันเพราะจะกดหลักแสนแต่ขี้เกียจไปต่อแถวที ่ธนาคารแต่เรื่องนี้ก้ออธิบายพนักงานที่โทรมาสอบถามแล้วค่ะ แต่หลัก ๆคือบัตรเครดิต ซึ่งมีวงเงินสูงมากถึงเกือบ5-6 แสนบาท บางใบก็เต็มรูดเต็มจำนวน บางใบก็ไม่เต็มค่ะ แต่ดีตรงที่ไม่เคยติด ไม่เคยช้า ไม่เคยต้องให้โทรมาถาม มีแต่จ่ายก่อนกำหนด แต่บางทีก็ขั้นต่ำ หรือบางทีก็จ่ายมากกว่าขั้นต่ำนิดนึงค่ะ กลัวปัญหาตรงนี้แหละค่ะ แต่สินทรัพย์ที่ยื่นไปก็มี โฉนดที่ดิน(ทาวเฮ้าสน์หลังที่อยู่ปัจจุบันแต่ผ่อนหมดแล้ว) เล่มรถเก๋งโตโยต้าสามห่วง(ไม่ต้องผ่อนแล้ว) รถตู้หลังคาสูงนิสสันเออแวน(ไม่ต้องผ่อนแล้ว)และรถบัสเล็ก20ที่ นั่งยี่ห้อฮีโน่(ไม่ต้องผ่อนแล้ว)ค่ะ ส่วนบ้านที่ซื้ออยู่บัวทองธานี8 ขนาด64.5 ตรว.หลังหัวมุม 2ชั้น มีน้ำไฟพร้อมสร้างเสร็จแล้ว และจะมีรถไฟฟ้าสายสีม่วงวิ่งผ่านเร็ว ๆนี้ค่ะ นี่คือรายละเอียดย่อ ๆ ค่ะรบกวนผู้รู้ช่วยตอบด่วนนะคะ sai_apeng@hotmail.com ค่ะ อ้อ ยื่นกู้15 ปีค่ะ คนกู้47แล้วค่ะ

Back to Top
kEtSy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kEtSy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 ก.ค. 2008 at 13:14 Share

เวลาซื้อบ้าน ให้ถามโครงการว่า......แบงค์ไหนสนับสนุนโครงการนี้

เค้าจะบอกมาเลยค่ะ หลักๆๆๆ 1 แบงค์

ถ้าเราลงกู้ตามที่โครงการบอกกับแบงค์นั้นๆๆๆ รับรองว่า 95% กู้ผ่านชัวร์ๆๆๆๆค่ะ

ตอนนั้นเราซื้อบ้านหลังนี้ ลองทำเรื่องกู้ไป 5 แบงค์ ไปงานสินเชื่อบ้านด้วยนะ ทุกแบงค์ที่ในงานไล่เรากลับมาเลย บอกว่าไปกู้กับแบงค์ที่ตัวโครงการจัดไว้อ่าดีที่สุด ดอกเบี้ยต่ำสุดและผ่านชัวร์ๆๆๆๆ...............

สรุปแบงค์ที่เรายื่นเรื่องไปเอง......ให้เงินกู้แค่ 60%บ้าง ,50% บ้าง แถมเรื่องมากๆๆๆๆๆๆขอเอกสารเพิ่มเยอะสุดๆๆเราเลยไม่ให้

แต่แบงค์ที่ขึ้นตรงกับโครงการ ที่เจ้าหน้าที่บอกนั้น เค้าให้เรากู้เต็มเลย 100% ค่ะ เหมือนว่าตัวโครงการเค้ามี deal กับแบงค์นั้นๆๆไว้แล้ว .....ยื่นไป 3  วันก็โทรมาสัมพาด แล้วก็อนุมัติทันทีค่ะ ไม่ขอเอกสารมากมายด้วย

Edited by kEtSy - 22 ก.ค. 2008 at 13:16
Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.129 seconds.