Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ตัวเล็กมีน้ำมูกไหลทำไงดี
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ตัวเล็กมีน้ำมูกไหลทำไงดี

Post Reply Post Reply
Author
kanompung View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote kanompung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ตัวเล็กมีน้ำมูกไหลทำไงดี
    Posted: 01 ต.ค. 2008 at 13:33 Share

ตื่นเช้ามาตัวเล็กมีน้ำมูกใสๆ ไหลออกมา เลยให้กินยาลดน้ำมูกไป แต่ไม่อยากให้กินยาเลยค่ะ ใครมีวิธีอื่นช่วยลดน้ำมูกได้บ้างคะ แนะนำหน่อยน้า

ปล. ตุ๊กตา แนะนำวิธีล้างจมูกไปคนนึงละ

Back to Top
Lotte View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lotte Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2008 at 13:59 Share

ใช้หัวหอมทุบห่อผ้าวางไว้หัวนอนเค้าอะคะ หรืออาบน้ำหัวหอมก็ช่วยได้คะ

อีกวิธีคือใช้สำลีชุบน้ำมันยูคาลิปตัส วางไว้หัวนอนคะ

Back to Top
chavida View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chavida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2008 at 15:35 Share
เราก็แนะนำให้ล้างจมูกเหมือนตุ๊กตาว่าเหมือนกัน  ดีสุดแล้ว ยาลดน้ามูกจะทำให้น้ำมูกเหนียวข้นขึ้น ยิ่งทำให้หายใจไม่ออกมากขึ้น เดี๋ยวไปหา link มาให้
Back to Top
chavida View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chavida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2008 at 15:36 Share
เข้าไปในนี้นะ

http://www.babyfancy.com/forum_posts.asp?TID=20310&KW=%C 5%E9%D2%A7%A8%C1%D9%A1
Back to Top
noii View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 ต.ค. 2008 at 15:37 Share

ตอนน้องโน้สเป็นพี่ทำหลายอย่างเลย  ล้างจมูก  เอาหัวหอมทุบวางไว้บนหัวนอน  อาบน้ำผสมหัวหอม  ทาวิคที่หน้าอก  ทายูคาลิปตัสที่เสื้อ

Back to Top
NuMayLukMaeKa View Drop Down
เข็มโปร: 1

Post Options Post Options   Quote NuMayLukMaeKa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2008 at 08:35 Share

สวัสดีค่ะ

อย่างหนูไมเคยเป็นหวัดเหมือนกันค่ะ ใช้วิธีทานยาที่ลดอาการที่ทำให้น่ารำคาญ พวกยาแก้ไข้ ยาลดน้ำมูก แย้วก็ใช้วิธีหยอดน้ำเกลือล้างจมูกค่ะ แต่ก็นานนะค่ะ กว่าจะหาย ใช้เวลาเป็นหวัด 13 วัน น่าสงสารมาก  

Back to Top
NuMayLukMaeKa View Drop Down
เข็มโปร: 1

Post Options Post Options   Quote NuMayLukMaeKa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2008 at 08:40 Share
อีกอย่างคะ บางทีหนูไมก็ขับเสมหะโดยการอ๊วกออกมา ก็เป็นวิธีการครากเสมหะของเด็กนะค่ะ เมื่ออาทิตย์ที่แย้วคุยกะเพื่อนบ้านลูกเค้าเป็นหวัดต้องไปนอน รพ. น่าสงสารมากค่ะ เพราะว่าลงปอดนะค่ะ
Back to Top
MayBomb View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MayBomb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2008 at 12:33 Share

ถ้าน้ำมูกเป็นน้ำใส ๆ แล้วลูกหายใจไม่สะดวกก็ลองหลังจากล้างจมูกแล้วให้ดูดน้ำมูกนะคะ จะทำให้ลูกหายใจสะดวกขึ้นนะคะ

Nong Beam

Back to Top
joine_joy View Drop Down
เข็มโปร: 2

Post Options Post Options   Quote joine_joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2008 at 20:43 Share

เพื่อน ๆ คะ ยาลดน้ำมูก พยายามอย่าใช้กันนะคะ

เพราะยามันแรงค่ะ คุณหมอเคยเตือนมา

วิธีที่ดีที่สุด ก้อคือ เอาน้ำเกลือล้างจมูก จะดีกว่าค่ะ  จะทำให้น้ำมูกหายไว

ถ้ามีเสมหะ ทานยาขับเสมหะได้ค่ะ เพื่อให้น้องขับเสมหะออกมา

การอ้วก ของน้องคือการที่น้องขับเอาเสมหะออกมาค่ะ  น้องไม่ได้เป็นอะไรมาก ไม่ต้องตกใจนะคะ

เด็กยังไม่รู้จักวิธีการ ขาก ถ้าไม่อ้วก น้องก้อจะกลืน มีอยู่ 2 อย่างค่ะ

Back to Top
KDsherbet View Drop Down
LadySquare Sponsor
LadySquare Sponsor
KDsherbet

Post Options Post Options   Quote KDsherbet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 ต.ค. 2008 at 21:39 Share

หมอสมิติเวชก็ให้ยาขับเสมหะมาทานนะ แต่ต้องของเด็กนะคะ ล้างจมูกเราทำเฉพาะมีขี้มูกแข็ง ถ้าขี้มูกเหลว ก็เช็ดเอา แต่กลางคืนเค้าจะร้องบ่อยๆ ต้องอุ้มเดินจนหลับค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 1.318 seconds.