Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ท้องเดือนแรกทีอาการเป็นอย่างไรบ้างคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ท้องเดือนแรกทีอาการเป็นอย่างไรบ้างคะ

Post Reply Post Reply
Author
~cherry~ View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote ~cherry~ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ท้องเดือนแรกทีอาการเป็นอย่างไรบ้างคะ
    Posted: 28 พ.ย. 2008 at 11:00 Share

อยากรู้ค่ะว่าเพื่อนๆมีอาการเป็นยังงัยกันบ้างคะ ของเราไม่แน่ใจค่ะว่าจะท้องรึเปล่าน่ะคะ ว่าจะลองดูอีกซักอาทิตย์นึงก่อน แล้วค่อยตรวจ แต่ก็ค่อนข้างมั่นใจค่ะ ตอนนี้น่าจะได้แค่ 4 weekเอง รู้สึกเหมือนกับตอนที่ท้องครั้งแรก (แต่เผอิญว่าต้องเสียน้องไปอ่ะค่ะ) เพราะว่าเรารู้สึกหิวเร็วเหมือนกันค่ะ แล้วก็หน้าอกคัดมาได้ 2 อาทิตย์แล้วค่ะ แล้วก็แน่นบริเวณท้องอ่ะค่ะ เพื่อนๆมีอาการเป็นยังงัยกันบ้างเอ่ย

แล้วมีข้อห้ามอะไรมั๊ยคะ ช่วงเวลาท้องแรกๆเนี่ยคะ บอกตรงๆ ไม่รู้เรื่องอะไรกะเค้าเลย (อายจัง)

Back to Top
fancysine View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote fancysine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ย. 2008 at 11:06 Share

ให้ระมัดระวัง อย่าเดินเยอะ อย่ายกของหนัก อย่ากินยาโดยไม่ได้ปรึกษาแพทย์ค่ะ

อาการแรกๆ เราไม่มีอะไรมาก เจ็บหน้าอก วิงเวียน แล้วก็เพลียๆ พอซัก 5 สัปดาห์ถึงจะเริ่มอาเจียนค่ะ ท้องอืดตอนนี้ก็เป็นนะค่ะ เป็นพักๆเวลากินนมอ่ะค่ะ

Back to Top
Orn-usa View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Orn-usa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ย. 2008 at 11:35 Share

ตอนเดือนแรกที่ยังไม่รู้ตัว รู้สึก ขี้เกียจมากค่ะ ไม่อยากทำอะไรเลย ทำอะไรก็เหนื่อยๆมาก หิวบ่อย และ ท้องอืดด้วย  เริ่มเจ็บหน้าอกมากๆ ตอน Week 5   ยังไงก็รออีกสักพัก แล้วลองไปตรวจดูนะคะ ขอให้มีข่าวดีค่ะ

เดินระมัดระวังนิดหน่อย อย่าเครียด พักผ่อนเยอะๆ ค่ะ

Back to Top
nanutd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nanutd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ย. 2008 at 11:38 Share

ของเราไม่มีอาการอะไรเลยค่ะ ไม่แพ้ ไม่อะไรเลย

ถ้าประจำเดือนไม่ขาดไปก็ไม่รู้ว่าท้อง

ขอให้สมหวังนะคะ

Back to Top
~cherry~ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ~cherry~ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ย. 2008 at 11:47 Share

ขอบคุณเพือนๆนะคะ ว่าจะลองซื้อี่ตรวจมาตรวจเองก่อนแล้วล่ะค่ะ เพราะว่าตอนนี้ท้องแน่นๆค่ะ แล้วก็หิวเร็วขึ้นมากมายเลยค่ะ

ได้ผลมายังงัยแล้วจะมาแจ้งนะคะ

Back to Top
Amita View Drop Down
LadySquare Sponsor
BabyPlus

Post Options Post Options   Quote Amita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ย. 2008 at 11:53 Share

เดือนแรก เรารู้สึกปวดท้องน้อย เจ็บหน้าอก จะอาเจียน แต่ไม่ได้เอะใจเพราะว่าปกติเวลาป้าแดงจะมาก็มีอาการอย่างนี้เหม ือนกัน แต่ที่แปลกคือมีลมพิษขึ้นมาด้วย

ข้อห้าม 3 เดือนแรก อย่ายกของหนัก อย่าเดินมาก ระวังไม่ให้อะไรมากระแทกท้อง

ระวังเครื่องสำอางค์ที่มีส่วนผสมต้องห้าม เช่นวิตามิน A เรตินอลและอื่นๆ ยาแก้อักเสบก็ไม่ให้ใช้จ้า (อันนี้ตลอดการตั้งครรภ์เลย)

สุดท้ายขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ

Back to Top
pinto View Drop Down
NITANBOOK

Post Options Post Options   Quote pinto Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ย. 2008 at 12:30 Share
ขอให้ได้ข่าวดีนะคะ ของตัวเอง ก็มีอาการปวดท้องหน่วงๆ คัดหน้าอก แล้วก็ปัสสาวะบ่อยๆน่ะค่ะ ถ้าได้ข่าวดีจริง ดูแลตัวเองดีๆนะคะ

Back to Top
Poupe'e View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Poupe'e Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ย. 2008 at 14:34 Share
ขอให้ได้ข่าวดีนะคะ ยังไงช่วงนี้ก็ระวังเรื่องอาหารการกินเนาะแล้วก็เรื่องยกของหนั กนะคะ
Back to Top
pat-20 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pat-20 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 พ.ย. 2008 at 18:22 Share

อยากกิอะไรแปลก

อาเจียน

ฉี่บ่อยมากๆคะ

Back to Top
piggie View Drop Down
Moderator Group
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote piggie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 พ.ย. 2008 at 03:14 Share

เกลียดของกินที่เคยชอบ

หัววิ๊ง ๆ แต่นึกว่าเพราะนอนดึก

ง่วงนอนตลอดเวลา นอนเช้ายันบ่ายเลย

Back to Top
 Post Reply Post Reply

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.137 seconds.