Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ผ่าคลอด
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ผ่าคลอด

Post Reply Post Reply Page  12>
Author
natjang View Drop Down
Special Member

Post Options Post Options   Quote natjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ผ่าคลอด
    Posted: 19 พ.ค. 2009 at 10:51 Share

ขอถามประสบการณ์คุณแม่ผ่าตัดคลอดหน่อยค่ะ คือว่าไปหาหมอมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 พ.ค. ที่ผ่านมา

ปรากฏว่าหมอบอกว่าเด็กตัวโตมาก อายุครรภ์ 34 สัปดาห์ แต่หมออัลตราซาวด์บอกว่าตัวโตเท่าเด็ก 36 สัปดาห์ และที่สำคัญพื้นที่ที่จะกลับหัว กลับไม่ได้แล้วเพราะน้องตัวใหญ่ อีก 2 สัปดาห์คือวันที่ 31 พ.ค. หมอนัดอีกรอบนึง แล้วหลังจากนั้นคงนั้นผ่าตัดนะค่ะ

Edited by natjang - 19 พ.ค. 2009 at 10:52
Back to Top
jan_jill View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jan_jill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 12:02 Share

`แล้วหมอจะผ่าให้กี่วีคค่ะ   ถ้าเด็กตัวโตหมอจะผ่าให้ค่ะ เพราะกลัวแม่เบ่งแล้วอันตราย

Back to Top
Amita View Drop Down
LadySquare Sponsor
BabyPlus

Post Options Post Options   Quote Amita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 12:23 Share

นัท - จะคลอดแล้วเนอะแป๊ปๆเอง

เปิ้ลก๊อปมาจากปสก.คลอดนะโมมาให้อ่านน่ะ

คือว่าวันที่ 29 ธ.ค เงินเดือนออกก็เลยไปช้อป กะว่าเดี๋ยวคลอดช่วงหยุดยาวจะไม่มีของใช้ในบ้าน กลับมาคืนนั้นได้เรื่องเลย ท้องแข็งตั้งแต่เที่ยงคืนกว่า เราก็เริ่มจดเวลาที่ท้องแข็ง ผ่านไปถึงตีสอง ความถึ่ก็อยู่ที่ประมาณ 2-7 นาที/ครั้ง ก็พยายามหลับ เพราะคราวก่อนพอหลับมันก็ดีขึ้น แต่คราวนี้หลับได้ 10 นาทีก็ปวดท้องแข็งอีก จนตี 3 กว่าๆเลยตัดสินใจไปรพ.(ทั้งๆที่ไม่มีมีมูกเลือด น้ำก็ไม่เดินนะ)

ก่อนไปอิแม่ขออาบน้ำกะสระผมก่อน (ยังห่วงสวย)

ไปถึงพยาบาลก็ตรวจดูปากมดลูกปรากฎว่าเปิดแค่เซ็นเดียว ผนังมดลูกก็ยังหนาอยู่ หัวนะโมก็ยังลอยสูง แต่เค้าก็จัดแจงให้เราเปลี่ยนเสื้อผ้า เสียบสายน้ำเกลือ สวนทวาร โกนขน เราก็คิดในใจ "เฮ้ย จะคลอดจริงง่ะ"

เล็กเดินมาบอกว่า เค้าเตรียมคลิปให้นะโมแล้ว (คลิปคือ กะบะใส่เด็กอ่ะ) มีแถบติดแบบนี้

เรายังคุยกันเลย ว่าตกลงจะให้ชั้นคลอดวันนี้ชิมิ แอบถามพยาบาลว่า ถ้ามดลูกเปิดแค่เซ็นเดียวขอกลับบ้านก่อนได้มั้ย แบบว่าไม่อยากเสียตังค์ห้องรอคลอดอ่ะ พยาบาลบอกต้องให้หมอมาดูอีกที แต่ตอนนั้นท้องก็เริ่มไม่ค่อยแข็งถี่แล้ว (นะโมสับขาหลอกอีกแล้ว)

จากนั้นท้องก็เริ่มแข็งห่างมาก เป็นชม. ละ 1-2 ครั้งเอง กว่าหมอจะมาตรวจก็โน้น 11 โมงกว่า หมอบอกว่าถ้าจะคลอดเองแนะนำให้กลับบ้านไปก่อน (ก็ว่าจะกลับตั้งแต่ 7 โมงเช้าแล้ว แล้วแกมาเสียบสายน้ำเกลือ สวนตรูด กะโกนขนช้านทำมายยยยยย ดันคิดค่าใช้จ่ายไปแล้วด้วย ฮ่วย)

มิหนำซ้ำแม่เราก็จองตั๋วเครื่องบิน จะมาวันที่ 31 แล้วด้วย มาแล้วยังไม่เห็นหน้าหลานเนี่ยะเสียดายค่าตั๋ว เสียดายเวลา ที่สำคัญ ถ้าครั้งต่อไปท้องแข็งอีก ต้องโดนเสียบสายน้ำเกลือ กะโกนขน สวนตรูดอีกรอบสองแน่ๆ (เสียตังค์ค่าห้องรอคลอดอีก สรุปคือ "งก" นั่นเอง)

ก็เลยตัดสินใจผ่า แป๊ปเดียว เค้าก็มาเข็นเราไปรอหน้าห้องผ่าตัด ตอนนั้นก็คิดว่าจะเป็นไรมั้ย แบบว่าเค้ายังไม่อยากออกมาแล้วเราไปเอาเค้าออกมาก่อน แต่อายุครรภ์ มันก็ได้แล้วล่ะ (38 วีค กะ 5 วัน)

ก่อนผ่า หมอ พยาบาล ที่ทำหน้าที่ต่างๆก็เข้ามาอธิบายขั้นตอนการผ่า ว่าจะต้องมีการบล๊อคหลังนะ จะรู้สึกยังไง อะไรบ้าง ให้เราผ่อนคลายน่ะ (แต่เราเครียดกว่าเดิมอีกง่ะ) แล้วก็เข้าไปห้องผ่าเวลาประมาณ บ่ายโมงกว่าได้ จากนั้นก็ทำการบล็อคหลังโดนฉีดยาเข้าไปแถวๆกระดูกไขสันหลัง ถามว่าเจ็บมั้ย ก็ทนได้นะ แล้วหมอวิสัญญีก็เช็คว่ายาออกฤทธิ์รึยัง โดยเอาเข็มมาจิ้ม ตรงแขนว่าตรงนี้เจ็บแบบนี้ ตรงหน้าท้องเจ็บแบบนี้มั้ยพอเราไม่รู้สึกเค้าก็เริ่มทำการผ่าตั ด แต่เอาม่านมากั้นไว้ก่อนนะ

ตอนนั้นได้แต่สวดมนต์ในใจ ตื่นเต้นด้วยว่าอีกไม่กี่นาทีจะได้เห็นหน้านะโมแล้ว เออ...ตอนเค้าเริ่มผ่าอ่ะ พยาบาลถามว่า "อ้าว คุณพ่อเข้ามาด้วยไม่ใช่เหรอ มีใครไปเรียกคุณพ่อเค้ามารึยัง" ดีนะไม่รอให้ผ่าเสร็จก่อนค่อยเรียกเข้ามาก

เชื่อมั้ยพอเล็กเข้ามาจับแขนเราไว้นะ อยู่ดีๆน้ำตาเราก็ไหล ไม่รู้ทำไม ไม่ได้เจ็บนะ แต่น้ำตามันไหลเอง สักพักรู้สึกจุกๆ ตรงลิ้นปี่ (พยาบาลบอกว่าถ้ารู้สึกแบบนี้ แสดงว่ากะลังเอาเด็กออกมา) สักพัก เล็กสะกิดที่มือเราบอกว่า "ออกมาแล้วๆ" จากนั้นก็ได้ยินเสียงนะโมร้องดังมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

จากนั้นเค้าก็เอานะโมไปล้าง แล้วเอามาให้เราดู แต่เรามองหน้าลูกไม่ชัดหรอก แล้วก็ถ่ายรูป (ไม่มีอารมณ์เก๊กสวยเลยอ่ะ) เล็กก็เดินตามลูกไปที่ห้องอบก่อน

ส่วนเราก็ให้หมอผ่าตัดต่อ สรุปออกจากห้องผ่าตอนประมาณบ่ายสองโมงครึ่งได้

ขึ้นห้องพักตอนบ่ายสามกว่าๆ หกโมงเย็นเค้าก็เอาลูกขึ้นมาให้ แต่อุ้มไม่ได้ง่ะ ขายังชาอยู่

วันรุ่งขึ้นขาหายชาแล้วขออุ้มหน่อยละกัน แล้วก็ลองให้เค้าดูดนมดูว่ามีน้ำนมอ่ะเปล่า อิๆ ได้ผล มีน้ำนมด้วยแหล่ะ

จะบอกว่าการผ่าตัดไม่ได้น่ากลัวนะ แต่ถ้าถามว่ามีเจ็บมั้ย มันก็มีแหล่ะ โดยเฉพาะวันที่สาม (วันที่ถอดน้ำเกลือกะท่อปัสสาวะออก) ลองเดินครั้งแรก เกือบเป็นลมในห้องน้ำ แต่ถ้าพยายามเดินบ่อยๆก็จะดีขึ้นเอง มีเจ็บบ้าง แต่ใจเสาะอย่างเรายังผ่านมาได้เลย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 12:43 Share
ขอบคุณจ้า โอเปิ้ล แล้ว โอเปิ้ลผ่าตอนกี่วีคอะ  คือที่กลัวนะกลัวยาฉีดแล้วไม่ชานะค่ะ เพราะเคยมีประสบการณ์เรื่องฉีดยาชาตอนถอนฟันครุฑ ยายังไม่ชาหมอไม่ได้เทสต์ก่อน เจ็บมากๆ เลยค่ะ 
Back to Top
fancysine View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fancysine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 12:59 Share

มาอ่านประสบการณ์แม่โอเปิ้ลอีกครั้ง

พรุ่งนี้เราจะไปขึ้นเขียงแล้วน้า วันนี้ก็ยังคิดๆว่า อยากให้ผ่านไปเร็วๆ อยากเห็นหน้าลูกแล้ว

นัท ของเราก็ผ่าคลอด เพราะน้องยังไม่กลับหัวจ้า ท่าทางจะนอนขวางอยู่อ่ะจ๊ะ

Back to Top
BabyPlus

Post Options Post Options   Quote Amita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 13:01 Share

นัท - เราผ่าตอน 38 วีคกะอีก 5 วันจ๊ะ// ไม่ต้องกลัวเรื่องไม่ชานะ เพราะการผ่าคลอดเป็นการผ่าตัดใหญ่ ถ้าไม่ชาจริงเค้าคงไม่ลงมือผ่าให้แน่ๆ อีกอย่างก่อนลงมือหมอจะต้องถามเราก่อนว่ารู้สึกชารึยังอ่ะจ๊ะนั ท

Back to Top
BabyPlus

Post Options Post Options   Quote Amita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 13:03 Share

ทราย - ขอให้ปลอดภัยนะไม่ต้องกลัว สู้ๆ รอน้องมาตั้งนานจะได้เห็นหน้าลูกแล้ว

ตอนผ่าคลอดอย่าไปคิดไร ให้สวดมนต์แล้วก็รอเวลาลูกออกมาก็พอแล้วจ๊ะ

หลังจากนั้นก็อย่าไปคิดเรื่องเจ็บเพราะมันจะทำให้เรากังวลจนไม่ มีน้ำนมได้นะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 13:21 Share

ทราย // ขอให้ปลอดภัยทั้ง 2 คน นะจ๊ะ ตื่นเต้นแทน ในที่สุดวันนี้ก็มาถึงนะ

โอเปิ้ล // ถามไปแล้ว พึ่งอ่านเจอ ขอนัทก็คงน่าจะไม่เกิน 38 หมอก็คงนัดผ่านะค่ะ น้ำหนักนะโมเท่าไรค่ะ

Back to Top
BabyPlus

Post Options Post Options   Quote Amita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 13:31 Share
3040 จ้า
Back to Top
pattyja View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pattyja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 13:54 Share

มาแชร์ประสบการณ์ นะคะ

ผ่าท้อง 3 คนเลยค่ะ

คนแรกใชวิธีวางยาสลบ ไม่ดีเลยค่ะ มึนหัว งง แล้งก็เจ็บมากเลยตอนตื่นขึ้นมา

เหมือนโดนทุบมาจนน่วมเลย

คนที่ 2 3 เลยบล็อคหลัง หมอวิสัญญี ดีมากเลยค่ะ

คอยอยู่ข้าง ๆ ตลอด ให้กำลังใจ คอยถามว่า เจ็บมั้ย

หมอบอกว่า ไม่ต้องกลัว หมอให้ยาหลายทาง ไม่ต้องกลัวเจ็บเลย

ถ้าเจ็บก็บอกได้ หมอจะเร่งยาให้

ตื่นขึ้นมาไม่รู้สึกเจ็บเท่าไหร่ แต่เจ็บตอนถอดสายสวนปัสสาวะมากกว่า

Edited by pattyja - 19 พ.ค. 2009 at 13:55
Back to Top
nachol View Drop Down
เข็มโปร: 1

Post Options Post Options   Quote nachol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 14:21 Share

ของเราบล๊อคหลังค่ะ   ไม่ต้องกลัวค่ะ คุณหมอเค้าจะมีวิธีเทสต์ว่าเราชาแล้วหรือยัง  แต่เราโชคดี ทำไมไม่เจ็บอย่างที่เพื่อนๆ เจ็บก็ไม่รู้

ของเราฉีดไปแล้วนอนหงายเงิบอยู่  ประมาณ 30 นาที เห็นหมอรุมๆอยู่ปลายเตียง

ยังบอกหมอ  ทำไมไม่เห็นชาเลย  หมอบอกยังไม่ชาอีกเหรอครับ  ผมผ่าจะถึงตัวน้องแล้ว  55 55

คือมันชาแต่ท่อนล่าง  ช่วงบนไม่รู้สึกอ๊ะ หึ หึ  ตอนนั้นหน้าตัวเองชาแทน

แต่หลังจากผ่าเสร็จแล้วขึ้นห้องแพ้ยาชาค่ะ อาเจียนไป 1 วันเต็มๆ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 16:09 Share
ขอบคุณ คุณแม่ทุกคนนะค่ะที่มาแชร์ประสบการณ์  แต่นึกถึงยังไงก็กลัวอยู่ดี
Back to Top
BabyPlus

Post Options Post Options   Quote Amita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 16:24 Share

นัท - ไม่ต้องกลัวนะ คนอื่นผ่านมาได้ นัทก็ต้องผ่านได้เหมือนกันนะ สู้ๆ ดี๋ยวก็เจอหน้าน้องแล้ว ตอนผ่าเราก็กลัวนะ แต่คิดว่าเค้าอยู่ในท้องเรามาตั้ง 9 เดือน ไม่ออกวันนี้ก็ต้องออกวันอื่นอยู่ดี ออกมาเจอหน้ากันสักทีนะลูก

Back to Top
joine_joy View Drop Down
เข็มโปร: 2

Post Options Post Options   Quote joine_joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 21:22 Share

จะห้ามไม่ให้กลัวก้อคงทำไม่ได้หรอกเนอะ

ยังงัยก้อเป็นกำลังใจให้ ในฐานะคนเคยผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ

แต่อยากจะบอกว่า ทำใจให้สบาย ไม่มีอะไรน่ากลัวเลยค่ะ เจ็บแค่จี๊ดจี๊ดเอง

จอยอ่ะ เป็นคนกลัวแผล กลัวเลือด สุด ๆ จอยยังผ่านมาได้เลยเนอะ 

ตอนน้องคลอดออกมา เจ็บแผลหลังผ่า เจ็บกว่าเยอะแยะเลยจ้า ....

แถมพอน้ำนมคัดนะ ทรมานสุด ๆ    จอยอ่ะ เจ็บนมคัด จนเป็นไข้เลยแหล่ะ
ผ่าคลอดอ่ะกลายเป็นเรื่องเล็กน้อยไปเลย

ทำใจให้สบายเนอะ ทุกอย่างอยู่ในความดูแลของหมอ ไม่น่ากลัวหรอกค่ะ

ยังงัย ลองเข้าไปอ่านดูใน diary ของจอย ที่เขียนค้างเติ่งไว้ ไม่ได้อัพข้อมูลเลย
ดูนะคะ เผื่อจะช่วยปรับอารมณ์ให้หายกลัวได้

เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้สู้

http://www.diarylove.com/joine_joy/

Back to Top
wanakamol View Drop Down
หนมบิ๋ม

Post Options Post Options   Quote wanakamol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 22:45 Share

แวะมาเชียร์ว่า ผ่าคลอดไม่น่ากลัวอย่างที่คิดอ่ะค่ะ

บิ๋มเองก็ผ่าคลอด เพราะมดลูก shape ผิดปกติ คลอดเองไม่ได้

เรื่องน้ำหนักน้อง บางทีตอนซาวน์กับของจริง มันจะไม่เป๊ะๆอ่ะนะคะ บิ๋มผ่าคลอดตอน 38 wk 3 days ซาวน์ตอน 36 wk หมอว่าเด็กตัวโตเกินเกณฑ์ ตอนนั้น นน. วัดได้ประมาณ 3,300 กรัมแล้ว เลยตกลงกับหมอว่างั้น 38 wk แล้วเอาออกเลยดีกว่า ไม่อยากให้ลูกออกมาตัวใหญ่มากอ่ะค่ะ กลัวถ้ารอจน 40 wk เดี๋ยวชน 3500 g พอดี (ส่วนตัวรู้สึกใหญ่เกินไป)

พอเอาเข้าจริง ผ่าออก นน. น้องออกมาที่ 3,270 g @38 wk เพราะงั้น ค่ามันจะไม่เป๊ะๆ ของจริง ออกมาน้อยกว่าที่ซาวน์ estimate อีก แต่บิ๋มไม่ซีเรียสอ่ะค่ะ

ส่วนเรื่องยาชาเนี่ย...เค้าบล็อคหลังนะคะ ยังไงก็ไม่รู้สึก ตอนบล็อคหลังก็ไม่เจ็บเลย เพราะหมอจะจิ้มยาชาเข้าไปก่อนจึ๊กนึง แล้วค่อยเอาเข็มบล็อคหลัง (ที่ใหญ่กว่า) ใส่ตาม เพราะงั้น...ชิวๆเลยค่ะ ฉีดยากันบาดทะยักตอนท้องเจ็บกว่าอีกอ่ะ อิอิ

้ถ้าอยากรู้ประสบการณ์คลอดของบิ๋ม ตามไปที่  diary  นี้นะคะ

มีเพื่อนบอกว่า อ่านแล้วไม่น่ากลัวเลย สนุกด้วยซ้ำ กร๊ากกก

Back to Top
หนมบิ๋ม

Post Options Post Options   Quote wanakamol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 22:47 Share
Originally posted by natjang

ขอบคุณจ้า โอเปิ้ล แล้ว โอเปิ้ลผ่าตอนกี่วีคอะ  คือที่กลัวนะกลัวยาฉีดแล้วไม่ชานะค่ะ เพราะเคยมีประสบการณ์เรื่องฉีดยาชาตอนถอนฟันครุฑ ยายังไม่ชาหมอไม่ได้เทสต์ก่อน เจ็บมากๆ เลยค่ะ 

อ๋ออ นี่ยิ่งไม่ต้องกลัวเลยค่ะ หมอเค้าจะเทสต์ก่อนลงมีดอยู่แล้ว

แต่ถ้าไม่ชัวร์ ตะโกนบอกหมอเป็นระยะๆได้นะคะ ว่าหมอคะ ยังรู้สึกค่ะ ยังรู้สึก เพราะบิ๋มก็ทำ จนพักนึงเริ่มไม่พูด หมอก็มาบอกว่า จะเทสต์นะคะ แล้วคงทำอะไรซักอย่าง บิ่มบอกว่า ไม่รู้สึกแล้วค่ะ

และนั่น...เค้าเริ่มลงมีดแล้ว อิอิ

Back to Top
piggie View Drop Down
Moderator Group

Post Options Post Options   Quote piggie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 22:54 Share
ผ่าคลอดสบาย ๆ มาก ๆ เลยจ้ะ ไม่ต้องกลัว เราผ่า 39 วีค บลอคหลังเหมือนกัน ไม่เจ็บเลย เค้าจะมีวิธีทดสอบว่าชาหรือยังจ้ะ คงเอาอะไรแหลม ๆ จิ้มอ่ะ แบบไม่รู้สึกอะไรเลย หมอถามตั้งหลายครั้งเรายังไม่ได้ยินเลยจนหมอต้องยื่นหน้ามาถามใ กล้ ๆ ว่ารู้สึกอะไรมั้ยคะ เราก็ทำหน้างง ๆ หมอก็เลยผ่าเลย เข้าห้องผ่าตัด 9 โมงเช้า ตอน 9:20 ลูกก็ออกมาแล้วล่ะ ไม่แพ้ยาบลอคด้วย มีคันหน้านิด ๆ หน่อย ๆ ที่เป็นผลข้างเคียงของยาเท่านั้น แต่ไม่อ้วกจ้ะ
Back to Top
หนมบิ๋ม

Post Options Post Options   Quote wanakamol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 พ.ค. 2009 at 22:57 Share
Originally posted by piggie

ผ่าคลอดสบาย ๆ มาก ๆ เลยจ้ะ ไม่ต้องกลัว เราผ่า 39 วีค บลอคหลังเหมือนกัน ไม่เจ็บเลย เค้าจะมีวิธีทดสอบว่าชาหรือยังจ้ะ คงเอาอะไรแหลม ๆ จิ้มอ่ะ แบบไม่รู้สึกอะไรเลย หมอถามตั้งหลายครั้งเรายังไม่ได้ยินเลยจนหมอต้องยื่นหน้ามาถามใ กล้ ๆ ว่ารู้สึกอะไรมั้ยคะ เราก็ทำหน้างง ๆ หมอก็เลยผ่าเลย เข้าห้องผ่าตัด 9 โมงเช้า ตอน 9:20 ลูกก็ออกมาแล้วล่ะ ไม่แพ้ยาบลอคด้วย มีคันหน้านิด ๆ หน่อย ๆ ที่เป็นผลข้างเคียงของยาเท่านั้น แต่ไม่อ้วกจ้ะ

เออ ใช่ๆ

คันหน้าเหมือนกันตอนพักฟื้น

แต่เราอ้วกว่ะค่ะพิกกี 1 ทีถ้วน

Back to Top
BabyPlus

Post Options Post Options   Quote Amita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 พ.ค. 2009 at 08:25 Share

Originally posted by wanakamol

Originally posted by piggie

เออ ใช่ๆ

คันหน้าเหมือนกันตอนพักฟื้น

แต่เราอ้วกว่ะค่ะพิกกี 1 ทีถ้วน

เราไม่อาเจียน ไม่คันอ่ะ  (สงสัยด้านว่ะค่ะ)

แต่คืนแรกที่ผ่าจะรู้สึกร้อนๆหนาวๆ แต่ไม่ได้เป็นไข้นะ

Back to Top
BIG BUNNY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BIG BUNNY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 พ.ค. 2009 at 09:03 Share

อ่านแล้ว ถามแม่ ๆ ต่อได้มั๊ยคะ

คือ ตอนผ่าเนี่ยไม่กลัวแล้ว แต่ไอ้เหตุการณ์หลังจากผ่าล่ะคะมันเป็นยังไงบ้าง

ตั้งแต่ หลังจากหายชาแล้ว จะเจ็บแผลมากมั๊ย แล้วตอนลุกเดินเจ็บมั๊ย

แล้วก็หลังคลอดนานมั๊ยกว่าน้ำนมจะมาอ่ะค่ะ อีกข้อคือ หลังจากผ่าแล้วนานมั๊ยกว่าแผลผ่าตัดจะหายค่ะ

อยากรู้มาก ๆ เลย เพราะนี่คือสิ่งที่กลัวค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 พ.ค. 2009 at 09:22 Share

ขอบคุณ โอเปิ้ล จอย บิ๋ม นะค่ะ ที่มาให้กำลังใจ รู้สึกดีขึ้นเยอะเลยค่ะ

ตอนนี้ก็รอหมอนัดวันผ่าอย่างเดียว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 พ.ค. 2009 at 10:50 Share

คุณจอย คุณบิ๋ม ผ่าตอนกี่สัปดาห์ค่ะ

Back to Top
BabyPlus

Post Options Post Options   Quote Amita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 พ.ค. 2009 at 10:53 Share
Originally posted by BIG BUNNY

อ่านแล้ว ถามแม่ ๆ ต่อได้มั๊ยคะ

คือ ตอนผ่าเนี่ยไม่กลัวแล้ว แต่ไอ้เหตุการณ์หลังจากผ่าล่ะคะมันเป็นยังไงบ้าง

ตั้งแต่ หลังจากหายชาแล้ว จะเจ็บแผลมากมั๊ย แล้วตอนลุกเดินเจ็บมั๊ย

แล้วก็หลังคลอดนานมั๊ยกว่าน้ำนมจะมาอ่ะค่ะ อีกข้อคือ หลังจากผ่าแล้วนานมั๊ยกว่าแผลผ่าตัดจะหายค่ะ

อยากรู้มาก ๆ เลย เพราะนี่คือสิ่งที่กลัวค่ะ

เราผ่าตอนบ่ายโมง หลังผ่า เราก็จะยังรู้สึกชาๆท่อนล่าง (อันนี้บล็อคหลังนะคะ)ไปจนถึงเช้าอีกวัน มันก็เลยยังไม่เจ็บ

จากนั้นก็ยังไม่เจ็บเพราะเค้ายาระงับปวดทางน้ำเกลือไปอีก ประมาณ 2 วันค่ะ ช่วงนี้ก็ยังลุกเดินไม่ได้ นอนบนเตียงอย่างเดียว

วันที่ 3 ของการผ่าตัด หมอจะให้กินยาแก้ปวด ก่อนจะถอดสายน้ำเกลือออก (คือกินยาหลังอาหารก่อนถอดสายน้ำเกลือออกประมาณ 3-4 ชม มั้ง จำไม่ได้อ่ะค่ะ) เพื่อระงับการปวด แล้วก็จะให้ทานยาแก้ปวดไปเรื่อยๆ

ตอนลุกเดินครั้งแรกมันจะลำบากตอนขึ้น-ลงเตียง กะตอนเข้าห้องน้ำนี่แหล่ะ ต้องให้สามีช่วยพยุง

ถามว่าเจ็บมั้ย ถ้าตอบว่าไม่เจ็บก็คงจะโกหกอ่ะเนอะ แต่มันก็ต้องผ่านมาให้ได้อ่ะค่ะ

ไม่งั้นร่างกายมันจะไม่ปรับ อีกอย่างอยากลงไปหาลูกที่ nursery เลยต้องรีบฝึกเดิน

ของเราหลังวันผ่าได้วันเดียวน้ำนมก็มาเลยค่ะ แต่แต่ละคนไม่เหมือนกันเน้อ

เรากลับมาบ้านก็เดินคล่องแล้วจ้า เพียงแต่ยังยกของหนักไม่ได้

คนอื่นผ่านมาได้ เราก็ต้องผ่านได้เนอะ (เราคิดอย่างนี้เสมอ ตอนจะคลอด)

Back to Top
piggie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piggie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 พ.ค. 2009 at 20:40 Share
Originally posted by BIG BUNNY

เจ็บตอนลุกจากเตียงครั้งแรกครั้งเดียว ไม่ถึงกับเจ็บจนร้องไห้หรือรัยหรอก มันจะตึง ๆ แผลหน่อยแหละ พอลุกได้ครั้งเดียวก็ปร๋อแล้วค่า

ของเราน้ำนมมาช้า แบบกว่าจะมาเต็ม ๆ ก็เกือบเดือน แต่ว่าเริ่ม ๆ มาหลังผ่าได้ 3 วันอ่ะ

ส่วนแผลผ่าหายเร็วมาก กลับบ้านก็เดินขึ้นลงบันไดเป็นว่าเล่น ผ่านไปซะ 1 เดือนกว่า ๆ ก็วิ่ง กระโดดได้แล้วอ่ะ

Back to Top
juapung View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote juapung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 พ.ค. 2009 at 17:53 Share

แวะเข้ามาอ่าน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote joine_joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 พ.ค. 2009 at 19:25 Share
Originally posted by natjang

คุณจอย คุณบิ๋ม ผ่าตอนกี่สัปดาห์ค่ะ

โทดทีจ้า เพิ่งได้เข้ามา

ของจอย ผ่าตอน 38 วีค อ่ะคร่า

น้ำหนัก น้องกราฟฟิคออกมา 4040 g

ตอนประมาณ เดือนที่ 7 คุณหมอเห็นท้อง ก้อบอกให้ผ่าอย่างเดียวเท่านั้น

เพราะท้องใหญ่มากเลยอ่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote joine_joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 พ.ค. 2009 at 19:38 Share

วันแรกยังไม่เจ็บแผลหรอกค่ะ เพราะยาชายังออกฤทธิ์อยู่ แทบไม่รู้สึกอะไรเลยด้วยมั๊ง
แต่พอวันที่สองหลังจากตื่นขึ้นมาแล้ว บิดตัวครั้งแรก เจ็บมั่ก ๆ  
แต่คุณหมอจะสั่งว่าให้พยายามเคลื่อนไหว ถ้าเราเจ็บแล้วเราไม่ยอมลุกเดินเลย
จะทำให้เป็นพังผืด ต้องมาผ่าออกอีกรอบ ตอนนั้นเจ็บไม่กลัวแล้ว กลัวเป็นพังผืด
เจ็บแค่ไหนก้อต้องกระดุกกระดิกอ่ะค่ะ

ยังงัยก้อต้องลุกเดินอ่ะเนอะ ถามว่า เจ็บมั๊ย คิดว่าน่าจะแล้วแต่คนนะคะ
แต่ของจอย
เจ็บอ่ะ  เดินกุมท้องตลอดเลย แต่การลุกเดิน คือการที่เราได้ไปหาลูก
เพราะลูกอยู่อีกชั้นนึง ยังงัยเราก้อต้องฝืนใจเดินต่อไปให้ได้ จะได้กอดลูก
ก้อเลยยอมเจ็บ ยอมเดินลงไป

กว่าจะหายเจ็บแบบลืมเจ็บเลยน่ะหรอคะ ประมาณเดือนนึงได้มั๊ง
หมอเค้าจะนัดอีกเดือนนึงหลังคลอด ให้ไปดูแผลอ่ะค่ะ ช่วงนั้นก้อไม่ค่อยเจ็บเท่าไหร่แล้ว

แต่ก้อยังมีเกร็ง ๆ อยู่บ้าง

อ้อ ลืมบอกไป .....

แม่ ๆ ผ่าคลอด หลังจากกลับมาจากห้องผ่าคลอดแล้ว เค้าจะให้เรานอนราบนะคะ
ไม่ให้หนุนหมอน..

แต่พอวันถัดมา ที่เริ่มให้นอนยกหัวได้
แม่ ๆ อย่าลืมปรับระดับเตียงตรงหัวให้สูงขึ้นนะจร๊า
เพราะเวลาเราลุกขึ้น เราจะได้ไม่ต้องออกแรงเกร็งหน้าท้องมาก
จะช่วยให้ไม่ค่อยเจ็บแผล

ตอนของจอยไม่รู้ นอนราบหนุนหมอนปกติ เวลาลุกขึ้นทรมานมาก ๆ เลย

เป็นเทคกะนิค อีกแบบนึง ลองเอาไปใช้ดูนร๊า ยิ่งปรับเตียงสูงได้ยิ่งดี

ส่วนน้ำนมจอยมาวันที่สามค่ะ คลอดได้หนึ่งวัน อีกวันก้อต้องไปกระตุ้นน้ำนมกันเลย...
ถึงจะยังไม่มีน้ำนมออกมาแต่ก้อต้องให้น้องดูดเพื่อกระตุ้นน้ำนม ให้ไหลค่ะ

Edited by joine_joy - 22 พ.ค. 2009 at 19:43
Back to Top
poynet View Drop Down

Post Options Post Options   Quote poynet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 พ.ค. 2009 at 21:23 Share

ปสก.ผ่าคลอดของแต่ละคนคล้ายๆกันเนอะ ของปอยก็เหมือนกันค่ะ ก่อนคลอดกลัวเรื่องบล็อคหลังมากกว่า พี่สาวบอกว่าเจ็บมาก ปรากฎว่าไม่เจ็บเลย แต่เจ็บที่ตอนใส่ยาผ่านเข็มน้ำเกลือมากกว่า ส่วนเจ็บแผล ตอนลุกนั่งเดินจะเจ็บแบบตึงๆแต่ทนได้ค่ะ แต่ตอนนอนพลิกตะแคงตัวไปมานี่สิคะ เจ็บกว่า อ้อ...ที่รู้สึกเจ็บอีกที ตอนที่พยาบาลมากดๆไล่น้ำคาวปลา ใช่รึเป่าไม่รู้ แต่เจ็บชมัดเลยค่ะ

เอาเป็นว่าเห็นด้วยกับโอเปิ้ลนะคะ เจ็บแค่ไหนถึงเวลานั้นก็ทนได้และผ่านไปได้ทุกคนแน่นอนค่ะ ตอนนั้นใจมันคิดถึงลูกอย่างเดียว ลืมเจ็บ

แต่ปอยนมมาช้า กว่าจะมาก็วันที่ 4 กำลังจะกลับบ้านเลย

Back to Top
Leona_Girl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Leona_Girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 พ.ค. 2009 at 06:32 Share
เราก็ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ
ไม่มีไรค่ะ สู้ๆ เราว่าสบายกว่าคลอดธรรมชาติอีกนะ
รายละเอียดกดดูในบ๊อกเราได้นะเราสาธยายไว้หมดแล้ว ยาวมาก ฮ่าๆๆๆ ตอนนั้นก็กลัวเหมือนกันแต่ตอนนี้ไม่ละ (ก็ออกมาแล้วนี่นา)

ขอให้แข็งแรงๆทั้งแม่ละลูกนะคะ สู้ๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote joine_joy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 พ.ค. 2009 at 16:29 Share
 อัพทู้ค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  12>

การประกาศซื้อขาย และการตั้งกระทู้

ทุกประกาศไม่เกี่ยวข้องกับ BabyFancy.com และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้ BabyFancy ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบประกาศ โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

This page was generated in 0.145 seconds.