Forum Home Forum Home > BabyFancy > ทั่วไป คุณแม่มือใหม่ และ ผองเพื่อน > คุณแม่ลูกคลอดก่อนกำหนด
  New Posts New Posts RSS Feed: เด็กคลอดก่อนกำหนด (แม่ๆเข้ามาหน่อยจ้า)
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เด็กคลอดก่อนกำหนด (แม่ๆเข้ามาหน่อยจ้า)

Post Reply Post Reply Page  <123
Author
twinkle little star View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote twinkle little star Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เด็กคลอดก่อนกำหนด (แม่ๆเข้ามาหน่อยจ้า)
    Posted: 05 ก.ค. 2012 at 05:38 Share
ปั๊มนมไว้เยอะๆ นะ เดี๋ยวตอนลูกออกมาจะกินจุแน่ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ
Back to Top
Same Same View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Same Same Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 ก.ค. 2012 at 15:16 Share
เป็นกำลังใจให้แม่ๆทุกคนที่คลอดลูกก่อนกำหนดนะคะ
อย่างที่มีแม่ท่านนึงบอกไว้ ว่าลูกคลอดก่อนกำหนดจะวิกฤตช่วงแรกๆ ตอนหลังๆก็เป็นเด็กที่แข็งแรงเหมือนเด็กๆทั่วไปคะ

ลูกเราคลอดตอน 29w 3d คะ น้ำหนัก 1,205 กรัม อยู่ NICU  2 อาทิตย์ ทำหนักหนักอีกเดือนครึ่ง นับจากวันคลอดตอนนี้จะครบ 1 ปี แล้วคะ เป็นเด็กนมแม่ล้วน ตั้งแต่เลี้ยงมาก็ไม่มีปัญหาอะไร เป็นเด็กที่แข็งแรงมาก ไม่เคยเป็นหวัดเลย น้ำหนักและส่วนสูงตามเกณฑ์กำหนดคลอดจริง หมอบอกว่า 1.5-2ปีก็จะตามเกณฑ์วันเกิดจริงทันคะ

แม่ๆที่ยังเครียดเรื่องลูก มีปัญหาอะไรคุยกับเราได้นะคะ ยินดีคะ เผื่อจะช่วยให้คุณแม่หายเครียดได้บ้าง เป็นกำลังใจให้คะ ขอให้ลูกๆของคุณแม่แข็งแรงปลอดภัย

เมลล์มาคุยกันได้นะคะ theorymom@gmail.com 
Back to Top
Naantanas.s View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Naantanas.s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ส.ค. 2012 at 22:21 Share
สวัสดีค่ะแม่ๆทุกท่าน 
สู้ๆกันนะคะ นันก็คลอดน้องปุ๊บปิ๊บ 36W ค่ะ ไม่เจ็บท้อง ไม่มีน้ำเดิน ปกติทุกอย่าง แต่มีมูกเลือดปนออกมานิดๆช่วงสัปดาห์ที่34 เพราะปากมดลูกเปิด 3 ซม. คุณหมอพยายามรั้งไว้จน36W แล้วเจาะถุงน้ำคร่ำเพื่อให้เกิดกระบวนการคลอด ปรากฏว่าคลอดไม่ได้ค่ะเพราะหัวเด็กยังลอยอยู่ไม่ลงต่ำ คุณหมอเลยผ่าออกให้ค่ะ น้ำหนัก 2,695 กรัม แข็งแรงดีค่ะ ตอนนี้น้อง11 เดือนแล้วค่ะ พอเห็นแม่ๆแต่ละคนที่โพสมานั้นทำให้เรารู้สึกว่าเราก็ยังมีเพื่อนอีกนี่นา
สู้ๆกันนะคะ
Back to Top
น้องหนูดี View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote น้องหนูดี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 ส.ค. 2012 at 16:12 Share
สวัสดีค่ะแม่น้องหนูดีเองค่ะ หายไปนานเลยค่ะ แต่ก่อนให้ชื่อน้องว่ายูเนี่ยน แต่เปลี่ยนเป็นน้องหนูดีแล้วค่ะ ทักทายกันก่อนเดียวจะมาแชรืเรื่องต่างๆกันน่ะค่ะ
น้องหนูดีเป็นเด็กน่ารัก แข็งแรงมาก
Back to Top
mommyant View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mommyant Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 ธ.ค. 2012 at 07:14 Share
สวัสดีค่ะ แม่น้องเลอานะคะ พอดีนึกอยากกลับมาอ่านเรื่องราวของน้องๆห้องคลอดก่อนกำหนด เลยแวะมาทักทายค่ะ เลอาตอนนี้ 1 ขวบ 4 เดือนแล้ว สูง 74 cm หนัก 8.5 kg คิดว่าตัวเล็กมาก แต่แข็งแรงดี พัฒนาการตามไว ไม่ช้าค่ะ แถมน่ารักขี้อ้อนด้วย ถ้ามีใครเข้ามาใหม่ ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะคะ ยังไงจะเข้ามาคุยใหม่ค่ะ 
แวะเข้าไปดูรูปเลอาได้นะคะ แหะๆ โหลดรูปไม่เป็น https://www.facebook.com/leaetsafamille
Back to Top
My Prince View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote My Prince Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 ม.ค. 2013 at 11:40 Share
สวัสดีค่ะ เชอร์รี่ กับ น้องปรินส์ ค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะคะ เราเพิ่งรู้ว่ามีห้องแบบนี้ด้วย ดีใจจัง ^^ จะได้ปรึกษากันได้ เราก็คลอดก่อนกำหนดเหมือนกันค่า คลอดตอน 29 w นน.แรกเกิด 1,150 กรัม อยู่ NICU ประมาณ 10 วัน และย้ายมาที่ห้องเด็กป่วยต่ออยู่ ร.พ.นานเกือบ 2 เดือนเลยทีเดียว ก่อนคลอดเรามีอาการท้องแข็งบ่อยๆ แต่ไม่มีอาการปวดท้องใดๆทั้งสิ้น ก็ไม่ได้คิดอะไร บอกไม่กี่วันก็มีเลือดกระปิดกระปอยออกมาก็ตกใจไปพบคุณหมอ คุณหมอก็จับซาวน์บอกว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะรกก็ไม่ได้เกาะต่ำ น้ำคร่ำอยู่ในระดัปกติ คุณหมอก็ให้เราพักผ่อนเยอะๆ และบอกว่าถ้า 2-3 วันเลือดยังไม่หยุดให้รีบมาหาทันที หลังจากนั้นได้ 2 วันก็เกิดเรื่องเลยค่ะ ตอนเช้าเราตื่นมาเข้าห้องน้ำตามปกติอยู่ๆก็มีเลือดออกมาก้อนนึงเหมือนเป็นลิ่มเลือด แฟนเห็นท่าไม่ดีเลยรีบพาไป ร.พ. หมอก็ซาวน์ดูก็ปกติดี น้ำคร่ำก็ปกติ หาสาเหตุกันไม่ได้ว่าเลือดออกได้อย่างไรก็เลยตรวจภายในว่ามีแผลอะไรหรือเปล่า แต่ผลปรบกฎว่าปากมดลูกดันเปิด 1 ซม. แล้ว ตอนอายุครรภ์ 28 w เราเครียดมากๆ หมอจับแอดมิททันที ตอนนั้นเรากลัวมาก ไม่ทันเตรียมตัวเตรียมใจ แถมจับเรานอนดูอาการที่ห้องคลอดอีก แฟนมาเฝ้าก็ไม่ได้ มาเยี่ยมได้แค่ 1 ชม. เท่านั้น โทรศัพท์ก็ไม่ให้พกไว้ เราร้องไห้ตลอดเลย กลัวลูกจะเป็นอะไร ระหว่างที่ดูอาการหมอได้ฉีดยายม่ให้มดลูกบีบตัวให้หลายเข็มมาก และให้โด๊ดสูงสุดเท่าที่ร่างกายจะรับไหวแล้ว แต่ก็ช่วยยับยั้งให้ลูกอยู่ในท้องเราได้เพียง 1 w เท่านั้น เพราะปากมดลูกเราเปิดมากขึ้น ปากถุงน้ำคล่ำบางลงไปมากแล้ว หมอเลยตัดสินใจผ่าออกเพราะถ้าถุงน้าคล่ำแตกหล่ะเรื่องใหญ่เลย สรุปหมอได้ผ่าคลอดวันที่ 9 มี.ค. 55 (กำหนดคลอด 22 พ.ค. 55) เป็นวันเกิดคุณหมอพอดีเลยค่ะ ^^ (เดี๋ยวมาเล่าต่อนะคะ เจ้าแสบตื่นแล้วค่ะ ;))
Back to Top
twinkle little star View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote twinkle little star Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 ก.พ. 2013 at 17:47 Share
ยินดีด้วยกับน้องปรินส์ และคุณเชอรี่ครับ Big smile
Back to Top
nong OHM View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nong OHM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 พ.ค. 2013 at 21:48 Share
พอดีลูกชายคลอดก่อนกำหนดจากทราบว่ามีอาการหายใจแรงบ้างไหม เหงื่อออกมือและเท้าตลอด ไปหาหมอหมอบอกปกติดีไม่ต้องกังวน เรยอยากถามแม่ๆๆทั้งหลายว่าลูกมีอาการแบบนี้บ้างรึเปล่า
Back to Top
Sizemini View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Sizemini Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 ก.พ. 2016 at 22:57 Share
รบกวนสอบถามนิดนึงคะ พอดีอ่านเจอเคสของคุณเป้าใน google เกี่ยวกับการผสมนมแม่กับนม similac neosure คืออยากทราบวิธีการผสมหน่อยค่ะ ว่าต้องผสมน้ำด้วยหรือใส่นมผงกับนมแม่ได้เลย
Winner
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <123

This page was generated in 0.148 seconds.